Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
ketxu

[Hướng dẫn] Giải quyết lỗi thiếu font CAD

Các bài được khuyến nghị

Một số anh em thường xuyên gặp vấn đề lỗi font, hoặc buồn rầu câm nín hoặc lặng lẽ post bài. Topic nào cũng trả lời rồi, nay ket viết mấy thao tác cơ bản để anh em xử lý tình huống vẫn gọi là "lỗi font" nhưng thực chất là "thiếu font" này :

1 – Nhận biết lỗi :

- Điều đầu tiên dễ nhận biết nhất của việc thiếu font là khi mở 1 bản CAD lên, ở dòng commandLine ta nhận được một thông báo như vầy :

Hoặc như vầy :

+ Ở cái đầu, nghía qua thông báo, ta có thể hiểu nôm na là hiện máy của ta đang thiếu font vnsimli.shx (để mở bản vẽ trơn tru), thế là để thể hiện các chữ ở font này, CAD phải dùng tạm font simplex.shx để thay thế.

+ Ở cái thứ 2, CAD nhắn với ta là bản vẽ đang thiếu Big font vns cho text style romans đấy, ta phải chọn một cái khác thay thế thôi. Ở đây ket chọn cái vns1 vì nghe có vẻ na ná nhau ^^ (thường thì 90% ta sẽ chọn bừa 1 cái để mở được đã).

Nếu may mắn, cái font simplex.shx này cùng họ với vnsimli.shx ( hoặc vns – vns1) thì vào trong bản vẽ ta vẫn còn ngắm nghía được nội dung của cái text đó, không thì ta sẽ gặp tình trạng thảm thương như cái ảnh bên dưới 

(Việc CAD dùng font gì để thay thế trong trường hợp thiếu font như rày được quy định trong Option -> File -> Text Editor, Dictionary,and Font File Names, tuy nhiên , ta không cần quan tâm đến nó nhiều quá, nên lờ đi nhé)

2 – Giải quyết :

- Sau khi biết mình đã thiếu font rồi, ta bắt đầu đi giải quyết nó.

+ Cách dễ nhất và lâu nhất là post thẳng lên diễn đàn và ngồi canh topic ^^.

+ Cách thứ hai, ta sẽ tự mình giải quyết nó 1 cách nhẹ nhàng theo mấy bước bên dưới

- Bước 1 : Kiểm tra lại font thiếu thuộc style nào :

+ Nhìn vào trong bản vẽ, bạn sẽ vớ được thằng text bất trị đang thiếu font. Hãy chọn nó nhẹ nhàng, ấn Ctrl + 1 để mở bảng Properties và nhìn vào mục Text và đọc dòng chữ trong ô Style. Của mình ở ví dụ này là vnsimli

+ Tiếp theo, đánh lệnh Style => ở mục Styles chọn đến thằng style ta vừa phát hiện ra (trường hợp này là vnsimli). Nhìn vào bảng Font bên cạnh, ta sẽ phát hiện ra ngay chuẩn xác font mà style đó đang dùng nhưng ... không có (chẳng có biểu tượng gì trước tên font cả, lại chẳng preview được nữa ^^)

Tất nhiên nếu bản vẽ quá rối rắm, bạn hãy nhảy luôn sang bước 2, đơn giản vì trong thông báo ban đầu của CAD đã nói quá rõ ta thiếu những gì rồi ^^

- Bước 2 : khắc phục :

+ Cách 1 : mạng chẳng có, bạn bè xa, cơ quan có mỗi mình dùng CAD : dùng hàng thay thế.Sau khi đánh lệnh style để vào text style có font bị thiếu, bạn có thể chọn vài font có sẵn và "cùng họ" thay cho font đang thiếu, thoát ra ngoài, Regen bản vẽ để xem text đã đọc được chưa. nếu được, coi như tạm ổn, chưa được thì vào làm lại :lol: . Cái này phải dựa vào kinh nghiệm nhận biết font Unicode, font TCNV3, VNI... nên hên xui ^^

+ Cách 2 : máy đã nối Intẹc nét và muốn giải quyết triệt để hơn :

Vậy thì hoặc YM cho thằng bạn, hoặc lên hỏi xin anh Gúc Gờ xin cái font mình đang thiếu thôi ^^

Down cái file font mình đang thiếu về (trong ví dụ là vnsimli.shx) và cài đặt nó.

Vấn đề là cài như thế nào ??? Đơn giản : copy file font vào thư mục font.

* Chỗ này cần nói thêm : Windows dùng thư mục font riêng (thường bao gồm các loại font True type font với đuôi ttf, fon..), CAD dùng thư mục font riêng (với đuôi shx..) và ăn ké font của Windows. Tức là tất cả font đã có trong thư mục Font của Windows thì CAD sẽ xơi cùng, ngược lại, font ở trong thư mục font của CAD thì chỉ CAD dùng thôi.

Vì vậy, để tránh trùng lặp, nếu font cần cài bổ sung thuộc loại font Win, ta copy file vào thư mục font Win, nếu font thuộc loại font CAD, ta copy vào thư mục font CAD. Tất nhiên tống hết vào thư mục font của CAD cũng được, nhưng sẽ bị thừa ^^

- Hai thư mục này ở đâu ???

Bình thường nếu không ai rờ mó gì thì thư mục font của Window sẽ nằm trong thư mục Ổ cài/ Windows / Fonts :

Còn thằng của CAD sẽ nằm ở thư mục cài CAD của mình thôi :

Bây giờ tắt file CAD đi và bật lại, ta sẽ không còn thấy thông báo nhỏ mà khó chịu kia nữa,đồng thời text cũng đọc ngon lành :

File font cũng đã có hình :

Vậy là xong, ta có thể yên tâm lướt CAD ;)

- Ngoài ra, còn một lỗi các bạn hay kêu nữa là đánh hoài không ra tiếng Việt, mà rõ ràng dùng font Việt, hãy chú ý sử dụng kiểu bảng gõ của Unikey, Vietkey... cho đúng với kiểu bảng mã của font đang dùng nhé ^^

Chúc mọi người thành công ^^

P/S : cũng xin nói thêm, gặp một số trường hợp tìm hoài chẳng thấy font thiếu, thay thế hoài không được, hãy post lên topic, gọi điện hỏi người cho file CAD... để xin nhé, chắc sẽ được thôi ^^

• Like 1
  • Vote tăng 18

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

bạn ơi ! trong cách khắc phục ý , mình ctrl+1 nó k hiện ra cái text....mình thấy có cái pot style thôi , mà lúc ban đầu mở nó cũng k hiện thông báo như miêu tả , các ghi chú trên bản vẽ đều xem đc , riêng phần chú thích , ghe chú bên ngoài bản vẽ ví dụ như đơn vị thi công , người thực hiên, chủ đầu tư hay gì gì đó là nó bị lỗi fomt k xem đc :(

mình sử lí nó như thế nào để xem đc toàn bô?

nó như thế này ạ Untitled-1.jpg

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

bạn ơi ! trong cách khắc phục ý , mình ctrl+1 nó k hiện ra cái text....mình thấy có cái pot style thôi , mà lúc ban đầu mở nó cũng k hiện thông báo như miêu tả , các ghi chú trên bản vẽ đều xem đc , riêng phần chú thích , ghe chú bên ngoài bản vẽ ví dụ như đơn vị thi công , người thực hiên, chủ đầu tư hay gì gì đó là nó bị lỗi fomt k xem đc :(

mình sử lí nó như thế nào để xem đc toàn bô?

nó như thế này ạ

@Minhtuyet148 : bạn post file lên mình xem

bác ketxu ơi có cách nào xử lý thằng này không? em đang dùng topo tren win7 32bit

Vấn đề của bạn thuộc về Menu chứ không phải đối tượng thuộc bản vẽ :) Mình thì lại không biết topo nó tạo menu ra răng, để chỗ mô. Tốt nhất là bạn cứ dùng lệnh CUI, vào menu đó và sửa lại thành tiếng Việt Unicode :)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

bác ketxu ơi có cách nào xử lý thằng này không? em đang dùng topo tren win7 32bit

Bạn search bài viết sửa lỗi font menu nova là có câu trả lời cho bạn.Nói chung là chỉnh lại font hệ thống bằng font MS Sanserif.Bài này bắc mèo hoang của cadviet đã nói rất rõ rồi bạn ah

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Vấn đề của bạn thuộc về Menu chứ không phải đối tượng thuộc bản vẽ :) Mình thì lại không biết topo nó tạo menu ra răng, để chỗ mô. Tốt nhất là bạn cứ dùng lệnh CUI, vào menu đó và sửa lại thành tiếng Việt Unicode :)

Hình như Cad 2005 chưa có lệnh CUI Ketxu ah. cái đó là do ảnh hưởng của font hệ thống như bạn cd2k44 nói ở trên.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Ketxu ch­ưa dùng CAD05 nên cũng không dám chắc, nếu không có thì sửa lại font Menu như các bác đã dạy ^^

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bạn Ket cho mình hỏi lỗi này có cách fix không. Mình đã tìm hiểu rất nhiều, kể cả trên trang autodesk cũng không tìm ra lỗi. Nói nom na là khi dùng font tahoma (unicode) để gõ ký tự phi (%%C) vào cad, thì sẽ ra một ký tự rất xấu như dòng đầu, nó nhỏ hơn hẳn chữ số phía sau. Và CAD sẽ mặc định chuyển ký tự đó về font ISOCPEUR, do đó nó sẽ nhỏ hơn chữ. Còn nếu tự edit cho nó về Tahoma thì sẽ được như chữ dưới. Mình đã thử và đã xảy ra các trường hợp:

1. Không biết vọc phá kiểu gì, khi gặp ký tự %%C thì CAD không chuyển về font ISOCPEUR nữa, vẫn để là font Tahoma, nhưng kết quả là ký tự đó vẫn nhỏ hơn số phía sau (dòng trên) =>pó tay, không biết làm sao cả.

2. Khi cad đã không tự chuyển về ISOCPEUR nữa, dùng Tahoma thì vẫn lỗi. Lấy chính font Tahoma dùng 1 soft edit font để đổi tên nó thành tên khác, ví dụ là CADVIET.TFF, cài vào windows. Sau đó chuyển chữ sang cái font CADVIET.TFF (tức vẫn là Tahoma) thì lại không bị lỗi =>chả hiểu vì sao cái tên Tahoma nó lại không chịu.

Cả hai text đều là font Tahoma, text dưới là text mà Tahoma đã đổi tên.

Đã thử trên nhiều máy ở công ty, lỗi 1 có khá nhiều máy bị. Font Tahoma thì đã lấy từ máy không bị lỗi, rồi cài vào, kết quả vẫn lỗi. Có nghĩa là cùng 1 font Tahoma, trên máy lỗi là nó lỗi, máy không lỗi vẫn ok.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

@Tranduyquang25111 : mình tham khảo trong Help :

Note : Symbols are not supported in vertical text. ..... These text symbols are available in the following True Type (TTF) and SHX fonts:

• Simplex
  • RomanS
  • Isocp
  • Isocp2
  • Isocp3
  • Isoct
  • Isoct2
  • Isoct3
  • Isocpeur (TTF only)
  • Isocpeur italic (TTF only)
  • Isocteur (TTF only)
  • Isocteur italic (TTF only)

Trên thực tế thì với font TTF, mình không thể ép ký tự đặc biệt %%c về font khác các font đã list bên trên, không biết tại sao máy bạn lại vọc được ^^.

Bình thường nếu bạn để font TTF, khi đánh special code này, máy sẽ tự động chuyển sang font TTF đã list bên trên tương ứng. Máy mình cũng chuyển sang ISOCPEUR nè ^^

Trong hình là mình dùng Tahoma (bên trên) và SHX bên dưới, trong cùng 1 nội dung Text, thấy bình thường ^^ :

Bạn có thể post bản vẽ lên để mọi người giúp không ? Hay vấn đề đó chỉ xảy ra ở máy bạn ? Cái hình chữ dày chữ mỏng đầu tiên của bạn mình hay gặp ở trường hợp chênh nhau giữa kiểu typing và bảng mã (TCVN đánh font Unicode hoặc ngược lại)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Các Pác ơi, giúp em với...

phần đọc được: em kiểm tra ==> dùng vnsimli.shx / = TCVN3

phần không đọc được: em kiểm tra ==> romans.shx/ = Unicode.

Chú thích: bản vẽ này dược vẽ trên achitect các Pác ạ,,

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Cái này là do font hệ thống của bạn mặc định của Windows, chưa một lần cài font hệ thống tiếng Việt hoặc chỉnh sang tiếng Việt. Có 2 cách để sửa lỗi này:

Cách 1 (cài font tiếng Việt): cài Vietkey, lúc cài chọn custome (mặc định là typical) rồi check vào ô System font.

Cách 2 (chỉnh sang tiếng Việt): Phải chuột vào màn hình desktop, chọn Properties. Tại bảng lệnh Properties, chọn tab Appearance, rồi nhấn vào phím Advance. Tại bảng lệnh Advance Appearance, chọn mục Message Box trong Item và chọn .vnArial (hoặc một font theo TCVN-3 nào mà bạn thích) trong mục font (mặc định là tahoma).

Bạn nên làm theo cách 1, vì cách thứ 2 thì không phải cài lại font hệ thống nhưng font chữ rất xấu.

Làm theo cả 2 cách đều không được, bạn HOÀNH ơi

(>"<)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

mọi người ơi file cad này của e thiếu font gì vậy, mọi người chữa dùm em với ạ.

http://www.mediafire...s52ibx1b9hjvrrd

Đã hợp nhất 2 chủ đề cùng nội dung, bạn longbyoongho đọc bài đầu tiên nhé

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Mình có làm theo cách của bạn ketxu nhưng file cad của mình khi bật lên thì dòng command lại k thông báo thiếu font nào. Do đó mình post lên diễn đàn nhờ mọi người chữa giúp.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Anh ketxu ơi bạn ấy đã chọn cái gì đâu mà hiển thị : No selection kìa, anh cũng hơi quên đoạn nhắc mọi người chọn Duy Nhat MOT Text trước khi thực hiện CTRL +1 rồi

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

lỗi tiêng viet không có dấu trong cad mặc dù đã cai het font là sao xin dúp tui voi

Bó hẳn tay !

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

lỗi tiêng viet không có dấu trong cad mặc dù đã cai het font là sao xin dúp tui voi

:D :D :D

Thấy mới tin.

:D :D :D

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Cảm ơn vì bài viết rất rõ ràng của Bro.

Mình có vấn đề xin giúp đỡ.

Mình đã làm theo hướng dẫn của Bro, file cad của mình thiết font vns.shx, mình đã load về, copy vào thư mục Fonts của Cad, nhưng vẫn không hiện text tiếng việt được. Mong giúp đỡ.Thank's

http://www.cadviet.com/upfiles/3/67970_tam.

Mình đính kèm file bị lỗi fonts.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Chào các anh chị và các bạn,

Mình cũng đang có vấn đề xin giúp đỡ!

Máy mình bị sự cố về font,...

Mình đã làm theo hướng dẫn của các bạn. File acad của mình bị thiếu font Arial. Dù mình đã load font này về copy vào font của Windows rồi. Nhưng trong ACAD cũng không hiển thị được dòng Tiếng Việt đánh bằng font Arial.

Mình thử copy font Arial vào font của ACAD nhưng kết quả cũng không hiển thị được.

Mình biết bản vẽ mình thiếu Arial vì qua máy tính khác thì nó hiểu(hiện) là font Arial và hiển thị bình thường.

Mình đã thử dùng acad 2009 & 2012 mà không hiển thị được. Sau đó gỡ bỏ và cài acad 2007 & 2014 thì vẫn không hiển thị được đúng dòng font chữ ấy!

Máy mình trong Format-Text Style...thì không tìm được font Arial. Chỉ tìm được font Arial-Rounded, Arial Black...

Dù trong Windows thì có font Arial, trong word, excel,...thì xài font Arial bình thường.

Chữ thiếu font xuất hiện như hình đính kèm bên dưới:

ca1e9f2a9ec0a1df9116b0fd2b695365_5524363

Cảm ơn nhiều!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hơn 1 ngày đã trôi qua, vẫn chưa có "cao nhân nào xuất hiện" !?   :unsure:

Qua tìm hiểu thì mình biết có vài người cũng bị mất font Arial trong ACAD.

Dù trong Windows có. Word, Excel,... đều dùng được font Arial này.

Sáng nay nhờ IT xử lí thì IT trả lời rằng, anh ra đã gặp  đã gặp ở trường hợp này rồi. Hiện đang potay và chưa biết cách xử thế nào cả.  :P

PS: Cách xử lí tạm của mình là chuyển qua Font Arial-rounded(hoặc font khác). Nhưng cách làm này mất thời gian và không tiện vì bản vẽ gửi qua gửi lại cho nhiều người. :P

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay