Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
dunghn

Về đổi màu layer trong CAD 2012

Các bài được khuyến nghị

Tôi có một thắc mắc mong các bác giải thích giùm. Khi tạo 1 layer mới trong CAD mặc định nó sẽ lấy theo màu của layer cũ, muốn thay màu khác phải tự chon. Trước đây tôi chỉ cần đổi màu là xong, nhưng hiện tại thì sau khi đỏi màu thoát ra khỏi cửa sổ của Layer Properties Manager là màu của layer mới tạo lại trở về màu của layer cũ, phải vào đổi lại một lần nữa mới OK - Vấn đề là không phải lúc nào cũng bị, trước đây tầm 3 tháng thì không có chuyện này, gần đây thì 95% bị như vậy.

Rất mong các bác giúp đỡ. Xin cảm ơn

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Tôi có một thắc mắc mong các bác giải thích giùm. Khi tạo 1 layer mới trong CAD mặc định nó sẽ lấy theo màu của layer cũ, muốn thay màu khác phải tự chon. Trước đây tôi chỉ cần đổi màu là xong, nhưng hiện tại thì sau khi đỏi màu thoát ra khỏi cửa sổ của Layer Properties Manager là màu của layer mới tạo lại trở về màu của layer cũ, phải vào đổi lại một lần nữa mới OK - Vấn đề là không phải lúc nào cũng bị, trước đây tầm 3 tháng thì không có chuyện này, gần đây thì 95% bị như vậy.

Rất mong các bác giúp đỡ. Xin cảm ơn

Bác cho em một file ví dụ được không? Lỗi thế nào thì để nguyên vậy, luôn tiện bác chụp hình màn hình lúc vẽ luôn càng tốt. Dạo này đầu óc không được tốt, đọc mô tả kém lắm bác ạ.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bác cho em một file ví dụ được không? Lỗi thế nào thì để nguyên vậy, luôn tiện bác chụp hình màn hình lúc vẽ luôn càng tốt. Dạo này đầu óc không được tốt, đọc mô tả kém lắm bác ạ.

Không có ví dụ cụ thể được bác ạ - Lý do là không phải lúc nào cũng bị. E vừa làm lại thì nó lại không bị lỗi thế mới đau, còn những file cũ thì đã đổi hết rồi. Nó chỉ gây khó chịu vì một thao tác đổi màu cho layer có lúc phải thực hiện đến 2 lần.

"hoặc bạn có thể vẻ xong.chọn những đường nào cần đổi màu rồi Ctrl+1 ra bảng propetier rồi đổi cũng đc.nhanh hơn chọn layer."

Không phải đổi màu cho từng đường mà đổi màu cho một lớp (Layer) - Tất cả các đường vẽ bằng lớp đó cùng 1 màu; đỏi bằng propertier cũng là phải đổi thêm 1 lần nữa còn gì vì bạn vẫn phải tạo 1 layer mới rồi dùng propertier để đổi màu (Binhf thường khi tạo layer mới đặt đuọc màu theo ý luôn)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Chắc là do trong tên layer của bạn có ký tự @ nên mới bị như vậy.

Mình dùng cad2012 thì thấy tất cả các layer mà trong tên của layer đó có ký tự @ thì không đổi được màu của layer.

Bạn muốn đổi màu layer đó thì bạn xoá ký tự @ trong tên của layer đó đi là được

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Chắc là do trong tên layer của bạn có ký tự @ nên mới bị như vậy.

Mình dùng cad2012 thì thấy tất cả các layer mà trong tên của layer đó có ký tự @ thì không đổi được màu của layer.

Bạn muốn đổi màu layer đó thì bạn xoá ký tự @ trong tên của layer đó đi là được

Đúng vậy, layer tôi dùng @ để nó nằm trên các layer khác và rất bực mình vì không đổi dc màu. Sau khi đổi từ @ thành ! thì đổi dc màu nhưng phải đổi 2 lần mới dc >> vẫn chưa vừa ý. Đang tìm hiểu thêm xem nó bị lỗi gì đây. Cảm ơn abcd nhé.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay