Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Nguyen Hoanh

[AO]Bài 01: Giao diện - Line -Erase

Các bài được khuyến nghị

Chào anh Hoành!

sau khi xem bài giảng tôi có một số ý sau:

1) lệnh Erase: theo bai giảng >> chọn đối tượng sau đó bấm vào biểu tượng Erase để xóa nhưng thực tế không thực hiện như vậy được!

mà chọn biểu tượng Erase trước sau đó select object rồi bấm enter hay bấm nút phải chuột như vậy! anh giải thích giúp mình!

2) khi setup trang in tai sao phải chọn monochrome mà không chọn cái khác

3) tọa độ tuyệt đối và tương đối giống và khác nhau như thế nào?

• Vote tăng 1
  • Vote giảm 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Chào bạn,

1. Bạn hãy gõ PICKFIRST ở dòng lệnh sau đó nhập vào 1 (Vì một lý do nào đó, biến hệ thống điều khiển lựa chọn đối tượng của bạn bị đặt khác so với mặc định, bạn làm như trên để trả biến này về mặc định).

2. Đặt monochrome để in theo chế độ mặc định đen trắng. Đến Bài 7 ta sẽ quay lại vấn đề này sau.

3. Tọa độ tuyệt đối là tọa độ một điểm theo cách hiểu về tọa độ thông thường (so với điểm 0,0,0 tuyệt đối). Tọa độ tương đối của một điểm là phần chênh lệch tọa độ tuyệt đối của điểm đó so với điểm liền trước nó trong lúc nhập tọa độ. Ví dụ trong bài học ta có 2 điểm, điểm thứ nhất có tọa độ tuyệt đối là (5,5), điểm thứ hai có tọa độ tuyệt đối là (105,105). Như vậy tọa độ tương đối của điểm thứ hai so với điểm thứ nhất là @(105-5, 105-5) = @(100,100). Có nghĩa rằng:

Cách nhập:

LINE

5,5

105,105

Tương đương với

LINE

5,5

@100,100

• Vote tăng 2
  • Vote giảm 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

ah em ko quen xài ribbon, và thanh zoom, có ảnh hưởng tới việc học ko anh nhỉ ^^. Em xin nộp bài 1

http://www.cadviet.com/upfiles/3/104473_bai_1_line_va_erase.pdf

http://www.cadviet.com/upfiles/3/104473_line_va_erase.dwg

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Đã set nhoclangbat vào bài 2.

Về ribbon, không ảnh hưởng gì.

Tuy nhiên ta nên tập cho quen, Sau khi dùng quen, bạn sẽ thấy dùng ribbon khiến cho bạn học AutoCAD dễ hơn rất nhiều.

Còn về sau, khi ta thông thạo rồi, chọn cái nào cũng được.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hoành cho mình hỏi, khi học bài 1 theo Video thì không có những câu trả lời cho phần bài test 1, vậy làm sao để mình làm bài đạt điểm cao?

Thanks Hoành

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Các câu hỏi đều hỏi từ những kiến thức của video và phần lý thuyết, không có câu hỏi ngoài, sự khác biệt chỉ là cách hỏi không hỏi 'thẳng' mà hỏi cách khác. Mục đích là để giáo viên hiểu được học viên đã hiểu bài hay chưa.

Để đạt điểm cao: trước khi làm bài test thì mình xem kỹ video, thực hành lại vài lần, đọc lý thuyết.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Em không vướng chỗ nào Anh ạ, chỉ là em thấy trắc nghiệm mình chậm quá thôi, em với hai anh chị cùng làm thử mà chưa ai vượt qua 15 câu, mặc dù dùng cad cũng hai năm rồi ANH ạ.

Nhưng không sao sẽ cố gắng.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Đã set Cảnh vào bài 2

Vâng ạ! Em cảm ơn Anh, nhưng Anh cho em hỏi một chút.

Em không quan tâm tới điểm đâu ạ, mục đích em học là muốn biết kiến thức, các lệnh của autocad và các kỹ năng để sử dụng cad thôi.

Có vấn đề em thắc mắc tại sao ANH biết được bài em gửi làm đúng hay không? một hình đó em có thể vẽ hình vuông xong đó bật chế độ truy bắt điểm lên là có thể hoàn thành hì hì.

Tiêu chí cho qua 1 bài là thế nào ạ? mà cho em hỏi thêm chút nữa đó là nếu file cad của em làm gửi cho anh rồi , vậy các thao tác hay các lệnh mà em vẽ Anh có thể biết được không? nếu như biết thì bằng cách nào?

Em cảm ơn!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay