Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Đăng nhập để thực hiện theo  
minhchi90

Môđun Assembly trong SolidWorks !

Các bài được khuyến nghị

Trước kia em cũng học qua ProEngineer rùi, nhưng có mấy công ty bên Nhật sang lớp em tuyển sinh, họ bảo thi tuyển 1 là tiếng anh, 2 là phần mềm 3D SolidWorks. Tiếng Anh thì em "so chiken" roài, chỉ còn cố tý phần mềm thôi. Vì vậy, em mới qua học SolidWorks. Học được vài ngày thì cũng vẽ được ổn ổn phần part ( chi tiết không quá phức tạp ) nên em qua phần Assembly.

Đang làm đồ án công nghệ chế tạo máy. Tiện thì em vẽ luôn đồ gá = solid luôn. Vẽ được các chi tiết rồi, giờ chỉ ghép chúng lại vói nhau thôi @@

Vẽ cái ren chưa xong, bạn lại còn định vẽ đồ gá cái đồ gá nữa thì 3 tháng nữa cũng không làm xong cái đồ án ống nối!

Chị Hoằn đã nói điêu đứng điêu ngồi chuẩn không cần chỉnh.

Có nhiều thời gian sao bạn không tham gia làm lisp cùng anhvanyeuem?

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Không cần chỉnh là cái chi he?

Vì mỗi người có 1 thế mạnh riêng nên ai sở trường cái gì thì làm cái đó!

Haha!

Bác ăn thịt gà nhưng em muốn lại ăn thịt bò thì vẫn được cơ mà nhỉ!

Nói đúng là mỗi phần mềm có thế mạnh riêng! Đọc kỹ hướng dẫn trước khi sử dụng!

Không ai lấy xe tăng để chở phân bò đi bón ruộng!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Uầy, em học solidworks cho thư giãn lúc căng thẳng trong khi làm đồ án thôi. Làm gì mà nghiêm trọng vậy?

Tuy nhiên em cũng vẽ xong đồ gá và ráp chúng lại với nhau rồi? Hê hê ( Thiếu phần ren thôi )

Cũng như các bác, các phần mềm là phải tự mày mò mà làm, em cũng bắt chước làm theo video

> Nhưng chắc do trình độ có hạn nên chưa lĩnh hội được. Với lại lâu lâu cũng không có time mà nghịch solidworks nên ...

Các bác chém nhẹ tay ^^

Bác anhvanyeuem nói "Vì mỗi người có 1 thế mạnh riêng nên ai sở trường cái gì thì làm cái đó!"

Cái này hoàn toàn chính xác nha ! Con người còn rất chi là nhiều lĩnh vực khác mà? Người nào giỏi việc này chưa chắc đã giỏi việc khác và ngược lại ...

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Nói đúng là mỗi phần mềm có thế mạnh riêng! Đọc kỹ hướng dẫn trước khi sử dụng!

Không ai lấy xe tăng để chở phân bò đi bón ruộng!

Thế là bác Hải vẫn chưa hiểu ý em rồi!

Tỷ dụ là bạn Minhchi này học Cad 3D yếu mà không may vớ phải con solidwork này mà thấy nó hay hay mà ăn chăm lại thành cao thủ thì tin chắc là với những cái cần thể hiện 3D bạn ấy sẽ thể hiện nó ơ Solidwork!

Với các ứng dụng 3D ở mỗi phần mềm đều hoàn toàn tương tự nhau, bạn học Solid chạy sang Inventer cũng thấy hoàn toàn tương tự với các lệnh tạo mô hình chi tiết! Nên cũng dễ dàng học những phần mềm 3D khác khi đã có nền tảng.

Chứ bác Nói lấy xe tăng đi chở…ấy thì ấy quá …!hehe!

Minhchi: Mình nghĩ bạn đang gặp khó khăn trong công đoạn cuối của tạo ren? Bạn thử post hình lên xem nào?

Lệnh gọi bạn thì có trước 2 ngày rồi!

Nhưng có lẽ là thôi, để bạn theo đồ án này đi đã, bạn nên tìm hiểu cái chi tiết cua bạn để làm cái gì đã?

Mới đầu vào mà ông bớp cho câu: Cái này là cái chi vậy em? Nó dùng để làm gì vậy?

Minhchi: Hi, sao Thầy không nhìn cái đồ gá của em trước đã!haha!

Trả lời

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Trước kia em cũng học qua ProEngineer rùi, nhưng có mấy công ty bên Nhật sang lớp em tuyển sinh, họ bảo thi tuyển 1 là tiếng anh, 2 là phần mềm 3D SolidWorks. Tiếng Anh thì em "so chiken" roài, chỉ còn cố tý phần mềm thôi. Vì vậy, em mới qua học SolidWorks. Học được vài ngày thì cũng vẽ được ổn ổn phần part ( chi tiết không quá phức tạp ) nên em qua phần Assembly.

Đang làm đồ án công nghệ chế tạo máy. Tiện thì em vẽ luôn đồ gá = solid luôn. Vẽ được các chi tiết rồi, giờ chỉ ghép chúng lại vói nhau thôi @@

Bây giờ "em nó" đang làm đồ án, trước kia hẳn ko phải là năm ngoái năm kia >>> "Em nó" học ProEngineer từ phổ thông á!?

Mấy mấy công ty bên Nhật sang lớp em tuyển sinh, họ bảo thi tuyển 1 là tiếng anh, 2 là phần mềm 3D SolidWorks. Hẳn là họ sang Việt Nam để ăn thịt gà H5N1để tìm đối tác liên doanh làm hàng chợ bằng cái dung sai "ngoằn nghèo" chứ không phải là tuyển sinh, đừng tưởng bở!

Ái dà! Ái dà! Nào hoanghaiyp có bao giờ há mồm nói với thiên hạ rằng mình là người biết tuốt mà pác bảo thế? hoanghaiyp chỉ nói những gì mắt thấy tai nghe mũi ngửi! hoanghaiyp cũng thử sức mình ở một công ty liên doanh với Nhật , họ không dùng CAD không dùng SOLID, họ dùng phần mềm thiết kế riêng và mình cứ làm việc như một cái máy suốt tám giờ, chịu ko nổi, hoanghaiyp

đánh bài :

Chuồn chuồn có cánh thì bay

Kẻo mấy ông Nhật bắt mày đi tu!

...Con người ta đa dạng lắm mỗi người có một năng lực tư duy riêng, không thể so sánh mình với người ta, không nên suy bụng ta ra bụng người. Có những người tiếp thu nhanh, có người học hoài vẫn dốt. Bởi số cái ron ron trong đầu chỉ có hạn.

Điều này Hoanghaiyp biết được từ hồi học phổ thông trung học, có tên bạn thân, học ít chơi nhiều liên tục trốn tiết bị hạnh kiểm thường, nhưng tiếp thu nhanh như tên lửa học giỏi tòan diện tất cả các môn học, bây giờ hắn đang làm luận án tiến sĩ ở nước ngoài, cả lớp ai cũng hâm mộ. Hoanghaiyp thì cứ cần cù bù thông minh mà diễn.

Người cảnh sát điều tra hình sự giỏi là người biết được hành vi thủ đoạn trộm cắp của bọn trộm cắp nhưng lại dốt ở cái khoản ăn cắp ăn trộm đó là lý giải cho cái lý loạn :Người nào giỏi việc này chưa chắc đã giỏi việc khác và ngược lại ...

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hôm nay rảnh rỗi, ngồi nghịch linh tinh, Cho mình mạo phép lật lại vấn đề này.

"Trong hình bạn post lên thì đối tượng bạn muốn mate là đối tượng gốc, đối tượng gốc thì không thể mate được bạn àh. Bạn chỉ có thể mate từ đối tượng thứ 2 trở đi với đối tượng gốc ... mà thôi."

-> Chính xác là đối tượng gốc được fix (f). Và các đối tượng sau mate trong hệ quy chiếu với đối tượng gốc.

Nhưng muốn chuyển đối tượng gốc về điểm Origin thì làm thế nào? -> Vẫn chuyển được bình thường!

Để mate đc đối tượng gốc về điểm Origin, trước tiên bạn phải bỏ fix đối tượng đó : Right click vào đối tượng bị fix (f) ( đối tượng gốc)

<You are not allowed to see this image on this board.>

rồi bỏ fix (f) bạn chọn Fload

<You are not allowed to see this image on this board.>

khi này đối tượng này có thể move bình thường. Bạn có thể move đến đâu tùy thích, mate với Origin thoải mái, xong bạn nên fix(f) lại để lấy đối tượng đó làm tham chiếu để mate các đối tượng khác.

Đào lại vấn đề, cho những ai chưa biết :D

Chúc mọi người vui vẻ.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay
Đăng nhập để thực hiện theo