Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
hahaho

dùng Circle TTr thì cũng ra nhưng không ra được r = 80

Các bài được khuyến nghị

Mình mới tham gia diễn đàn nên không biết cách gởi hình các bạn thông cảm .

Cái bài tập này mình vẽ mãi không ra , dùng Circle TTr thì cũng ra nhưng không ra được r = 80

Bài tập 4.3.1 hình a

Link nè các bác .

Mình xin cám ơn trước . Mình mới học Cad được 1 ngày

http://www2.hcmuaf.e...H_THACAD1_R.pdf

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Đường tròn R80 không tiếp xúc với đường tròn R20 đâu bạn. Bạn vẽ R20 và R40 được rồi sau đó vẽ R80 tiếp xúc với đoạn thẳng 40 là được.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Nhìn bài tập của bạn làm nhoc nhớ thời xa xưa khi chập chững học cad :D, bây giờ nhìn lại >"< ko biết vẽ thế lào ^^ >> đang học lại ở lớp anh Hoanh để ôn lại hihi

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Mình test thử vẫn không được .

Mình xài CAD 2009

Specify start point of arc or

:

Specify second point of arc or [Center/End]: _e

Specify end point of arc:

Specify center point of arc or [Angle/Direction/Radius]: _r Specify radius of

arc: 80

Start and end angle must differ.

*Invalid*

Command của mình đó

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Ai dà . Mình thích cách làm của bạn rồi đó . Vẽ như vẽ tay ôn lại hình họa . Mất căn bản quá . Sang tới năm 2 rồi mà quên mất cách lấy tâm để vẽ móc câu . Có gì mình hỏi thêm nhé . Cám ơn bạn nhiều

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

úi úi, đừng học theo nhoc vẽ đại cho giống hình chơi thui chứ ko đúng đâu, đúng phải như thế này nè:

draw- arc->start - end -radius mới đúng bạn ui.

như thế này vẽ cung bên trái hay phải trước đều đc, lấy bên trái nhé, lệnh như mình nói, điểm bắt đầu là điểm giữa vòng tròn r=40 bên trái, điểm cuối là đỉnh vòng tròn 40 ->nhập bán kinh R=80 ok thế mới đúng ^^, nữa còn lại dùng lệnh mi đối xứng qua or có thể làm lại cách cũ nhưng điểm bắt đầu và kết thúc thì ngược lại.

Ps: sr...đùa tí làm bạn hỉu nhầm ^^

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

úi úi, đừng học theo nhoc vẽ đại cho giống hình chơi thui chứ ko đúng đâu, đúng phải như thế này nè:

draw- arc->start - end -radius mới đúng bạn ui.

như thế này vẽ cung bên trái hay phải trước đều đc, lấy bên trái nhé, lệnh như mình nói, điểm bắt đầu là điểm giữa vòng tròn r=40 bên trái, điểm cuối là đỉnh vòng tròn 40 ->nhập bán kinh R=80 ok thế mới đúng ^^, nữa còn lại dùng lệnh mi đối xứng qua or có thể làm lại cách cũ nhưng điểm bắt đầu và kết thúc thì ngược lại.

Ps: sr...đùa tí làm bạn hỉu nhầm ^^

Như hình thi đâu có vụ tiếp xúc giữa cung R80 và tròn R20 đúng không, nếu muốn tiếp xúc thì nó ra bán kính khác 80(ra 52.4624) cách dùng là "Circle"/"3P"/bắt điểm đầu, cuối,Tiếp xúc với đường tròn R20)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Ặc .....tưởng nó tiếp xúc nên làm hoài làm không ra >"< . Tui mò trong cái help của CAD xài Arc như bạn đã chỉ cũng không tiếp xúc nên mới lên đây hỏi ... hóa ra =)) :ph34r:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

hihi thế là ko nhìn kỹ đề, và đọc kỹ bài rùi hihi

4.3.1 Sử dụng lệnh ARC và các lệnh đã học vẽ các hình sau: nếu chỉ dùng lệnh circle thật ra cũng đc, nhưng phải trim hơi nhiều thui ^^

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Cho mình hỏi tiếp nhé . Ở bài tập 5.3 bài hình d mình không biết dùng lệnh nào để vẽ cái lượn sóng đó mà offset ra .

Còn hình 5.3 - g mình vẽ hết tới cái cung R8 . Lúc bắt điểm được dùng arc vẽ rất dễ nhưng lúc bắt không được . Sao kì vậy bạn .

Thanks Nhóc nhé .

P/s : nếu mình xác định = cách vẽ theo trong vẽ kỹ thuật là xác định tâm cung tròn R8 rồi vẽ ra sau đó Trim cũng được nhưng hơi lâu và rườm rà .Xin chỉ mình cách bắt điểm dễ dàng để nhanh hơn . Cám ơn nhiều

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Nhìn bài tập của bạn làm nhoc nhớ thời xa xưa khi chập chững học cad :D, bây giờ nhìn lại >"< ko biết vẽ thế lào ^^ >> đang học lại ở lớp anh Hoanh để ôn lại hihi

^^ hên xui nhé

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

ý quên ^^, nhoc lại nhầm nhìn hình ta có R lớn = 60 >> chia đều cho hết đường kinh = 15 = 8 đoạn bằng nhau từ đó vẽ các đường tròn nhỏ ở trong xong rùi trim >> lấy lệnh đối xứng, cách khác tương tự cách đầu vẽ ngược lại rùi trim hihi, lâu quá rùi vẽ thì đc nhưng diễn giải hơi tệ :D

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

nhoc bó tay câu g hihi, đó có học hình này có vẽ rùi nhưng quên mất thế nào nhìn hình quán tính vẽ lun, cách thổ rân của nhoc thế lày vẫn dùng arc start end radius để vẽ thui nhưng dùng thêm 1 cái để xác định điểm cuối của arc :D, tùy you nhé ^^

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Nhóc làm ơn chỉ tui cách xác định tâm của bài 6.3 g nhé - Tui bí rồi . Cám ơn nhiều .Tui không biết cách vẽ .Nó là cái móc câu mà tui nói đó . Còn nữa . Cái câu ở trên ở đâu ra cái hình tròn mà xác định điểm cuối của ARC vậy ?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

thì cái vòng tròn ấy lấy tâm là điểm giữa đoạn thẳng nối từ tâm 2 vòng tròn nhỏ á :D

Còn câu 6.3 g ko pit bạn mún xác định tâm nèo ^^

nâu nâu vẽ lại mí cái nì zui zui :D

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

À tui xem tài liệu rồi vẽ theo kết hợp với tài liệu vẽ kỹ thuật cho đỡ tốn :D . Hem có tiền :D .À tiện thể nhóc chỉ mình cách up hình lên diễn đàn luônn có gì mình up nguyên con lên cho dễ hỏi .

Cám ơn :D

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay