Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
hsxrd

Lỗi nội suy cao độ trong HS

Các bài được khuyến nghị

Tình hình là tôi vừa mới sử dụng phần mềm HS để tính toán san nền (không phải bản khóa cứng), khi kiểm tra lại các ô tại biên của lô đất cần san lấp tôi thấy phần cao độ tự nhiên khi gán vào thấy không đúng so với khi dùng lệnh tra cao độ tại điểm đó. Tôi xin gửi kèm hình chụp lại từ màn hình: tại điểm kiểm tra cao độ trên lưới ghi 1.42 trong khi dùng lệnh kiểm tra thì chỉ có 1.22. không biết đây là lỗi gì? vì nếu nội suy sai thế này thì ảnh hưởng đến kết quả tính toán. (toàn bộ các điểm cạnh bên tôi kiểm tra đều sai hết). Mong các bạn chỉ giáo giúp.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

điều này có thể do nguyên nhân sau:

do Hs nội suy cao độ theo tam giác do đó nếu ít điểm cao độ quá (thường là ở ngoài biên của bản vẽ)thì nó sẽ nội suy bị sai

khắc phục:

khi chọn mô hình địa hình tự nhiên bác phải lấy hết cao độ toàn bộ đã đo đc (áp dụng chủ yếu khi mà khu vực vẽ nhỏ so với mặt bằng cao độ đo về)

nếu khu vực vẽ lớn thì bác phải thêm các cao độ ở vùng biên cho rộng ra, thì may ra đúng đc(các cao độ này bác có thể xem địa hình thực tế rồi về thêm vào còn nếu thêm mò thì sẽ sai đấy)

1 điều mà nữa để kết quả toàn bộ chính xác hơn thì bác nên chọn mô hình thiết kế phải rộng hơn khu vực mình định xây dựng công trình càng tốt

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Trên màn hình tôi chụp lại tôi đã tắt mất lớp cao độ tự nhiên rồi nếu không thì bạn sẽ thấy phần khu vực tôi khảo sát (khu vực biên) còn rất rộng, vì tôi cũng đã lường trước việc chương trình nội suy không chuẩn. Thực ra tôi không quan tâm đến việc chương trình nội suy thế nào, ra cao độ bao nhiêu, cái chính là nếu cùng làm trên một bản vẽ, cùng chạy chương trình một lúc thì chí ít nó phải cho giá trị giống nhau, đằng này khác nhau nhiều quá (1.42 với 1.22 như hình tôi đã gửi) đấy là mới chỉ là 1 điểm đã sai mất 0.2m rồi, còn nhiều điểm khác nó còn sai khác đến 0.3-0.4m, thật sự rất khó khi phải giải trình với Chủ đầu tư. Chẳng nhẽ tại mỗi điểm như thế lại phải sửa tay à?

Cám ơn tiendung89 đã góp ý. Rất mong các bạn khác những ai đã sử dụng chương trình này rồi có thể giúp tôi được không? Rất mong hồi âm của các bạn.

• Vote giảm 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

khi "thiết kế mô hình từ các đối tượng của AUtoCad" bác quét hết toàn bộ khu vực luôn chứ? nếu quét chỉ trong vùng mình làm thì ko nội suy đúng đc đâu. tiếc là k up đc bài của em lên vì diễn đàn đang bị lỗi.chứ em làm HS tương đối lâu rùi và kiểm tra lại thì 100% đúng hết, ko sai tí nào bác ạ. bác thử làm lại xem.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tất nhiên là khi thiết kế mô hình từ các đối tượng AutoCad tất nhiên là tôi quét toàn bộ khu vực đấy chứ. bạn có thể xem hình sau:

Bạn thấy đấy tại vị trí tôi pick điểm kiểm tra bằng lệnh Tra cao độ thì cho Mô hình "tn": 4.24 trong khi tại nút ô thì ghi 4.31. Tôi đang rất phân vân vì không biết sửa thế nào.

Tôi xin gửi bạn file tôi làm để bạn kiểm tra nhé http://www.mediafire...9rulqluo140ruvm

Tiện thể nếu bạn là người đã dùng HS tương đối lâu thì cho tôi hỏi chút:

1. Tôi thử tính theo 2 phương pháp bằng lưới ô vuông và mặt cắt trên cùng 1 file, cùng 1 ô thửa đất, nhưng kết quả cho không giống nhau, thường thì theo phương pháp lưới ô vuông cho kết quả có giá trị bé hơn, bạn có thể cho mình biết tại sao không? (ở đây là trường hợp tôi áp dụng cho ô đất có kích thước là hình chữ nhật, không phải là đa giác bất kỳ)

2. Khi tính toán bằng phương pháp lưới ô vuông khi lập bảng tính đào đắp taluy tại sao 2 bảng ở 2 phần (Lưới ô vuông/Tính khối lượng đào đắp/Đào đắp phần taluy(Tính sơ bộ)..) và phần (Lưới ô vuông/Thiết kế và tính toán đào đắp ta luy/Tính toán đào đắp ta luy) lại cho 2 giá trị khối lượng khác nhau.

Rất mong bạn chỉ giáo giúp tôi với.

Chỉnh sửa theo hsxrd

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

1.- sai số đó là do từ các công thức tính toán thui, trong p2 mặt cắt bác phải chọn công thức tính thể tích mà (đây là nguyên nhân chủ yếu). khối lượng đất đc tính bằng một số giả thiết (e ko nêu ở đây)

- p2 lưới ô vuông thường có kl ít hơn bởi trên các ô vuông thì đất đc xem như là các mặt phẳng còn p2 mặt cắt thì rõ ràng đất đai thể hiện rất cụ thể, và khoảng cách các mặt cắt càng nhỏ thì càng chính xác

- nếu đất là 1 mặt phẳng thì kl tính theo 2 cách trên là gần như nhau

- tính theo p2 mặt cắt chính xác hơn vì nó gần với địa hình thực tế

2.phần taluy này thì em cũng chưa tìm hiểu sâu. chủ yếu là em tính toán đào đắp taluy luôn nên cũng ko để ý phần này

hi vọng có người sẽ giải đáp giúp bác

3. bác có thể up phần chưa làm của bác lên ko-phần mà chỉ có cao độ và khu đất bác cần tính đào đắp ấy

về em làm lại xem thế nào, chứ bản này e ko làm lại đc, cúng ko biết cách thức làm của bác nên ko biết trả lời bác thế nào cho đúng

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Gửi bạn tiendung89 file chưa làm gì của mình nhé, chỉ có cao độ tự nhiên và biên của mảnh đất, cao độ san nền là 4.00

Rất mong bạn giúp đỡ tôi trong việc tìm hiểu sao tại các ô biên cao độ lại nội suy bị sai nhé. http://www.mediafire.com/?q6j67puxcm8itt8

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Mình làm và test thì thấy nó đúng mà bạn.Gửi bạn file mình làm.Mình chỉ test vài điểm thôi nên bạn test lại xem nhé

http://www.mediafire...8zc5k49m2zzfj9p

Mình làm và test thì thấy nó đúng mà bạn.Gửi bạn file mình làm.Mình chỉ test vài điểm thôi nên bạn test lại xem nhé

Không biết bạn đã test những điểm nào, cùng file bạn làm nhé, tôi đã test lại và thấy kết quả vẫn sai. Bạn hãy xem hình nhé.

Tại vị trí tôi khoanh màu đỏ Mô hình "TU_NHIEN": 4.43 trong khi trên bản vẽ lại ghi 4.38. Như vậy khi bạn mang bản vẽ này cho Chủ đầu tư hoặc Tư vấn kiểm tra người ta sẽ bác ngay kết quả tính toán của bạn.

Rất mong các bạn những ai đã sử dụng phần mềm HS này rồi (kể cả bản khóa cứng hay không) kiểm tra hộ tôi được không? Rất chân thành cảm ơn và đợi hồi âm từ các bạn.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Nếu bạn đã kiểm tra rồi thì bạn có thể chụp lại màn hình cho tôi xem được không?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tôi đã ngồi kiểm tra lại từng điểm biên trong file của bạn cd2k44 gửi thì thấy kết quả là có điểm đúng nhưng rất ít, điểm sai thì rất nhiều có điểm sai mà sai số quá lớn. Xin các bạn xem hình

Điểm đúng (tại ô O2)

Điểm sai (tại ô S2)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Đúng là theo file video của bạn thì không thấy sai điểm nào cả. Thật lạ. Vì ngay cả khi vừa xem file video của bạn tôi vừa pick điểm kiểm tra trên bản vẽ, thì kết quả của tôi khác với kết quả của bạn trong video. Không biết có sai sót gì không mà sao tôi chưa tìm ra lỗi nhỉ. Nếu không phiền bạn có thể gửi cho tôi xin file video của bạn làm từ đầu được không? Rất chân thành cảm ơn.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Đúng là theo file video của bạn thì không thấy sai điểm nào cả. Thật lạ. Vì ngay cả khi vừa xem file video của bạn tôi vừa pick điểm kiểm tra trên bản vẽ, thì kết quả của tôi khác với kết quả của bạn trong video. Không biết có sai sót gì không mà sao tôi chưa tìm ra lỗi nhỉ. Nếu không phiền bạn có thể gửi cho tôi xin file video của bạn làm từ đầu được không? Rất chân thành cảm ơn.

Mình không giành về cái này. nhưng có ý kiến thế này. khi bạn pick một điểm nào đó bạn có bật chế độ truy bắt điểm không vậy? vì khi mình chọn đúng điểm thì là nó sẽ hiện lên thông tin trùng với cái mà bạn đã nội suy thui. ở đây mình thấy của bạn khi pick vào thì thấy lệch mấy cm có lẽ là do bắt điểm chưa đúng,

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Mình không giành về cái này. nhưng có ý kiến thế này. khi bạn pick một điểm nào đó bạn có bật chế độ truy bắt điểm không vậy? vì khi mình chọn đúng điểm thì là nó sẽ hiện lên thông tin trùng với cái mà bạn đã nội suy thui. ở đây mình thấy của bạn khi pick vào thì thấy lệch mấy cm có lẽ là do bắt điểm chưa đúng,

Cái việc bắt điểm thì không lẫn vào đâu được vì khi kiểm tra tôi kiểm tra rất cẩn thận rồi mới đưa thắc mắc lên diễn đàn như thế này chứ.

Bạn xem video mình kiểm tra nhé

Mình đã thử làm lại trên file bạn gửi. Nếu xét về kết quả xuất trên màn hình thì nó giống hệt kết quả của bạn làm nhưng mỗi tội khi truy bắt điểm kiểm tra lại thì vẫn không đúng, đúng là bó tay không biết sai chỗ nào nữa.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Thật là lạ đúng không, cùng file kiểm tra với cd2k44 nhưng mà nó toàn cho giá trị sai. Không hiểu luôn. Dùng lệnh hecp thì thấy nó ghi đúng. Chán.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

cái này thì chắc chắn do lỗi ở phần mềm rùi

do các ô vuông mà chúng ta làm ở ngoài biên thường là các ô có hình dạng linh tinh ko trùng với các kích thước ô ình chọn, hơn nữa toàn là các phần mềm dùng đều Free nên sai số là bình thường và vẫn phải chấp nhận thôi bác ạ

-e nghĩ bác chịu khó sửa bằng tay đi, hơi lâu tí thui nhưng cũng đc

cho em hỏi nhỏ tí: sao bác ko mua bản quyền 5 in 1 của Hài Hòa về dùng đi :), bác đi làm rùi e ngĩ nên mua lúc đó ko sợ sai số đâu bác ạ

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

cái này thì chắc chắn do lỗi ở phần mềm rùi

do các ô vuông mà chúng ta làm ở ngoài biên thường là các ô có hình dạng linh tinh ko trùng với các kích thước ô ình chọn, hơn nữa toàn là các phần mềm dùng đều Free nên sai số là bình thường và vẫn phải chấp nhận thôi bác ạ

-e nghĩ bác chịu khó sửa bằng tay đi, hơi lâu tí thui nhưng cũng đc

Nếu bạn để ý thì sẽ thấy đây là sử dụng cùng 1 file với bạn cd2k44, trong khi video kiểm tra của cd2k44 kiểm tra chỗ nào cũng đúng còn mình kiểm tra toàn sai.

Nếu mà sửa tay thì cũng hơi vô lý vì khi dùng lệnh hecp kiểm tra thì lại cho kết quả đúng, chỉ có lệnh Tra cao độ là cho ra kết quả sai thôi.

cho em hỏi nhỏ tí: sao bác ko mua bản quyền 5 in 1 của Hài Hòa về dùng đi :), bác đi làm rùi e ngĩ nên mua lúc đó ko sợ sai số đâu bác ạ

Thật ra đây là lần đầu tiên tôi sử dụng HS, tôi thật sự chưa biết chương trình chạy như thế nào cả. Khi search trên mạng thì thấy có phần mềm này, mọi người khen sử dụng được nên tôi mới dùng thử. Ai dè nó lỗi tùm lum (trong khi người khác dùng không sao) nên tôi mới phân vân. Chứ Nova tôi dùng tôi đã mua khóa cứng từ những bản 3.0 chạy trên Cad14 từ xưa rồi, chương trình đó tôi đã dùng thiết kế và rất tin tưởng về các số liệu xuất ra của nó. Vì muốn kiểm tra thằng HS này ntn nên tôi mới sài bản dùng thử để kiểm tra. Tôi đang được bạn giới thiệu sử dụng phần mềm ANDDesign cho nên đang phân vân không biết mua ANDD này hay tiếp tục chơi với Hài hòa.

Dù sao cũng rất cám ơn mọi người đã đóng góp ý kiến.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bạn đừng dùng tra cao độ địa hình,dùng tra cao độ mắt lưới bạn ah

Nếu dùng Lưới ô vuông/Tra cứu thông tin/Tra cao độ trong lưới đào đắp thì cho ra kết quả đúng. Cám ơn cd2k44 nhé.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay