Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Đăng nhập để thực hiện theo  
jacksparow

Em xin hỏi các bác về vật liệu 3d max

Các bài được khuyến nghị

Các bác cho em hỏi:

-1) Em dùng một mdel nội thất down từ tren mạng về. Em save as sang một file mới là ABC.. sau đó em dùng file mới này để chỉnh sửa >>> làm sản phẩm của em. thí dụ vậy đi.

Thế nhưng: Vật liệu thì không còn nữa, ánh sáng cũng không như cũ nữa.

Em muốn cả vật liệu từ file gốc và ánh sáng từ file gốc sang bản vẽ mới thì em phải làm thế nào?

-2) Bảng vật liệu chỉ có 24 vậy em muốn 40 có được không? và lần sau em mở bản vẽ mới ra thì làm thế nào 40 vật liệu đó luôn có sẵn?

Chân thành cẩm ơn các bác. Các anh, chị, em .!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

1/ Khi bạn save as thì vật liệu và ánh sáng vẫn nguyên. Rất có thể là bản bạn dow về ở đây ko đầy đủ (điều này rất hay gặp với các model dow free)

2/ Bảng vật liệu chỉ có 24 ô và ko thể thêm. Tuy nhiên, trong một khung cảnh thì có thể dùng rất nhiều vật liệu.

bộ biên tập vật liệu trong max chỉ hiện thị 24 ô mẫu vật liệu, nếu anh muốn tạo ô mẫu vật liệu mới , thì anh có thể delete 1 ô bất kì và thay vào đó 1 ô vật liệu mới để sử dụng, vật liệu bị xóa vẫn còn gán cho các đối tượng trong sene và sẽ được lưu giữ theo sence. do đó cứ khi nào anh muốn tạo thêm vật liệu mới anh có quyền xóa bất kì mẫu nào trong bộ biên tập và thay bằng 1 mẫu mới.

Khi anh muốn lấy lại vật liệu cũ trong sence thì anh bấm vào công cụ pick materila from object và trỏ tới vật thể cần hút lấy vật liệu.

chúc anh vui và thực hiện tốt.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
1/ Khi bạn save as thì vật liệu và ánh sáng vẫn nguyên. Rất có thể là bản bạn dow về ở đây ko đầy đủ (điều này rất hay gặp với các model dow free)

2/ Bảng vật liệu chỉ có 24 ô và ko thể thêm. Tuy nhiên, trong một khung cảnh thì có thể dùng rất nhiều vật liệu.

bộ biên tập vật liệu trong max chỉ hiện thị 24 ô mẫu vật liệu, nếu anh muốn tạo ô mẫu vật liệu mới , thì anh có thể delete 1 ô bất kì và thay vào đó 1 ô vật liệu mới để sử dụng, vật liệu bị xóa vẫn còn gán cho các đối tượng trong sene và sẽ được lưu giữ theo sence. do đó cứ khi nào anh muốn tạo thêm vật liệu mới anh có quyền xóa bất kì mẫu nào trong bộ biên tập và thay bằng 1 mẫu mới.

Khi anh muốn lấy lại vật liệu cũ trong sence thì anh bấm vào công cụ pick materila from object và trỏ tới vật thể cần hút lấy vật liệu.

chúc anh vui và thực hiện tốt.

Cám ơn em đã cho anh hiểu vấn đề

- Ngoài lề tí nhé: cũng như luật dân sự không cho phép lấy 2 vợ nếu chưa ly dỵ vợ cũ ấy nhỉ :cheers:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Các bác cho em hỏi:

-1) Em dùng một mdel nội thất down từ tren mạng về. Em save as sang một file mới là ABC.. sau đó em dùng file mới này để chỉnh sửa >>> làm sản phẩm của em. thí dụ vậy đi.

Thế nhưng: Vật liệu thì không còn nữa, ánh sáng cũng không như cũ nữa.

Em muốn cả vật liệu từ file gốc và ánh sáng từ file gốc sang bản vẽ mới thì em phải làm thế nào?

-2) Bảng vật liệu chỉ có 24 vậy em muốn 40 có được không? và lần sau em mở bản vẽ mới ra thì làm thế nào 40 vật liệu đó luôn có sẵn?

Chân thành cẩm ơn các bác. Các anh, chị, em .!

Ngoài ra anh cũng có thể sử dụng vật liệu kênh Muti

Sẽ thoải mái hơn mà không lệ thuộc vào 24 ô VL kia

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay
Đăng nhập để thực hiện theo