Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Đăng nhập để thực hiện theo  
nguyennha1211

[Help] Hướng dẫn về array!

Các bài được khuyến nghị

Chào mọi người!! Em đang làm đồ án cô đặc, đến phần vẽ số ống truyền nhiệt có hình mẫu thế này:

Phải làm sao để vẽ được những hình tròn nhỏ tạo thành hình lục giác lớn như vậy được ạ, với số liệu là có 241 hình tròn nhỏ, mỗi hình tròn có đường kính 38mm, (Và hình của em ko có phần hình tròn ở giữa hình lục giác đó mà các ô tròn nhỏ sẽ phủ kín lục giác) !! Em còn chưa biết nhiều về cad mong mọi người giúp đỡ thêm ạ!!

Em cảm ơn nhiều!!!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Chào mọi người!! Em đang làm đồ án cô đặc, đến phần vẽ số ống truyền nhiệt có hình mẫu thế này:

Phải làm sao để vẽ được những hình tròn nhỏ tạo thành hình lục giác lớn như vậy được ạ, với số liệu là có 241 hình tròn nhỏ, mỗi hình tròn có đường kính 38mm, (Và hình của em ko có phần hình tròn ở giữa hình lục giác đó mà các ô tròn nhỏ sẽ phủ kín lục giác) !! Em còn chưa biết nhiều về cad mong mọi người giúp đỡ thêm ạ!!

Em cảm ơn nhiều!!!

Hề hề hề,

Để có được cái kết quả như bạn muốn, hãy gửi cái bản vẽ của bạn lên.

Theo mình nghỉ thì không thể array từ một vòng tròn ban đầu mà phải array một cụm vòng tròn. Sau đó dùng Etrim bạn ạ.

Hề hề hề.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hề hề hề,

Để có được cái kết quả như bạn muốn, hãy gửi cái bản vẽ của bạn lên.

Theo mình nghỉ thì không thể array từ một vòng tròn ban đầu mà phải array một cụm vòng tròn. Sau đó dùng Etrim bạn ạ.

Hề hề hề.

Bạn hướng dẫn cụ thể array cum vòng tròn là sao ạ?

Đây là file mẫu :

http://www.mediafire.com/?hxl514spgxqma87

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bạn hướng dẫn cụ thể array cum vòng tròn là sao ạ?

Đây là file mẫu :

http://www.mediafire...hxl514spgxqma87

Hề hề hề,

Thứ nhất: Bản vẽ bạn gửi không mở được, bạn hãy save as nó về version thấp hơn (2004) và gửi lại nhé.

Thứ hai: Array cụm vòng tròn có nghĩa là bạn phải tạo trước một nhóm gồm nhiều vòng tròn có vị trí xác định tương đối với nhau đúng như cái hình của bạn cần rồi sau đó array cả cái nhóm này.

Thứ ba: Vì lệnh Array chỉ cho phép bạn array theo vòng tròn (circular) và hình chữ nhật (rectangle) nên bạn phải căn cứ vào thực tế bạn cần để lựa chọn. (Ở đây bạn phải chọn là rectangle và sau đó phải dùng lệng Etrim để loại bỏ những vòng tròn không cần dùng đến.

Hề hề hề.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hề hề hề,

Thứ nhất: Bản vẽ bạn gửi không mở được, bạn hãy save as nó về version thấp hơn (2004) và gửi lại nhé.

Thứ hai: Array cụm vòng tròn có nghĩa là bạn phải tạo trước một nhóm gồm nhiều vòng tròn có vị trí xác định tương đối với nhau đúng như cái hình của bạn cần rồi sau đó array cả cái nhóm này.

Thứ ba: Vì lệnh Array chỉ cho phép bạn array theo vòng tròn (circular) và hình chữ nhật (rectangle) nên bạn phải căn cứ vào thực tế bạn cần để lựa chọn. (Ở đây bạn phải chọn là rectangle và sau đó phải dùng lệng Etrim để loại bỏ những vòng tròn không cần dùng đến.

Hề hề hề.

File mình convert lại đây bạn!!!

http://www.mediafire.com/?wobe5v53fseafrm

Tạo 1 nhóm ở đây có phải là tạo 1 block k bạn?? mình chưa hiểu !! hi

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
File mình convert lại đây bạn!!! http://www.mediafire...wobe5v53fseafrm Tạo 1 nhóm ở đây có phải là tạo 1 block k bạn?? mình chưa hiểu !! hi

Hề hề hề,

Một nhóm ở đây là gồm có hai vòng tròn nằm cách nhau một khoảng là 57 tính theo tâm và (57/2*(sqrt 3)) tính theo trục x.

sau đó bạn array cả hai vòng tròn này theo kiểu rectangle với số cột là 16 , số hàng là 32 sẽ được 16*32*2 vòng tròn.

Số này lớ hơn số bạn cần khá nhiều.

Vẽ một lục giác đều có cạnh là 721 bao quanh các vòng tròn bạn cần. Sau đó dùng lệnh extrim để xóa bỏ các vòng tròn bên ngoài đường bao và dọn dẹp nốt các phần thừa bạn sẽ có cái mình cần.

Tiếc là modul upload của diễn đàn đang sửa lại nên mình không upload cho bạn cái mình đã làm thử cho bạn được...

Chúc bạn vui.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

đây là cách cùi bắp của mình.

1. vẽ 1 polygon lục giác có cạch là 684 đv, rồi dùng lệnh offset vào trong theo k/c 49.3634

2. tạo 1 block là 1 đường tròn R=19 đặt tên tùy ý (VD là A)

3. dùng lệnh div đề chia số lượng block A (vừa tạo) lên từng lục giác theo số lượng block A là (72,66,60,54,... 6,1)

thế nhưng nếu số lượng vòng tròn là từ 1 đến 72 thì tổng số đường tròn nhỏ là 469 cái, cho nên để đạt được kết quả gần với số 241 của bạn thì bạn chỉ cần từ 1 đến 54 ( hoặc 48) thì tổng số đường tròn bạn có là 270 ( hoặc 216)

hy vọng giúp được bạn...

Đươc Vote chi cái hén...

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

1. vẽ 1 polygon lục giác có cạch là 684 đv, rồi dùng lệnh offset vào trong theo k/c 49.3634

3. dùng lệnh div đề chia số lượng block A (vừa tạo) lên từng lục giác theo số lượng block A là (72,66,60,54,... 6,1)

thế nhưng nếu số lượng vòng tròn là từ 1 đến 72 thì tổng số đường tròn nhỏ là 469 cái, cho nên để đạt được kết quả gần với số 241 của bạn thì bạn chỉ cần từ 1 đến 54 ( hoặc 48) thì tổng số đường tròn bạn có là 270 ( hoặc 216)

hy vọng giúp được bạn...

Đươc Vote chi cái hén...

Hề hề hề,

Âu cũng là một cách đáng suy nghĩ. Tuy nhiên như vậy liệu có đảm bảo các tâm vòng tròn luôn nằm trên một lưới carô như chủ thớt cần không nhỉ???

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Làm như này nó ra mảng xng thì xóa phần thừa.

@bác Bình: extrim mần reng bác.

Hề hề hề,

Extrim là lệnh có trong bộ express tools mà bác. Nó cho phép xóa các đối tượng bên trong hoặc bên ngoài một đường bao kín tùy theo độ khoái của người dùng mừ...

Thú thực là cái ni mình cũng ít xài, chỉ biết tới do các bác trên diễn đàn sử dụng nó mà thui. Cũng đã tập tọe xài được rùi.....

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hề hề hề,

Extrim là lệnh có trong bộ express tools mà bác. Nó cho phép xóa các đối tượng bên trong hoặc bên ngoài một đường bao kín tùy theo độ khoái của người dùng mừ...

Thú thực là cái ni mình cũng ít xài, chỉ biết tới do các bác trên diễn đàn sử dụng nó mà thui. Cũng đã tập tọe xài được rùi.....

Không đúng đâu bác!

Extrim tương tự như lệnh TRIM vậy. Không phải tương tự như lệnh erase

Command: extrim

Initializing...

Pick a POLYLINE, LINE, CIRCLE, ARC, ELLIPSE, IMAGE or TEXT for cutting edge...

Select objects: 1 found -> Pick chọn đường cắt

Command:

Specify the side to trim on: -> Phía cần trim

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hề hề hề,

Tên nó là extrim nên nó chỉ trim phần trong hoặc ngoài chứ không có xóa được bác nờ.

Thực chất tho hình dưới thì phân tích mảng đó ra thành 2 mảng lưới chử nhật giống hệt nhau nên.

-Tạo hình tròn thành block.

-MINSERTnó ra thành mảng lưới chử nhật.

-Copy nó ra và đặt chéo xuống sẽ ra mảng mong muốn.

-Dùng xclip với nó sẽ mất phần thừa.

*Cách này nhược điểm là khi cần đếm số lượng thì phải đếm bằng mắt.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hề hề hề,

Âu cũng là một cách đáng suy nghĩ. Tuy nhiên như vậy liệu có đảm bảo các tâm vòng tròn luôn nằm trên một lưới carô như chủ thớt cần không nhỉ???

báo cáo bác em đã làm rồi đấy. ok cả mổi tội không biết post lên bằng cách gì :D

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tên nó là extrim nên nó chỉ trim phần trong hoặc ngoài chứ không có xóa được bác nờ.

Thực chất tho hình dưới thì phân tích mảng đó ra thành 2 mảng lưới chử nhật giống hệt nhau nên.

Sao anh không sử dụng lệnh copym với tham số Array -> mesure -> Nó cũng sẽ tạo được mảng chữ nhật đấy anh ạ. Không cần phải Block hình tròn lại đâu

Kết hợp thêm với Lisp xóa vùng trong hoặc ngoài đương biên kín là giải quyết xong vấn đề

Cách của bạn zoro107 cũng được nhưng khá lâu nếu số đường Polygon cần offset là khá lớn

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hề hề hề,

Đúng là vậy nên mới phải có bước nhặt xóa các thằng thừa mà bác. cái extrim chỉ cho mình dòm thấy cái khoảng hở để xóa cho khỏi nhầm thôi mừ....

Còn cái thằng xi-lip mình hổng biết xài mô.

Hề hề hề,...

Mà bác Tue_NV nói đúng đó, mình quên béng là có cái lisp xóa trong hoặc ngoài đường biên. Để mò lại coi sao hỉ.....

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Sao anh không sử dụng lệnh copym với tham số Array -> mesure -> Nó cũng sẽ tạo được mảng chữ nhật đấy anh ạ. Không cần phải Block hình tròn lại đâu

Kết hợp thêm với Lisp xóa vùng trong hoặc ngoài đương biên kín là giải quyết xong vấn đề

Cách của bạn zoro107 cũng được nhưng khá lâu nếu số đường Polygon cần offset là khá lớn

Mục đích block là để dùng minsert và xclip thôi.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Cảm ơn sự giúp đỡ tận tình của mọi người nhé!!!1

bắc buộc phải array hay sao bạn, có thề dùng lệnh khác được không? :D

Có thể dùng bất kì lệnh nào cũng đựoc. miễn là mình có thể vẽ được hình như trên.

Sao lúc mình divide thì mấy hình tròn lại chạy ra ngoài chứ ko nằm trên lục giác vậy bạn? Phải làm sao để nó nằm trên đường lục giác đây!! hi

Bạn có thể hướng dẫn cụ thể mình lệnh copym được ko vậy? MÌnh search trên google k ra lệnh này. hi, Phần specify angle, Other corner for array fill, .... phần này mình không biết chọn sao để ra đựoc hình như mẫu cả!! Cảm ơn bạn nhiều!!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

các pác xem kỹ lại đề bài thì nó thế này:

các vòng tròn có đặc điểm là:

1) Có bán kính 19

2) 3 vòng tròn kế nhau tạo thành 1 tam giác đều với mỗi cạnh dài bằng 3r = 57

3) Mà yêu cầu là phải có số lượng đường tròn cho trước là 421

Suy ra bài toán ko giải được!!??

Bởi theo đặt điểm ở mục 1) và 2) thì ta chỉ có thể thêm hoặc bớt số lượng đường tròn theo lục giác đều, có nghĩa là chỉ có thể xóa bớt một vòng ngoài cùng, hoặc thêm 1 vòng nữa. Mà số lượng những đường tròn nằm trên lục giác đều là cố định, vì thế ko thể đảm bảo số lượng đường tròn theo yêu cầu được!!!

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Cảm ơn sự giúp đỡ tận tình của mọi người nhé!!!1

Có thể dùng bất kì lệnh nào cũng đựoc. miễn là mình có thể vẽ được hình như trên.

Sao lúc mình divide thì mấy hình tròn lại chạy ra ngoài chứ ko nằm trên lục giác vậy bạn? Phải làm sao để nó nằm trên đường lục giác đây!! hi

Bạn có thể hướng dẫn cụ thể mình lệnh copym được ko vậy? MÌnh search trên google k ra lệnh này. hi, Phần specify angle, Other corner for array fill, .... phần này mình không biết chọn sao để ra đựoc hình như mẫu cả!! Cảm ơn bạn nhiều!!

nhãy ra ngoài là do bạn để điểm chèn của block không đúng tâm của đường tròn đấy... xem lai đi nhé....:D

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

báo cáo bác em đã làm rồi đấy. ok cả mổi tội không biết post lên bằng cách gì :D

Hề hề hề,

1/- Thực ra cái khoảng cách offset các lục giác của bạn phải là : (57/2)* (sqrt 3) mới đúng, con số 49,3634 là con số gần đúng và nếu số lượng offset đủ lớn sẽ dẫn tới sai số bạn ạ.

2/- Lục giác cạnh là 684 là lục giác lớn nhất => có 12 lục giác => số vòng tròn sẽ là 6 * 6 * 13 + 1 = 469 vòng => Để có 421 vòng phải bớt đi 48 vòng => Tùy ý chủ thớt bớt kiểu chi thì bớt.

Hề hề hề,

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hề hề hề,

1/- Thực ra cái khoảng cách offset các lục giác của bạn phải là : (57/2)* (sqrt 3) mới đúng, con số 49,3634 là con số gần đúng và nếu số lượng offset đủ lớn sẽ dẫn tới sai số bạn ạ.

2/- Lục giác cạnh là 684 là lục giác lớn nhất => có 12 lục giác => số vòng tròn sẽ là 6 * 6 * 13 + 1 = 469 vòng => Để có 421 vòng phải bớt đi 48 vòng => Tùy ý chủ thớt bớt kiểu chi thì bớt.

Hề hề hề,

Em thấy thực tế là 3 vòng tròn kế nhau tạo thành một tam giac đều có cạnh là 3xr = 57

đểcấu trúc của các vòng tròn là ko thay đổi, do đó chỉ có thể thêm hoặc bớt theo từng hình lục giác. Vì như hình vẽ thì vòng ngoài cùng là 6x12=72 vòng tròn, nếu bớt 1 vòng thì lấy tổng trừ 72

còn nếu thêm "một vòng lục giác" nữa, thì vòng lục giác sẽ có số vòng tròn là 6x13=78 vòng, khi này số vòng tròn là tổng hiện tại + 78, ko thể có số 421

tổng số vòng tròn chỉ có thể là các số sau:

ngay tâm là 1 vòng tròn + vòng thứ nhất là 6*1 + vòng thứ 2 là 6*2.....rồi tất cả trừ cho số vòng tròn bị xóa do có vòng tròn ở lõi là 1+6*1+6*2+6*3=37

(1 + 6*1 + 6*2 + 6*3 + 6*4 ...+ 6*12) - 37=408

hoặc:

(1 + 6*1 + 6*2 + 6*3 + 6*4 ...+ 6*12 + 6*13 ) - 37=486 ko thể là 421

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Em thấy thực tế là 3 vòng tròn kế nhau tạo thành một tam giac đều có cạnh là 3xr = 57

vì vậy cấu trúc của các vòng tròn là ko thay đổi, do đó chỉ có thể thêm hoặc bớt theo từng hình lục giác. Vì vậy để có số 421 là ko thể được!

như hình vẽ thì vòng ngoài cùng là 6x12=72 vòng tròn, nếu bớt 1 vòng thì lấy tổng trừ 72

còn nếu thêm "một vòng lục giác" nữa, thì vòng lục giác sẽ có số vòng tròn là 6x13=78 vòng, khi này số vòng tròn là tổng hiện tại + 78, ko thể có số 421

Hề hề hề,

Thế mới biểu là tùy ý chủ thớt.

Tỷ như chủ thớt thích thì bớt quách một "vòng" lục giác thứ 8 tính từ trong ra chẳng hạn, Vòng này chứa đúng 48 chú tròn tròn mừ.

Hề hề hề,....

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hề hề hề,

Hề hề hề,

Mình không tính kỹ đến mức đó đâu bình ơi! , thứ nhất mình có sẵn cái cad cho đề bài về hình lục giác lớn nhất, khoảng cách của 2 đ/tròn và bán kính đường tròn. Vấn đề còn lại là đưa ra hướng làm cho chủ thớt mà thôi. con số 49,3634 cùng từ đề mà ra, nếu muốn không có vấn đề về sai số thì cứ việc dùng lệnh div 1 line từ trọng tâm của lục giác ra đến lục giác lớn nhất, theo số lượng đường lục giác muốn chia ( lúc này chẳng cần quan tâm đến khoảng cách của các luc giác với nhau), dùng lệnh offset theo kiểu [thruough] .Cũng từ đó mà có thể suy ra tổng số lượng đ/tròn trên 1 lục giác thứ n là 6*n còn tổng số lượng thì là (6*n+...+6*2+6*1+1) hiiii.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay
Đăng nhập để thực hiện theo