Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Đăng nhập để thực hiện theo  
vbtxd06

Tính sàn sườn bằng Excel bảng tra TCVN 356-2005 hay SAFE?

Các bài được khuyến nghị

Hiện nay CSI có phần mềm Safe tính sàn, móng rất mạnh là điều không cần bàn cãi nữa. Nhưng mình vẫn thắc mắc nếu tính và bố trí thép như trong phần mềm Safe thì tính như bảng tra TCVN 356 mà mình từ trước đến giờ là không đúng phải không? Tính theo Safe thì nội lực ở nhịp lớn hơn so với bảng tra và dầm phụ hầu như moment âm rất nhỏ. Theo các pro đã có kinh nghiệm hãy chỉ dẫn nên làm theo cách nào?(dùng safe hay bảng tra). Bên diễn đàn kết cấu cũng có topic này nhưng chưa có hồi kết. Mong các bạn tận tình giúp đỡ. Thanks!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Hiện nay CSI có phần mềm Safe tính sàn, móng rất mạnh là điều không cần bàn cãi nữa. Nhưng mình vẫn thắc mắc nếu tính và bố trí thép như trong phần mềm Safe thì tính như bảng tra TCVN 356 mà mình từ trước đến giờ là không đúng phải không? Tính theo Safe thì nội lực ở nhịp lớn hơn so với bảng tra và dầm phụ hầu như moment âm rất nhỏ. Theo các pro đã có kinh nghiệm hãy chỉ dẫn nên làm theo cách nào?(dùng safe hay bảng tra). Bên diễn đàn kết cấu cũng có topic này nhưng chưa có hồi kết. Mong các bạn tận tình giúp đỡ. Thanks!

Đầu tiên bạn phải rõ về giả thiết tính toán và phạm vi của giả thiết đó.

Việc sử dụng bảng tra như trong các giáo trình từ trước đến nay đều sử dụng giả thiết về điều kiện biên của ô bản: ngàm, khớp, hay tự do, ngoài ra còn giả thiết ô bản là độc lập. Vì sao thế? Vì bản thân chúng ta không đủ khả năng xác định nội lực của ô bản một cách chính xác. Các giả thiết nhằm đơn giản hóa bài toán và cho ra kết quả một cách chấp nhận được. Các bảng tra dùng để xác định nhanh nội lực trong thực hành (thiết kế hay làm đồ án sinh viên). Tuy nhiên phải biết các bảng này đã sử dụng các giả thiết không đúng, ở các điểm

- Thực tế không có điều kiện biên là ngàm hay khớp lý tưởng

- Thực tế hầu như không có ô bản độc lập

Đặc biệt với trường hợp nhà cao tầng, các hệ thống dầm bẹt, hệ thống dầm phụ giao nhau,... Các cấu kiện này có độ võng, góc xoay lại càng không thể thỏa mãn các giả thiết. Lật lại vấn đề là các bảng tra đã được các bậc tiền bối xây dựng trên cơ sở nhà thấp tầng, ô bản chân phương, nên sự "chấp nhận được" không còn đúng với nhà cao tầng.

Về mặt lý thuyết, SAFE hay ETABS sử dụng phương pháp phần tử hữu hạn đã mô hình hóa được gần đúng điều kiện làm việc của hệ kết cấu, quá trình giải nội lực cũng đã xem xét đến các chuyển vị của cấu kiện, nên, về mặt lý thuyết, nội lực mà SAFE xuất ra chính xác hơn so với việc dùng bảng tra.

Tuy nhiên cũng phải biết, dùng cái gì cũng phải dùng cho đúng. Khai báo SAFE cũng phải khai báo thật chuẩn mô hình thì kết quả mới đáng tin cậy!

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Cám ơn bạn Jin Jong đã có ý kiến về vấn đề của mình. Nhưng mình muốn hiểu rõ hơn nữa về cách tính toán và bố trí thép sàn luôn. Xem như khai báo trong safe ok hết và cho kết quả nội lực sàn, rồi tính thép thì thấy moment trên dầm phụ rất nhỏ chỉ cần đặt thép cấu tạo thôi đúng không?nếu đúng như vậy bạn này có thể cho mình 1 công trình thực tế tính toán và bố trí thép sàn theo safe đã qua kiểm định để hiểu rõ hơn không?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

thực ra thì Biển học mênh mông quá . mình cũng đang mày mò về kết cấu mà thấy khó ghê. Không biết đâu là hướng đúng nữa. mình giờ mới chỉ đang tìm hiểu về Sap thôi mà đã thấy làm một bài tính toán cho kết quả đúng là cả một vấn đề rồi. thế mà các bạn tìm hiểu nhiều phần mềm quá . Thật bái phục , bái phục!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

thực ra thì Biển học mênh mông quá . mình cũng đang mày mò về kết cấu mà thấy khó ghê. Không biết đâu là hướng đúng nữa. mình giờ mới chỉ đang tìm hiểu về Sap thôi mà đã thấy làm một bài tính toán cho kết quả đúng là cả một vấn đề rồi. thế mà các bạn tìm hiểu nhiều phần mềm quá . Thật bái phục , bái phục!

Đâu có gì đâu mà nhiều bạn. Đây là những phần mềm chuyên dùng cho dân kết cấu tụi mình mà. Mà thực tế có thể chứng minh biết sử dụng nhiều phần mềm không hay bằng hiểu sâu về 1 phần mềm mà. Biết nhiều mà chẳng hiểu bao nhiêu mới là nguy nên mình mới lập topic này. Thực ra mình tính theo 2 loại bảng tra ACI 318-2002 và TCXDVN 356-2005. Và mình đang viết file tính toán tính sàn theo TTGH1 và TTGH2 của 2 cái này xem thử ra sao ấy mà. Còn trong safe mình có cách tính rồi chẳng qua để xem mọi ngừoi có ý kiến gì hay để mình học hỏi thêm. Rất mong được ý kiến phản hồi của nhiều người.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

cho mình hỏi:

- tại sao mình lại tăng chiều dàu stiff trong safev12 (column trong safe v8) lên 5 đến 6 lần chiều dày bản sàn?

- khi xuất nội lực từ etabs sang safe thì chọn dòng số 3 (nghĩa đại khái là xuất toàn bộ chuyển vị....) khi vào safe thì có cần khai báo cột lại và chiều dày 5-6 lần như câu trên nửa không?

anh nào có kinh nghiệm thì cho em xin câu trả lời, vì học thầy không tày học bạn mà đúng ko mấy anh?

em đang nghiên cứu phần safe

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Mình đi làm thi công đã 2 năm rồi từ ngày ra trường, giờ kiến thức cơ bản về kết cấu cũng dần quên rồi. Hixx...xem topic mọi người làm về kết cấu, tính toán thấy thèm quá.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay
Đăng nhập để thực hiện theo