Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Đăng nhập để thực hiện theo  
nguyennha1211

[Help] Hướng dẫn về array!

Các bài được khuyến nghị

đúng! hãy xem lại lời giải của mình là chính xác về số lượng đấy....... :D

Cách làm của anh hơi bị chậm, sao phải tự làm khổ mình với hình đơn giản thế hở anh???

Cách làm thủ công của em là vẽ 1/ 4 số ống nhỏ bên trong ống lớn > lấy đối xứng Mi theo hai bước sẽ được hình vẽ trên cách làm:

-Vẽ hai đường tròn : 1 đường tròn nằm bên trái trên trục tâm cách tâm ống to khoảng cách 592.3614, vẽ đường tròn thứ 2 chếch lên phía trên góc 60 độ (vẽ luôn cả đường tâm ống nhỏ

- Array hai đường tròn này với số cột là 06 (Khoảng cách cột là 98.7269), số hàng là 12 (khoảng cách hàng là 57.4927) > sẽ được số ống trong góc phần tư thứ nhất.

- Xóa các đường tròn thừa

- Lấy đối xứng Mi theo trục tâm của ống to theo hai bước sẽ được như ý!

(Photobucket nơi em úp ảnh không cho copy link ảnh, nên em chưa gửi ảnh minh họa lên diễn đàn được).

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Cách làm của anh hơi bị chậm, sao phải tự làm khổ mình với hình đơn giản thế hở anh???

Cách làm thủ công của em là vẽ 1/ 4 số ống nhỏ bên trong ống lớn > lấy đối xứng Mi theo hai bước sẽ được hình vẽ trên cách làm:

-Vẽ hai đường tròn : 1 đường tròn nằm bên trái trên trục tâm cách tâm ống to khoảng cách 592.3614, vẽ đường tròn thứ 2 chếch lên phía trên góc 60 độ (vẽ luôn cả đường tâm ống nhỏ

- Array hai đường tròn này với số cột là 06 (Khoảng cách cột là 98.7269), số hàng là 12 (khoảng cách hàng là 57.4927) > sẽ được số ống trong góc phần tư thứ nhất.

(Photobucket nơi em úp ảnh không cho copy link ảnh, nên em chưa gửi ảnh minh họa lên diễn đàn được).

trời đất! vẽ theo cách của hoan nhiều thông số và thao tác quá... mà thui người cần là chủ thớt ấy kìa, hãy đễ người đọc hướng dẫn sửa dụng trả lời đi hén..... :D

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bạn rê chuột vào ảnh đã up trên Photobucket tại chữ Direct link bạn kích chuột trái vào ô chứa link nó lên chử copy là đã copy link rồi đó. Qua đây paste vào là ok ngay.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hề hề hề,

Cách của bác Hoan2182 phải coi chừng kẻo thiếu hoặc thừa thằng cu ở chính tâm đó nghen.....

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Chào mọi người!! Em đang làm đồ án cô đặc, đến phần vẽ số ống truyền nhiệt có hình mẫu thế này:

Phải làm sao để vẽ được những hình tròn nhỏ tạo thành hình lục giác lớn như vậy được ạ, với số liệu là có 241 hình tròn nhỏ, mỗi hình tròn có đường kính 38mm, (Và hình của em ko có phần hình tròn ở giữa hình lục giác đó mà các ô tròn nhỏ sẽ phủ kín lục giác) !! Em còn chưa biết nhiều về cad mong mọi người giúp đỡ thêm ạ!!

Em cảm ơn nhiều!!!

bạn dùng lệnh copy+ aray thi được

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bạn rê chuột vào ảnh đã up trên Photobucket tại chữ Direct link bạn kích chuột trái vào ô chứa link nó lên chử copy là đã copy link rồi đó. Qua đây paste vào là ok ngay.

Cảm ơn bác Duy em làm được rồi, mọi khi em bôi đen ở dòng IMG Code rồi chuột phải , chọn copy, bây giờ không được không hiểu vì sao???

Làm theo cách của bác ở cả Direct link và IMG Code đều được và rất nhanh!

Cách của em là vẽ 02 đường tròn xanh có đường tâm > Array theo hàng và cột rồi xóa các vòng tròn thừa để được các đường tròn vàng trong góc phần tư thứ nhất > sau đó dùng lệnh Mi liên tiếp 2 lần...

Hề hề hề,

Cách của bác Hoan2182 phải coi chừng kẻo thiếu hoặc thừa thằng cu ở chính tâm đó nghen.....

Hi hi hi... :) :) :) Không cần phải canh chừng xem "có thiếu hoặc thừa thằng cu" nào đâu, chỉ có đủ trở lên thôi bác ạ!

Em nghĩ cách thủ công này nhanh hơn vẽ 6 giác.

Mục đích của đầu bài là sắp xếp sao cho khoảng cách ống đều nhau, chỉ cần ghi kt liên tiếp theo hai phương X, Y rất tiện cho việc lấy dấu thủ công> Vẽ theo kiểu lục giác sẽ có sai số tích lũy vừa lâu vừa .... bất tiện cho việc lấy dấu tâm lỗ cho nguyên công khoan!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Cảm ơn bác Duy em làm được rồi, mọi khi em bôi đen ở dòng IMG Code rồi chuột phải , chọn copy, bây giờ không được không hiểu vì sao???

Cách của em là vẽ 02 đường tròn xanh có đường tâm > Array theo hàng và cột rồi xóa các vòng tròn thừa để được các đường tròn vàng trong góc phần tư thứ nhất > sau đó dùng lệnh Mi liên tiếp 2 lần...

Hi hi hi... :) :) :) Không cần phải canh chừng xem "có thiếu hoặc thừa thằng cu" nào đâu, chỉ có đủ trở lên thôi bác ạ!

Mục đích của đầu bài là sắp xếp sao cho khoảng cách ống đều nhau, chỉ cần ghi kt liên tiếp theo hai phương X, Y rất tiện cho việc lấy dấu thủ công> Vẽ theo kiểu lục giác sẽ có sai số tích lũy vừa lâu vừa .... bất tiện cho việc lấy dấu tâm lỗ cho nguyên công khoan!

hehheheh, cách vẽ để ra cái hình "giống giống vậy" thì có lẽ ko khó, nhưng quan trọng là có đủ số 421 như chủ thớt yêu cầu ko kìa??? :)

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

hii! phải chi có cuộc thi vẽ đua nhỉ , máu lắm rồi.... :s!

OK, thấy bạn máu quá mình cũng chiều bạn một tý, mình không thi, mình đố bạn làm như yêu cầu chủ thớt, nếu được thì mình xin biếu bạn 50 dấu + :):)

hehheheh

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hề hề hề.

Bác hoan2182 quên mất cái yêu cầu ni của chủ thớt rùi:

(Và hình của em ko có phần hình tròn ở giữa hình lục giác đó mà các ô tròn nhỏ sẽ phủ kín lục giác)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tue_NV cũng chưa đọc kỹ đề bài có số liệu là có số vòng tròn là 421.

Nếu đề bài có số liệu này nữa thì bài toán sẽ không giải được như bạn lphai đã phân tích.

Và các bạn có để ý không: 421 là một số nguyên tố đấy :)

Một số chia cho 6 dư 1 thì số đó là số nguyên tố

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tue_NV cũng chưa đọc kỹ đề bài có số liệu là có số vòng tròn là 421.

Nếu đề bài có số liệu này nữa thì bài toán sẽ không giải được như bạn lphai đã phân tích.

Và các bạn có để ý không: 421 là một số nguyên tố đấy :)

Một số chia cho 6 dư 1 thì số đó là số nguyên tố

Hề hề hề,

Bác Tue_NV có lẽ hơi bị nhầm ở chỗ: Một số chia cho 6 dư 1 thì số đó là số nguyên tố

Chắc phải có thêm điều kiện chi nữa chứ bác nhể????

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hề hề hề,

Bác Tue_NV có lẽ hơi bị nhầm ở chỗ: Một số chia cho 6 dư 1 thì số đó là số nguyên tố

Chắc phải có thêm điều kiện chi nữa chứ bác nhể????

Em chỉ biết đến đó thôi bác ạ!

Còn thêm điều kiện gì nữa. Mong bác chỉ giáo. :blush:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Em chỉ biết đến đó thôi bác ạ!

Còn thêm điều kiện gì nữa, mong bác chỉ giáo. :blush:

Hề hề hề,

Tỷ như 25, 55, 85 ..... Thì đều không phải là nguyên tố cả bác ạ........

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hề hề hề.

Bác hoan2182 quên mất cái yêu cầu ni của chủ thớt rùi:

(Và hình của em ko có phần hình tròn ở giữa hình lục giác đó mà các ô tròn nhỏ sẽ phủ kín lục giác)

Báo cáo bác Bình : Tình hình là em có sai sót là đã không đọc kỹ bài viết của chủ thớt và không kiểm tra kỹ lại số lượng ống. Em cứ tưởng hình ảnh chủ Thớt đưa lên đủ số lượng, cảm ơn bác Bình và anh Lp_hai phát hiện ra cái hấp tấp nhanh nhẩu đoảng vội vàng hư của em.

Nếu nhồi nhét đủ 421 "thằng cu" (như cách gọi đường tròn của bác) vào cái kín cái lục giác thì chỉ có toán ...hình sự cấp cao mới giải quyết được triệt để thôi bác ạ!

@ anh Chủ Thớt: File bản vẽ ghi là ống truyền nhiệt, em tò mò muốn hỏi về nguyên lý làm việc của cái anh đang thiết kế có được không???

Mong được anh chia sẻ, em cảm ơn nhiều!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hề hề hề,

Tỷ như 25, 55, 85 ..... Thì đều không phải là nguyên tố cả bác ạ........

Cảm ơn bác Bình.

Như vậy thì số nguyên tố là số chia cho 6 dư 1 (số tận cùng của số phải khác 5) hoặc số chia cho 6 dư 5 là số nguyên tố

421 là số nguyên tố nên có toán "hình sự" ở đây cũng không giải được bạn hoan ơi!

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Cảm ơn bác Bình.

Như vậy thì số nguyên tố là số chia cho 6 dư 1 (số tận cùng của số phải khác 5) hoặc số chia cho 6 dư 5 là số nguyên tố

421 là số nguyên tố nên có toán "hình sự" ở đây cũng không giải được bạn hoan ơi!

Em cảm ơn anh Tuệ đã viết bài giao lưu, em hiểu số nguyên tố là số tự nhiên chỉ chia hết cho 1 và chính nó. Ngoài ra nó không chia hết cho bất cứ số nào khác. Số 0 và 1 không được coi là số nguyên tố.

Đúng như anh đã nói toán "hình sự" không giải được.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Báo cáo bác Bình : Tình hình là em có sai sót là đã không đọc kỹ bài viết của chủ thớt và không kiểm tra kỹ lại số lượng ống. Em cứ tưởng hình ảnh chủ Thớt đưa lên đủ số lượng, cảm ơn bác Bình và anh Lp_hai phát hiện ra cái hấp tấp nhanh nhẩu đoảng vội vàng hư của em.

Nếu nhồi nhét đủ 421 "thằng cu" (như cách gọi đường tròn của bác) vào cái kín cái lục giác thì chỉ có toán ...hình sự cấp cao mới giải quyết được triệt để thôi bác ạ!

@ anh Chủ Thớt: File bản vẽ ghi là ống truyền nhiệt, em tò mò muốn hỏi về nguyên lý làm việc của cái anh đang thiết kế có được không???

Mong được anh chia sẻ, em cảm ơn nhiều!

Hề hề hề,

Xin phép bác Chủ thớt múa rìu qua mắt thợ một chút.

Quả là các bậc tiền bối nói chẳng sai tẹo nào:

"Lơ mơ như Cơ học Hóa

Quấy quá như Hóa học Cơ"

Cái nhà bác Hoan2182 này chắc là dân Cơ khí chánh hiệu nên cái món Hóa này chắc lơ mơ cũng lắm.....

Cái ni trong ngành máy Hóa chất được gọi là nhóm thiết bị truyền nhiệt dạng ống chùm. Thực ra đây mới chỉ là cái bích (vỉ) để cắm các ống vô (mà một thiết bị phải có tới hai hay nhiều vỉ như vầy). Ngoái ra nó còn có thân trụ tạo thành buồng kín chứa chất tải nhiệt hay chất hấp thụ nhiệt với các miệng cấp và tháo nữa. Với một số thiết bị thì ở hai đầu ống chùm còn có các buồng kín dạng chỏm cầu hay chỏm elip với các miệng cấp lưu chất và các thiết bị kiểm soát quá trình như đồng hồ đo nhiệt độ, áp suất ,........

Bác cứ chịu khó phá một cái đầu máy xe lửa chạy bằng hơi nước ra sẽ thấy nó có một cái thiết bị truyền nhiệt như vầy. Ở đây chất tải nhiệt là khí nóng từ lò đốt và chất hấp thụ nhiệt là nước Với cái đầu máy xe lửa này thì chất tải nhiệt chạy bên ngoài ống bác ạ.

Nguyên lý truyền nhiệt của nó là chất tải nhiệt sẽ chạy trong hay ngoài các ống và nhả nhiệt ra cho chất hấp thụ nhiệt ở bên ngoài hay trong ống thông qua thành ống.

Hiệu suất của quá trình truyền nhiệt này phụ thuộc vào tổng diện tích các bề mặt tiếp xúc với chất tải nhiệt (nghĩa là nói nôm na là tổng diện tích xung quanh bên trong hay bên ngoài của các ống, bỏ qua phần bích chắn). Vậy nên cái con số 421 (hay đúng hơn theo chủ thớt là 241) ống ấy chắc là do bác chủ thớt đã dày công tính toán mà ra chứ chả phải nó rơi từ trên giời mà xuống. Vì thế cho dù muốn hay không cũng cứ phải "theo ý bác chủ thớt" mà thôi.

Việc array như ta đã bàn ở trên chỉ là phương pháp để có được cái hình đèm đẹp theo ý chủ thớt chứ chưa hẳn đã là cái kết quả cần có của bác ấy. Từ đó bác ấy sẽ xem xét để chọn ra cho mình cái tối ưu nhất.

Con số 421 ống là dược bác ấy tính toán với cái thông số ống là phi 38. Giờ nếu như số ống theo thiết kế phải là 469 mới "đẹp" thì bác ấy có thể sẽ co cái ống 38 thành ống 32 chẳng hạn. Vậy nên ta chả cần quan tâm tới việc bác ấy sẽ dùng cái phương pháp array với đối tượng chi mà chỉ cần biết là nó sẽ array được cái giông giống với bác ấy cần.

Túm lại là mọi sự cứ phải "tùy ý bác chủ thớt" còn ta cứ việc phán cái mà ta biết.

Hề hề hề,

@ Bác Tue_NV: Hình như vẫn chưa đủ điều kiện bác ạ. Vì 7^n = (6+1)^n luôn chia hết cho 7 và luôn dư 1 khi chia cho 6 bác ạ. Số 49 tức 7^2 là một ví dụ.(9 <> 5)

Điều kiện chia 6 dư 5 vẫn chưa ổn vì 35, 65, 95,.... vẫn không phải là nguyên tố.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

đúng rồi, số lượng đường tròn tính theo công thức 1+6(1+2+3+...+n), nên không thể là 241 được, chỉ có thể là 271 rùi bạn trừ bớt một số hình ở giữa ra thôi....~~

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

đúng rồi, số lượng đường tròn tính theo công thức 1+6(1+2+3+...+n), nên không thể là 241 được, chỉ có thể là 271 rùi bạn trừ bớt một số hình ở giữa ra thôi....~~

271 và 241 có gì khác nhau hả anh???

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

còn cách vẽ thì minh dùng cách này cũng đơn giản, mất cỡ 3 phút để xong thôi, bạn tạo một cái hình cơ sở gồm 7 hình tròn (1 ở giữa và 6 hình xung quanh (vẽ lục giác bắt điểm cho nhanh), rồi array theo một góc 30 độ, với 2 offset là 76 và 65.8179 (2 chiều lục giác), chọn số colum và arow nhiều một chút (tớ lấy 8), rùi vẽ hình lục giác nội tiếp đường tròn bán kính bằng tổng đường kính 8 đường tròn, lắp vào lấy dấu, rồi dùng erase để xóa bớt hình thừa (dùng thêm rotate 30 độ đễ xoay ngang và thẳng đứng xóa cho nhanh).. bạn thử đi. cách này mỗi lần array sẽ có một hình bị trùng , nên không đếm số lượng được...~~

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

271 và 241 có gì khác nhau hả anh???

số 271 là số thỏa điều kiện lấp đầy lục giác gần với 241 nhất bạn ah`..còn nhỏ hơn gần nhất là 217

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Nếu ứng xử công bằng thì các ống truyền nhiệt phải được phân bố đều theo đường tròn của ống bao ngoài mới có hiệu suất truyền nhiệt cao. Có bất công không khi anh Chủ Thớt chỉ bố trí các đường ống theo kiểu lục giác??? Các đường ống nằm ở cái lục giác to nhất thì dễ tản nhiệt hơn các ống nằm ở bên trong. Đây là điều bất hợp lý khiến em phải tò mò hỏi chủ thớt về nguyên lý làm việc của cái anh Chủ Thớt đang thiết kế.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay
Đăng nhập để thực hiện theo