Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
toan3005

cách chuyển tỉ lệ 1.1000 về 1.100

Các bài được khuyến nghị

chào các bạn!

Mình có một vấn đề muốn các bạn gúp đỡ: mình có một bản vẽ 1.1000 nhiệm vụ của mình là chuyển nó về một bản vẽ có tỉ lệ 1.100.

, nhưng mình loay hoay mải với leengj mvsetup mà ko đc. có bạn nào biết chỉ cho mình với. cảm ơn!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

chào các bạn!

Mình có một vấn đề muốn các bạn gúp đỡ: mình có một bản vẽ 1.1000 nhiệm vụ của mình là chuyển nó về một bản vẽ có tỉ lệ 1.100.

, nhưng mình loay hoay mải với leengj mvsetup mà ko đc. có bạn nào biết chỉ cho mình với. cảm ơn!

Tỷ lệ do người vẽ đặt từ đầu rồi, nếu giờ bạn muốn chuyển thì có thể tạo một bản vẽ mới rồi cop sang or vẽ 1 hcn (khung bản vẽ) với kt tương ứng tỷ lệ 1.100, VD khổ giấy A3 sẽ là 2970x4200 rồi scale những thứ có trong bản vẽ lại 0.1 lần -> cho vào hcn là ok. Nhớ chỉ lại text & dim cho phù hợp nhé!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tỷ lệ do người vẽ đặt từ đầu rồi, nếu giờ bạn muốn chuyển thì có thể tạo một bản vẽ mới rồi cop sang or vẽ 1 hcn (khung bản vẽ) với kt tương ứng tỷ lệ 1.100, VD khổ giấy A3 sẽ là 2970x4200 rồi scale những thứ có trong bản vẽ lại 0.1 lần -> cho vào hcn là ok. Nhớ chỉ lại text & dim cho phù hợp nhé!

bác bị nhầm rồi. bạn phải giữ nguyên cái khung của khổ giấy đang in với tỉ lệ 1:1000. và scale bản vẽ lên 10 lần. nếu hình bị tòi ra ngoài có nghĩa là khổ giáy đó không vừa bạn phát tăng kích thước khổ giấy cũ lên. nhưng phải dựa theo khổ giấy cũ ng ta vẽ như nào. tất nhiên vẫn phải chính text, dim, dimfac. . còn lười thì block tất vào mà scale

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bạn in ở model hay layout nếu mà ở layout mình thấy vấn đề này khá đơn giản mà, mình cũng đồng ý với ý kiến của bạn huypas113

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Nếu ở layout thì có dễ dàng rùi.

Còn ở Model thì bạn thử block lại và scale lên xem sao. (đấy là ngu ý của mình)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

1.1000 => 1.100

lấy 100/1000. sao đó sc bản vẽ => ok.

híc

bạn nhầm rồi(TLcần đổi/TL hiên hành) 1.100/1.1000=1000/100=10 thì ok

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Các bác bàn luận sôi nổi quá! Cho em được mạn phép vào đây chém gió một tí:

Mục đích cuối cùng khi in ra giấy vẽ là để người đọc biết được kích thước thực của hình vẽ ngoài hiện trường. Có thể người vẽ ghi thiếu kích thước (chuyện thường ở huyện), người đọc vẫn có thể biết được bằng cách dùng thước đo trên giấy vẽ rồi nhân với tỷ lệ bản vẽ > ra kích thước thực.

Tùy theo ngành nghề có thể vẽ theo tỷ lệ xích khác nhau. Nhưng bắt buộc khi vẽ phải nhập đúng giá trị kích thước, dù in tỷ lệ 1:1 hay tỷ lệ 1:1000.

Scale hình vẽ lên để in là cách làm không chuyên nghiệp. Vấn đề về tỷ lệ rất đơn giản, ai cũng đã từng học từng biết từ môn học địa lý lớp 6 và từng phải vẽ bản đồ ...từ năm học lớp 6...Căn cứ kích thước chiếm chỗ của hình vẽ và khổ giấy cần in để lựa chọn tỷ lệ in sao cho bản vẽ có không gian thoáng mát.

Nếu có thắc mắc trao đổi gì thêm, xin mời các bác vui lòng gửi thư từ, tin nhắn và công hàm đến địa chỉ sau:

http://www.cadviet.c...hp?showtopic=49

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay