Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
phamthanhbinh

Các vấn đề về việc sử dụng Master Cam

Các bài được khuyến nghị

Hề hề hề,

Vừa qua có một số bài post liên quan tới phần mềm Master Cam. Vì vậy mình mở topic này để mọi người có thể cùng nhau trao đổi những vấn đề có liên quan tới việc cài đặt và sử dụng phần mềm này của các kỹ sư cơ khí.

Trước hết vấn đề mình cần hỏi là hiện nay đã có phiên bản Master Cam X6. Link cài đặt có thể lấy được ở đây:

http://www.mastercam.com/Support/Downloads/MastercamX6/Default.aspx.

Nhưng vấn đề là nó cần có thuốc men cẩn thận mới dùng được.

Mình đã down về và cài đặt xong xuôi nhưng vì thiếu thuốc nên nó hổng chịu làm việc.

Vậy có bác nào hay bạn nào đã từng xài nó có thể giúp đỡ anh em , cho xin tí thuốc để chữa bệnh cho nó thì hay quá. Cám ơn lắm lắm.

Nghe nói thì cái thằng này sau khi dùng thuốc thì sẽ được miễn nhiễm bệnh tật, và cứ chạy khỏe cho tới lúc chết chứ chả phải update hay updiec chi cả. Không như những phiên bản X* trước đó.

Nghe vậy thì bắt ham mà chửa dùng được nên cũng chả biết trúng hay trật nữa.

Nhờ mọi người chỉ điểm thêm.

Hề hề hề,...

PS: Mình đã lùng trên mạng có mấy cái link của Meslab và Cơ khí Đà nẵng cho thuốc nhưng đều bị hết hạn sử dụng rùi nên không dùng được các bác ạ, Vậy mong các bác có thương thì cho xin thuốc tốt còn hạn chứ đừng biếu mấy cái hết hạn hổng dùng được.

Hề hề hề,..

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Cái này mình ủng hộ nhiệt tình, năm trước mình đang dùng x4, định cài lên x5 thì crack không được nên bỏ cuộc, giờ lại lên x6 nữa? Mong là sẽ ổn hơn. Hiện tại vẫn dùng x4 phăng phăng!

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tiếp theo:

Có gì mới trong Mastercam X5:http://www.mediafire...zubb379d93d6a35

Mastercam X Peference Guidehttp://www.mediafire...bth35u85bvbhsge

MCAMX6_Administrator_Guide: http://www.mediafire...zgaro4a09t5d6lj

Tiếp theo:

Có gì mới trong Mastercam X5:http://www.mediafire...zubb379d93d6a35

Mastercam X Peference Guidehttp://www.mediafire...bth35u85bvbhsge

MCAMX6_Administrator_Guide: http://www.mediafire...zgaro4a09t5d6lj

Hề hề hề,

Cám ơn các bác đã nhiệt tình ủng hộ topic này.

Nhân tiện cũng xin thông báo là đã tìm được thuốc cho Master cam X6 Và mình đã cài đặt thành công. Nếu ai có nhu cầu sử dụng có thể vào đây:

http://www.4shared.com/rar/z0jyhn5a/Crk_MasterCam_X6_32Bit.html?

để download về,. Cứ làm theo đúng hướng dẫn sử dụng thuốc là OK. Hướng dẫn này nằm trong file readme_Win32.txt.

Lưu ý là thuốc này chỉ dùng tốt với bản cài được download từ trang chủ : http://www.mastercam.com/Support/Downloads/MastercamX6/Default.aspx

Trong quá trình cài đặt nếu có gì trục trặc thì post lên mình sẽ chỉ dẫn theo cái cách mà mình đã cài thành công.

Chúc mọi người thành công

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hề hề hề.

Trong quá trình tìm kiếm tài liệu về mastrer cam, mình thấy có tài liệu này hướng dẫn khá chi tiết nên up lên để mọi người tham khảo. Tuy nhiên vì nó dùng cho master Cam X2 nên về giao diện có chút khác biệt, hy vọng rằng mọi người sẽ dễ dàng suy luận ra khi sử dụng các version phía sau X2 này.

Chúc mọi người thành công.

http://www.4shared.com/office/aQZS9YdE/huong_dan_su_dung_phan_mem_mat.html

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Có gì mới trong Mastercam x6 (tài liệu tiếng Anh) http://www.mediafire.com/?r35dfr693pf2uvi

Hề hề hề,

Sau khi cài và vọc thử thằng master cam X6, mình thấy nó có nhiều điểm đáng đồng tiền bát gạo ra phết.

1/- Giao diện có khác chút chút so với Master cam X , X2 , X3.. nhưng khà thuận tiện cho việc sử dụng, nhất là với người mới dùng. Mặc dầu mình vọc theo hướng dẫn của các đời trước nhưng vào X6 việc tìm kiếm các lện tương ứng khá thuận lợi nên chóng lên tay ra trò.

2/- Phần chạy mô phỏng khá nuột nà, không bị cà giựt hay đứt nét như một số đời trước khi dùng với Win7.

3/- Và nhiều cái mới khác mà bác Hai_yenlang đã giới thiệu nhưng mình chưa vọc tới nên chưa kiểm chứng được. Hy vọng sẽ dần dần khám phá ra hết những cái hay của nó.

Nếu bạn nào thích dùng thì hãy cài thử X6 và dùng rồi mọi người cùng trao đổi cho nó vỡ thêm và mong rằng nó sẽ được mọi người ứng dụng tốt vào trong công việc hàng ngày của mình.

Chúc cả nhà luôn vui vẻ và hăng hái vọc.

Hề hề hề,

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hề hề hề,

Sau một hồi vọc vạch mình xin nêu một thắc mắc nho nhỏ mong mọi người giúp đỡ và giải thích giùm.

Số là mình đã lập một chương trình tiện mốt chi tiết với khá đầy đủ các nguyên công chủ yếu như tiện xén mặt (Face toolpath) Tiện trơn (rough toolpath) Tiện rãnh (groove path) tiện cắt đứt (parting toolpath) và tiện ren (thread toolparth). Nhìn chung nó chạy ngon lành và rất mát mắt.

Tuy nhiên có một vấn đề nảy sinh là khi mình modify các nguyên công này bằng cách nhét thêm các điều kiện làm mát (coolant) vào thì bắt dấu sinh chuyện. Lúc này khi tiện bị vấp dao liên tục và xảy ra ở hầu hết các nguyên công.

Mình hiểu rằng việc chọn chế độ coolant chưa đúng cũng như chọn dao chưa phù hợp với chế độ coolant. Tuy nhiên để chỉnh sửa các tham số này cho nó phù hợp thì hoàn toàn không phải cứ sách vở mà được.

Vậy bạn nào đã có nhiều kinh nghiệm về vấn đề này có thể chỉ dẫn thêm để anh em được sáng mắt ta , tối mắt tây được không.

Mình cũng đang tìm hiểu các tài liệu của Tây và ta nhưng nhìn chung nó chưa đạt yêu cầu mà hầu hết chỉ nói lý thuyết suông nên rất khó vận dụng.

Phải chi có các bảng tra về chế độ làm mát (coolant) này thì rất đỡ công cho anh em thiết kế thường phải dùng tới CAM nhể.

Hề hề hề. Mong tin từ mọi người.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bác Bình cho mình hỏi tý cách cài đặt nó được không? rắc rối quá. Bác cho mình xem các hình ảnh được không? Có cần tháo x4 ra không, vì mình sợ tháo ra lại phải cài lại mệt lắm! Nhờ bác nhiều!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bác bình cho mình hỏi là tại sao khi cài đặt đuôi install.bat nó không được nhỉ? nó không hiển thị chạy lầm lượt mà nó nhấp 1 phát rồi thôi?

Help me?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bác Bình cho mình hỏi tý cách cài đặt nó được không? rắc rối quá. Bác cho mình xem các hình ảnh được không? Có cần tháo x4 ra không, vì mình sợ tháo ra lại phải cài lại mệt lắm! Nhờ bác nhiều!

Hề hề hề,

Trước hết cho mni2nh xin lỗi vì chậm trả lời do topic troi nhanh quá , mình tưởng không có vấn đề chi phát sinh.

Về việc cài đặt master Cam X6 mình đã làm như sau:

1/- Đọc hướng dẫn cài đặt của file cài chương trình:

Mastercam X6 32-bit

Use this product to install Mastercam X6 on a 32-bit operating system. It will not run on a 64-bit OS.

This install is designed to run as a standalone product independent of any other version of Mastercam. All previous version of Mastercam X6 must be uninstalled prior to running this installation. To uninstall Mastercam X6, go to Control Panel > Programs and Features (Add/Remove Programs in Windows XP) and select Remove next to the Mastercam X6 icon.

You must have current maintenance to run this product. This version will NOT expire. You must have a maintenance date ofOctober 31, 2011 or later to run this release. The version number of Mastercam.exe is 15.0.4.3.

To install:

• Click on the mastercamx6-x86-web.exe link and save it to your computer.
  • Double-click on the *.exe.
  • Follow the installation instructions.

Và như vậy là nó yêu cầu phải tháo hết các chương trình master Cam đã cài trước đó. Do mình chửa cài Master cam bao giờ nên rất đơn giản là chỉ việc chạy luôn file cài đã doqwn về thôi.

Sau đó cài theo hướng dẫn và thế là nó xuất hiện biểu tượng Master Cam X6 trên desktop.

2/- Down file crack về và giải nén cho ra thư mục Crack. Mở thư mục và túm lấy thằng Readme.txt: Đọc nó như sau:

ATTENTION!

If you already have USB-Emulator for MC X4-X5 (HASP or NetHASP) installed you can skip steps 1) - 5) and need only to run "mastercam_X5_crk.exe"

1) Unpack a folders "USB-Emul_Win32" and "remove_old_emuls" to your computer

2) Run "remove_old_emuls\delete_old_emuls.bat" to CLEAR a Windows Registry from "blacklisted" Emulators

3) Run "mcamX4_MU3-dealer-nethasp.reg" or "mcamX4_MU3-industrial-nethasp.reg" (dealer dump has got extended functionality!) if you want to install Mastercam X5 with NetHASP SIM type.

or

run "mcamX4_MU3-dealer_hasp.reg" if you want to install Mastercam X5 with HASP SIM type.

4) Run "install.bat" to install USB-Emulator

5) Install MC X5 as HASP or NetHASP SIM type.

6) Copy Mastercam.exe from crack to <Mastercam X6 progdir> and replace original one

7) Enjoy

Hề hề hề,

Đến đây thì hơi lúng túng một chút do mình cần thằng X6 mà sao nó lại nói toàn về X5. Đọc một hồi thì đoán ra là chú Cracker hơi lười nên mình cứ tăng các chỉ số X lên 1 (5->6, 4->5 ....) để hiểu và chơi luôn theo hướng dẫn.

Thực tế thì cái Attention là vô nghĩa do nếu dẵ cài trước thì cũng tháo cha nó hết rồi còn chi, huông hồ mình đã cài bao giờ đâu. Thế là mần từ bước 1 luôn.

Từ bước 2 đến bước 4 là cứ y như chỉ dẫn với lưu ý là:

- File remove_old_emuls.bat nằm trong thư mục con remove_old_emuls.

- File mcamX4_MU3-industrial-nethasp.reg nằm trong thư mục gốc crack.

- File install.bat nằm trong thư mục con USB_emul_Win32

Nó chạy ra sao mặc nó, nhanh hay chậm là do nó chứ mình chẳng quan tâm làm chi, miễn rằng nó chạy xong, không báo lỗi gì là Ok.

Đến bước 5 thì mình ngớ ngẩn một hồi vì chả biết Install X5 làm cái chi nữa cả. Nghĩ lại mới té ngửa ra là nó bảo mình chạy lại file cài đặt X6 (chứ không phải X5, đúng là mấy chú cracker chơi xỏ mình) để lấy lại các reg vừa mới crack xong. Thế là chơi luôn, chạy file cài đặt Master cam X6 một phát nữa.

Sau khi nó chạy xong thì kệ bố nó, mình chơi bước 6 là copy cái file master Cam X6 .exe ở trong thư mục gốc crack rồi đem paste nó vào cái file y chang như vầy trong thư mục đã cài đặt master Cam X6 ở bước 5 (tức là ở trong ổ C:\....... MasterCamX6)

Và thế là Ok xa lem, xem em nó giống y bu cháu rùi.

Bây giờ chỉ cần double click vào cái hình em nó trên desktop là nó chạy như trâu vậy, khỏi lo nghĩ gì nữa.

Hề hề hề ,

Vậy bác cứ thử lại coi ra răng hè, chắc là cũng ngon như ăn kẹo bột thôi.

Chúc bác thành công.

Lưu ý là file cài X6 bác phải lấy từ trang chủ của Master Cam nhé, chớ lấy từ chỗ khác thì mình hổng biết thuốc có linh hay không đâu.

Chỉnh sửa theo phamthanhbinh
Sửa lại tên file mcamX4_MU3-dealer_hasp.reg
  • Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Chả là vấn đề của em là cái nào cũng suôn tuồn tuột cả, mồi tội khi chạy cái: install.bat lại vướng bận nó thôi bác ah, cái này em cũng đã gặp khi cài x4 rồi nhưng lâu quá nên quên. Vì khi mình cài được cái này thì máy tính phải báo là đã nhận được driver và cái gì đó mà sucefull... ở dưới góc phải màn hình ý. Vì chỉ có như thế khi mình chạy cái Netshap mới load được file. Để em mày mò thêm vài hôm nữa vậy.

Dù sao cũng cảm ơn bác nhiều!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Chả là vấn đề của em là cái nào cũng suôn tuồn tuột cả, mồi tội khi chạy cái: install.bat lại vướng bận nó thôi bác ah, cái này em cũng đã gặp khi cài x4 rồi nhưng lâu quá nên quên. Vì khi mình cài được cái này thì máy tính phải báo là đã nhận được driver và cái gì đó mà sucefull... ở dưới góc phải màn hình ý. Vì chỉ có như thế khi mình chạy cái Netshap mới load được file. Để em mày mò thêm vài hôm nữa vậy.

Hề hề hề,

Là mình nói cái mình cài là hasp chứ không phải nethasp. Mình lộn tiệm ở bài post trên mất rùi. bước 3 là chạy cái file "mcamX4_MU3-dealer_hasp.reg" chứ không phải là file "mcamX4_MU3-dealer-nethasp.reg".

Theo gợi ý của vài người trên mạng thì cài hasp sẽ dễ hơn là nethasp do hasp là dùng cho cá nhân. Còn nethasp thì là dùng cho tập thể nên có thể có những yêu cầu riêng nữa nên mình hổng biết chắc. tỷ như khai báo mã máy chi chi đó..... Nếu bạn thích dùng nethasp thì mình cũng không chắc cái thuốc này có dùng được không bạn ạ. Hình như là phải có thuốc khác hay sao ý vì mình lấy thuốc này từ bệnh viện xã hội nên hổng chắc nó là toàn năng đâu.

Hề hề hề,...

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hiho,vấn đề là ở chỗ không cài được cái install.bat đó được bác Bình ah! Giờ quay lại x4 cũng ko cài được cái install.bat nữa luôn.

Ohmaicon! Chứ nó mà chạy thì Netshasp hay Hasp cũng chạy tốt thôi.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Có ai biết tại sao khi cài mastercam thì tại sao khi cài file install.bat thì pc lại không nhận không( dù đã xoá đi và làm sạch hệ thống).

Ai biết giúp mình với ???

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hê hê muốn học theo cách bác cười mà nghe sao sảng khoái ghê bácc ah! Em xử lý được nó rồi bác Bình ơi!

Vấn đề này nói ra mà hổ thẹn chả là em xơi nó về nhưng lại giải nén 2 file : cài đặt và Crack làm 1 nên khi Crack thì máy không nhận drive Bác ah!

Giờ em giải nén mỗi cái Crack riêng ra, và cài file install.bat là máy nhận vù vù!

Thank you bác!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hê hê muốn học theo cách bác cười mà nghe sao sảng khoái ghê bácc ah! Em xử lý được nó rồi bác Bình ơi!

Vấn đề này nói ra mà hổ thẹn chả là em xơi nó về nhưng lại giải nén 2 file : cài đặt và Crack làm 1 nên khi Crack thì máy không nhận drive Bác ah!

Giờ em giải nén mỗi cái Crack riêng ra, và cài file install.bat là máy nhận vù vù!

Thank you bác!

Hề hề hề,

Chúc mừng bạn đã chữa khỏi bệnh. Vậy là cái thuốc ấy vẫn còn tốt, chửa đến nỗi quá đát bạn hè. Vậy mong bạn hãy giúp sức quảng bá cho cái thuốc này thêm giá trị, vì biết đâu còn nhiều người cần dùng tới nó.

Bệnh thì nhiều mà thuốc chả có bi nhiêu, thôi thì có chi dùng nớ vậy. Dân kỹ thuật nghèo rớt mồng tơi nên chả dám chơi trò quốc tế, cứ xài tạm những thứ của chùa này vậy. Có hơi xấu cái mặt một tí nhưng lại sẵn dầu mỡ trét vô nên huề trớt.....

Hề hề hề.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hì hì Người ta vẫn cài đặt được bình thường, có gì khó khăn lắm đâu!!! Sao phải khổ thế các bác ơi????? :mellow:

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hiho trong số 100 quả trứng sẽ có quả nở và có quả không, có quả thì được đem làm trứng lộn... cho nên khì cài phần mềm có thể có máy cài được có máy không.

hiho.bạn nằm trong số tốt quẻ nên cài được. hiho.

Chúc bác mạnh khoẻ!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

e cài mastercam x5 vào máy laptop nhưng khi mô phỏng phay thì nó k hiện 3d để mô phỏng dao chạy mà chỉ có hình ảnh đường chạy dao như lúc chọn dao và đường chạy thôi. e k biết làm sao cho nó hiện 3d dc ai giúp e với. e có hình minh họa ở dưới, hình 1 là cái ở máy e, còn hình 2 là ở máy bình thường. các bác giúp e với nha.

link down ảnh minh họa: http://www.mediafire.com/?fnvns0do961zihz

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

e cài mastercam x5 vào máy laptop nhưng khi mô phỏng phay thì nó k hiện 3d để mô phỏng dao chạy mà chỉ có hình ảnh đường chạy dao như lúc chọn dao và đường chạy thôi. e k biết làm sao cho nó hiện 3d dc ai giúp e với. e có hình minh họa ở dưới, hình 1 là cái ở máy e, còn hình 2 là ở máy bình thường. các bác giúp e với nha.

link down ảnh minh họa: http://www.mediafire.com/?fnvns0do961zihz

bạn chọn như hình vẽ nhé, có 3 dạng

1: turbo

2 :simulate tool

3  :simulate tool and holder

bạn chọn cái thứ 3 nhé

chúc thành công

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

mình muốn cắt chữ theo pocket thì làm thế nào nhỉ, cần giúp đỡ

94590_camx6.jpgtheo 

Đơn giản như con gián.

Muốn cắt theo Pocker hay Contour gì cũng được.

1.Chọn kiểu gia công.

2.Chọn biên dạng gia công.

3.Chọn dao.

4.Chạy.

5.Hết.

6.Thắc mắc nữa thì update file cần làm lên đây bác làm cho! Haha!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hề hề hề,

Vừa qua có một số bài post liên quan tới phần mềm Master Cam. Vì vậy mình mở topic này để mọi người có thể cùng nhau trao đổi những vấn đề có liên quan tới việc cài đặt và sử dụng phần mềm này của các kỹ sư cơ khí.

Trước hết vấn đề mình cần hỏi là hiện nay đã có phiên bản Master Cam X6. Link cài đặt có thể lấy được ở đây:

http://www.mastercam.com/Support/Downloads/MastercamX6/Default.aspx.

Nhưng vấn đề là nó cần có thuốc men cẩn thận mới dùng được.

Mình đã down về và cài đặt xong xuôi nhưng vì thiếu thuốc nên nó hổng chịu làm việc.

Vậy có bác nào hay bạn nào đã từng xài nó có thể giúp đỡ anh em , cho xin tí thuốc để chữa bệnh cho nó thì hay quá. Cám ơn lắm lắm.

Nghe nói thì cái thằng này sau khi dùng thuốc thì sẽ được miễn nhiễm bệnh tật, và cứ chạy khỏe cho tới lúc chết chứ chả phải update hay updiec chi cả. Không như những phiên bản X* trước đó.

Nghe vậy thì bắt ham mà chửa dùng được nên cũng chả biết trúng hay trật nữa.

Nhờ mọi người chỉ điểm thêm.

Hề hề hề,...

PS: Mình đã lùng trên mạng có mấy cái link của Meslab và Cơ khí Đà nẵng cho thuốc nhưng đều bị hết hạn sử dụng rùi nên không dùng được các bác ạ, Vậy mong các bác có thương thì cho xin thuốc tốt còn hạn chứ đừng biếu mấy cái hết hạn hổng dùng được.

Hề hề hề,..

Chào các anh, chả là hôm nay em mới tập tẹ bước chân lên diễn đàn CADVIET, bước đầu đã vấp ngã rồi nhờ các anh giúp đỡ. Chả dấu các anh em mới mày mò học mastercam mà không tìm được bản cài và thuốc như các anh đã nói ( vì link các anh cho bị died hết rồi thì phải) có anh nào hảo tâm thì xin giúp e với, e xin chân thành cảm ơn các anh rất chi là nhiều :D

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay