Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
jacksparow

Cấu hình máy để render trong 3dsmax

Các bài được khuyến nghị

Tôi mới học max, dùng cấu hình này rend chậm quá.

Các cao thủ chỉ giúp phần nào cần nâng cấp- Thanhk

Chip E 2180

Ram 1Gb 667

HDD 160 Gb

VGA 512 m, 128 byte

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

E 2180 là chíp jì nhẩy, bác cứ đọc đua co hay đua jì jì đếi nghe có phải dễ hiểu hơn ko :|

ram 1 gb là tạm ổn, nếu nâng đc hơn thì tốt

ổ cứng ko ảnh hưởng nhiều đến time render

card màn hình ngồi chơi trong quá trình render

Con người là yếu tố quyết định đối với time render

"Người sử dụng luôn luôn ngại Vray ở 1 vấn đề là thời gian render. Thời gian render thường thường cũng là 40 phút cho 1 bản render có chất lượng cỡ 1200x960- vậy có những lý do nào mà Vray render lâu đến vậy.

1. Máy tốc độ rùa quá: Thuật toán của Vray khá nặng với những máy tính cách đây 2 năm

Giải pháp: nâng cấp máy lên thành AMD X2 hoặc Intel C2D

2. Sử dụng nhiều vật liệu bóng mờ ( glossy): để tính toán vật liệu này Vray mất nhiều time để có thể dò tia cho chính xác

Giải pháp: - Bớt glossy ở những chỗ nào không cần thiết hoặc chi tiết nhỏ khó thấy

- Giảm bớt giá trị của subdivision đi 4-8 là tương đối ngon rồi

- Giữ cho giá trị của glossiness sát với 1 thôi nhé ( 0.85-0.98)

- Bỏ chọn Trace reflections ở phần option của vật liệu nếu chỉ cần hiệu ứng sáng chói (highlight effect) hoặc bỏ khoá highlight glossiness để có thể sử dụng riêng hiệu ứng này.

3. Sử dụng 2D displacement nhanh hơn 3D displacement rất nhiều

4. Không nên để vật liệu có độ trắng tuyệt đối (giá trị 255) khi render có tính toán GI

5. Thông số subdivs của Vray light không nên tăng cao quá. Trong trường hợp render nội thất bị nhiễu vì đặt đèn Vray light thì tích chọn vào ô: Store with irradiance map để khử nhiễu

6. Giá trị Noise Threshold trong QMC Sampler ở bảng Rendering không nên để thấp dưới giá trị mặc định của nó. Giá trị này càng thấp thì thời gian render càng tăng khủng khiếp

7. Giá trị Global subdivs multiplier trong QMC Sampler là cấp số nhân của tất cả các thông số subdivs liên quan--> trước khi đi ngủ hay đi uống cafe thì hãy tăng nó lên rồi render nếu cần thiết

8. Render nội thất không nên đặt camera clipping qua tường vì nó làm thời gian render tăng lên rất nhiều."

siu tầm

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Tôi mới học max, dùng cấu hình này rend chậm quá.

Các cao thủ chỉ giúp phần nào cần nâng cấp- Thanhk

Chip E 2180

Ram 1Gb 667

HDD 160 Gb

VGA 512 m, 128 byte

Bạn nâng thêm 1GB nữa là ok.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Bạn nâng thêm 1GB nữa là ok.

Các bác tốt bụng quá! rất may là em tìm được cái trang hay như vầy! Em ren cái bản vẽ mãi mà nó cứ như rùa. thử thêm một thanh 1GB nữa.

Cái thằng lắp máy cho em nó bẩu: Chip E2810 là dual co bác ợ!

Thanhk các bác nhiều

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
E 2180 là chíp jì nhẩy, bác cứ đọc đua co hay đua jì jì đếi nghe có phải dễ hiểu hơn ko :|

ram 1 gb là tạm ổn, nếu nâng đc hơn thì tốt

ổ cứng ko ảnh hưởng nhiều đến time render

card màn hình ngồi chơi trong quá trình render

Con người là yếu tố quyết định đối với time render

"Người sử dụng luôn luôn ngại Vray ở 1 vấn đề là thời gian render. Thời gian render thường thường cũng là 40 phút cho 1 bản render có chất lượng cỡ 1200x960- vậy có những lý do nào mà Vray render lâu đến vậy.

1. Máy tốc độ rùa quá: Thuật toán của Vray khá nặng với những máy tính cách đây 2 năm

Giải pháp: nâng cấp máy lên thành AMD X2 hoặc Intel C2D

2. Sử dụng nhiều vật liệu bóng mờ ( glossy): để tính toán vật liệu này Vray mất nhiều time để có thể dò tia cho chính xác

Giải pháp: - Bớt glossy ở những chỗ nào không cần thiết hoặc chi tiết nhỏ khó thấy

- Giảm bớt giá trị của subdivision đi 4-8 là tương đối ngon rồi

- Giữ cho giá trị của glossiness sát với 1 thôi nhé ( 0.85-0.98)

- Bỏ chọn Trace reflections ở phần option của vật liệu nếu chỉ cần hiệu ứng sáng chói (highlight effect) hoặc bỏ khoá highlight glossiness để có thể sử dụng riêng hiệu ứng này.

3. Sử dụng 2D displacement nhanh hơn 3D displacement rất nhiều

4. Không nên để vật liệu có độ trắng tuyệt đối (giá trị 255) khi render có tính toán GI

5. Thông số subdivs của Vray light không nên tăng cao quá. Trong trường hợp render nội thất bị nhiễu vì đặt đèn Vray light thì tích chọn vào ô: Store with irradiance map để khử nhiễu

6. Giá trị Noise Threshold trong QMC Sampler ở bảng Rendering không nên để thấp dưới giá trị mặc định của nó. Giá trị này càng thấp thì thời gian render càng tăng khủng khiếp

7. Giá trị Global subdivs multiplier trong QMC Sampler là cấp số nhân của tất cả các thông số subdivs liên quan--> trước khi đi ngủ hay đi uống cafe thì hãy tăng nó lên rồi render nếu cần thiết

8. Render nội thất không nên đặt camera clipping qua tường vì nó làm thời gian render tăng lên rất nhiều."

siu tầm

Chắc là do em để nóie threshold ở giá trị : 0.001 cho nó nét rồi bác nhỉ. Thế để bao nhiêu là vừa nhanh mà lại vừa không nhiễu hả bác- Chỉ dùm em đi.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bạn để ở já trị 0.005, hoặc có thể là 0.01, hoặc có thể là 0.05 tùy vào mục đích của mình. Thử test trước một mảnh nhỏ bằng cách render crop, nếu thấy ok rùi thì hãy render tòan khổ.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Bạn để ở já trị 0.005, hoặc có thể là 0.01, hoặc có thể là 0.05 tùy vào mục đích của mình. Thử test trước một mảnh nhỏ bằng cách render crop, nếu thấy ok rùi thì hãy render tòan khổ.

Kinh nghiệm và kiến thức của Mũn về vẽ đồ họa "cứng" nhỉ!

Mình rất muốn đầu tư học hỏi về các phần mềm vẽ 3D như : Sketchup, 3D max, Vray.... để có thể áp dụng cho ngành xây dựng cầu đường như các bản vẽ cầu đường bộ phối cảnh bên ngoài dùng Sketchup và các trang trí nội thất trong khu vực nhà ga hay công trình giao thông thì dùng phần mềm 3D nào để thể hiện đạt hiệu quả và chất lượng?

Do không biết bắt đầu học 3D theo trình tự ra sao và trang bị 1 con "máy tính" như thế nào để đáp ứng được yêu cầu tương đối của các bản vẽ về 3D.

Nhờ Mũn và các anh em Cadviet đã có kinh nghiệm về 3D chỉ giáo nhiệt tình nhé!

Xin chân thành cám ơn!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

@Anh Sơn:

Anh post một số ảnh công trình mẫu mà anh muốn học để dựng được như thế lên thì mọi người tư vấn cho anh sẽ dễ hơn

Theo công thức cổ truyền thì dùng max để diễn họa chi tiết còn sketchup để tìm ý. Em ko dùng sketchup nên cũng ko biết phần mềm này như nào nhưng em thấy mọi người nói sử dụng nó tương đối dễ.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
@Anh Sơn:

Anh post một số ảnh công trình mẫu mà anh muốn học để dựng được như thế lên thì mọi người tư vấn cho anh sẽ dễ hơn

Theo công thức cổ truyền thì dùng max để diễn họa chi tiết còn sketchup để tìm ý. Em ko dùng sketchup nên cũng ko biết phần mềm này như nào nhưng em thấy mọi người nói sử dụng nó tương đối dễ.

Làm thế nào post ảnh lên diễn đàn hả bác Mũn ơi! em cũng muốn post ảnh lên để bác chỉ giáo

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Làm thế nào post ảnh lên diễn đàn hả bác Mũn ơi! em cũng muốn post ảnh lên để bác chỉ giáo

bạn đọc bài viết sau:

http://www.cadviet.com/forum/index.php?showtopic=4526

còn sketchup để tìm ý.

tìm ý là gì MŨN phải nói rõ cho anh SƠN nhá giống như việc MŨN đã giải thích cho anh biết thế nào là thợ làm ra sản phẩm gốm thế nào là tác phẩm gốm.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
@Anh Sơn:

Đây là 1 số dạng bản vẽ cần sử dụng các phần mềm 3D để thể hiện :

Cái này là 1 cao thủ Sketchup chèn vào ảnh thực tế :

và đây là bản vẽ mình vẽ mặt cắt ngang và cũng muốn thể hiện 3D :

Nhờ Mũn và các bác tư vấn xem học phần mềm nào cho phù hợp!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Đây là 1 số dạng bản vẽ cần sử dụng các phần mềm 3D để thể hiện :

Cái này là 1 cao thủ Sketchup chèn vào ảnh thực tế :

Nhờ Mũn và các bác tư vấn xem học phần mềm nào cho phù hợp!

Hê hê,

Bác SonCad ơi, muốn học thì phải bắt chước bác JackSparow đi, gọi BÁC Mũn đi chứ gọi bằng BÉ thì còn lâu nhớ.

Hì hì , bác bé mũn này lớn nhanh gớm, chắc đến tết này thành Cụ Bé Mũn mất . Bao giờ sinh nhật cụ nhẩy?????

Bác SonCad moi đâu ra cái ảnh cầu Bình Triệu đẹp đáo để nhẩy.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

@Anh Sơn: Với yêu cầu này, em nghĩ anh nên chọn max :cheers:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Bác Mũn ơi! nhặt sạn giúp em đi

Bác jacksparow ơi,

Sạn thì em không thấy được vì mắt kém quá, nhương có cục đá tổ bố bác xem dọn giùm em nha. Cái quạt hút cho cái bếp gas mà bác lắp thấp vậy thì chỉ ba bữa là nó ngoẻo thôi bác ơi. Vả lại cái bà nấu bếp bà ây bị cụng đầu thì bà ấy tế sống bác chứ chả chơi bác ạ.

Theo quy chuẩn của việc xài bếp gas thì cái quạt hút phải cách mặt bếp tối thiểu là 75cm bác ạ. Bếp công suất càng to càng phải cách tợn. Mà bác dùng bếp gas của thằng nào vậy, lần sau có nhu cầu bác cứ hỏi em nha. (Hi Hi spam tí, tranh thủ mót khách mà).

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Bác jacksparow ơi,

Sạn thì em không thấy được vì mắt kém quá, nhương có cục đá tổ bố bác xem dọn giùm em nha. Cái quạt hút cho cái bếp gas mà bác lắp thấp vậy thì chỉ ba bữa là nó ngoẻo thôi bác ơi. Vả lại cái bà nấu bếp bà ây bị cụng đầu thì bà ấy tế sống bác chứ chả chơi bác ạ.

Theo quy chuẩn của việc xài bếp gas thì cái quạt hút phải cách mặt bếp tối thiểu là 75cm bác ạ. Bếp công suất càng to càng phải cách tợn. Mà bác dùng bếp gas của thằng nào vậy, lần sau có nhu cầu bác cứ hỏi em nha. (Hi Hi spam tí, tranh thủ mót khách mà).

Cảm ơn bác góp ý sai thì em sửa, nhưng vấn đề này thì em cũng thạo- Kích thước cơ bản em vẫn làm cho khách là:

Sàn --->mặt đá: 820 mm

Mặt đá ---> đáy hút mùi 62 - 65mm.

đáy hút mùi ---> Đình tủ: 65 ---> 75 mm.

Em dùng đủ loại: Fagor, Cata, Family, Goldsun, Napoly, Napoliz, v.v

thằng Napoliz này rất hợp lý, con hút mùi kính dạng fễu kích thước 70 chỉ hơn 3000K.

Trong khi cùng dạng đó của Family(Hayen) giá hơn 5000K công suất đều 450M3/h.

Bác thấy trình về bếp của em ngon không? :cheers:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Cảm ơn bác góp ý sai thì em sửa, nhưng vấn đề này thì em cũng thạo- Kích thước cơ bản em vẫn làm cho khách là:

Sàn --->mặt đá: 820 mm

Mặt đá ---> đáy hút mùi 62 - 65mm.

đáy hút mùi ---> Đình tủ: 65 ---> 75 mm.

Em dùng đủ loại: Fagor, Cata, Family, Goldsun, Napoly, Napoliz, v.v

thằng Napoliz này rất hợp lý, con hút mùi kính dạng fễu kích thước 70 chỉ hơn 3000K.

Trong khi cùng dạng đó của Family(Hayen) giá hơn 5000K công suất đều 450M3/h.

Bác thấy trình về bếp của em ngon không? :cheers:

Ôi trời , góc này ngạt thở quá :s_big:

Công nhận bạn vẽ bếp đẹp thật

Năm đầu Kiến trúc phải không?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Ôi trời , góc này ngạt thở quá :cheers:

Công nhận bạn vẽ bếp đẹp thật

Năm đầu Kiến trúc phải không?

em biết là xấu rồi- em mới học 10 ngày, nhờ các bác chỉ bảo thêm ạ- em chả học cái gì sất, em là thợ mộc.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Nào thì nhặt:

- Gỗ này chắc chưa sơn nên chưa có độ bóng

- Phần đá ốp trên tường uv to quá, ko hợp

- Map sàn UV to quá, mạch gạch sàn mà chọc thước vào đo chắc đc 2cm

- Phần tay co đặt chưa sướng.

- 2 Cánh tủ ở góc vuông phần bếp dưới mở sẽ rất khó chịu

- Render noise nhiều

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Nào thì nhặt:

- Gỗ này chắc chưa sơn nên chưa có độ bóng

- Phần đá ốp trên tường uv to quá, ko hợp

- Map sàn UV to quá, mạch gạch sàn mà chọc thước vào đo chắc đc 2cm

- Phần tay co đặt chưa sướng.

- 2 Cánh tủ ở góc vuông phần bếp dưới mở sẽ rất khó chịu

- Render noise nhiều

Mũn có biết ai dạy kèm tại nhà không vậy?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Post setting lên + time render lên mới nói được. Bài ren này nhìn chả nhận ra là ren vray nữa . nhạt nhòa quá , noise quá nhiều do setting thấp . CHứ cấu hình thế cũng tương đối rồi , j mà lởm quá đâu

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay