Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
nhoclangbat

Có Thể Thêm 1 chuyên ngành vào góc chuyên ngành không

Các bài được khuyến nghị

Em là dân đo đạc địa chính, em thấy forum mình có góc chuyên ngành, nhưng ko có chuyên ngành địa chính. Chắc là ngành này nó chung chung ko đc chuyên sâu phài ko mấy anh. Nay em mạo mụi lập topic này mong các memcad nào cùng là dân đo đạc như em có thể cùng nhau trao đổi thảo luận các vấn đề liên quan để cùng nhau tiến bộ. Em ngĩ công việc này có thề hơi nhàm chán nhỉ, như mấy cú trong cơ quan hay nói đùa khi biên tập bản đồ chán lắm suốt ngảy củng chỉ zoom zoom pan pan thui ^^, em cũng mới ra trường đi làm đc 1 năm nên cũng chưa có nhiều kinh nghiệm lắm, mặc dù nói đùa như vậy nhưng thật ra em thấy cũng có nhiều lúc gặp những loại bản đồ rất hoc búa. Mong các mem nhiệt tình góp ý ủng hộ . Em chân thành cám ơn.

ps: em ở tp hcm

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Em à! Có nhiều chuyên ngành lắm. Làm sao mà lập ra rồi lại đi tìm kiếm trong mớ bòng bong đó được. Làm địa chính thì sử dụng phần mềm chủ yếu là Microstation, Famis, ViLis, LIS......Bạn zoom, pan.....chắc là lại nhấn F1, F2 chứ gì?

Bạn cần tìm hiểu Cadviet thường tập trung vào mảng nào? Nếu bạn đi sâu vào chuyên ngành thì bạn nên vào các trang web khác để hỏi đáp, thảo luận như http://tracdiaviet.vn, tracdiacongtrinh.com, phanmemtracdia.com..........như thế bạn sẽ có những câu trả lời rõ ràng hơn. Nói đo đạc thì ai cũng nói bảo dễ, nhưng thực tế có mấy ai biết được để ra được số liệu đó cần phải trải qua bao nhiêu công đoạn và cho ra con số chính xác đến từng li.

Bạn mới ra trường 1 năm, bạn cần học nhiều hơn nữa, tích góp kinh nghiệm......để sau này mới vững tay lái. Chúc bạn thành công

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Em là dân đo đạc địa chính, em thấy forum mình có góc chuyên ngành, nhưng ko có chuyên ngành địa chính. Chắc là ngành này nó chung chung ko đc chuyên sâu phài ko mấy anh. Nay em mạo mụi lập topic này mong các memcad nào cùng là dân đo đạc như em có thể cùng nhau trao đổi thảo luận các vấn đề liên quan để cùng nhau tiến bộ. Em ngĩ công việc này có thề hơi nhàm chán nhỉ, như mấy cú trong cơ quan hay nói đùa khi biên tập bản đồ chán lắm suốt ngảy củng chỉ zoom zoom pan pan thui ^^, em cũng mới ra trường đi làm đc 1 năm nên cũng chưa có nhiều kinh nghiệm lắm, mặc dù nói đùa như vậy nhưng thật ra em thấy cũng có nhiều lúc gặp những loại bản đồ rất hoc búa. Mong các mem nhiệt tình góp ý ủng hộ . Em chân thành cám ơn.

ps: em ở tp hcm

Hiện tại các phần mềm địa chính hiên nay được viêt và hoàn thiện trên Microstation se và Microstation V8 ,được sử dụng hêt sưc rộng rãi như TMV ,Vietmap..Đặc biêt TMV đang dc 95% các dơn vị sử dụng trong thực tế sản xuất.Với MS v8 các tính năng gần như cad ( tính năng chuôt giữa) ,giao dien và đẻ vẽ thì dan cad sang chỉ 1 ngày là thành thạo.TMv và Vietmap đảm bảo cho mọi công tác tahnhf lập bản đồ dịa chính rồi đó. Để học và làm thành thạo nó theo mình không quá 1 tuần đâu ,hieuj quả và nhàn mà .Diễn đàn cadviet rât nhiều thành viên tài năng nhưng manh mún ,chỉ tập trung giải quyêt các vấn đè riêng lẽ ,đẩy tốc độ giải quyết công việc nhanh hơn .Chứ không đủ tầm đẻ làm thành 1 phần mèm đóng gói như bạn mong muốn và hơn nữa nó đã có nhiều rồi bạn ạ. Ngay các phàn mềm trên CAD phục vụ khảo sát ,thiêt kế như TOPO,NOVA,TKK,TDT.AND,ADS,HS....cũng rất hay bạn ạ.

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

thank các bạn đã đóng góp ý kiến, mình cũng biết đc thêm 1 tí. Vì cơ quan mình chủ yếu là xài cad từ đó đến giờ chưa sử dụng thêm 1 phần mềm nào khác. Mình tham gia diễn đàn cũng là vô tình biết đc và thấy diễn đàn mình rất hay có tất tần tật về cad, mình có thể học hỏi thêm rất nhiều, giờ mình đang học lớp auto lsp của anh Ket, mục đích của mình là có thể học thêm về cad phục vụ cho việc biên tập bản đồ nhanh hơn đẹp hơn ^^, thời gian mình học cad cũng ngắn chỉ có 3 tháng, cách đây cũng 1 năm rùi cỏn lại là mình tự mò và cũng nhờ diển đàn mình biết đc nhiều hơn. Mình mún lập ra để cùng nhau thảo luận về cách use cad trong việc biên tập thui ý mà, còn về bình sai, xử lý số liệu thì ok rùi, còn lại là biên tập, biên tập cũng cần khiếu thẩm mỹ và sáng tạo lắm chứ :D

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

thank các bạn đã đóng góp ý kiến, mình cũng biết đc thêm 1 tí. Vì cơ quan mình chủ yếu là xài cad từ đó đến giờ chưa sử dụng thêm 1 phần mềm nào khác. Mình tham gia diễn đàn cũng là vô tình biết đc và thấy diễn đàn mình rất hay có tất tần tật về cad, mình có thể học hỏi thêm rất nhiều, giờ mình đang học lớp auto lsp của anh Ket, mục đích của mình là có thể học thêm về cad phục vụ cho việc biên tập bản đồ nhanh hơn đẹp hơn ^^, thời gian mình học cad cũng ngắn chỉ có 3 tháng, cách đây cũng 1 năm rùi cỏn lại là mình tự mò và cũng nhờ diển đàn mình biết đc nhiều hơn. Mình mún lập ra để cùng nhau thảo luận về cách use cad trong việc biên tập thui ý mà, còn về bình sai, xử lý số liệu thì ok rùi, còn lại là biên tập, biên tập cũng cần khiếu thẩm mỹ và sáng tạo lắm chứ :D

Những cái dó có quy phạm và dã hoàn thiên trên các phân mềm MS lâu rồi bạn ạ. Biên tập o cần cái nhưu bạn nsoi đau ,nó cực kỳ đơn giản và sớ dẳng với anh em địa chính mà. Để viêt dc 1 cái như TMV hay Viet map bạn phải học Vlisp và cả diên dàn giúp đỡ 5 năm nữa cũng o làm đc đâu.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Anh NBDNGO ơi bên em biên tập chủ yếu là dùng cad thui anh ah và biên tập nhiều loại bản đồ lắm, tùy mục đích của bản đồ mà biên tập nữa, quy phạm là 1 chiện , nhưng phải có thẩm mỹ 1 chút trình bày bồ trí nhìn hợp lý nữa, vì còn phải qua nhiều sếp kiểm tra nữa anh ah

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Dùng cad hay MS cũng có khác gì nahu đây,bản cad cso thẻ đọc bình thường trên MS và ngc lại em ạ.em có thể dùng MS với các phàn mềm của Tổng công ty tài nguyên và môi trường đẻ làm mọi việc .MÀ quy định của Tổng cục địa chính là tài liệu giao nộp phải trên MS đó..

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

ko phải anh ah, bên em đa số làm bđ hiện trạng vị trí, trong đó thì có: bản đồ hiện trạng vị trí xác định vị trí diện tích, bản đồ ht xác định ranh, bản đồ bổ túc hồ sơ câp giay chung nhận qsdđ, ......, bản đồ hiện trạng công trình, chung cư, ....v..v.. Cái tài liệu mà anh nói em nghĩ chỉ khi làm bản đồ địa chính, hay làm hồ sơ ky thuat thửa đất mới nộp bằng MS thui anh ah.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay