Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Nguyen Hoanh

[AO]Bài 05: Text - Dim - Hatch

Các bài được khuyến nghị

Dear Anh Hoanh!

khi bat dau khởi tạo CAD chọn cadiso để mặt định dim iso-25

khi thực hiện dim 50, 100, 150 thì tỉ lệ mặt định bản vẽ 1:25 sẽ chuyể từ 1:25 lên 1:50, 1:100, 1:150 v.v

vậy tỉ lệ bản vẽ và tỉ lệ trên dim khác và giống nhau như thế nào?

vậy nhiều dim trên cùng bản vẽ có nhầm lẫn không?

anh giải thích giúp!

Sang

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Chào Sang,

Khi vẽ thì với mỗi tỷ lệ nhất định, ta sử dụng Dim tương ứng. Ví dụ khi ta vẽ một bản vẽ tỷ lệ 1/20 thì ta sẽ sử dụng Dim-20 cho các đường kích thước. Việc này có thể làm khó cho những người mới học, nhưng khi sử dụng quen thì ta sẽ thấy nó bình thường. Vì thực tế với mỗi dự án chỉ một số tỷ lệ được dùng. VD trong thiết kế xây dựng, chỉ có một số tỷ lệ được dùng như 1/2, 1/10, 1/20, 1/50, 1/100.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

anh Hoanh ơi anh có thể giải thích vấn đề tỉ lệ bản vẽ hộ em, em chưa nắm đc rõ lắm :D

Vd: em vẽ 1 đường thẳng 8m kt thật, trong cad sẽ là 8000mm và in với tỉ lệ 1/100, thì trong dim mục fit scale for demision fetures em phải đặt là 100. thì khi in em đặt thông số in là 1:100 thì khi in ra line đó lấy thước đo sẽ là 80mm và chữ sẽ là 2.5mm đúng ko anh. 1 số tỉ lệ anh nêu 1/2, 1/10, vậy là lớn lắm, đối với tỉ này phải in khổ giấy lớn lắm hả anh A0 lun ^^

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Khôi và Sang đã làm được nhưng chưa đúng,

Các bạn phải tạo textstyle và dimstyle, Text và Dim theo cách như video hướng dẫn.

Khôi:

- Phải tạo DIM-50

- Phải viết bằng DText, không viết bằng Mtext.

Sang:

- Phải tạo Dim-50

- Phải tạo textstyle TXTS và TXTD như video hướng dẫn.

- Phải viết text bằng DText

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Khôi và Sang xem lại video nhé, mình vừa phát hiện video lần trước bị lộn thứ tự các bước (lỗi khi kết xuất video) nên xem rất khó hiểu.

Mình đã cập nhật lại.

Bài của Khôi nên chỉnh lại tiếp như sau:

- Chữ cần có chiều cao là 2.5*50=125

- Các layer nên cho về layer 0, các layer ta sẽ học ở bài sau.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Anh Hoành ơi! em nộp bài tập bài 5. Em quên không biết làm thế nào để các đường kích thước cách nhau theo một tỉ lệ chuẩn ! Anh hướng dẫn lại giúp em nhé. Thank anh!!!http://www.cadviet.com/upfiles/3/117254_phng_okj.dwg

Phương vẽ tốt. Tuy nhiên có 1 điểm cần lưu ý: Trong thực tế khi vẽ mặt bằng toàn bộ công trình như thế này, người ta thường dùng tỷ lệ 1/50, 1/100 hoặc thậm chí 1/200 vì nếu sử dụng 1/20 (như Phương đang vẽ) thì hình sẽ to hơn cả tờ giấy A0.

Lệnh dãn các đường Dim đều nhau là Dimspace, có từ AutoCAD 2008 (nếu em dùng 2007 trở xuống thì không có lệnh này).

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Anh Hoành em nộp bài ạ.mà anh cho em hoi ty khi vẽ đường kích thước nhưng phân nhơ no thường trùng lên nhau vây.vơi lai cái đuòng dóng của nó sao cứ trùng với hinh ve là sao?

http://www.cadviet.com/upfiles/3/117247_bai_tap_4.dwg

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Anh Hoành em nộp bài ạ.mà anh cho em hoi ty khi vẽ đường kích thước nhưng phân nhơ no thường trùng lên nhau vây.vơi lai cái đuòng dóng của nó sao cứ trùng với hinh ve là sao?

http://www.cadviet.com/upfiles/3/117247_bai_tap_4.dwg

Không luận ra được là em viết gì.

Bài tập em làm tốt.

anh hoàng em gửi  bài 5 . cho em hỏi nếu muốn đường tim của trục không phải là` 1 đoạn thẳng mà e muốn nó trở thành đoạn chấm gạch thì phải  làm thê nào ?http://www.cadviet.com/upfiles/3/117258_drawing2_1.dwg

Bài tập em làm tốt, tim trục sẽ học ở bài sau.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Em nộp bài tập 05.e vẽ miệt mài mà cũng hết cả tuần. cảm ơn anh, nhờ như thế e lại thấy mình vẽ bắt đầu được được rồi.tự tin hơn hẳn. anh xem rồi nhận xét cho e với nhé.chào a

http://www.cadviet.com/upfiles/3/117137_bai_tap_5__tritrung1308.dwg

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Xem hộ:

Bạn vẽ tỉ lệ 1:1, khung A3 tỉ lệ 1/50.

Text dim cần tăng chiều cao 2 lần

Kí hiệu trục cần giảm 0.5 hoặc 0.4

Dùng Layer còn lung tung (chưa đúng). Ví dụ: Layer hatch

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Xem hộ:

Bạn vẽ tỉ lệ 1:1, khung A3 tỉ lệ 1/50.

Text dim cần tăng chiều cao 2 lần

Kí hiệu trục cần giảm 0.5 hoặc 0.4

Dùng Layer còn lung tung (chưa đúng). Ví dụ: Layer hatch

anh ơi cho em hỏi xíu: tại sao anh biết tỷ lệ vẽ là 1:1; tại sao biết khung A3 vì biết đâu e vẽ A4 vì in ra A4 vẫn được mà rồi tỷ lệ 1/50 tại sao anh biết. mong anh chỉ dùm e dốt cái món tỷ lệ này lắm. cảm ơn anh

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay