Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
tvduc

Các lệnh về Layer!

Các bài được khuyến nghị

Chào các bác ạ

Em muốn nhờ các bác viết hộ một đoạn lisp gần giống như yêu cầu của bạn chủ topic này ạ. Tức là mình click chọn một đối lượng thuộc một layer, gõ lệnh (giả sử là KL) thì tất cả các layer khác trong bản vẽ đều bị khóa lại ạ. Nhưng chỉ khóa thôi chứ không tắt các layer đó đi ạ. Chả là vì em gặp phải trường hợp cần stretch một đối tượng trong một mớ các đối tượng cạnh nhau mà khi dùng chuột quét thì nó chọn toàn bộ các đối tượng nên Unselect thì hơi lâu. mà dùng Layiso thì lại không nhìn thấy phạm vi cần stretch đến đâu cả.

Em xin cảm ơn các bác nhiều và chúc các bác mạnh khỏe!

Mình mới cài Cad 2010 thấy có lệnh đúng theo yêu cầu của bạn (khóa tất cả các layer trừ layer được chọn, chỉ khóa thôi chứ ko tắt), bạn thử xem sao. Nhưng mình chưa biết dùng một lệnh mà mở khóa tất cả các layer là gì, bác nào biết chỉ giúp em với. Thanks! (lệnh unlck chỉ mở cho từng layer thôi)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Mình mới cài Cad 2010 thấy có lệnh đúng theo yêu cầu của bạn (khóa tất cả các layer trừ layer được chọn, chỉ khóa thôi chứ ko tắt), bạn thử xem sao. Nhưng mình chưa biết dùng một lệnh mà mở khóa tất cả các layer là gì, bác nào biết chỉ giúp em với. Thanks! (lệnh unlck chỉ mở cho từng layer thôi)

+ Đó là lệnh LAYER hoặc -LAYER

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Khoá layer : laylck

Mở khoá Layer : layulk

Ngoài ra để tắt layer trong 1 vùng bàn vẽ thì xem bài viết sau :

Lisp ẩn layer trong 1 vùng ANLAY

(lệnh Layoff tắt layer trên toàn bản vẽ còn Lisp ANLay thì ẩn Layer trên 1 vùng bản vẽ do user chọn )

cho mình hỏi lệnh layuniso là lệnh gì thế bạn

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Em chưa hiều lắm về lisp nên chủ yếu copy code của các bác về sửa (em cũng sửa theo cảm tính chứ cũng chưa hiểu bản chất gì mấy) theo mục đích dùng của mình là chính. về đoạn lisp trên em mới chỉnh sửa được một đoạn code như thế này, nhưng có điều là sau khi Lock toàn bộ layer, em muốn unlock một (hoặc một vài) layer khác thì đoạn lisp này bị lỗi chỗ nào đó nên nó cứ hỏi tùy chọn thêm mấy thứ nữa (cũng hơi lằng nhằng). Nhờ các bác xem và sửa hộ cho em thành sau khi gõ lệnh LKK rồi thì lisp sẽ cho mình tùy chọn layer(s) để unlock luôn ạ

LKK.lsp

(defun C:LKK()
   (command "-Layer" "LO" "*" "")
(princ)
   (command "-layer" "U" )
(princ)
)

Chào bạn. Mình cũng giống bạn, chỉ đọc lisp và chỉnh sửa lung tung thôi. Bạn thử code này thử. Mình chỉnh lại của bạn xíu. 

(defun C:111()

(command "-Layer" "LO" "*" "")
(princ)
   (command "layulk")
(princ)
)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay