Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Đăng nhập để thực hiện theo  
xdd

Tính thép cho phần tử shell?

Các bài được khuyến nghị

bác nào có file ex tính thép cho phần tử shell trong phần mềm sap không

cho minh xin với, mình đang tính thép cho tường chắn. mô hình hóa xong rồi giờ chưa biết tính thép kiểu gi nưa

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Bạn mở hệ tọa độ địa phương của phần tử shell ra

mặt (+) là mặt có trục 3 hướng ra, mặt - là mặt còn lại.

M11 làm uốn trục 1, M22 làm uốn trục 2 (lấy giá trị M11 bố trí thép theo phương 1, M22 bố trí thép theo phương 2)

Bố trí thép phần tử shell chủ yếu dùng 2 momen này

Bạn nhìn trên phổ nội lực, nếu có giá trị - thì bố trí mặt +

có giá trị + thì bố trí mặt -.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

bác nào có file ex tính thép cho phần tử shell trong phần mềm sap không

cho minh xin với, mình đang tính thép cho tường chắn. mô hình hóa xong rồi giờ chưa biết tính thép kiểu gi nưa

Bạn xdd muốn xin file Excel tính toán thép sàn luôn chứ không phải là chỉ cách tính bạn ah. Khi xuất nội lực sàn ra Excel thì 1 ô sàn có rất nhiều giá trị tùy thuộc vào chế độ mesh sàn của bạn là bao nhiêu nữa, mà trong khi đó 1 ô sàn mình chỉ lấy 4 giá trị để tính toán thôi (Theo phương M11 lấy 2 giá trị, theo phương M22 lấy 2 giá trị).Vì vậy bạn có thể tính toán theo 2 cách:

Cách 1: Nhờ SAP tính dùm luôn.

Cách 2: Như bạn nói chuyển Excel rồi dùng bảng tính mà tính toán nhưng phải lọc ra giá trị nên dùng VBA bài toán sẽ giải quyết nhanh gọn cái khó khăn.

Lưu ý: Khi lấy nội lực sàn từ phần mềm để tính toán thì thấy bố trí thép khác so với từ trước đến giờ mà mình vẫn từng được học nên bạn nên vẫn làm theo 2 cách (tính toàn bằng nội lực xuất từ SAP và tính toán theo phương pháp tra bảng theo TCXDVN như đã học)rồi đi đến việc bố trí thép cuối cùng.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay
Đăng nhập để thực hiện theo