Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Đăng nhập để thực hiện theo  
buitienduan

mong mọi người chỉ giáo bài tập vẽ trên solid

Các bài được khuyến nghị

Hình của anh chỉ cần dùng các lệnh vẽ cơ bản, không cần dùng mẹo vặt gì! Anh mới tập vẽ mà vẽ luôn cả khối, phải xoay hệ trục tọa độ là hơi bị khó. Có một cách đơn giản là anh có thể chia khối ra thành 2 phần, phần dưới trục thẳng và phần trên trục nghiêng. Lần lượt vẽ từng phần một sau đó lắp ghép 2 phần với nhau là được!

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Hình của anh chỉ cần dùng các lệnh vẽ cơ bản, không cần dùng mẹo vặt gì! Anh mới tập vẽ mà vẽ luôn cả khối, phải xoay hệ trục tọa độ là hơi bị khó. Có một cách đơn giản là anh có thể chia khối ra thành 2 phần, phần dưới trục thẳng và phần trên trục nghiêng. Lần lượt vẽ từng phần một sau đó lắp ghép 2 phần với nhau là được!

Hề hề hề,

Bạn thấy khó ở chỗ nào, hãy post chỗ đó lên. Cả hai khối này đều không quá khó để dựng đâu. Bạn cứ lần lượt dựng từng phần một là Ok. Chỗ nào thấy khó thì post lên mọi người sẽ giúp bạn chứ hỏi chung chung thế này thì rất khó trả lời.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hề hề hề,

Bạn thấy khó ở chỗ nào, hãy post chỗ đó lên. Cả hai khối này đều không quá khó để dựng đâu. Bạn cứ lần lượt dựng từng phần một là Ok. Chỗ nào thấy khó thì post lên mọi người sẽ giúp bạn chứ hỏi chung chung thế này thì rất khó trả lời.

Em cảm ơn Anh Bình và Anh Hoan2182 ,vấn đề là em đã chia cái đó ra làm 2 phần mà phần dưới thì ngon còn phần trên thì cái cắt chéo khó quá,em mới học nên hơi khó,hjhj, 2 anh có thể cho em 1 bản tham khảo được không nhỉ?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Xoay đối tượng để vẽ trong solid đơn giản mà, rotate nó quay theo chiều bạn muốn không thì bạn dùng các phím mũi tên lên xuống sang phải trái,và chọn các mặt xem để vẽ.hiho!

Em cảm ơn Anh Bình Anh Hoan2182

Đèn xanh là đúng còn đèn đỏ là sai! Buồn cười quá! Có lễ cần phải có Mục chú thích là I'm a girl! Hahhahhaha!

Bạn có biết có tới 99% người mới tham gia diễn đàn đều nhầm lẫn như bạn!kakaka!

• Vote tăng 3

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Em cảm ơn Anh Bình và Anh Hoan2182 ,vấn đề là em đã chia cái đó ra làm 2 phần mà phần dưới thì ngon còn phần trên thì cái cắt chéo khó quá,em mới học nên hơi khó,hjhj, 2 anh có thể cho em 1 bản tham khảo được không nhỉ?

Nếu anh vẽ nhiều và vẽ quen thì việc vẽ không cần phải tách ra làm 2 phần cho nó chậm ra. Hình của anh chỉ dùng các lệnh cơ bản để vẽ, không cần mẹo vặt gì. Em gợi ý chia làm 2 phần để anh dễ vẽ thôi mà, chậm là chậm chắc còn hơn là nhanh đầu đoảng vội vàng hư vẽ sai toe toét.

Việc anh đã vẽ được "phần dưới thì ngon", vậy tại sao phần trên lại không ngon anh nhỉ??? Hình vẽ nó nghiêng không thẳng, anh cứ vẽ thẳng rồi xô đẩy cho nó ngã nghiêng ngã ngửa ra có sao đâu??? Nó đang thẳng trong mặt phẳng Top, anh chuyển nó sang mặt phẳng Front trên thanh công cụ View rồi dùng lệnh Rotate xoay nó theo góc cần vẽ là được thôi mà! (Mới tập vẽ 3D nên sử dụng thanh công cụ, khi đã quen rồi dùng lệnh tắt),

Như bác Bình đã nói: "Bạn thấy khó ở chỗ nào, hãy post chỗ đó lên." Mọi người sẽ dễ trả lời hơn!

@ cậu em Anhvanyeuem: Nhầm nhọt cái gì liên quan đến… xiền, đến chỉ số chứng khoán VN-Index và các số liệu liên quan, chị mới lo lắng chút ít thôi em à! Cái mà em bảo: “Đèn xanh là đúng còn đèn đỏ là sai!” ư??? Cái này chị không quan tâm đâu, ai gọi là chị thế nào cũng được mà! Miễn là chị vẫn là chị là được rồi!

Hì hì hì,,,,,

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Anh chị ơi em chỉ làm được thế này thôi, khả năng là chịu phần trên rùi,Mong anh chị giúp đỡ thêm cho em nhé!

cái phần trên khó quá!

File: http://www.mediafire...c3q6zqg77gw0kla

Hiho! thế này rùi mà bác vẫn chưa xơi được nó hả?

Cách đơn giản là bác vẽ thêm cái trên nữa là cho nó lắp lại với nhau là ổn mà!

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hiho! thế này rùi mà bác vẫn chưa xơi được nó hả?

Cách đơn giản là bác vẽ thêm cái trên nữa là cho nó lắp lại với nhau là ổn mà!

Không ai chỉnh hộ mình ah?huhu!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Anh chị ơi em chỉ làm được thế này thôi, khả năng là chịu phần trên rùi,Mong anh chị giúp đỡ thêm cho em nhé!

cái phần trên khó quá!

File: http://www.mediafire...c3q6zqg77gw0kla

Bản này của bạn không mở được , bạn up lại thử coi!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hihi, thế có cao thủ nào giúp em bài tập này không nhỉ? Help me?

Hề hề hề,

Cao thủ thì hơi khó kiếm. Có thằng thấp thủ này chả biết có dùng được không?????

Bạn xài SW2010 nên mình bó giò không mở được bản vẽ của bạn nên cũng chả biết bạn đã vẽ được những gì và còn chỗ nào chưa vẽ được.

Có điều cứ theo cái hình bạn post thì mình đoán rằng cái khó của bạn là mấy cái hình trụ nằm xiên.

Thực ra như bác hoan2182 đả nói thì bạn chả cần quan tâm nó xiên xẹo kiểu chi mà cứ làm một phát thẳng tưng, sau đó dùng lệnh move, rotate..... hay chio chi đó đưa nó về cái vị trí cần có là Ok.

Tuy nhiên cũng có cách khác là bạn phải dựng các mặt phẳng sketch tương ứng với vị trí các mặt đầu của các trụ xiên này. từ đó tạo sketch và extrude chùng một cách ngon lành.

Việc tạo các mặt phẳng sketch này bạn có thể sử dụng lệnh insert -reference geometry- plane. Tùy theo cách đánh giá của bạn để chọn phương án tạo các mặt phẳng này bằng các lựa chọn khác nhau như hai đường thẳng giao nhau, đường thẳng và điểm nằm ngoai đường thẳng, ba điểm không thẳng hàng,....

Nếu bạn không ngại chờ thì mình sẽ vẽ thử một hình trên Sw2007 và gửi bạn sau để bạn tham khảo.

Chúc bạn vui.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hề hề hề,

Cao thủ thì hơi khó kiếm. Có thằng thấp thủ này chả biết có dùng được không?????

Bạn xài SW2010 nên mình bó giò không mở được bản vẽ của bạn nên cũng chả biết bạn đã vẽ được những gì và còn chỗ nào chưa vẽ được.

Có điều cứ theo cái hình bạn post thì mình đoán rằng cái khó của bạn là mấy cái hình trụ nằm xiên.

Thực ra như bác hoan2182 đả nói thì bạn chả cần quan tâm nó xiên xẹo kiểu chi mà cứ làm một phát thẳng tưng, sau đó dùng lệnh move, rotate..... hay chio chi đó đưa nó về cái vị trí cần có là Ok.

Tuy nhiên cũng có cách khác là bạn phải dựng các mặt phẳng sketch tương ứng với vị trí các mặt đầu của các trụ xiên này. từ đó tạo sketch và extrude chùng một cách ngon lành.

Việc tạo các mặt phẳng sketch này bạn có thể sử dụng lệnh insert -reference geometry- plane. Tùy theo cách đánh giá của bạn để chọn phương án tạo các mặt phẳng này bằng các lựa chọn khác nhau như hai đường thẳng giao nhau, đường thẳng và điểm nằm ngoai đường thẳng, ba điểm không thẳng hàng,....

Nếu bạn không ngại chờ thì mình sẽ vẽ thử một hình trên Sw2007 và gửi bạn sau để bạn tham khảo.

Chúc bạn vui.

Nếu được thế thì em cảm ơn anh truớc!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Hihi, thế có cao thủ nào giúp em bài tập này không nhỉ? Help me?

Hề hề hề,

Cái thằng thấp thủ nó làm thế này này, bạn coi đã ưng chưa, nếu chưa ưng thì đợi cao thủ tiếp nhé.

Đây là file Sw2007 đã nén lại, bạn phải xả nén mới mở được

http://www.cadviet.c...3/5194_mau1.zip

Đây là file ảnh màn hình để nếu bạn không mở được file Sw củng sẽ có cái để nhòm cho nó..... thèm

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hề hề hề,

Cái thằng thấp thủ nó làm thế này này, bạn coi đã ưng chưa, nếu chưa ưng thì đợi cao thủ tiếp nhé.

Đây là file ảnh màn hình để nếu bạn không mở được file Sw củng sẽ có cái để nhòm cho nó..... thèm

Đúng như lời Anh nói em khong giải nén nó được, có cách nào cho em cái file đó không anh Bình?em giải nén nó báo lỗi!hic! Nếu được anh gửi qua mail cho em nhé:

huudinhcn12@gmail.com

Ah quên có 1 điều nữa em muốn hỏi anh, cách học solid hiệu quả đó anh? anh có sách hay video hướng dẫn học nó cho em xin với!

Thank anh lần nữa!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Đúng như lời Anh nói em khong giải nén nó được, có cách nào cho em cái file đó không anh Bình?em giải nén nó báo lỗi!hic! Nếu được anh gửi qua mail cho em nhé:

huudinhcn12@gmail.com

Ah quên có 1 điều nữa em muốn hỏi anh, cách học solid hiệu quả đó anh? anh có sách hay video hướng dẫn học nó cho em xin với!

Thank anh lần nữa!

Hề hề hề,

Cách học tốt nhất là thực hành nhiều.

Trên diễn đàn có topic của bạn nguyễn duy giang 1991 giới thiệu về các băng video học Solidworks. bạn có thể vào đó tham khảo.

http://www.cadviet.com/forum/index.php?showtopic=61745&pid=188949&st=0&&do=findComment&comment=188949

Mình đã gửi mail cho bạn nhưng đây là kết quả trả về:

Sorry, we were unable to deliver your message to the following address.

<huudinhcn12@gmail.com>:

Remote host said: 552 5.7.0 review our attachment guidelines. e9si77862458pbt.189 [bODY]

--- Below this line is a copy of the message.

Received: from [115.178.12.251] by nm1.bullet.mail.sg1.yahoo.com with NNFMP; 10 Jan 2012 09:36:05 -0000

Received: from [115.178.12.218] by tm5.bullet.mail.sg1.yahoo.com with NNFMP; 10 Jan 2012 09:36:04 -0000

Received: from [127.0.0.1] by omp1003.mail.sg1.yahoo.com with NNFMP; 10 Jan 2012 09:36:04 -0000

X-Yahoo-Newman-Property: ymail-3

X-Yahoo-Newman-Id: 149202.1336.bm@omp1003.mail.sg1.yahoo.com

Received: (qmail 70519 invoked by uid 60001); 10 Jan 2012 09:36:04 -0000

DKIM-Signature: v=1; a=rsa-sha256; c=relaxed/relaxed; d=yahoo.com; s=s1024; t=1326188163; bh=8P7zUFuAsrh3DHVqSsJ4DNP4aGpFJRXipxSNwcYxBvg=; h=X-YMail-OSG:Received:X-Mailer:Message-ID:Date:From:Reply-To:Subject:To:MIME-Version:Content-Type; b=k6VBhNRkCkhlO8wci/wjMUJhvfoTcE9ihje47+uU1f3XRcPP/eags6qWd+FHe/aqZujtY/vRiVpKUV3z++rBlEsYqbPxG0luiGOq6CqJ3IsO8kLmKmByCFJNbFNI3RDFjjjVQf0fT0woicWLjlZJiHzM221RxBaOlfrEhr/K7Tg=

DomainKey-Signature:a=rsa-sha1; q=dns; c=nofws;

s=s1024; d=yahoo.com;

h=X-YMail-OSG:Received:X-Mailer:Message-ID:Date:From:Reply-To:Subject:To:MIME-Version:Content-Type;

b=r7yMWszaI62lxUWLH23QTBZ0M9ZAeeXDdeytwkWpvEg84uIZlMD+fOavEo0N8dek35Wr4BoRlm4D++yCx6/v+/t0Y/6SgO6GmD1yLKvTn70qEhWsuZ9alzpio0/tmLB7SCgtur27FpNejrFNYoy3H0G+IbYoKIFxaho6XgCfQB8=;

X-YMail-OSG: NEmTjFEVM1nKXBMrq6AuKP3FrBQ40qoflofQ.nP51AmBBoP

.TTS0txFARecyjo3LxFdbKEMX6N16Jcu537cVxPTIeakeocv6FBcuP4MmycS

kTiOp15ePpzvP6H9MufWunG0zDcwpHf4XvkkttgI.4oCtADLMlqZbfnudE1h

Nl3ogv.swfG6gO4DJidPHtWGttE6MP8j87taER2dAdR.UUzMFKGRiLltwv3k

y3BG..t4..7uz4hUZrRyfkb.ZQGsJLOft24TnxGq0QjN2CJwaXIuE4ciqg0d

D4hp5gAELJ4ncF5dDOkvg6bdWnuoikPYEnIQ500oUeZImqvjbvU6Pgpemsmq

lo5FlUzatH9FfvecP_DPVJj3ou4X5D39e7gwP9Y5JyH572A--

Received: from [171.243.39.76] by web190002.mail.sg3.yahoo.com via HTTP; Tue, 10 Jan 2012 17:36:03 SGT

X-Mailer: YahooMailWebService/0.8.115.331698

Message-ID: <1326188163.64550.YahooMailNeo@web190002.mail.sg3.yahoo.com>

Date: Tue, 10 Jan 2012 17:36:03 +0800 (SGT)

From: Binh Pham Thanh <pt_binh@yahoo.com>

Reply-To: Binh Pham Thanh <pt_binh@yahoo.com>

Subject: =?utf-8?B?YuG6o24gduG6uyBTVzIwMDc=?=

To: "huudinhcn12@gmail.com" <huudinhcn12@gmail.com>

MIME-Version: 1.0

Content-Type: multipart/mixed; boundary="-1175058318-130519257-1326188163=:64550"

---1175058318-130519257-1326188163=:64550

Content-Type: multipart/alternative; boundary="-1175058318-2137793256-1326188163=:64550"

---1175058318-2137793256-1326188163=:64550

Content-Type: text/plain; charset=utf-8

Content-Transfer-Encoding: quoted-printable

=0A

---1175058318-2137793256-1326188163=:64550

Content-Type: text/html; charset=utf-8

Content-Transfer-Encoding: quoted-printable

<html><body><div style=3D"color:#000; background-color:#fff; font-family:ti=

mes new roman, new york, times, serif;font-size:12pt"><div></div></div></bo=

dy></html>

---1175058318-2137793256-1326188163=:64550--

---1175058318-130519257-1326188163=:64550

Content-Type: application/octet-stream; name="mau1.SLDPRT"

Content-Transfer-Encoding: base64

Content-Disposition: attachment; filename="mau1.SLDPRT"

[remainder of message body omitted; too large]

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hình như là bác Phamthanhbinh vẽ chưa đúng góc độ? Khoảnh cách tâm lỗ với giao tuyến của hình nghiêng hơi bị ngắn so với đề bài ra!

(hình 3D của đề bài đã bị thu nhỏ so với các hình chiếu, hình 3D mầu xanh vẽ theo kích thước thực trên hình 2D).

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hình như là bác Phamthanhbinh vẽ chưa đúng góc độ? Khoảnh cách tâm lỗ với giao tuyến của hình nghiêng hơi bị ngắn so với đề bài ra!

(hình 3D của đề bài đã bị thu nhỏ so với các hình chiếu, hình 3D mầu xanh vẽ theo kích thước thực trên hình 2D).

Mọi người có cách nào gửi cái file đó lên cho em không nhỉ?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Mọi người có cách nào gửi cái file đó lên cho em không nhỉ?

Không cần file bản vẽ bạn à. Nội quy diễn đàn là không làm bài tập hộ cho sinh viên Hình vẽ 2D tương đối đủ dữ liệu chỉ thiếu góc A đo trực tiếp trên hình nó là góc 35 độ. Cách vẽ của mình là :

- Vẽ khối dưới

-Vẽ khối hộp chữ nhật nhỏ

- Gắn hệ trục tọa độ vào khối chữ nhật nhỏ > xoay hệ trục tọa độ theo OX góc A=35 vẽ tiếp khối trụ nghiêng.

-.........

Bạn phải tự vẽ thôi đây là bài tập vẽ dạng đơn giản, sau này ra công tác bạn gặp nhiều chi tiết khó vẽ hơn nhiều. Mục tiêu chính vẽ hình 3D để xác định thể tích từ đó tính ra được trọng lượng , khối lượng của chi tiết, công việc này đòi hỏi thường xuyên vì thế bạn cần tập vẽ nhiều hình từ dễ đến khó.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hề hề hề,

Vấn đề là cách dựng hình chứ không phải là cái góc đó bác ơi.Vì trên bản vẽ cho là A nên mình tùy chọn A mà vẽ chứ chả theo cái góc nào cả mà bảo là đúng hay sai.

Bác tự đo được là 35 độ, Nhưng mà cái kết quả đo đó trúng hay trật thì chỉ có GIỜI biết mà thôi.

Cách dựng hình của bác có thể hay hơn cách của mình, điều đó cũng là bình thường do tư duy hình học của mỗi người có khác nhau. Cái cuối cùng cần là dựng được cái hình đó, cho dù cách làm ra sao cũng chỉ là vấn đề nhanh hơn hay chậm hơn vài chục phút đồng hồ mà thôi. Vì thế hãy dựng cho được đã rồi hẵng nghĩ tới chuyện nhanh hơn vì nếu chả được thì có nhanh mấy cũng như không????

Hề hề hề,.

@ bạn buitienduan: hãy check lại hộp thư của bạn coi có vấn đề chi không nhé. nếu Ok thì mình sẽ gửi mail lại xem sao.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Em chỉ nói là hình như là bác Phamthanhbinh vẽ chưa đúng góc độ? đưa ra để trao đổi riêng về cách ghi kích thước kiểu này , chứ không nói rằng cách vẽ của bác chậm, cách vẽ của em nhanh.

Hình trên vẽ chậm lắm thì cũng chỉ mất 10 phút chứ không đến nỗi chậm hơn vài chúc phút như bác nói.

Căn cứ vào hình 3D, vào hình vẽ 2D, em đo được chính xác là 35 độ và em đã vẽ như thế, vì kết cấu lỗ bắt bu lông người ta đã vẽ như thế, được hiểu là không dành cho việc bắt bu lông chìm.

Bác chỉ quan tâm đến vẽ được hình là được, còn em quan tâm đến chỗ bắt bu lông, sao cho người thợ dễ thao tác.

Hề hề hề,

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay
Đăng nhập để thực hiện theo