Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
ktsChen

Thế nào là một bản vẽ chuyên nghiệp

Các bài được khuyến nghị

Mình thấy pp của "ktsChen" đưa ra chỉ là mộ khí cạnh của chủ đề "Để có 1 bản vẽ được gọi là pro ". Mình nghĩ rằng quan trọng nhất của một bản vẽ mà các bạn vẽ ra là làm sao mà cho mọi người xem và phải hiểu được nó. Đấy đích thực mới là bản vẽ Pro.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Một bản vẽ pro khi in ra giấy các nét in phù hợp là điều cũng rất quan trọng . Mong các bạn có kinh nghiệm chỉ ra chiều dày cần đặt của các nét đậm , nét nhạt , nét vừa , ... trong các khổ giấy in A4, A3 , A2 , A1 , A0 làm sao cho khi in ra nhìn thật pro.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Khi in A3 , tôi thấy các nét in như sau là bản vẽ nhìn có vẻ pro . Nét đậm 0.3 , nét vừa 0.2 , nét mảnh 0.13 , net rất mảnh 0.1 . Có gì mong mọi người chỉ giáo thêm

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Theo quan điểm của tôi, một bản vẽ Pro thì chắc phải đạt được các yếu tố:

- Đúng

- Đủ thông tin (không thừa, không thiếu)

- Dễ đọc, dễ hiểu.

- Đẹp.

- .....Và còn gì nữa?

Còn các phần mềm hỗ trợ vẽ, thiết kế chỉ là các công cụ.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Các bạn đang đánh giá bản vẽ prồ dưới góc độ gì? Theo tôi hiểu thì đây là diễn đàn về AutoCAD, nên trọng tâm của vấn đề sẽ xoáy vào các thiết lập trong Cad sao cho xuất bản ra giấy đẹp đẽ, gọn gàng. Như vậy khoan nói về việc ngắm nghía trình bày, nét dày mỏng... đó là chủ quan thẩm mỹ của mỗi người, hay theo chuẩn gì thì hãy đem vào box kiến trúc bất kỳ nào mà nói. Ta tranh luận dưới góc độ kỹ thuật thôi.

1. Thứ nhất, theo tôi, đó là vấn đề chọn phần mềm. ADT của Autodesk ra đời là một bước tiến của 3D Cad, trong lĩnh vực kiến trúc. Chức năng Project Navigator của ACA (hay ADT) cho phép tổ chức, quản lý và tổng kết một dự án xây dựng từ nhỏ tới lớn. Nghĩa là trước khi bạn đặt nét vẽ, bạn đã định vị tất cả các bản vẽ trong hệ thống dự án của bạn: cái nào phải nằm ở mặt bằng, tầng mấy, cái nào thuộc về nội thất, hay cơ điện....thành các lớp lang, sau đó chỉ cần tạo các view quan sát những gì bạn muốn, thậm chí chỉ định vị trí cắt là sẽ tự động cho ra ngay 1 bản vẽ mặt cắt! Việc tạo layer hoàn toàn ko cần thiết, vì khi mỗi đối tượng tạo ra (tường, cột, cửa...) tất cả đều tự động xuất hiện. Khi bạn đang sửa cửa, người khác có thể chống lụt giúp bạn về tường... việc on off layer hoàn toàn thủ công và ko cần thiết. Kết thúc dự án, ACA giúp bạn tạo các bản thống kê, đếm khối lượng, phân loại...hoàn toàn chuyên nghiệp. Nhưng các thông số của ADT rất nhiều và khá phức tạp. Revit ra đời sau đó vượt trội bởi khắc phục được nhược điểm này của ADT, thậm chí trở nên quá ưu việt. Autodesk hoảng hốt lập tức mua lại. Nên hiện tại chúng ta có 2 dòng sản phẩm cực hay để làm nghề. Chưa đến 1$ bộ 2 đĩa, lời khuyên thật lòng là các bạn nên mua về vọc thử.

Tôi ko nói dùng AutoCad là ko pro`. Chỉ là trong điều kiện có thể chọn lựa như ở Việt Nam, ACA hay Revit là lựa chọn tốt hơn. Cũng như nếu bằng giá vé các loại phương tiện, dĩ nhiên bạn sẽ chọn đi máy bay.

2. CAD Manager: là một chức năng trong ACA, và cũng là một chức danh rất quan trọng trong nhiều công ty kiến trúc lớn. Người này chỉ chuyên về việc check kiểm và hợp lý hệ thống CAD, đặt ra một tiêu chuẩn chung gọi là CAD Protocol. Các lỗi phát sinh về sau (như layer mới, sai kích thước, tỉ lệ, kiểu chữ...) đều được người này kiểm soát gắt gao. Tương tự, bạn hoàn toàn có thể tạo ra một chuẩn CAD cho riêng mình, và kiểm soát các bản vẽ về sau. Với ACA, menu CAD Manager cho phép lưu file chuẩn thành 1 định dạng, mở lại và bấm nút check trong bản vẽ hiện hành, tự động những lỗi sai sẽ réo um lên.

3. Xref: Về cơ bản là dùng cho những dự án lớn và cách làm việc theo team. Ngay cả khi bạn làm việc một mình, cũng rất hữu dụng chia lớp lang bản vẽ, tránh vô tình thay đổi trong file sống, và tránh cho bản vẽ trở nên quá nặng.

4. Layout và dàn trang: ACA dùng Project Navigator thay thế cho Sheet Set Manager của AutoCAD, quản lý hệ thống các bản vẽ đã được dàn trang (gọi là tờ sheet). Bạn cũng có thể in một loạt các file mình có từ đây.

5. Publish: tôi ko hiểu cần đặt quá nhiều layer để làm gì? In theo layer cũng mất thời gian. Thay vì đó tôi in theo màu, lưu một file định dạng đuôi .ctb, chỉ định nét in theo đúng CAD protocol, bạn có thể sử dụng lại cho các bản vẽ khác, và các dự án về sau, nếu bạn theo đúng CAD Manager.

Khi nói về sự prồ hay tính chuyên nghiệp, nên tập làm quen với dự án lớn, quản lý hệ thống bản vẽ khổng lồ và cách làm việc theo team. Dự án càng nhỏ, càng ít người quan tâm tới sự prồ của bạn.

• Vote tăng 5

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Theo quan điểm của tôi, một bản vẽ Pro thì chắc phải đạt được các yếu tố:

- Đúng

- Đủ thông tin (không thừa, không thiếu)

- Dễ đọc, dễ hiểu.

- Đẹp.

- .....Và còn gì nữa?

Còn các phần mềm hỗ trợ vẽ, thiết kế chỉ là các công cụ.

Bạn nói chung chung vậy thì nói làm gì. Đúng thì bản vẽ nào cũng phải đúng rồi , ko cần pro thì cũng phải đúng . CÒn đủ thông tin , thế nào là đủ thông tin . Đẹp , thì bạn phải nói rõ cụ thể là một bản vẽ như thế nào là đẹp chứ. Nói đẹp thì mỗi người một ý , mỗi người một cách nhìn , làm sao biết như thế nào là đẹp . Quan trọng là phải xác định những yếu tố cơ bản nhất để một bản vẽ được xem là đẹp , để ai thực hiện được những yếu tố đó là đã có bản vẽ đẹp . Ví dụ như nét in , màu của các layer , font chữ , font số , font tiêu đề ....

Chứ cứ nói chung chung thế thì ông kỹ sư cũng bằng thằng bé tiểu học :s_big:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Sao đợi mãi mà vẫn ko có file chuẩn để bắt đầu cho 1 bản vẻ chuyên nghiệp và chuẩn nhỉ?

Các bác làm ơn cho 1 file nào đi?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Bạn nói chung chung vậy thì nói làm gì. Đúng thì bản vẽ nào cũng phải đúng rồi , ko cần pro thì cũng phải đúng . CÒn đủ thông tin , thế nào là đủ thông tin . Đẹp , thì bạn phải nói rõ cụ thể là một bản vẽ như thế nào là đẹp chứ. Nói đẹp thì mỗi người một ý , mỗi người một cách nhìn , làm sao biết như thế nào là đẹp . Quan trọng là phải xác định những yếu tố cơ bản nhất để một bản vẽ được xem là đẹp , để ai thực hiện được những yếu tố đó là đã có bản vẽ đẹp . Ví dụ như nét in , màu của các layer , font chữ , font số , font tiêu đề ....

Chứ cứ nói chung chung thế thì ông kỹ sư cũng bằng thằng bé tiểu học :s_big:

Nói như thế là càng sai.

- Đúng (đó là ngôn ngữ của bản vẽ) có Pro đến mấy mà ngôn ngũ bản vẽ sai ------> Vứt.

- Đử thông tin (chuyền đạt ngôn ngữ của BV thành lời văn) như vậy người nghe (thợ) người ta mới làm được)

- Đẹp (bố cục BV, nét in) để tạo nên một bản vẽ chuẩn (nếu ko thì ko cần gò lưng ra mà gọt bút chì làm gì để mà học viết chữ KT hay vẽ một thức đầu cột).

* Chứ ko phải vẽ loạn lên - đánh kích thước loạn - mầu loạn ------->Sai nhiều thứ(đá nhau, thừa kích thước ... > Nhức hết cả đầu ko hiểu gì cả (đó là câu nói của người thợ nói)

* Nên tham khảo những bản vẽ của nước ngoài (họ là những ngươì đồng nghiệp rất hay).

* (Vấn đề phần mềm: Tốc độ, tiện ích ...-------/Giá thành sản phẩm (tùy từng nguời).

Cám ơn mọi người, đó là những gì mình biết qua thời gian Thiết kế - Thi công - Hoàn Công của mình.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tôi nhớ khi học môn Vẽ kỹ thuật. Thầy tôi có dạy rằng: "Bản vẽ kỹ thuật là tiếng nói của cán bộ kỹ thuật".

................................................................................

.........................................................................

Tôi theo dõi bài này từ lâu, nhưng chưa thấy ai bàn đến "phong cách".

Thời điểm chưa xài CAD, phải dùng eke, bút chì, khi nhìn một bản vẽ (không cần xem "text" đâu) là biết ngay ai là tác giả. Đó chính là phong cách! Bây giờ giở lại các bản vẽ thiết kế thời các tiền bối mới thấy khâm phục các vị. Những bản vẽ chì thật tuyệt.

Các bạn đã có những nhận xét như vậy chưa?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Sao đợi mãi mà vẫn ko có file chuẩn để bắt đầu cho 1 bản vẻ chuyên nghiệp và chuẩn nhỉ?

Các bác làm ơn cho 1 file nào đi?

http://www.cadviet.com/upfiles/KT_NHA_MS_DIEM_SAU.dwg

XIN CÁC BÁC SỬA BÀI DÙM E :s_big: . E MỚI LÀM HOẠ VIÊN ĐƯỢC 1 NĂM.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
http://www.cadviet.com/upfiles/KT_NHA_MS_DIEM_SAU.dwg

XIN CÁC BÁC SỬA BÀI DÙM E :mellow: . E MỚI LÀM HOẠ VIÊN ĐƯỢC 1 NĂM.

Cố lên------> Học hỏi nhiều ---------> Đạt được tay nghề

(-Chưa thi công nhiều

-Chi tiết cần phải thể hiện lớp vữa ........ Điểm: 6/10)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Nói như thế là càng sai.

- Đúng (đó là ngôn ngữ của bản vẽ) có Pro đến mấy mà ngôn ngũ bản vẽ sai ------> Vứt.

- Đử thông tin (chuyền đạt ngôn ngữ của BV thành lời văn) như vậy người nghe (thợ) người ta mới làm được)

- Đẹp (bố cục BV, nét in) để tạo nên một bản vẽ chuẩn (nếu ko thì ko cần gò lưng ra mà gọt bút chì làm gì để mà học viết chữ KT hay vẽ một thức đầu cột).

* Chứ ko phải vẽ loạn lên - đánh kích thước loạn - mầu loạn ------->Sai nhiều thứ(đá nhau, thừa kích thước ... > Nhức hết cả đầu ko hiểu gì cả (đó là câu nói của người thợ nói)

* Nên tham khảo những bản vẽ của nước ngoài (họ là những ngươì đồng nghiệp rất hay).

* (Vấn đề phần mềm: Tốc độ, tiện ích ...-------/Giá thành sản phẩm (tùy từng nguời).

Cám ơn mọi người, đó là những gì mình biết qua thời gian Thiết kế - Thi công - Hoàn Công của mình.

Cám ơn nguyen_minh! Tôi nghĩ bạn nói đúng chủ đề: " Thế nào là 1 bản vẽ chuyên nghiệp". Chủ đề ở đây là nói về KẾT QUẢ của việc vẽ/ thiết kế.

Còn dùng CAD với các công cụ , tiện ích, ... của nó một cách thành thạo; tận dụng thế mạnh của nó để:

- Tạo ra bản vẽ như ý, nhanh;

-Sử dụng thông tin trong môi trường CAD cho tính toán thiết kế, bóc tách, tính toán khối lượng... dễ dàng tiện lợi;

- .........

là một vấn đề khác. Và có thể đặt chủ đề cho việc này là: "Làm thề nào để sử dụng CAD một cách PRO".

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Đọc diễn đàn toàn thấy các bác tỉa tót câu chữ lẫn nhau, em ko thích thế chút nào.

Em thấy các bác hay lôi mấy cái ADT, ACA gì gì đó ra đây doạ anh em. Bọn em là dân giao thông ạ, có dùng được mấy thứ đồ nghề đó thay AutoCAD đâu mà các bác khuyên dùng cái đó? Ở đây đang nói về bản vẽ Pro. Theo em thì ai dùng cái gì là do thói quen của người đó, em thích dùng AutoCAD 2008, vẫn có người thích AutoCAD 2004 mà vẽ như điên đó thôi.

Bản vẽ chuyên nghiệp phải là bản vẽ đẹp cho đến khi in ra giấy. Trên file CAD màu mè nhìn đẹp mà in ra ko để ý đường nét thì cũng vứt. Vấn đề còn lại là việc người vẽ phải hiểu các quy cách trình bày bản vẽ theo TCVN, sau đó dựa vào đó để trình bày sao cho ĐÚNG và ĐẸP.

Việc vẽ làm sao cho nhanh, hiệu quả, rõ ràng phụ thuộc chủ yếu vào thói quen và trình độ từng người. Mỗi người nên tự tìm ra cho mình một cách phù hợp nhất. "Learn the way, define your own way". Nếu tranh cãi nhau về vấn đề này thì nên dành sang một topic khác.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bác cho em hoi tí, em muốn học AutoCad Architectural nhưng ko có tài liệu hướng dẫn, bác có ko cho em xin, bác tư vấn thêm về AutoCad Architectural giúp, thank nhiều.

[/quo

C

Có anh nào có Autocad format thi cho tôi với, tôi đang rất cần. Hoặc ai có biết cách chuyển từ Cad sang Map info thì hướng dẫn cho mình nhé. Mính đang số hoá bản đồ mà. Quyetnd17gmail.com

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
bác nào biết phối màu các Layout nhìn cho sướng cái mắt không nhỉ chỉ dùm anh em với

Bạn muốn phối màu cái gì? bản vẽ trên layout?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Theo mình CAD hay ADT hoặc REVIT cũng chỉ là công cụ mà muốn phát huy được tốt công cụ thì cần nhất là con ngừoi phải được đào tạo thật bài bản.Máy móc không thể thay thế được con người ( chân lý này vẫn đúng đến bây giờ ) mà chỉ có con người là luôn thay đổi máy móc để tiến tới cái hiện đại hơn, tiện ích hơn.Đây là xu thế của cả thế giới nếu muốn theo kịp với cả thế giới thì việt nam ta cũng phải theo xu thế đó.

Còn bản thân mình rất thực dụng cái nào có ích cho công việc thì nghiên cứu và sử dụng ngay, cái nào lỗi thời thì bỏ đi.Nhưng nói thì dễ chứ thực hiện cũng rất khó nhất là cá sản phẩm mới như revit,solid,... quên mất hình như mình hơi lạc đề thì phaỉ.

Bản vẽ chuyên nghiệp với mình chỉ cần 3 tiêu chí sau :chuẩn,đẹp,chính xác.

+Chuẩn : là theo đúng quy chuẩn của nhà nước đề ra.

+Đẹp : là cái đẹp trong mắt chủ đầu tư.

+Chính xác : điều này cần cho các bác thợ ngoài công trình.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Theo mình CAD hay ADT hoặc REVIT cũng chỉ là công cụ mà muốn phát huy được tốt công cụ thì cần nhất là con ngừoi phải được đào tạo thật bài bản.Máy móc không thể thay thế được con người ( chân lý này vẫn đúng đến bây giờ ) mà chỉ có con người là luôn thay đổi máy móc để tiến tới cái hiện đại hơn, tiện ích hơn.Đây là xu thế của cả thế giới nếu muốn theo kịp với cả thế giới thì việt nam ta cũng phải theo xu thế đó.

Còn bản thân mình rất thực dụng cái nào có ích cho công việc thì nghiên cứu và sử dụng ngay, cái nào lỗi thời thì bỏ đi.Nhưng nói thì dễ chứ thực hiện cũng rất khó nhất là cá sản phẩm mới như revit,solid,... quên mất hình như mình hơi lạc đề thì phaỉ.

Bản vẽ chuyên nghiệp với mình chỉ cần 3 tiêu chí sau :chuẩn,đẹp,chính xác.

+Chuẩn : là theo đúng quy chuẩn của nhà nước đề ra.

+Đẹp : là cái đẹp trong mắt chủ đầu tư.

+Chính xác : điều này cần cho các bác thợ ngoài công trình.

Chuẩn: vẫn còn rất mơ hồ (một thằng em mới thử việc một cty nước ngoài nói rằng mấy bản vẽ kết cấu bên đó rất khác với của Vn)

Đẹp: Chính là bố cục dàn trang in

Chính xác: bổ sung thêm cái ĐẦY ĐỦ.

Các họa viên phần nhiều chứng tỏ thuộc nhiều lệnh và có xu hướng trở thành thợ vẽ chuyên cóp dán

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Thật ra, nhà nước có quy định nhưng sơ sài lắm.

Nếu theo nhà nước thì bản vẽ chỉ đúng thôi chứ chưa pro.

Tui nghĩ a e kĩ sư như bọn mình, giao tiếp bằng ngôn ngữ bản vẽ, do vậy cần thống nhất để mấy ông tư vấn đọc đc, mấy ông thi công đọc hiểu, mấy ông giám định cũng biết là gì, Việt nam hay nước ngoài đều có thể hiểu. Do vậy trước khi = Pro thì phải thống nhất đc cái đó đã. Mà thống nhất thì cần theo TC, nên cũng không nên coi nhẹ "mấy thằng" TC.

Đồng ý không?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Bản vẽ từ model chuyển qua layout quá pro.Nhưng để làm như vậy phài làm sao?nhờ cao thủ chỉ dẫn...

cái này bạn vao Diễn đàn search các bài về Layout la ok ma

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Theo em tại sao các bác không thử Post một bản vẽ mà các bác gọi là Pro lên diễn đàn để cho mọi người còn được chiêm ngưỡng nhỉ? như thế có phải đỡ lý thuyết suông hơn không. Đọc thế này em thấy đau đầu quá

Cái này tui nghĩ mỗi thầy một phách, đưa lên chỉ để tham khảo thôi. Chứ các thầy mà bình luận, thì đến tết Cônggô cũng ko thống nhất đc đâu. Lắm thầy thối ma mà, bạn cứ làm theo những gì bạn cho là tốt nhất, nếu cần thì đưa lên hỏi kinh nghiệm mọi người thôi

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay