Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Đăng nhập để thực hiện theo  
hoan2182

[Trân trọng kính mời] VIẾT LISP CHO DÂN CƠ KHÍ!

Các bài được khuyến nghị

.Net làm được cái Dialoge này ngon và đẹp quá. Tủi thân thằng DCL!

.NET còn làm rất nhiều, rất nhiều hơn cả thế nữa, bác ạ

Sử dụng Windows Form cực kì đơn giản nhưng rất trực quan, hiệu quả và đầy sức mạnh

Tue_NV mới làm quen với NET (Windows Form ) thấy vô cùng hiệu quả bác ạ, điều khiển hộp thoại bằng hình ảnh, lệnh trực quan và chuyên nghiệp hơn DCL rất nhiều.

Cảm ơn anh gia_bach đã cho ra lò sản phẩm này.

Em đã mê tít cái NET này rồi anh ạ :lol:

• Vote tăng 3

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Tôi viết dcl khá nhiều. Thấy dcl chán quá. Còn .net thì mê ly. Định nhảy qua ngâm thêm cái .net nhưng nghe nói .net phụ thuộc đời cad nên hơi oải. Không biết có trở ngại cho user nhiều không? Ai rành thì tư vấn cho vài ý kiến.

Srr vì đã tranh thủ học hỏi tí ở trong topic này.

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tôi viết dcl khá nhiều. Thấy dcl chán quá. Còn .net thì mê ly. Định nhảy qua ngâm thêm cái .net nhưng nghe nói .net phụ thuộc đời cad nên hơi oải. Không biết có trở ngại cho user nhiều không? Ai rành thì tư vấn cho vài ý kiến.

Srr vì đã tranh thủ học hỏi tí ở trong topic này.

Đúng là các hàm của Cad thay đổi (update) theo từng đời Cad, nhưng có kế thừa nghĩa là cad đời mới sẽ hiểu cad trước đó.

Do đó nếu chỉ sử dụng hàm của Cad đời cũ (Vd 2007) thì các phiên bản khác(2010, 2012) đều chạy được.

Với Cad2013 thì có sự thay đổi nhiều hơn nên phải viết riêng.

Tương tự, khi viết Windows Form sử dụng NetFramwork 3.5 là được.

• Vote tăng 3

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tình hình là em Hoằn đã thử trên AutoCAD2007, chỗ em đóng khung anh Gia_bach sửa lại giúp em: sai lệch đơn vị μm thành mm,

Thí dụ : Ø100 +35^ +0.0000 = Ø100 +0.035^ 0

Nếu có thể anh cho số lượng ô lược sử tăng lên càng nhiều càng đẹp.

Em thử trên AutoCAD2013 nó ra thông báo sau:

Command: NETLOAD

Cannot load assembly. Error details: System.IO.FileLoadException: Could not load file or assembly 'file:///D:\DimensionTolerance(1).dll' or one of its dependencies. Operation is not supported. (Exception from HRESULT: 0x80131515)

File name: 'file:///D:\DimensionTolerance(1).dll' ---> System.NotSupportedException: An attempt was made to load an assembly from a network location which would have caused the assembly to be sandboxed in previous versions of the .NET Framework. This release of the .NET Framework does not enable CAS policy by default, so this load may be dangerous. If this load is not intended to sandbox the assembly, please enable the loadFromRemoteSources switch. See http://go.microsoft..../?LinkId=155569 for more information.

at System.Reflection.RuntimeAssembly._nLoad(AssemblyName fileName, String codeBase, Evidence assemblySecurity, RuntimeAssembly locationHint, StackCrawlMark& stackMark, Boolean throwOnFileNotFound, Boolean forIntrospection, Boolean suppressSecurityChecks)

at System.Reflection.RuntimeAssembly.nLoad(AssemblyName fileName, String codeBase, Evidence assemblySecurity, RuntimeAssembly locationHint, StackCrawlMark& stackMark, Boolean throwOnFileNotFound, Boolean forIntrospection, Boolean suppressSecurityChecks)

at System.Reflection.RuntimeAssembly.InternalLoadAssemblyName(AssemblyName assemblyRef, Evidence assemblySecurity, StackCrawlMark& stackMark, Boolean forIntrospection, Boolean suppressSecurityChecks)

at System.Reflection.RuntimeAssembly.InternalLoadFrom(String assemblyFile, Evidence securityEvidence, Byte[] hashValue, AssemblyHashAlgorithm hashAlgorithm, Boolean forIntrospection, Boolean suppressSecurityChecks, StackCrawlMark& stackMark)

at System.Reflection.Assembly.LoadFrom(String assemblyFile)

at Autodesk.AutoCAD.Runtime.ExtensionLoader.Load(String fileName)

at loadmgd()

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hề hề hề,

Cái nhà cô này bướng gớm....

PS: Em làm ơn nhắc ông chủ AVYE post nốt hai cái miền dung sai của truc zb và zc lên nhé. Anh không có phần mềm để chuyển từ pdf sang Excel, mà ngồi gõ thì chuối quá. Mất uy tín cán bộ em ạ.

anhvanyeuemTruong_AAn đã quên quên quên hẳn xa xa hẳn... em... lisp rồi sao???

2- Mình chẳng tự đặt ra một loại dung sai nào cả. Dung sai tự nhập đó là để giới hạn dung sai cho những chi tiết lắp với nhau mà tại cty mình các ông người Nhật vẫn làm thế. Bảng DWG mình đưa lên là trích một phần từ những bảng vẽ đó.

5- Có lẽ mọi người chưa hiểu được ý em nên cái phần này nhờ anh Hà anh Tuệ lúc nào rảnh thì cho em xin một số kinh nghiêm viết lisp để em tự mày mò ngâm kíu nâng cao kiến thức vậy

Dù sao cũng thank All!

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

e mới làm wen với lisp dc mấy hôm.nay co cái bài này muốn các bác giúp đỡ cái

Xây dựng chương trình autolisp tự động thiết kế ống thep 2d theo tiêu chuẩn JIS (dN15-DN50)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

anhvanyeuemTruong_AAn đã quên quên quên hẳn xa xa hẳn... em... lisp rồi sao???

Thôi chết.

Em tưởng mọi người hoàn thành dự án xong rồi chứ.

Tại thời gian gần tết theo làm ăn nên không có thời gian vào diễn đàn.

Em tưởng là em đã cung cấp đầy đủ rồi chứ.

Xoay lại mới thấy thiếu 2 loại zb,zc của Trục.

Nếu các Anh/Chị vẫn còn hứng thì em sẽ thu xếp cung ứng ngay cho mọi người.

Lý do mà em cũng không thể đóng ghóp ý kiến nữa là mới đây Cad của em nó bị lỗi như thế này.Không biết tại Win hay là mần răng?

Cứ tìm đến 1 địa chỉ khác Mặc định khi lưu hay load 1 lisp thì nó tự tắt Autocad đi.

Mọi người xem thế nào, xem giúp em được không?

Cảm ơn mọi người!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Thôi chết....

Xoay lại mới thấy thiếu 2 loại zb,zc của Trục.

Nếu các Anh/Chị vẫn còn hứng thì em sẽ thu xếp cung ứng ngay cho mọi người.

Vẫn còn hứng vì lý do...là em chợt nhớt đến bác Phamthanhbinh đã viết cho em: :) :) :)

Hề hề hề,

Cái nhà cô này bướng gớm....

Nhưng chớ nghĩ bướng vậy là đúng nhé.

...................................................................

PS: Em làm ơn nhắc ông chủ AVYE post nốt hai cái miền dung sai của truc zb và zc lên nhé. Anh không có phần mềm để chuyển từ pdf sang Excel, mà ngồi gõ thì chuối quá. Mất uy tín cán bộ em ạ.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay
Đăng nhập để thực hiện theo