Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
THE HIEP

Tổng hợp lỗi trong quá trình sử dụng Cad

Các bài được khuyến nghị

mình đã chọn table và: Ctrl +1 hay click chuột phải. đều ko thấy unlock như bạn nói. chỉ giúp mình với.

nếu chọn từng cell và click chuột phải thì có unlock, nhưng cái cách này thủ công quá, có 100 cell chắc click mỏi tay lun.

tks bạn nhiều nhiều!image.thumb.png.731d7a38a533756117f48e6bce10a506.png

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Xin lỗi vì không hướng dẫn kỹ cho bạn,

bạn làm như sau:

1. Chọn vào cell đầu tiên,

2. Giữ shift, chọn cell cuối cùng

3. Trên ribbon, sẽ xuất hiện tab Table Cell

4. Có nút Cell Locking, bạn vào đó và chọn unlock

P/s: Nếu bạn là người mới dùng AutoCAD, không nên hide Ribbon như giao diện của bạn, nên để đầy đủ, nó sẽ giúp bạn trong những tình huống như thế này.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

tks bạn nhiều lắm. còn text trong table sao vẫn bị màu tối vậy (màu 31,31,31), bạn có cách nào làm cho nó sáng lên (màu sáng) không?. Excel lúc mình soạn vẫn để màu Automatic.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bạn thử làm như sau:

1. Chọn toàn bộ bảng, bằng cách click vào nét biên trên cùng của bảng

2. Phải chuột

3. Chọn như hình bên dưới

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bạn search từ khóa 3dconfig, trên diễn đàn đã có rất nhiều rồi :) Chúc thành công

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Chắc là do có 1 block dính đường xline thôi, chọn 1 đường xline - properties xem thuộc tính là block nào

Có anh em nào biết cách bỏ các đường dóng từ góc bản vẽ cad2010 giúp mình với, xin cảm ơn

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Các bác cho em hỏi copy đối tượng từ autocad 2015 sang 2007 hoặc cũ hơn bị biến thành đối tượng OLE có cách gì khắc phục không

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
2 phút trước, Dzzzung đã nói:

Các bác cho em hỏi copy đối tượng từ autocad 2015 sang 2007 hoặc cũ hơn bị biến thành đối tượng OLE có cách gì khắc phục không

Đối tượng OLE là đối tượng excel phải ko?

Excel muốn hoạt động cần phải có đường dẫn, vậy nôm na copy đối tượng làm cad ko nhận dc đường dẫn, nên biến thành OLE ko chỉnh sửa dc.

Cách khác là tạo trực tiếp 1 Excel trong cad bằng Insert. Cái này copy vô tư :)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Không phải bác ạ, em copy tất cả các loại đối tượng từ cad đời cao sang cad đời thấp hơn nó bị biến thành 1 OLE. Theo em biết OLE Object Linking and Embedding không chỉ đơn thuần là excel,  mà là các đối tượng link từ file khác.

Em đính chính lại câu hỏi tý: Có bác nào biết các tùy chỉnh sao cho copy được đối tượng từ autocad đời cao sang autocad 2007 một cách bình thường không ạ, tất cả đối tượng em copy sang nó đều biến thành OLE (tương tự khi các bác copy từ autocad và ấn ctrl P vào word ấy). Cái này em search không ra, tin tưởng rằng bác nào gặp và khắc phục được rồi nghe qua sẽ hiểu ngay thắc mắc.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
6 giờ trước, Dzzzung đã nói:

Không phải bác ạ, em copy tất cả các loại đối tượng từ cad đời cao sang cad đời thấp hơn nó bị biến thành 1 OLE. Theo em biết OLE Object Linking and Embedding không chỉ đơn thuần là excel,  mà là các đối tượng link từ file khác.

Em đính chính lại câu hỏi tý: Có bác nào biết các tùy chỉnh sao cho copy được đối tượng từ autocad đời cao sang autocad 2007 một cách bình thường không ạ, tất cả đối tượng em copy sang nó đều biến thành OLE (tương tự khi các bác copy từ autocad và ấn ctrl P vào word ấy). Cái này em search không ra, tin tưởng rằng bác nào gặp và khắc phục được rồi nghe qua sẽ hiểu ngay thắc mắc.

Có thể bạn đang chạy ngầm phần mềm BetterCAD hoặc BetterWmf chăng?

Kiểm tra bằng cách di chuột vào system tray ở góc dưới bên phải phải của thanh taskbar.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Dạ không phải, nếu dùng BetterCad thì nó paste ra ảnh. Còn trường hợp này paste ra OLE, open OLE sửa được, em up file lên bác xem hộ. Đây là kết quả khi em copy text "B2" từ file mở trên autocad 2015 sang autocad 2007. Do phần mềm thiết kế đường chưa chạy được trên 2015 nên em vẫn đang phải dùng cả 2 song song. Các bác xem giúp

1.dwg

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

File bạn mở ra không hiển thị.

Mình đoán có thể OLE của bạn bị lỗi bất thường.

vì khi list lên thì có các thông tin:

Type:                  Ю
Source Application:    ㈟Ã
At Point:              X=   0.0000,  Y=   0.0000,  Z=   0.0000
Width:                    0.0000
Height:                   0.0000
Rotation angle:           0.0000

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Vào lúc 23/4/2018 tại 16:16, Dzzzung đã nói:

Mời bạn tham khảo :
https://knowledge.autodesk.com/support/autocad/troubleshooting/caas/sfdcarticles/sfdcarticles/When-copy-the-objects-between-Autodesk-AutoCAD-2014-to-Autodesk-AutoCAD-2011-pasted-objects-will-change-as-OLE-object.html

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Vào lúc 2/5/2018 tại 09:14, ketxu đã nói:

Cảm ơn bác Ketxu, em đã thử theo hướng dẫn, copy ở CAD2015, sang phiên bản 2007 chọn edit - paste Special (hoặc lệnh PASTESPEC) chọn autocad entities là paste được. Tuy cách này hơi rườm rà nhưng đã giải quyết được. Rất cảm ơn bác đã giúp đỡ

• Like 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Em chào các anh ạ

Các anh cho em hỏi tý vấn đề ạ

Em đang dùng Cad 2018, em đã thử trên nhiều máy mà vẫn bị lỗi thế này ạ

1. Lisp không tự load khi mở bản vẽ (mặc dù đã để vào startup)

2.Khi dùng menuload cũng bị vậy

Mỗi lần mở cad phải load lại toàn bộ, mất thời gian

Các anh cho em hỏi lỗi trên do lỗi của bản cad 2018 hay là thiết lập ở đâu ạ

Em cảm ơn các anh

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Chào các bác. các bác cho em hỏi sửa cái hộp thoại Prơperties các thông tin hộp thoại bị mờ hết.  Ví dụ tọa độ thì bên giá trị có bên tiêu đề X, Y, Z không có

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Em chào các bác, em là 1 newbie đang học AutoCAD, em học máy của trường em thì máy em chọn bị như thế này. Các bác có thể hướng dẫn em cách khắc phục được không? Em cám ơn các bác rất nhiều ạ https://uphinhnhanh.com/image/CZvJ5s

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Vào lúc 19/9/2018 tại 09:13, Đông CKD đã nói:

Mình bị lỗi text. Nó cứ hiện toàn chữ đậm, in ra khó nhìn lắm. Bác nào biết sửa chỉ giáo giúp

Hi bạn! Theo mình bản vẽ bạn đang ở chế độ 3D. Bạn chuyển về chế độ 2D xem sao.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Vào lúc 4/12/2018 tại 08:10, Black Bean đã nói:

Em chào các bác, em là 1 newbie đang học AutoCAD, em học máy của trường em thì máy em chọn bị như thế này. Các bác có thể hướng dẫn em cách khắc phục được không? Em cám ơn các bác rất nhiều ạ https://uphinhnhanh.com/image/CZvJ5s

Bạn click vào chổ Show/Hide Lineweight là được nhé!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Các bác cho e hỏi cách khắc phục lỗi này với ạ. e dùng máy trước vẫn copy bình thường mà máy này giờ lại ko thể nào copy được cái gì giữa các bản vẽ. tất cả mọi thứ luôn text, line, block ko dùng Ctrl + C để copy được, có cao nhân nào chỉ e với :(

• Like 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Vào lúc 14/8/2018 tại 10:16, engineer0405 đã nói:

Em chào các anh ạ

Các anh cho em hỏi tý vấn đề ạ

Em đang dùng Cad 2018, em đã thử trên nhiều máy mà vẫn bị lỗi thế này ạ

1. Lisp không tự load khi mở bản vẽ (mặc dù đã để vào startup)

2.Khi dùng menuload cũng bị vậy

Mỗi lần mở cad phải load lại toàn bộ, mất thời gian

Các anh cho em hỏi lỗi trên do lỗi của bản cad 2018 hay là thiết lập ở đâu ạ

Em cảm ơn các anh

Bước 1:

Bật file ẩn trên hệ điều hành windows

Để bật file ẩn trên hệ điều hành Windows abnj làm như sau.
– Bạn vào biểu tượng Windows Start góc dưới bên trái màn hình làm việc trên máy tính.
– Gõ Folder Option rồi nhấn enter

– Vào View rồi click bỏ chọn chữ Hide

– Sau khi click bỏ chọn có một cửa sổ cảnh báo hiện lên. các bạn click vào ok để chấp nhận, sau đó click Apply và click ok để đóng hộp thoại.

Sau đó các bạn vào đường dẫn sau để Load lisp autocad:

C/user/Tên máy tính của bạn/App Data/Roaming/Autodesk/Autocad/R19.1/Enu/Support

Các bạn copy file Lisp autocad rồi Past vào đường dẫn trên sau đó tắt đi.

Vào đường dẫn sau để tiếp tục làm nhé.

C/Program file/Autocad/Support

Các bạn past file lisp autocad như trên vào đây.

Khởi động phần mềm autocad lên

Gõ lệnh ap => Enter để gọi hộp thoại Load/Unload Application

Click vào thẻ Contents rồi chọn tới đường dẫn C/Program file/Autocad/Supprt rồi chọn tới Lisp cần load.

bạn tắt autocad đi rồi khởi động lại và cảm nhận sức mạnh của lisp nhé. Nguồn cadvn.com

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Vào lúc 12/12/2018 tại 16:07, MeoUbn đã nói:

Các bác cho e hỏi cách khắc phục lỗi này với ạ. e dùng máy trước vẫn copy bình thường mà máy này giờ lại ko thể nào copy được cái gì giữa các bản vẽ. tất cả mọi thứ luôn text, line, block ko dùng Ctrl + C để copy được, có cao nhân nào chỉ e với :(

Mình cũng có 01 bản vẽ có lỗi tương tự, hóng các phương án fix

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Cho em hỏi là font chữ trong cad bị lỗi mặc dù đã tải đủ font. 

hơi khó hiểu nhưng em ko biết nói rõ ra ntnao.

Ví dụ: ở những text lỗi của em, có 3 hàng. khi em kick đúp vào text để sửa thì ok, nhưng khi copy sang word thì chỉ hàng đầu ko lỗi font còn hàng thứ 2 trở đi lại bị lỗi font, xin mọi người giúp em.

P/s:

thêm nữa là trước em đang dùng cad 2010 ngon. Bỗng nhiên 1 ngày thợ máy đến cty gốt lại máy tính thì từ đó font chữ trong bản vẽ cad của em lỗi luôn

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Máy mình tự nhiên những file liên quan đến Autocad (dwg, lsp...) mất hết biểu tượng và không cho mở trực tiếp, nếu Kích đúp thì nó lại lên bảng Open With. 

Mình đã gỡ cad đi cài lại mà vẫn không được. Lần trước bị 1 lần không khắc phục được nên phải cài lại Window. 

Rất mong có bạn nào biết chỉ giùm để khắc phục sau này bị không phải cài lại Win.

Cảm ơn các bạn.

Đây là lỗi sau khi kích đúp:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay