Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
vnp84055

Cần giúp đỡ vẽ chữ Z có kích thước chính xác

Các bài được khuyến nghị

Sao mình dùng lệnh Copy cái được ngay hình như chủ topic hỏi nhỉ :D

Sao mình dùng lệnh Copy cái được ngay hình như chủ topic hỏi nhỉ :D

Hề hề hề,

Bác copy thế nào vậy???

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Em đã xem nội dung như ảnh bác đã gửi lên.

Đây là ảnh hình vẽ em vừa vẽ xong chính xác đến 0,0000 nhé, em đo cả góc độ để bác tự kiểm tra và em đã chọn đối tượng cho 4 ô xanh nổi lên để bác hiểu là nó được vẽ bằng lệnh ML

Có đúng yêu cầu đưa ra trong ảnh của bác không???????

Nếu đúng thì thôi và nếu bác còn thắc mặc gì, bằng giờ này tối mai em sẽ gửi File bản vẽ lên để bác kiểm tra.

Bạn vẽ vậy đúng ý mình rùi, mình chỉ cần chỉnh chính xác hai đoạn ngắn 2 đầu chính xác là 100 & khoảng cách giữa 2 đường là 150. Nhưng mình vẽ bằng lệnh mline ko chỉnh nhanh được, phải chỉnh từng hình đến 3,4 lần mới chính xác & mất thời gian. Bạn chỉ các mình cách vẽ nhanh hơn được ko?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hề hề hề,

Bác copy thế nào vậy???

Dạ mở bản vẽ của bạn ấy lên rồi copy sang bên cạnh. Có hình y chang luôn :D

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Dạ mở bản vẽ của bạn ấy lên rồi copy sang bên cạnh. Có hình y chang luôn :D

Copy không ra được bác ơi, hai hình vẽ ấy khác có kích thước hơi khác một ít, người ta yêu cầu kt là: Z150(300H-550L)

Xem ảnh chụp màn hình của bác Phamthanhbinh thì có đủ chữ và số trong dim. Ko biết máy của em bị lỗi gì, khi mở ra không nhìn thấy chữ và số số hiện lên như ảnh của bác Phamthanhbinh.

Hôm nay em lại bị lỗi tương tự ảnh trên, trong chủ đề sau:http://www.cadviet.c...80

Một lỗi nữa em gặp là khoảng 1 tuần nay, mở file bản vẽ trên diễn đàn không thể Mở bằng nó bắt phải Lưu Tập Tin về ổ C rất lạ lùng

File dung lượng nhỏ nhưng mở rất chậm, mong được các bác giúp đỡ!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Mình cần giúp vẽ chính xác chữ Z 2 đường song song cách điều nhau 150 & có 2 đoạn cố định ở 2 đầu là 100.

Mình vẽ bằng mline nhưng không thể chỉnh chính xác kích thước 2 đầu là 100 được, bạn nào có cách vẽ chính xác giúp mình. Thanks!

Mình gởi 1 ví dụ có 2 hình đã được vẽ chính xác nhưng không biết vẽ bằng cách nào.

Link file: https://docs.google....GQ0NmU3MWRjYTcy

Xem thao tác như hình:

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Cách vẽ của bác khá hay và độc đáo! Nhưng vì phải vẽ hai đường đứt trước sẽ tốn thời gian hơn. Với các hình đơn giản em thường vẽ các kích thước trước bằng cách bắt điểm > di chuột > nhập giá trị độ dài ...được kích thước 550...Sau đó mới vẽ hình sẽ rút ngắn được thời gian vẽ đáng kể:

Command: DIMLINEAR

Specify first extension line origin or <select object>:

Specify second extension line origin: 550

.......

Hình trên là thí dụ minh họa vẽ 1/4, 1/2 , 3/4, của 1 hình ellisp bằng cách vẽ kích thước trước vẽ hình sau

Bước 1:

-Vẽ kích thước 30

-Vẽ kích thước 50 : Bắt điểm đầu của kích thước bằng cách Polar Tracking theo kích thước 30 ( Hoặc có thể dùng lệnh M2P để bắt điểm giữa hai chân dim của kích thước 30)

Bước 2: vẽ 1/4, 1/2 hoặc 3/4 hình Ellipse bằng lệnh el

Command: el

ELLIPSE

Specify axis endpoint of ellipse or [Arc/Center]: a

Specify axis endpoint of elliptical arc or

: (Sử dụng Polar Tracking để bắt tâm)

Specify other endpoint of axis:

Specify distance to other axis or [Rotation]:

Specify start angle or [Parameter]: (Nhập góc ...tùy thuộc vào điểm chọn vẽ đầu tiên...)

Specify end angle or [Parameter/Included angle]: (Nhập góc...)

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Mình cũng góp vui một cách giải quyết bài này theo phương pháp lấy dao mổ trâu thịt con se sẻ, chỉ để các bạn tham khảo thêm thôi còn ko thì vẽ như các bác ở trên là nhanh nhất :D:

Bài của mình dùng Parametric từ cad 2010 trở lên:

File cad:http://www.cadviet.c...393_vi_du_z.dwg

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Mình cũng góp vui một cách giải quyết bài này theo phương pháp lấy dao mổ trâu thịt con se sẻ, chỉ để các bạn tham khảo thêm thôi còn ko thì vẽ như các bác ở trên là nhanh nhất :D:

Bài của mình dùng Parametric từ cad 2010 trở lên:

File cad:http://www.cadviet.c...393_vi_du_z.dwg

Đề tài hay. E cũng góp 1 file hoàn thiện hơn. Dùng vẽ vài trăm đối tượng tương tự được. Nhưng muốn vẽ theo kiểu công nghiệp. Chắc phải cần tới lisp.

http://www.cadviet.c...393_vi_du_z.dwg

:D

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Để vẽ hình trên có rất nhiều cách, vấn đề là tìm ra cách vẽ rẻ tiền nhất, dành tiền cho mục đích vui chơi thư giãn sướng hơn.

Những cái hay muốn chia sẻ, phổ biến rộng rãi nên dùng hình ảnh hoặc video trực tuyến sẽ đỡ tốn thời gian chon người truy cập. Thực tế là em cũng rất ngại và thấp thỏm... sợ mỗi khi mở đường link.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Mình đã vẽ rồi đây .

Theo cách của mình thì dùng truy bắt điểm Tangen ( tiếp tuyến với đường tròn) là nhanh nhất và rất chỉnh xác. dùng lệnh Strech thì phải đúng cách mới được không thì hay sại lắm.

Vẽ đường trong một đầu rồi dùng Tangen bắt đầu kia là ok !

Chúc bạn thành công !

File đây http://www.cadviet.com/upfiles/3/99091_file_da_ve.dwg

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay