Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
maulanh2

Nhờ mọi người chỉ giúp cách vẽ trục này?

Các bài được khuyến nghị

Các anh/chị trong diễn đàn xem hộ em cái R=20 đấy mình vẽ 1 đường thẳng

có góc là 45 (hoặc là 135 độ) rồi dùng lệnh C/ttr/chọn đối tượng bo/ R=20.

có đúng không ạ, em vẽ mà nó không ăn vào:

Mong mọi người giúp đỡ!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

khoảng cách giũa 2 trục đó là 40 rồi.nếu đường tròn R=20 thì làm sao lại nằm như thế đc.hình như sai số liệu.R phải >20 chứ????

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

khoảng cách giũa 2 trục đó là 40 rồi.nếu đường tròn R=20 thì làm sao lại nằm như thế đc.hình như sai số liệu.R phải >20 chứ????

Không hẳn thế đâu anh, khi mình vẽ 1 đường chéo 45 đọ đấy mới bo được,

Anh thấy nó còn thẳng 1 đoạn từ dướ lên rồi mới đến đường bán kính đó.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Không hẳn thế đâu anh, khi mình vẽ 1 đường chéo 45 đọ đấy mới bo được,

Anh thấy nó còn thẳng 1 đoạn từ dướ lên rồi mới đến đường bán kính đó.

Theo mình thì có khi bản vẽ thể hiện thiếu 1 góc 45 độ bên kia nữa thì phải.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Các anh/chị trong diễn đàn xem hộ em cái R=20 đấy mình vẽ 1 đường thẳng

có góc là 45 (hoặc là 135 độ) rồi dùng lệnh C/ttr/chọn đối tượng bo/ R=20.

có đúng không ạ, em vẽ mà nó không ăn vào:

Mong mọi người giúp đỡ!

Có nhiều cách để vẽ R20, một trong các cách đó là:

Cách 1: Offset đường trắng ra đường xanh > Vẽ đường tròn R20 > Move đường xanh ra đường vàng > Move đường tròn về vị trí cần vẽ > xong!

@ bác Canhvn88: Bản vẽ đủ dữ liệu, có vẽ được ngon lành!

(Tuy nhiên nếu người thiết kế cẩn thận, cho thêm kích thước tham khảo là tọa độ tâm thì người vẽ dễ vẽ hơn)

@ bác CUONG20051982: Hình vẽ đủ dữ liệu, hình đối xứng chỉ cần ghi góc độ 1 phía, phía nào cũng được

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Cách vẽ arc biết bán kính:

Command: a

ARC

Specify start point of arc or

:

Specify second point of arc or [Center/End]: e

Specify end point of arc:

Specify center point of arc or [Angle/Direction/Radius]: r

Specify radius of arc: 20

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bản vẽ của chủ thớt ghi như thế là đúng rồi, bác lại sửa theo cách ghi của bác vừa thừa vừa sai, muốn biết chỗ sai, làm thử theo ảnh biết liền!

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Không phải là " thừa nhiều quá nên sai" mà là vừa thừa vừa sai!

Khi đã ghi kích thước góc thì thôi không ghi kích thước tọa độ đựng góc. Ngược lại ghi kích thước tọa độ thì thôi không ghi kích thước góc nữa!

Ở đây bác ấy chơi xào nấu lẫn lộn, kích thước đúng để dựng lên góc 135º phải là 16.5 và 13.5 không phải là 17 và 14.

Tóm lại chủ thớtt đã ghi kích thước như thế đủ và đúng,

tuy nhiên nếu ghi kích thước góc theo tọa độ thì dễ kiểm tra hơn

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bác @hoan2182 nói ngay chóc, bản vẽ này là bản vẽ cơ khí. Độ chính xác tính đến 0.05mm. E binh theo kiểu cảnh quan nên hok thấy nó dư 1mm. :D

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bác Hai Lúa thân mến!

Chiều nay vào chém gió với bác, em vui nhiều vì bác cũng là người thích đùa và thích ăn cả cá lóc nữa! Song hơi buồn là lúc em ra chợ, chẳng biết là tong tả thế nào em bị rơi mất hơn 9 trăm ngàn (Xấp xỉ một triệu VND) :( Chắc là tại em mãi nghĩ đến hình bác vẽ?

Em vừa kiểm tra lại túi tiền thì chẳng thấy tiền đâu cả? Kiểm tra lại cái hình vẽ của bác, em thấy cái R20 bác vẽ sai rồi, nó không tiếp tuyến với đường chéo 45º ! Bác thử kiểm tra lại xem ?

Ngoài cách 1 em đã vẽ R20 ở trên, còn ít nhất là 1 cách vẽ nhanh nữa, bác thử ngâm cứu rồi vẽ lại xem sao???

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bác Hai Lúa thân mến!

Chiều nay vào chém gió với bác, em vui nhiều vì bác cũng là người thích đùa và thích ăn cả cá lóc nữa! Song hơi buồn là lúc em ra chợ, chẳng biết là tong tả thế nào em bị rơi mất hơn 9 trăm ngàn (Xấp xỉ một triệu VND) :( Chắc là tại em mãi nghĩ đến hình bác vẽ?

Em vừa kiểm tra lại túi tiền thì chẳng thấy tiền đâu cả? Kiểm tra lại cái hình vẽ của bác, em thấy cái R20 bác vẽ sai rồi, nó không tiếp tuyến với đường chéo 45º ! Bác thử kiểm tra lại xem ?

Ngoài cách 1 em đã vẽ R20 ở trên, còn ít nhất là 1 cách vẽ nhanh nữa, bác thử ngâm cứu rồi vẽ lại xem sao???

Em hỏi ngu tý là chị Hoan có thể nói cho em cái lệnh offset ở đây làm thế nào ko ạ?

Khoảng cách ofset của nó bao nhiêu vậy chi, em điền ko chuẩn nên nó ko được.

(Làm sao mà mất 900k- Chết lâu lắm mới thấy chị lên mà lại bị thế này chắc chồng chị bít mắng chị chết!

Cầu cho chị ko bị mắng hết ngày hôm nay!

Cảm ơn mọi người đã giúp đỡ!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Khoảng cách offset là 20 , sau khi offset được cái đường mầu xanh > vẽ đường tròn đường R20 ( bắt tâm là điểm giữa cạnh xanh >> di chuột đến cạnh chéo 45º , rồi bắt điểm vuông góc là được, không cần phải nhập giá trị bán kính là 20. > > Move đường xanh ra đường vàng > Move đường tròn về vị trí cần vẽ > xong!

Chồng em không mắng đâu, coi như của đi thay người mà :rolleyes:

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Nếu là offset 20 thì nó chạy gần xuống đường màu trắng của chị chứ nó có tọt lên ở cái chỗ màu xanh đâu ạ?

Có thể cụ tỷ cái cách làm của chị cho em ngâm cứu được không ạ?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Nếu là offset 20 thì nó chạy gần xuống đường màu trắng của chị chứ nó có tọt lên ở cái chỗ màu xanh đâu ạ?

Có thể cụ tỷ cái cách làm của chị cho em ngâm cứu được không ạ?

Trời ơi! Sao cậu cứ trêu ghẹo chị hoài à?

Có thể cậu gõ 20 thành 2 nên: "nó chạy gần xuống đường màu trắng của chị chứ nó có tọt lên ở cái chỗ màu xanh"

-Offset cái đường chéo trắng một khoảng 20, sẽ ra cái đường xanh > Gõ C > bắt tâm R20 > di chuột bắt điểm vuông góc với đường trắng > vẽ xong đtròn

-Move cái đường xanh ra đường vàng > move cái vòng hình tròn tròn về vị trí cần vẽ.

(Nếu không offset được, cậu gửi file bản vẽ lên xem sao?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hai lúa e khoái cách vẽ sau: dể hiểu, chuẩn xác. :D (Của bác @DoanVanHa)

Mấy cách khác xa xôi quá e tiếp thu koh zô.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Thửa ruộng nhà em cách sân bay 2000 Km, khi máy bay siêu tốc của bác Hà bay qua rồi hạ cánh xuống sân bay, em mới nghe thấy tiếng ù ù trên đầu> Sao bác cho rằng dễ hiểu? Chỉ có nhanh thôi chứ!

Cách làm của em là cái xe đạp tòng tọc ai cũng có thể nhảy lên để đi được, em cũng là người bình dân dễ dãi hiền khô như bác Hà, đâu có đài các cao sang gì mà bác bảo là xa xôi cách biệt???

ps: Bác đã sửa lại kt 16.50 và 13.50 thì bỏ qua kích thước 135º , không cần phải ghi nữa.

Bác Hai Lúa thân mến!

Chiều nay vào chém gió với bác, em vui nhiều vì bác cũng là người thích đùa và thích ăn cả cá lóc nữa! Song hơi buồn là lúc em ra chợ, chẳng biết là tong tả thế nào em bị rơi mất hơn 9 trăm ngàn (Xấp xỉ một triệu VND) :(

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay