Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
minhchi90

Hỏi về Đồ án công nghệ - Ống nối

Các bài được khuyến nghị

Mấy Cái Đồ gá này tên là gì vậy mấy bác ? Em tìm trong cuốn Atlas đồ gá và 1 số tài liệu mà không thấy, muốn biết nó làm việc thế nào và các bậc tự do mà nó định vị được ... :blink: 112847_truc_ga.jpg112847_do_ga_khoan.jpg112847_do_ga_khoan_taro.jpg112847_do_ga_khoet.jpg

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Nguyên văn hình ảnh đồ án và yêu cầu trong 2 tuần đầu làm việc ( em có 8 tuần để hoàn thiện cái đồ án này, thứ 6 tới sẽ là tuần thứ 2) :

Tuần 1 : - Phân tích chức năng làm việc, điều kiện làm việc, yêu cầu kĩ thuật, tính công nghệ trong kết cấu của chi tiết từ đó đưa ra bản vẽ chi tiết hợp lí nhất với các dung sai hình dáng, vị trí, kích thước, nhám bề mặt, cấp chính xác hợp lí nhất !

Tuần 2 : - Xác định dạng sản xuất, chọn vật liệu, chọn phôi, xây dựng bản vẽ lồng phôi với mặt phân khuôn, tính toán lượng dư, hệ thống đậu ngót, đậu rot, đậu hơi.

- Lập sơ bộ quy trình công nghệ gia công chi tiết !

Hình vẽ của em trên ảnh, chi tiết số 5 là vú mỡ, mua sẵn ngoài chợ >> Em chỉ vẽ vẽ đúng phần ren thôi, còn các chỗ khác vẽ ánh chừng. Ở chỗ anh em, bản vẽ lắp cũng như bản vẽ chi tiết, do gia công đơn chiếc nên không cần phải tra dung sai cụ thể. Chỉ cần ghi kiểu lắp , kiểu lắp ổ lăn cũng chỉ cần ghi chư ô là xong>>>>>Mang bản vẽ xuống xưởng thợ họ sẽ làm đúng yêu cầu lắp ghép.

Trục trên cũng chịu lực chiều trục nhưng em không chọn ổ côn đũa mà chỉ chọn ổ bi đỡ cho nó... rẻ !

(Ảnh trên là vú mỡ Inox)

Chỉ là đoán mò nên em không nhận xét gì các thứ ghi trên bản vẽ, em chỉ nói cái sai cơ bản về quy ước vẽ kỹ thuật:

1) M8x1.25 ghi lại thành M8, lý do em đã nói ở trên.

2) Lỗ ren phải vát mép để dễ ra công và lắp ghép.

3) Giao tuyến giưa lỗ 45ºØ78 + Giao tuyến của M8 với Ø50 vẽ thẳng đuỗn là sai phải sửa lại: Giao tuyến của nó là đường cong spline

Chốt lại vấn đề:

Ngay từ đầu em cũng chỉ đoán mò và bác Bình đã viết: Mình cho rằng cái sự mò này hoàn toàn có cơ sở khoa học hẳn hoi chứ chả phải chơi. Với cái mò này thì mình cho rằng cái lỗ côn 45 ấy có thể được dùng để nhét mỡ bôi trơn ổ lăn".

Và em đã viết "Nếu cái sự đoán mò của em đúng + với cái mò của bác Bình cũng đúng thì có thể nó là ống lót ổ trục" các lỗ bên trong của nó đồng dạng cái em đã thiết kế.>>>Việc đoán mò chưa ngã ngũ vì thông tin bản vẽ nó chỉ có thế...

Bây giờ chuyển sang tiết mục thắc mắc:

Không có nhẽ thầy lại ra đề kiểu đánh đố sinh viên như thế ???

Nếu đề chỉ có như thế thì bác em cứ thế mà làm theo đúng hướng dẫn của thầy! Cơ mà sao chưa phân tích được sản phẩm bác em đã có được 4 cái đồ gá???

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hình vẽ của em trên ảnh, chi tiết số 5 là vú mỡ, mua sẵn ngoài chợ >> Em chỉ vẽ vẽ đúng phần ren thôi, còn các chỗ khác vẽ ánh chừng. Ở chỗ anh em, bản vẽ lắp cũng như bản vẽ chi tiết, do gia công đơn chiếc nên không cần phải tra dung sai cụ thể. Chỉ cần ghi kiểu lắp , kiểu lắp ổ lăn cũng chỉ cần ghi chư ô là xong>>>>>Mang bản vẽ xuống xưởng thợ họ sẽ làm đúng yêu cầu lắp ghép.

Trục trên cũng chịu lực chiều trục nhưng em không chọn ổ côn đũa mà chỉ chọn ổ bi đỡ cho nó... rẻ !

(Ảnh trên là vú mỡ Inox)

Chỉ là đoán mò nên em không nhận xét gì các thứ ghi trên bản vẽ, em chỉ nói cái sai cơ bản về quy ước vẽ kỹ thuật:

1) M8x1.25 ghi lại thành M8, lý do em đã nói ở trên.

2) Lỗ ren phải vát mép để dễ ra công và lắp ghép.

3) Giao tuyến giưa lỗ 45º và Ø78 + Giao tuyến của M8 với Ø50 vẽ thẳng đuỗn là sai phải sửa lại: Giao tuyến của nó là đường cong spline

Chốt lại vấn đề:

Ngay từ đầu em cũng chỉ đoán mò và bác Bình đã viết: Mình cho rằng cái sự mò này hoàn toàn có cơ sở khoa học hẳn hoi chứ chả phải chơi. Với cái mò này thì mình cho rằng cái lỗ côn 45 ấy có thể được dùng để nhét mỡ bôi trơn ổ lăn".

Và em đã viết "Nếu cái sự đoán mò của em đúng + với cái mò của bác Bình cũng đúng thì có thể nó là ống lót ổ trục" các lỗ bên trong của nó đồng dạng cái em đã thiết kế.>>>Việc đoán mò chưa ngã ngũ, thông tin vì bản vẽ nó chỉ có thế...

Bây giờ chuyển sang tiết mục thắc mắc:

Không có nhẽ thầy lại ra đề kiểu đánh đố sinh viên như thế ???

Nếu đề chỉ có như thế thì bác em cứ thế mà làm theo đúng hướng dẫn của thầy! Cơ mà sao chưa phân tích được sản phẩm bác em đã đẻ ra được 4 cái đồ gá???

_À, giao tuyến của lỗ côn 45 với trụ Ø78 thì đúng là 1 đường cong thật, em lại cứ tưởng bác bảo giao tuyến của lỗ ren Ø8 với lỗ côn 45 là sai, mà nhìn lại thì giao tuyến của lỗ ren M8 với lỗ côn cũng sai thật, nó cũng là 1 đường cong ^^ . Hjhjjjjjjjjjjjjjjjjjjjjjjjjjjjjjjjjjjjjjj

_Còn cái Lỗ ren M8x1,25. Hum nay em hỏi ông thầy, là trưởng khoa bọn em, ông ấy bảo vì bước ren có ren ngắn ren dài, nên bước ren bao nhiêu vẫn phải ghi vào hết, nghĩa là theo thầy em thì vẫn phải là M8x1,25 :D

_Về việc đoán mò, hjhj, tất nhiên phải có cơ sở thì mới đoán mò được chứ ! :) Cái vú mỡ trong hình ảnh, phần dưới là trụ ren để lắp ghép, còn phần trên có phải là để chứa mỡ bôi trơn cho ổ lăn không bác ?

_Thực chất em vẫn chưa hiểu lắm về chi tiết này ! ( Có 2 phương án đang tồn tại ) :

Một là : Nó dùng để nối cứng 2 trục và truyền moment xoắn .

Hai là : Ở gần 2 đầu rãnh thoát dao của lỗ Ø55 có lắp 2 ổ lăn, nghĩa là 2 trục sẽ quay, ống nối không còn có tác dụng nối cứng và truyền moment xoắn giữa 2 trục nữa .....

_ Còn cái đồ gá , em nghĩ việc phân tích sản phẩm cũng ít liên quan đến việc thiết kế quy trình công nghệ của chi tiết, do đây mới chỉ là lập sơ bộ QTCN, mà kết cấu chi tiết sau khi em phân tích cũng không có thay đổi gì lớn, nên em đã bê cái đồ gá mà em sưu tầm được bên đồ án mẫu ... Hihi, tất nhiên, do chưa hiểu được cái đồ gá đó hoạt động như nào, vả lại nó vẫn chưa định vị được cái bậc tự do xoay, nên khi gia công các lỗ có vị trí tương quan sẽ ko được chính xác .... Vì muốn hiểu và hoàn thiện mình hơn, em đã không ngại hỏi, bất cứ ai, bất cứ điều gì ... hjhjhjhjhj

Không biết phải hỏi, muốn giỏi phải học mà @@

Tks bác nhìu lắm ý ^^, nhờ các bác, e cũng biết được ít nhiều điều hơn. :)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Ông trưởng khoa của bác em chắc phải là người rỗi rãi thời gian mới thích ghi ký hiệu cả ren bước nhớn và chắc ông ấy cũng là đại tỷ phú tiêu tiền như rác.

Quy ước vẽ kỹ thuật là chỉ ren bước nhỏ mới phải ghi bước ren M8x0.5, M8x0.75, M8x1 . Ren bước lớn s=1.25 chỉ cần ghi M8.

Trong trong các máy móc cơ khí, ren bước lớn được dùng nhiều hơn ren bước nhỏ chiếm khoảng 80%. Nếu ren bước lớn cũng ghi bước ren thì dung lượng bản vẽ sẽ tăng lên.

Hàng năm trung bình trên thế giới phải vẽ ba vạn chín nghìn triệu tỷ cái ký hiệu > Con số thời gian lãng phí cho việc này không nhỏ. Số mực để in cái bước ren ghi thừa theo ước tính khoảng 7 triệu container/ năm. Để sản xuất ra số mực in này con người đã thải ra môi trường rất nhiều rác thải rắn không nhìn thấy được, hủy hoại môi trường sống của con người > Sức tàn phá của mạnh hơn cả siêu bão Katrina ở Mỹ và động đất ở Nhật bản.

- Vú mỡ nó chỉ là đầu bơm mỡ vào bên trong, nó bé thế làm sao chứa đủ mỡ. Vú mỡ cũng có nhiều loại khác nhau tùy theo kết cấu của sản phẩm, chi tiết của bác em nếu bên trong là ổ bi và Ø78 bên ngoài lắp với chi tiết khác thì kết cấu của nó sẽ khác...Nó là con vít đậy chỗ bơm mỡ như bác Bình đã mô tả và nói ở trên.

- Tính năng công dụng của chi tiết đó em chỉ đoán mò thôi vì không có bản vẽ lắp của sản phẩm thì chẳng khác nào siêu âm qua lời kể của bệnh nhân. Bác em phải chịu khó đến gặp và hỏi thăm sức khỏe thầy hướng dẫn nhé!

Em vẫn thắc mắc Không có nhẽ thầy lại ra đề kiểu đánh đố sinh viên như thế ???

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Ông trưởng khoa của bác em chắc phải là người rỗi rãi thời gian mới thích ghi ký hiệu cả ren bước nhớn và chắc ông ấy cũng là đại tỷ phú tiêu tiền như rác.

Quy ước vẽ kỹ thuật là chỉ ren bước nhỏ mới phải ghi bước ren M8x0.5, M8x0.75, M8x1 . Ren bước lớn s=1.25 chỉ cần ghi M8.

Trong trong các máy móc cơ khí, ren bước lớn được dùng nhiều hơn ren bước nhỏ chiếm khoảng 80%. Nếu ren bước lớn cũng ghi bước ren thì dung lượng bản vẽ sẽ tăng lên.

Hàng năm trung bình trên thế giới phải vẽ ba vạn chín nghìn triệu tỷ cái ký hiệu > Con số thời gian lãng phí cho việc này không nhỏ. Số mực để in cái bước ren ghi thừa theo ước tính khoảng 7 triệu container/ năm. Để sản xuất ra số mực in này con người đã thải ra môi trường rất nhiều rác thải rắn không nhìn thấy được, hủy hoại môi trường sống của con người > Sức tàn phá của mạnh hơn cả siêu bão Katrina ở Mỹ và động đất ở Nhật bản.

- Vú mỡ nó chỉ là đầu bơm mỡ vào bên trong, nó bé thế làm sao chứa đủ mỡ. Vú mỡ cũng có nhiều loại khác nhau tùy theo kết cấu của sản phẩm, chi tiết của bác em nếu bên trong là ổ bi và Ø78 bên ngoài lắp với chi tiết khác thì kết cấu của nó sẽ khác...Nó là con vít đậy chỗ bơm mỡ như bác Bình đã mô tả và nói ở trên.

- Tính năng công dụng của chi tiết đó em chỉ đoán mò thôi vì không có bản vẽ lắp của sản phẩm thì chẳng khác nào siêu âm qua lời kể của bệnh nhân. Bác em phải chịu khó đến gặp và hỏi thăm sức khỏe thầy hướng dẫn nhé!

_Hjjjjjjjjjjjjjjjjjjjjjjjjjj, Em đã hiểu tại sao bác nói bước ren > 1 thì không phải ghi rồi! Và em rất ủng hộ ý kiến đó của bác. Nhưng, hjhj, có lẽ mình học thầy thì nên theo thầy thôi @@

_Giờ thì em hiểu cái vú mỡ đó rồi, hôm qua nghe thầy em nói ( Thầy trưởng khoa ấy, tiến sĩ chứ chẳng chơi ^^ - không phải là thầy hướng dẫn đồ án) thì có vẻ cái lỗ côn ấy cũng có ý nghĩa giống như cái vú mỡ mà bác nói. Còn vì sao nó để côn thì thầy em nói là nó để tạo ren côn. Khi ren trụ xiết bị nhờn hay chệch , thì ren côn sẽ giúp nó xiết chặt vững vàng hơn @@

_ Còn thầy hướng dẫn và 1 số thầy khác, hình như không biết vấn đề em đang hỏi hay sao ý, toàn nói tránh : " Cái đấy anh phải tự về nghiên cứu, tự tìm hiểu. Nếu tôi nói ra thì anh không phải làm gì nữa à? " Hjhj, nói thế thì cũng thôi chứ còn gì nữa @@

_ Hehe, mà vừa nãy xem bản vẽ, e chợt nhận ra, vì đây là hình cắt 1 nửa chi tiết nên giao tuyến của lỗ côn 45 với trụ Ø78 và Lỗ ren M8 vẫn là ..... đường thẳng. Nếu nó là hình nguyên chưa cắt thì đúng là đương cong thật :D

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Không biết bác hoan2187 lấy thông tin này ở đâu ra vậy? Theo TCVN thì chỉ ghi lên bản vẽ những bước ren không tiêu chuẩn, nều đó là ren tiêu chuẩn thì không cần ghi. Khi mình ghi M8 thì bắt buộc người đọc phải hiểu là bước ren 1.25. Thực tế bước ren lớn cũng phài ghi nếu nó không theo tiêu chuẩn ( ví vụ ren vông thì bước ren có thể lên tới 5,10mm) nếu không ghi thì làm sao công nhân biết mà tiện.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Không biết bác hoan2187 lấy thông tin này ở đâu ra vậy? Theo TCVN thì chỉ ghi lên bản vẽ những bước ren không tiêu chuẩn, nều đó là ren tiêu chuẩn thì không cần ghi. Khi mình ghi M8 thì bắt buộc người đọc phải hiểu là bước ren 1.25. Thực tế bước ren lớn cũng phài ghi nếu nó không theo tiêu chuẩn ( ví vụ ren vông thì bước ren có thể lên tới 5,10mm) nếu không ghi thì làm sao công nhân biết mà tiện.

Bác em thử tìm kiếm xem sao??? Giải thích của bác đọc xong thấy ngộ nghĩnh quá trời!

Hàng năm trung bình trên thế giới phải vẽ ba vạn chín nghìn triệu tỷ cái ký hiệu > Con số thời gian lãng phí cho việc này không nhỏ. Số mực để in cái bước ren ghi thừa theo ước tính khoảng 7 triệu container/ năm. Để sản xuất ra số mực in này con người đã thải ra môi trường rất nhiều rác thải rắn không nhìn thấy được, hủy hoại môi trường sống của con người > Sức tàn phá của mạnh hơn cả siêu bão Katrina ở Mỹ và động đất, sóng thần Fukushima ở Nhật bản.

- Tính năng công dụng của chi tiết đó em và bác Bình cũng chỉ đoán mò thôi vì không có bản vẽ lắp của sản phẩm thì chẳng khác nào siêu âm qua lời kể của bệnh nhân. Bác em phải chịu khó đến gặp và hỏi thăm sức khỏe thầy hướng dẫn nhé!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

_Hjjjjjjjjjjjjjjjjjjjjjjjjjj, Em đã hiểu tại sao bác nói bước ren > 1 thì không phải ghi rồi! Và em rất ủng hộ ý kiến đó của bác. Nhưng, hjhj, có lẽ mình học thầy thì nên theo thầy thôi @@

_Giờ thì em hiểu cái vú mỡ đó rồi, hôm qua nghe thầy em nói ( Thầy trưởng khoa ấy, tiến sĩ chứ chẳng chơi ^^ - không phải là thầy hướng dẫn đồ án) thì có vẻ cái lỗ côn ấy cũng có ý nghĩa giống như cái vú mỡ mà bác nói. Còn vì sao nó để côn thì thầy em nói là nó để tạo ren côn. Khi ren trụ xiết bị nhờn hay chệch , thì ren côn sẽ giúp nó xiết chặt vững vàng hơn @@

_ Còn thầy hướng dẫn và 1 số thầy khác, hình như không biết vấn đề em đang hỏi hay sao ý, toàn nói tránh : " Cái đấy anh phải tự về nghiên cứu, tự tìm hiểu. Nếu tôi nói ra thì anh không phải làm gì nữa à? " Hjhj, nói thế thì cũng thôi chứ còn gì nữa @@

_ Hehe, mà vừa nãy xem bản vẽ, e chợt nhận ra, vì đây là hình cắt 1 nửa chi tiết nên giao tuyến của lỗ côn 45 với trụ Ø78 và Lỗ ren M8 vẫn là ..... đường thẳng. Nếu nó là hình nguyên chưa cắt thì đúng là đương cong thật :D

Hề hề hề,

Sai tóe tòe loe rồi.

vẻ cái lỗ côn ấy cũng có ý nghĩa giống như cái vú mỡ mà bác nói. Còn vì sao nó để côn thì thầy em nói là nó để tạo ren côn. Khi ren trụ xiết bị nhờn hay chệch , thì ren côn sẽ giúp nó xiết chặt vững vàng hơn @@

1/- Cái lỗ đó côn 45 độ nên việc gia công ren trên bề mặt côn ấy thật là ..... vô lý. Nếu vừa ren trên lỗ côn ấy lại vừa ren trên lỗ trụ M8 thì có giời mới vặn ren vào được. Vì sao ư??? Hãy hiểu kỹ hơn về mối ghép ren.

2/- Theo cách nghĩ của mình, có lẽ người thiết kế sẽ sử dụng một vít M8 có mũ chìm và góc vát mũ là 45 độ để đậy cái lỗ này lại sau khi đã bơm đầy mỡ. Tại sao lãi lậy góc vát là 45 độ thì phải hỏi người thiết kế. Có thể điều đó để tăng thêm diện tích tiếp xúc giữa mũ vít và thành lỗ để đảm bảo độ kín chăng.

3/- Dù sao thì mình cũng thấy việc thiết kế cái lỗ như vầy là chưa hợp lý lắm, nhưng không thể cãi nhau với người thiết kế bản vẽ đó được. Chỉ là bằng vào cái sự biết của mình để nói thôi.

_ Hehe, mà vừa nãy xem bản vẽ, e chợt nhận ra, vì đây là hình cắt 1 nửa chi tiết nên giao tuyến của lỗ côn 45 với trụ Ø78 và Lỗ ren M8 vẫn là ..... đường thẳng. Nếu nó là hình nguyên chưa cắt thì đúng là đương cong thật

Dù là hình cắt hay hình chiều thì chỗ đó vẫn cong. Hãy học lại môn vẽ kỹ thuật.

Theo thầy hay theo quy định ấy là tùy bạn nhưng hiểu thế này thì nên học lại đi vì nó cũng bằng chả hiểu gì sốt.

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bác Bình ạ! Em vưỡn có cái lăn tăn và thắc mắc rằng: Không có nhẽ thầy lại ra đề kiểu đánh đố sinh viên như thế ???

Không chừng, em và bác bàn về chủ đề này có khi chỉ là công ...cốc thôi bác ơi <_< <_< ! :blush: :blush:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bác Bình ạ! Em vưỡn có cái lăn tăn và thắc mắc rằng: Không có nhẽ thầy lại ra đề kiểu đánh đố sinh viên như thế ???

Không chừng, em và bác bàn về chủ đề này có khi chỉ là công ...cốc thôi bác ơi <_< <_< ! :blush: :blush:

Hề hề hề,

Cái sự này cũng khó nói lắm. Trò lười thì đổ cho thầy, thầy lười thì lại đổ cho trò. Chả biết cả thầy và trò ngày nay nó ra răng nữa???? Cứ theo đà này thì hàng năm sẽ cho xuất chuồng không ít sản phẩm dối sư đâu.

Chỉ có thể có được kỹ sư khi trò không tìm cách lừa thầy và thầy thì cũng không tự lừa mình thôi Hoan à.

Nếu định tính công thì cả mình và Hoan sẽ chả vào diễn đàn này làm chi đâu.

Hề hề hề,....

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hề hề hề,

Sai tóe tòe loe rồi.

vẻ cái lỗ côn ấy cũng có ý nghĩa giống như cái vú mỡ mà bác nói. Còn vì sao nó để côn thì thầy em nói là nó để tạo ren côn. Khi ren trụ xiết bị nhờn hay chệch , thì ren côn sẽ giúp nó xiết chặt vững vàng hơn @@

1/- Cái lỗ đó côn 45 độ nên việc gia công ren trên bề mặt côn ấy thật là ..... vô lý. Nếu vừa ren trên lỗ côn ấy lại vừa ren trên lỗ trụ M8 thì có giời mới vặn ren vào được. Vì sao ư??? Hãy hiểu kỹ hơn về mối ghép ren.

2/- Theo cách nghĩ của mình, có lẽ người thiết kế sẽ sử dụng một vít M8 có mũ chìm và góc vát mũ là 45 độ để đậy cái lỗ này lại sau khi đã bơm đầy mỡ. Tại sao lãi lậy góc vát là 45 độ thì phải hỏi người thiết kế. Có thể điều đó để tăng thêm diện tích tiếp xúc giữa mũ vít và thành lỗ để đảm bảo độ kín chăng.

3/- Dù sao thì mình cũng thấy việc thiết kế cái lỗ như vầy là chưa hợp lý lắm, nhưng không thể cãi nhau với người thiết kế bản vẽ đó được. Chỉ là bằng vào cái sự biết của mình để nói thôi.

_ Hehe, mà vừa nãy xem bản vẽ, e chợt nhận ra, vì đây là hình cắt 1 nửa chi tiết nên giao tuyến của lỗ côn 45 với trụ Ø78 và Lỗ ren M8 vẫn là ..... đường thẳng. Nếu nó là hình nguyên chưa cắt thì đúng là đương cong thật

Dù là hình cắt hay hình chiều thì chỗ đó vẫn cong. Hãy học lại môn vẽ kỹ thuật.

Theo thầy hay theo quy định ấy là tùy bạn nhưng hiểu thế này thì nên học lại đi vì nó cũng bằng chả hiểu gì sốt.

Sao e lại không nghĩ ra cái vít chìm đầu vát 45 sớm hơn nhỉ ? Trong khi lại đưa ý nghĩ đi đến tận đâu đâu ấy ???

Tks các bác đã chỉ giáo nhé, giờ thì em bít trình độ của mình đã yếu nay còn yếu thêm rùi. Mong các bác chỉ giáo thêm. E sẽ cố gắng hơn nhiều nữa :)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Em vẫn có lăn tăn

:Không có nhẽ thầy lại ra đề kiểu đánh đố sinh viên như thế ???

Không có nhẽ bản vẽ thầy giao cho sinh viên lại vẽ sai quy ước ký hiệu ren, quy ước thể hình hình cắt???

Sao e lại không nghĩ ra cái vít chìm đầu vát 45 sớm hơn nhỉ ?

Giả nhời: Bác em không hiểu ý của bác Bình nói rồi! Bác Bình nói: "Cái lỗ đó côn 45 độ nên việc gia công ren trên bề mặt côn ấy thật là ..... vô lý" Phải hiểu là không thể gia công được ren có góc côn45° , mà giả sử có gia công được chăng nữa "vừa ren trên lỗ côn ấy lại vừa ren trên lỗ trụ M8 thì có giời mới vặn ren vào được..."

Bác ấy đã nói thật là....... vô lý rồi, sao bác em còn hối tiệc việc không nghĩ... ra làm gì???

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Haiz`, em có câu hỏi này muốn hỏi các bác :

- Sau khi tra bảng 3.102/255 - Sổ tay công nghệ chế tại máy Tập 1. Với dạng sản xuất là hàng loạt lớn, khối lượng chi tiết là 3,4kg , em đã vẽ ra 1 bản vẽ lồng phôi ( Ở dưới ) .

Nhưng e thấy lượng dư của nó lớn quá. Trông cứ dị dị. Các bác cho em ý kiến với.

Điều thứ 2 em muốn hỏi là không biết các dung sai và nhám bề mặt trong bản vẽ lồng phôi được tra ở đâu và ghi như thế nào ? (Sorry, em up nhầm cái hình, đáng nhẽ là Ø44 chứ không phải Ø49 )

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tin nhanh từ BBC, tổng thống Mỹ Obama phát biểu trên truyền hình tối qua:

Bẩy nghìn năm nữa không biết là nước Mỹ chúng ta có chế tạo được ren côn 45° như Việt Nam bây giờ không nhẩy???

Bao giờ chúc ta mới đưa ra được cái gọi là tiêu chuẫn Mỹ về ghi ký hiệu ren đây????

Em vẫn có lăn tăn

:Không có nhẽ thầy lại ra đề kiểu đánh đố sinh viên như thế ???

Không có nhẽ bản vẽ thầy giao cho sinh viên lại vẽ sai quy ước ký hiệu ren, quy ước thể hình hình cắt???

Sao e lại không nghĩ ra cái vít chìm đầu vát 45 sớm hơn nhỉ ?

Giả nhời: Bác em không hiểu ý của bác Bình nói rồi! Bác Bình nói: "Cái lỗ đó côn 45 độ nên việc gia công ren trên bề mặt côn ấy thật là ..... vô lý" Phải hiểu là không thể gia công được ren có góc côn45°, mà giả sử có gia công được chăng nữa "vừa ren trên lỗ côn ấy lại vừa ren trên lỗ trụ M8 thì có giời mới vặn ren vào được..."

Không, ý em là sao cái lỗ côn ấy không được lắp bởi 1 con vít đầu chìm vát 45 độ nhỉ. Em nghĩ đó cũng là 1 ý kiến đấy chứ?

Còn cái ren trên mặt côn 45, thầy em có nói là may cho đề của em không phải gia công ren trên mặt đó ( nhìn vào đề đồ án là thấy thôi ) chứ nếu mà phải gia công thì tôi nghĩ chẳng thể làm được.

Sau đó em lại hỏi sao lại phải gia công ren trên mặt đó, thì em nghe mang máng như những gì em đã thể hiện ở bình luận trên. Dù chưa biết thế nào nhưng em cũng mạnh dạn nêu lên cho các bác " xử lý " . Nhưng nghe chừng, vô lý quá nên em bị đáp gạch . Hihi ^^

Một điều nữa là em vẫn chưa hình dung được giao tuyến của nó là 1 đường cong, mong các bác chỉ dùm ^^

P/s : Em không biết thì em mới hỏi, các bác đừng cười em nhe :D

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Trời! Về cái giao tuyến mà bác em vưỡn chưa hình dung được/??? Xin hỏi bác em nhà trường có dạy giao tuyến khối không nhể???

Bác em chỉ việc vẽ nó ở hình lọ rồi kẻ vẽ các đường gióng sang hình chai là ra liền các tọa độ điểm của nó ... rồi nối chúng nó lại bằng đường Spline , có gì khó khăn lắm đâu nhỉ ??? Em nó đây:

Ở trên em đã cung cấp thông tin: "Bẩy nghìn năm nữa không biết là nước Mỹ chúng ta có chế tạo được ren côn 45° như Việt Nam bây giờ không nhẩy???

Sở dĩ bẩy nghìn năm nữa và còn lâu hơn nữa người Mỹ không làm nổi cái ren côn 45° , vì người Mỹ không có ai điên cuồng và rồ dại thiết kế và kẻ vẽ cái ren côn có góc côn nghộ nghĩnh như thế. Và người Mỹ cũng không có người nào dám soạn thảo ra cái gọi là tiêu chuẩn về cách ghi ký hiệu ren trên bản vẽ kỹ thuật ngây ngô và hời hợt như như "lý ...loạn" của bác em Nguyễn Minh Tâm đâu nhé!!!!

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Về bản vẽ lông phôi phải phân tích được tính năng công dụng của chi tiết, cái này bác em có quyền đòi hỏi thầy cung cấp bản vẽ lắp cụm chi tiết>>> Phác họa quy trình công nghệ, phương án tạo phôi. Nếu là phôi đúc phải có mặt phân khuôn >>>> rồi tự vẽ bản vẽ lồng phôi....Chác là không ai làm giúp được bác em việc đơn giản này...vì...

Một điều nữa là em vẫn chưa hình dung được giao tuyến của nó là 1 đường cong, mong các bác chỉ dùm ^^

Em nó đây:

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Về bản vẽ lông phôi phải phân tích được tính năng công dụng của chi tiết, cái này bác em có quyền đòi hỏi thầy cung cấp bản vẽ lắp cụm chi tiết>>> Phác họa quy trình công nghệ, phương án tạo phôi. Nếu là phôi đúc phải có mặt phân khuôn >>>> rồi tự vẽ bản vẽ lồng phôi....Chác là không ai làm giúp được bác em việc đơn giản này...vì...

Em nó đây:

Oh, tks bác nhé ^^

Hihi, e chỉ nhờ các bác xem bản vẽ lồng phôi rồi cho ý kiến thôi, chứ tất nhiên em phải làm rồi thì mới hỏi chứ. Các bác càng chỉ giáo em lại thấy mình còn nhiều thiếu sót. Không ngại hỏi, không sợ bị mắng. Và tất nhiên, mục tiêu chỉ muốn hoàn thiện mình hơn.

Nghe các bác nói em cũng biết thêm được 1 số điều mà em chưa được học (hay là học xong quên rồi ) đấy chứ !

Các bác cứ chém nhiệt tình !

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Không, ý em là sao cái lỗ côn ấy không được lắp bởi 1 con vít đầu chìm vát 45 độ nhỉ. Em nghĩ đó cũng là 1 ý kiến đấy chứ?

Vấn đề bác em hỏi bác Bình đã phân tích đầy đủ và có lý có tình, bác em chịu khó đọc kỹ lại nhé!

Như em đã nói ở các bài viết trên, một hình vẽ sơ lược, vẽ sai cả quy ước vẽ kỹ thuật lại chỉ ghi vài cái kích thước, không thể nhìn hình tóm chữ được.

Em và bác Bình chỉ có thể đoán mò và đoán mò mà thôi. Chỉ khi nào có bản vẽ chi tiết vẽ đủ vẽ đúng kèm theo bản vẽ lắp cụm chi tiết thì em và bác Bình mới có thể hiểu được ý đồ của người thiết kế, mới phân tích được cái hay cái dở và sửa đổi lại kết cấu (nếu có).

Không một bác sĩ nào ngông cuồng và rồ dại kê đơn bốc thuốc theo lời kể của mẹ bệnh nhân và siêu âm ổ bụng mẹ bệnh nhân để suy bụng mẹ ra bụng con !

Và em vẫn lăn tăn một điều: không có nhẽ thầy lại ra đề kiểu đánh đố sinh viên bằng một bản vẽ có nhiều lỗi sai về quy ước vẽ kỹ thuật như thế???

Vấn đề cái bản vẽ lồng phôi đã ghi kích thước chưa đúng ở chỗ nào, xin phép bác em cho phép em không trả lời trực tiếp vào câu hỏi này, mong bác em ...hiểu và ...hiểu và thông cảm!

Dòm qua hình ảnh, có thể cảm nhận khi tra lượng dư bác em đã quan tâm đến vị trí của các bề mặt của chi tiết trong khuôn đúc, em chỉ có một thắc mắc nhỏ là căn cứ vào đâu, bác em chọn kích thước 4 và kích thước 5 ghi bên trái hình cắt cạnh, phía trên kích thưoc17????

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Gửi bác hoan2182 xem chơi giải trí

Xin được nói thêm vài ý

-Khi kí hiệu trên bản vẽ là M10 thì dân kỹ thuật phải hiểu đó là kí hiệu ren hệ mét, đường kính đỉnh ren d=10mm, bước ren p=1.5mm (vì đó là ren tiêu chuẩn nên bắt buộc người kỹ thuật phải hiểu như thế)

Nhưng khi người thiết kế cần thiết kế ren không theo tiêu chuẩn (ví dụ ren M10 nhưng bước ren là 1) thì phải kí hiệu trên bản vẽ là M10x1. Khi đó ngưởi đọc mới hiểu được đường kính đỉnh ren d=10mm, bước ren p=1mm. (Trừ những người quá thông minh không cần ghi cũng hiểu)

-Cũng xin được nói thêm đây là giáo trình bài giàng của Tiến sĩ PHAN TẤN TÙNG, giảng viên trường ĐH Bách Khoa TP HCM, nếu có gì không hài lòng bác có thể liên hệ với Thầy nha!

• Vote tăng 3

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Vấn đề bác em hỏi bác Bình đã phân tích đầy đủ và có lý có tình, bác em chịu khó đọc kỹ lại nhé!

Như em đã nói ở các bài viết trên, một hình vẽ sơ lược, vẽ sai cả quy ước vẽ kỹ thuật lại chỉ ghi vài cái kích thước, không thể nhìn hình tóm chữ được.

Em và bác Bình chỉ có thể đoán mò và đoán mò mà thôi. Chỉ khi nào có bản vẽ chi tiết vẽ đủ vẽ đúng kèm theo bản vẽ lắp cụm chi tiết thì em và bác Bình mới có thể hiểu được ý đồ của người thiết kế, mới phân tích được cái hay cái dở và sửa đổi lại kết cấu (nếu có).

Không một bác sĩ nào ngông cuồng và rồ dại kê đơn bốc thuốc theo lời kể của mẹ bệnh nhân và siêu âm ổ bụng mẹ bệnh nhân để suy bụng mẹ ra bụng con !

Và em vẫn lăn tăn một điều: không có nhẽ thầy lại ra đề kiểu đánh đố sinh viên bằng một bản vẽ có nhiều lỗi sai về quy ước vẽ kỹ thuật như thế???

Vấn đề cái bản vẽ lồng phôi đã ghi kích thước chưa đúng ở chỗ nào, xin phép bác em cho phép em không trả lời trực tiếp vào câu hỏi này, mong bác em ...hiểu và ...hiểu và thông cảm!

Dòm qua hình ảnh, có thể cảm nhận khi tra lượng dư bác em đã quan tâm đến vị trí của các bề mặt của chi tiết trong khuôn đúc, em chỉ có một thắc mắc nhỏ là căn cứ vào đâu, bác em chọn kích thước 4 và kích thước 5 ghi bên trái hình cắt cạnh, phía trên kích thưoc17????

Cảm ơn bác đã cho ý kiến. Không biết đề cô cho có đánh đố hay không nhưng khi phát đề cô đã nói rằng : Vì kết cấu cũng khá đơn giản nên cô đã cố ý làm sai 1 số kích thước,dung sai và độ nhám, có chăng là 1 tí kết cấu nữa để bọn em làm.

Mà giờ chúng ta hãy quan tâm đến chi tiết, vì chúng ta sẽ lập qui trình trình gia công và sản xuất chi tiết ấy chứ không phải chi tiết nào khác. Vì chúng ta không có bản vẽ lắp nên cũng không thể đoán mò chức năng của 1 số kết cấu được....

Còn bản vẽ lồng phôi, em đã tra theo bảng 3.102/255 sổ tay công nghệ chế tạo máy 1, với vật liệu là thép, khối lượng 3,4kg, dạng sản xuất loạt lớn.Chi tiết được đúc trong khuôn cát, mẫu kim loại, làm khuôn bằng máy. Lấy theo Cấp chính xác 1. Dựa vào mặt phân khuôn, trên, dưới, cạnh. Kích thước lớn nhất là 150mm, kích thước danh nghĩa thì tùy vào mặt cần tra lượng dư.

( Em muốn hỏi bác là chi tiết em cũng không lớn, lượng dư e tra theo bảng nhưng sao nó lớn thế.

Thứ 2 là em muốn hỏi các dung sai và nhám bề mặt của bản vẽ lồng phôi tra ở đâu ? )

Tks bác !

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
name='Nguyễn Minh Tâm' timestamp='1348458401' post='213127'][/size]

Gửi bác hoan2182 xem chơi giải trí

Xin được nói thêm vài ý

-Khi kí hiệu trên bản vẽ là M10 thì dân kỹ thuật phải hiểu đó là kí hiệu ren hệ mét, đường kính đỉnh ren d=10mm, bước ren p=1.5mm (vì đó là ren tiêu chuẩn nên bắt buộc người kỹ thuật phải hiểu như thế)

Nhưng khi người thiết kế cần thiết kế ren không theo tiêu chuẩn (ví dụ ren M10 nhưng bước ren là 1) thì phải kí hiệu trên bản vẽ là M10x1. Khi đó ngưởi đọc mới hiểu được đường kính đỉnh ren d=10mm, bước ren p=1mm. (Trừ những người quá thông minh không cần ghi cũng hiểu)

-Cũng xin được nói thêm đây là giáo trình bài giàng của Tiến sĩ PHAN TẤN TÙNG, giảng viên trường ĐH Bách Khoa TP HCM, nếu có gì không hài lòng bác có thể liên hệ với Thầy nha!

Sao lại có sự so sánh khập khễnh như thế hả bác em Nguyễn Minh Tâm????????

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bác hoan2182 thân mến!

Tôi chỉ chia sẽ những gì mình học được trên trường lớp (tôi không đủ thông minh để phân tích vấn đề như bác)

Khi Thầy tôi dạy môn vẽ kỹ thuật thì Thầy không nói đến vấn đề dung lượng bản vẽ nó ảnh hưởng ghê gớm đến vậy (chắc tại Thầy tôi quên dạy, hay Thầy tôi chưa biết điều này??????)

Theo lý luận hết sức chặt chẽ và logic của bác thì bàn vẽ kỹ thuật yêu cầu phải ngắn gọn sạch sẽ và đặc biệt là phải chú ý dung lượng bản vẽ phải nhẹ??????? Công nhân thì muốn làm bao nhiêu thì tùy thích????? Vậy mục đích của cái bản vẽ chi tiết để làm cái gì?????? Quả là quá cao siêu, một kỹ sư quèn như tơi chắc không có cơ hội tiếp cận những kiến thức như thế này.

-Thành thật xin lỗi minhchi90 vì đã nói lạc chủ đề.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bác hoan2182 thân mến!

Tôi chỉ chia sẽ những gì mình học được trên trường lớp (tôi không đủ thông minh để phân tích vấn đề như bác)

Khi Thầy tôi dạy môn vẽ kỹ thuật thì Thầy không nói đến vấn đề dung lượng bản vẽ nó ảnh hưởng ghê gớm đến vậy (chắc tại Thầy tôi quên dạy, hay Thầy tôi chưa biết điều này??????)

Theo lý luận hết sức chặt chẽ và logic của bác thì bàn vẽ kỹ thuật yêu cầu phải ngắn gọn sạch sẽ và đặc biệt là phải chú ý dung lượng bản vẽ phải nhẹ??????? Công nhân thì muốn làm bao nhiêu thì tùy thích????? Vậy mục đích của cái bản vẽ chi tiết để làm cái gì?????? Quả là quá cao siêu, một kỹ sư quèn như tơi chắc không có cơ hội tiếp cận những kiến thức như thế này.

-Thành thật xin lỗi minhchi90 vì đã nói lạc chủ đề.

Bác em đang bàn đúng nội dung chủ đề, khộng cần phải khách khí, phải "Thành thật xin lỗi minhchi90 vì đã nói lạc chủ đề"!

Bác em đã hiểu sai ý của em rồi! Nếu bác em viết:" Theo lý luận hết sức chặt chẽ và logic của bác thì bàn vẽ kỹ thuật yêu cầu phải ngắn gọn sạch sẽ và đặc biệt là phải chú ý dung lượng bản vẽ phải nhẹ??????? Công nhân thì muốn làm bao nhiêu thì tùy thích?????"

Ren hệ mét bước lớn, ứng với mỗi loại đường kính chỉ có một loại bước ren bước lớn tiêu chuẩn duy nhất, ren bước nhỏ cũng là ren tiêu chuẩn ứng với mỗi loại đường kính có vài ba loại bước ren nhỏ khác nhau...Vì thế không cần biết có quy ước là ren hệ bước lớn và bước nhỏ phải ghi này nọ, người thiết kế cũng vưỡn cứ ghi ký hiệu ren bước lớn là M8. Đây là mặc định mà tất cả những người thiết kế trên qua đất này,đều ghi rành mạch như thế, không có gì gọi là "Quả là quá cao siêu" như cái sự siêu tưởng của bác em đâu nhé!

Ở bài viết trang trước bác em đã viết: Thực tế bước ren lớn cũng phài ghi nếu nó không theo tiêu chuẩn ( ví vụ ren vông thì bước ren có thể lên tới 5,10mm) , bác em chịu khó lấy "đèn giời" ra soi xét lại nhé, không có chuyện ngộ nghĩnh đến như thế và cũng không có chuyện ren vuông bước ren max lại chỉ lên 5.1 mm là "kịch kim" đâu nhé!

Ai cũng hiểu biểu tượng người mặc váy là nơi dành riêng cho cho phái đẹp...những lý... loạn trên của bác thì chẳng khác nào cứ ai mặc váy, không phân biệt đứng đái hay ngồi đái đều được quyền đi vào chỗ có biểu tượng mặc váy....!!! Nếu vậy thì có mà hàng dài các cụ, các ông, các anh, các em và các cháu nhi đồng, mặc váy xếp hàng vào chỗ có biểu tượng mặc váy...

(Xin lỗi tất cả các bác cho phép em sử dụng ngôn ngữ dân gian vào bài viết này)

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Cảm ơn bác đã cho ý kiến. Không biết đề cô cho có đánh đố hay không nhưng khi phát đề cô đã nói rằng : Vì kết cấu cũng khá đơn giản nên cô đã cố ý làm sai 1 số kích thước,dung sai và độ nhám, có chăng là 1 tí kết cấu nữa để bọn em làm.

Mà giờ chúng ta hãy quan tâm đến chi tiết, vì chúng ta sẽ lập qui trình trình gia công và sản xuất chi tiết ấy chứ không phải chi tiết nào khác. Vì chúng ta không có bản vẽ lắp nên cũng không thể đoán mò chức năng của 1 số kết cấu được....

Còn bản vẽ lồng phôi, em đã tra theo bảng 3.102/255 sổ tay công nghệ chế tạo máy 1, với vật liệu là thép, khối lượng 3,4kg, dạng sản xuất loạt lớn.Chi tiết được đúc trong khuôn cát, mẫu kim loại, làm khuôn bằng máy. Lấy theo Cấp chính xác 1. Dựa vào mặt phân khuôn, trên, dưới, cạnh. Kích thước lớn nhất là 150mm, kích thước danh nghĩa thì tùy vào mặt cần tra lượng dư.

( Em muốn hỏi bác là chi tiết em cũng không lớn, lượng dư e tra theo bảng nhưng sao nó lớn thế.

Thứ 2 là em muốn hỏi các dung sai và nhám bề mặt của bản vẽ lồng phôi tra ở đâu ? )

Tks bác !

Hề hề hề,

1/- Nó lớn vì nó .... không nhỏ như bạn tưởng tượng. Khi làm ra các TCVN như vầy, người ta đã có đầy đủ các nghiên cứu về cơ sở lý thuyết cũng như các khinh nghiệm thực tiễn về nghề nghiệp rồi, vậy nên nếu bạn sử dụng đúng sổ tay thì hãy yên trí rằng nó không sai. Câu hỏi của bạn sẽ do bạn tự trả lời sau dăm bảy năm kinh nghiệm nghề nghiệp nữa. Còn bây giờ nếu muốn hiểu thêm chút chút về nó thì hãy đọc kỹ lại các tài liệu giáo trình về công nghệ chế tạo, về dung sai lắp ghép, về xác xuất thống kê ....

2/- Bản vẽ lồng phôi chính là bản vẽ vật đúc của bạn đó. Hãy tra nó trong các sổ tay về công nghệ đúc. Bản vẽ lồng phôi này bạn phải dùng sổ tay mà kiểm tra lại chứ mọi người trên diễn đàn không thể kiểm giùm bạn được đâu. Chỉ thắc mắc với bạn rằng tại sao kích thước phi 150 lại không có lượng dư gia công????

3/- Việc chọn mặt phân khuôn như bạn không tồi, nhưng nó không phải là duy nhất đâu nhé. Hãy chuẩn bị các phương án khác để bảo vệ.

Với cách chọn mặt phân phuôn này cần lưu ý lõi phải có kết cấu sao cho có thể đứng vững vàng và ổn định , không bị chổng mông lên trời khi lắp ghép khuôn. kết cấu hiện tại của bạn là khá tồi, vì nó đảm bảo rằng lõi của bạn sẽ bổ chửng trước khi úp được nửa khuôn trên vào nửa khuôn dưới.

Hề hề hề.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay