Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Nguyen Hoanh

Cùng nhau học Autodesk Inventor

Các bài được khuyến nghị

Tôi lập topic này với kỳ vọng những người đã biết Autodesk Inventor cùng hướng dẫn những người chưa biết, theo một cách thức có trật tự nhưng dễ hiểu nhất. Không đi vào hàn lâm lý thuyết mà phải là những cái vọc được ngay. Phần text là do bản thân Nguyễn Hoành viết từ kinh nghiệm của mình. Phần hình được tham khảo từ hai nguồn chính là http://docs.autodesk.com và Mastering Autodesk Inventor 2011 (vì mình khó tạo được các hình mang tính chuẩn chỉ như họ). Phần video được lấy từ Youtube.

0. CHUẨN BỊ

Ra ngoài hàng đĩa mua một đĩa Autodesk Inventor phiên bản 2010, 2011, 2012 hay 2013 đều được.

Nếu lười, bạn có thể download phần mềm Autodesk phiên bản Education từ trang web của Autodesk để về cài.

Việc này rất quan trọng, nếu bạn chưa cài phần mềm Autodesk Inventor, phần tiếp theo dưới đây là vô nghĩa với bạn.

1. MÔI TRƯỜNG LÀM VIỆC

Autodesk Inventor là một phần mềm vẽ trước, hiệu chỉnh thông số sau (parametric software). Khác với AutoCAD, vẽ và nhập thông số của hình luôn trong lúc tạo đối tượng, trong inventor chúng ta cứ vẽ hình trước, sau đó nhập thông số của nó vào sau.

Với AutoCAD có 2 cấp độ về bản vẽ là model và layout (chứa đối tượng vẽ và chứa đối tượng in), Inventor có 4 cấp độ về bản vẽ là Part, Assembly, Presentation, và Drawing:

1. Part là một vật thể độc lập, một đối tượng đơn (được làm trong một lần khuôn hoặc gia công). Tên file mở rộng là ipt, ví dụ bulong.ipt, daioc.ipt.
  2. Assembly là nhiều vật thể liên kết với nhau trên một nguyên tắc nào đó. Tên file mở rộng là iam, ví dụ bulongdaioc.iam.
  3. Presentation là một kịch bản hoạt động của một Assembly. Tên file mở rộng là ipt, ví dụ nguyenlybulong.ipt.
  4. Drawing là tập hợp các hình chiếu của Part hoặc Assembly lên giấy, để điền kích thước, ghi chú rồi trở thành bản vẽ kỹ thuật. Tên file mở rộng là idw, ví dụ bulong.idw, daioc.idw, bulong-daioc.idw.

Ví dụ với một cụm 2 vật thể bu lông vặn vào daioc, ta có 2 part là bu lông và đai ốc, ta có 1 assembly là cặp bu lông - đai ốc, và ta có thể có một pressentation là hình ảnh đai ốc xoay, siết vào bulong. Và bản vẽ thì có thể là bản vẽ của 2 đối tượng rời bulong và đai ốc hay bản vẽ bulong-đai ốc liên kết nhau.

2. GIAO DIỆN INVENTOR

Giao diện Inventor như sau:

Trên màn hình là một file assembly được mở. Chúng ta thấy phía trên là dải Ribbon chứa các phím lệnh. Phía bên trái là Model Browser, là nơi ta có thể browser đến các đối tượng tạo nên assembly và nhiều thứ khác. Phía bên phải là hình hộp chữ nhật để chọn góc nhìn và bảng các công cụng lựa chọn góc nhìn.

3. VỌC LUÔN VỚI ĐỐI TƯỢNG BULONG VÀ ĐAI ỐC

Hãy xem video sau đây và thực hành (lưu ý: bạn không cần có loa đâu).

Nếu bạn có đủ 21 phút, hãy xem video này:

http://www.youtube.com/watch?v=On6xGfgdX_k

Nếu bạn chỉ muốn xem nhanh, xem video này:

4. THỨ TỰ CÁC CÔNG VIỆC:

Bạn đã xem xong video, nếu để ý, bạn sẽ thấy thứ tự làm việc như sau:

1. Sử dụng chức năng new file ipt để tạo một file chứa bulong (bolt) và 1 file chứa đai ốc (nut)

2. Sử dụng các mặt phẳng để vẽ các đường 2D gọi là các sketch, sau đó sử dụng các lệnh để biến đường 2d thành các đối tượng 3d (theo cách này gọi là sketch features). Cho hợp-giao các khối, để có được khối hình 3d cuối cùng.

3. Sau khi đã có 2 đối tượng bulong và đai ốc ở 2 file, new 1 file iam để tạo một file assembly, sau đó đặt (place) bulong và daioc vào.

Đến đây, về cơ bản bạn đã hình dung được cách thức dựng hình 3d của Inventor và hiểu thế nào là part, thế nào là assembly.

• Vote tăng 4

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Cảm ơn anh Nguyen Hoanh.

Có mục nói về Pro_E hay CATIA ko anh

Anh Nguyen Hoanh có thể post 1 vài bài nữa về Assembly trong inventor ko ạ. em đang thực hiện mảng đó nhưng khó khăn trong nhiều khâu quá. Nếu đc anh chỉ giáo em xin đa tạ ạ

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Học viên đăng ký vào đi nào

Hề hề hề,

Mọi người cho hỏi : Mình đã dowload Autodesk Inventor 11 về song chưa cài được do thiếu các part 9, 15, 22. Tổng cộng có tới 30 part song chả hiểu sao link down của mình lại chỉ có 27 part mới đau chứ....

Vậy nếu ai đã có bản hoàn chỉnh bao gồm cả các part trên có thể cho xin hay cung cấp địa chỉ để có thể dowload được chúng.

Thú thực là hơi tiếc tiền đi mua đĩa cài nên mọi người chớ trách kẻ đi học mót này nhé.

Nếu mà mót không được thì chắc đành đi mua vậy.

Thực ra thì của đi mua ngoài chợ chưa chắc tốt bằng cái mình đi mót về các bác ạ. Chưa kể nhiều khi còn bị dính chấu với mấy chú hacker dỏm nữa. Khổ lắm.

Hề hề hề.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Autodesk Inventor có nhiều chức năng và ứng dụng cho nhiều đối tượng sử dụng khác nhau. Và cũng như sự phong phú vô bờ bến của nó.

Và kết quả cuối cùng là thiết kế ra sản phẩm hoàn hảo được thị trường chấp nhận với mức chi phí thấp nhất

- Để khỏi rắc rối và hỏi xoay tròn trên cùng 1 topic ta nên chia ra các mức level khác nhau để mỗi người có thể tự dựa vào đó để biết nên bắt đầu tư đâu:

1: Học Inventor để vẽ 3D các bài tập, các chi tiết, tập làm quen với tất cả các lệnh dựng hình trên phần mềm. Kết quả cuối cùng là thành viên biết vẽ các chi tiết 3D

2: Học Inventor để lập trình ràng buộc lắp ráp theo các nguyên tắc định vị 6 bậc tự do. Kết quả cuối cùng là thiết kế để sản phẩm lắp ráp đối lẫn được và đúng chuẩn cơ khí

3: Học Inventor để trình diễn lắp ráp, mô phỏng động học, động lực học. Kết quả cuối cùng là thiết kế sản phẩm để lắp ráp nhanh, các vấn đề vật liệu tiết diện được tối ưu hóa

4: Song song với quá trình trên là sử dụng chức năng Drawing để thiết lập in ấn 2D

5: Nâng cao khả năng thiết kế bằng phương pháp tham số hóa toán học, sử dụng tối đa các chuẩn định vị lắp đặt, chuẩn định vị thiết kế

6: Học Inventor để thiết kế kiến trúc, gán vật liệu, màu sắc, chế độ môi trường, cường độ sáng của đèn, tọa độ đèn, phương pháp chiếu sáng và phối màu

7: Học Inventor để thiết kế và hỗ trợ triễn khai cho công tác xây dựng và các công trình công nghiệp khác (nếu cần)

8: Học Inventor viết code để lập trình điều khiển tham số hóa toàn bộ dữ liệu cho từng môdun sản phẩm điển hình, hay các công trình phức tạp, vẽ theo phương trình toán học.

Mục đích ứng dụng mỗi thành viên trên diễn đàn này sẽ khác nhau.

Mục đích của Inventor là thiết kế tham số hóa nó khác 100% với Autocad 3D thông thường. Để làm nền tảng cho tham số hóa thì 3D cad buộc phải thông thạo trước anh em nhé!

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Mọi người cho em hỏi cái này tí,em cài autocad vào thì nó cho kèm theo cái iventor vậy cái này có xài được ko vậy?Hay phải cài đúng bản vào thì mới được .Cám ơn nhiều

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Cái bạn cài CAD và Inventor nó xen vào đó là nó quảng cáo vài cái cho vui đó chưa phải là hàng thiệt đâu

Inventor cài độc lập bộ full 3 đến 5GB lận

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Mọi người cho em hỏi cái này tí,em cài autocad vào thì nó cho kèm theo cái iventor vậy cái này có xài được ko vậy?Hay phải cài đúng bản vào thì mới được .Cám ơn nhiều

Đó không phải inventor, phần mềm inventor mà chúng ta đang nói là Autodesk Inventor Professional.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

solidworks---------------------------------------------------------------------inventor---------------------------------------

Sưu tầm

• Vote tăng 3

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Sưu tầm

Hề hề hề

Cám ơn bác Haanh đã cho link down bộ Inventor13. Mình đã down về và cài đặt xong xuôi, xong hình như nó chưa ổn định lắm, Có nhẽ tại máy mình hơi cùi bắp bị thiếu không gian trống trên đĩa chăng.

Khi xài thỉnh thoảng lại bị tắt rụi, lại phải khởi động lại. Mình đang định tháo ra cài lại, không biết các bác có cao kiến gì hơn không???

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Em không dùng Inventor13 nên không giúp được gì bác ạ!

Tiếp theo

Sưu tầm

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Nếu bạn dùng các phiên bản họ nhà autodesk thì nên dùng win7(khuyến kích dùng bản x64. Để phát huy toàn bộ sức mạnh của phần cứng và phần mêm sử dụng) Nếu cài win 7 thì ổ cứng để cài đặt khuyến kích để >= 80bg. Cái này là do mình hỏi bên hãng Sony mà biết được. cái là để cho win và phần mềm ứng dụng có thêm dung lượng sử dung khi thiếu ram......( cái này là do kỹ thuật bên đó giải thích vậy

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

thầy Nguyễn Hoành ơi cho e hỏi là em muốn vẽ 1 hình tròn tiếp xúc với 2 hình tròn khác thì làm thế nào ạ.ở trên lớp thầy chưa nói về phần này thì phải??

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Mình mới đang tìm hiểu về Inventer 11 thì có một số khó khăn sau nhờ mọi người giúp đỡ:

- Với việc mình vẽ kim loại tấm thì mình dùng công cụ Face để tạo mặt phẳng cơ sở sau đó dùng Flange để tạo các biên dạng uốn tiếp theo rồi dùng Flat Fattern để trải hình đó ra thì thường lỗi không trải được.

- Với việc copy các sketch hoặc các khối đã tạo cũng gặp khó khăn. Copy nằm trong Move và chỉ có khi ở bên sketch không có bên Features. khi copy không biết chọn kiểu nào và không thấy chỗ để nhập khoảng cách copy, khi pick thử ra màn hình thì đối tượng copy ra cứ chạy lung tung không theo ý muốn.

Rất mong các bạn biết về Inventer có thể giúp đỡ và chỉ bảo! Thanks!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Mình mới đang tìm hiểu về Inventer 11 thì có một số khó khăn sau nhờ mọi người giúp đỡ:

- Với việc mình vẽ kim loại tấm thì mình dùng công cụ Face để tạo mặt phẳng cơ sở sau đó dùng Flange để tạo các biên dạng uốn tiếp theo rồi dùng Flat Fattern để trải hình đó ra thì thường lỗi không trải được.

- Với việc copy các sketch hoặc các khối đã tạo cũng gặp khó khăn. Copy nằm trong Move và chỉ có khi ở bên sketch không có bên Features. khi copy không biết chọn kiểu nào và không thấy chỗ để nhập khoảng cách copy, khi pick thử ra màn hình thì đối tượng copy ra cứ chạy lung tung không theo ý muốn.

Rất mong các bạn biết về Inventer có thể giúp đỡ và chỉ bảo! Thanks!

Vấn đề này có cao thủ nào biết không chỉ giúp mình với!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

mình đang dùng inventor 2012 bản download chuẩn.crack song xuôi rồi nhưng bị lổi này ai biết chỉ mình với.

mình vẻ 1 cái lổ trên 1 khối.

sau đó chọn edie feature thì nó xuất hiện lổi này

khi chuyển lại giao diện ribon thì ko bị nữa.

làm sao để ngắt kết nối update đến autodesk để khỏi bị phát hiện ***** ???

nó cứ thông báo cái bảng available sp1 intall

nghe nói chỉnh sữa file host dùng dòng lênh 127.1.0....... gì đó như ngát update IDM nhưng em ko biết autodesk thì sever của nó là gì mong bác nào biết chỉ giúp.thank

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

sao còn ít bài thảo luận quá nhỉ. Mấy ad tạo lớp đi rồi mọi người tham gia nhé,cho mình 1 suất luôn :D

thêm những hướng dẫn cho người mới bắt đầu nhé ^^

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Chào các anh em trong diễn đàn. Mình đang dựng ván khuôn cho một trụ cầu cong không gian bằng inventor 2012 gặp vấn đề như sau: 

1. Như mình biết thì dựng trong môi trường tấm Sheet metal mới trải phẳng được hình. Trong môi trường này thì Lệnh Loft không có phần Rails ( Uốn cong gán thêm biên dạng đường sinh) -> mình không dựng được.

2. Chuyển sang bên Model thì lệnh Loft có thêm phần Rails -> Dựng được hình nhưng không trải phẳng được trong môi trường model.

Xin hỏi anh em trong diễn đàn chỉ giáo cách trải phẳng tấm này. Xin chân thành cảm ơn!http://www.cadviet.com/upfiles/3/126305_part1.rar

• Vote giảm 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Các bác ơi e có đồ án CTM thiết kế Hộp giảm tốc e làm thuyết minh rồi

Nhưng mà e không có cách tính các đoạn trục để vẽ Inventor

Bác nào biết thì chỉ em với

Bác nào biết add face em chỉ cho e với, e đang cần gấp đây ạ 

https://www.facebook.com/caytao

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

hôm nay tôi mới tham gia mong được học tập.

Mọi người hãy giúp tôi lắp ghép một hình trụ chuyển dịch trên bề mặt vật thể được extrude từ một polyline với.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

làm thế nào để cho bulong quay và ăn khớp dần với đai ốc thế? các bạn có thể hướng dẫn tỷ mỷ cho mình một chút không? bạn nào có bản vẽ các chi tiết tách rời bao gồm cả thông số nữa để sau đó lắp vào với nhau thì cho mình với nhé.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Ở công ty em đang đặt mua bộ full Inventor đi kèm autocad nhưng máy tính thì ko tính cho tương lai nên cấu hình không được cao lắm,

Các bác cho em hỏi cấu hình máy 2 em này có cài được Inventor không?nếu không thì cần nâng cấp như nào?

Cài inventor 2015

http://www.upsieutoc.com/images/2014/05/30/cauhinhmaycaiInventor2015MrQuyet.png

Cài inventor 2014

http://www.upsieutoc.com/images/2014/05/30/cauhinhmaycaiInventor2014MrHai.png

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay