Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
hahaho

dùng Circle TTr thì cũng ra nhưng không ra được r = 80

Các bài được khuyến nghị

Vẽ vầy phải không bác Hoằn ? À mình chỉ muốn hỏi mấy cái vấn đền liên qua tới Cad thôi . Còn cái hình phía trên nếu như đề bài không có cho R86 và không cho R35 nằm trên đó thì mình phải bịa kích thước hả ?^^

À sẵn cho mình hỏi cái này có điều kiện không ,Mình nhớ có điều kiện mà quên rồi

Thanks

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Chị Nhóc thử thư giãn dựng đường tròn mầu tím xem sao???

Cho trước 01 đường thẳng , 01 đường tròn và 01 điểm M nằm trên đường tròn có bán kính bất kỳ (mầu xanh) như hình ảnh. Hãy vẽ đường tròn mầu tím tiếp xúc với đường thẳng và tiếp xúc với đường tròn tại M???

Chắc \Nhóc giờ này đi tắm nắng rồi , Kỳ trước chiêu thức của anh Hà mà Hoan 2182 đặt tên :Xline --> tan -->tan

Kỳ này chắc chắn tới 3 lần : -->tan -->tan -->tan

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Chắc \Nhóc giờ này đi tắm nắng rồi , Kỳ trước chiêu thức của anh Hà mà Hoan 2182 đặt tên :Xline --> tan -->tan

Kỳ này chắc chắn tới 3 lần : -->tan -->tan -->tan

Hề hề hề,

Lần ni chắc phải dùng lệnh Tinh _ tính _Tang bác ạ.......

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Phù hôm wa ko nhưng đc tắm nắng mà còn đc bơi nữa :D, về phê lun tới giờ ^^. Cái đề chị Hoằn đưa nhoc nhìn là thấy khó rùi, thử vẽ nhưng ko ra ^^, chị Hoằn giải đề cho nhoc học thêm 1 chiêu với :D

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Còn cái hình phía trên nếu như đề bài không có cho R86 và không cho R35 nằm trên đó thì mình phải bịa kích thước hả ?^^

Cái ni theo nhoc là phụ thuộc theo từng yêu cầu của chi tiếc đó khi sử dụng thế nào từ đó xác định chính xác kích thước cụ thể khi thiết kế, chứ vẽ đại 1 hình giống vậy thì đâu có khó :D

-Còn câu đố chị Hoằn có huynh nào biết vẽ ko chỉ nhoc với ^^, nhoc thấy cũng hay hay, nhưng vẽ thử miết ko tiếp xúc đc ngay điểm M, cách của bạn hahaho nhoc nhìn ko hỉu, ko biết lấy cơ sở nào để vẽ mấy đường tròn phụ kia

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Cái ni theo nhoc là phụ thuộc theo từng yêu cầu của chi tiếc đó khi sử dụng thế nào từ đó xác định chính xác kích thước cụ thể khi thiết kế, chứ vẽ đại 1 hình giống vậy thì đâu có khó :D

-Còn câu đố chị Hoằn có huynh nào biết vẽ ko chỉ nhoc với ^^, nhoc thấy cũng hay hay, nhưng vẽ thử miết ko tiếp xúc đc ngay điểm M, cách của bạn hahaho nhoc nhìn ko hỉu, ko biết lấy cơ sở nào để vẽ mấy đường tròn phụ kia

Hề hề hề,

Lời giải có nhiều rồi đó, Nhóc chịu khó sang mục đố vui của chị Hoan2182 đọc nhé. Trong đó có cách của bác DoanVanHa là khá dễ hiểu và trực quan. Cách lé mắt của chi Hoan2182 thì phù hợp với cánh quần một ống hơn.

Hề hề hề,....

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Thank anh Bình hay thật, hèn chi hình học của nhoc yếu dựng đủ kiủ tìm tâm mà quên mất đường phân giác :D, nhưng đúng là cực ngồi đọc lướt qua hết mục đồ vui tìm đến trang 45 mới thấy >>>mờ mắt :D.

Cách của anh HA và anh Hiep nhoc hỉu và làm đc chỉ có cách của chị Hoằn là nhoc bó tay " có thể gọi là tà công " :D

Triễn lảm lại thành quả nào ^^, vẽ theo 2 cách lun

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hình ở trên nhoc vẽ cả 2 cách đó anh, cách của anh HA và anh Hiep lun ^^, Cách của anh giống cách anh HA :D

Ps: bạn chủ top lặn đâu rùi nhỉ ^^

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hình ở trên nhoc vẽ cả 2 cách đó anh, cách của anh HA và anh Hiep lun ^^, Cách của anh giống cách anh HA :D

Ps: bạn chủ top lặn đâu rùi nhỉ ^^

Hề hề hề,

Chủ thớt chắc đang bận ...... bán thịt.....

:rolleyes: :rolleyes:

Ngoài cách vẽ của anh Doan Van Ha, anh Hiep và "Cách lé mắt của chi Hoan2182 thì phù hợp với cánh quần một ống hơn" (Trích câu nói của anh Bình) còn có cách làm của anh Tuệ:

Vẽ đường tròn

Command: CIRCLE Specify center point for circle or [3P/2P/Ttr (tan tanradius)]: 3p

Specify first point on circle: -> Pick điểm M (chế độ bắt điểm Node)

Specify second point on circle: _tan to -> (chế độ bắt điểm Tangent) -> Bắt 1 điểm trên d

Specify third point on circle: _tan to -> (chế độ bắt điểm Tangent) -> Bắt 1 điểm trên đường tròn đã cho

Tuy nhiên, có những trường hợp vô nghiệm như TH nay :

http://www.cadviet.c.../3/4652_cir.dwg

Circle does not exist.

@ Nhoc: Cách của Hoằn là vẽ thêm đường tròn nhỏ có R= 0.0000001 tại điểm M (cách này không chính xác tuyệt đối như các cách kể trên)

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

nhoc làm thử thì thấy với vd của chị Hoằn thì cách của anh HA và anh Hiep vẽ đc, cách của anh Tue thì kết quả "Circle does not exist." như chị nói, vậy là đối với cách anh Tue bị giới hạn bởi trường hợp ni, cách của chị Hoằn nhoc ko dàm làm thử ^^ >>> mắt nhóc cận 2 độ, sức khỏe bẩm sinh ko tốt lém + từ khi đi làm xách chân máy miết >> bị tật tay run run :D

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Sẵn đây có anh trong cơ quan cũng đố nhoc về cad, chị giúp nhoc tìm thử hen ^^

Anh đó đố vẻ 2 line cho trước vuông góc nhau, hỏi chỉ dùng lệnh line ko dùng các lệnh khác hỗ trợ vẽ đc line tiếp theo với kich thước tùy ý như ở đây lấy số chẵn cho đẹp là 5 với 10, hình vd minh họa

Ps: nhoc ko pit cách nào, dùng cách tọa độ tương đối để xác định điểm đó nhưng phải dùng thêm lệnh xóa để xóa đường phụ :D

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Anh đó đố vẻ 2 line cho trước vuông góc nhau, hỏi chỉ dùng lệnh line ko dùng các lệnh khác hỗ trợ vẽ đc line tiếp theo với kich thước tùy ý như ở đây lấy số chẵn cho đẹp là 5 với 10, hình vd minh họa

Dùng truy bắt From + @10,-5

Hoặc cũng có thể dùng tọa độ tương đối với điểm cuối cùng sau khi vẽ 2 lệnh line. Cách này không phải dùng truy bắt nhưng phải làm ngay sau khi vẽ 2 line cho trước, nếu không: hên xui ^ ^

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Cái bài toán đó là bài toán trong vẽ kỹ thuật á . Có vô số đường tròn đi qua đường thẳng đó và tiếp xúc với điểm M nằm trên đường tròn đó . Nhưng cũng có trường hợp vô nghiệm mà tui quên mất khi nào thì vô nghiệm rồi .

Giả sử khoảng cách từ điểm M tới đường tròn là R . Bán kính đường tròn có điểm M là r thì mình vẽ theo cái hình của mình ở bên kia á :D

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Dùng truy bắt From + @10,-5

Oh thanks anh Chiron đó giờ xài bắt điểm ít khi xài thằng from này nên ko pit nó có tác dụng ni, giờ biết thêm 1 tác dụng dụng của chế độ bắt điểm :D

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Cái bài toán đó là bài toán trong vẽ kỹ thuật á . Có vô số đường tròn đi qua đường thẳng đó và tiếp xúc với điểm M nằm trên đường tròn đó . Nhưng cũng có trường hợp vô nghiệm mà tui quên mất khi nào thì vô nghiệm rồi .

Giả sử khoảng cách từ điểm M tới đường tròn là R . Bán kính đường tròn có điểm M là r thì mình vẽ theo cái hình của mình ở bên kia á :D

??? bạn giải thích cho nhoc hộ chỗ này với "có vô số đường tròn đi qua đường thẳng đó" đề là chỉ tiếp xúc đường thẳng đó thui mà ^^.

-Khoảng cách từ điểm M tới đường tròn hay là tới tới tâm đường tròn. như bạn nói khoảng cách đó =R, bán kín đường tròn có điểm M = r >> M có phải tâm đường tròn r đó không. Hình của bạn có 3 đường tròn phụ nhằm kím đc tâm của đường tròn cần dựng vậy cơ sở để xác định bán kính các đường tròn ấy là gì, nhoc ko hỉu ^^.

-Như đề chị Hoằn cho sau khi nhoc ngâm cứu thì với đường tròn điểm M và đường thẳng cho trước ấy, bất di vất dịch thì >>>> chỉ có thể dựng duy nhất 1 và chỉ 1 đường tròn có thể vừa tiếp xúc với đường thẳng và tiếp xúc với đường tròn đã cho ngay tại điểm M, ko pit có đúng ko ^^

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Anh Chiron ơi, cách của anh đc nhưng anh ấy nói còn 1 cách khác ko cần dùng chế độ bắt điểm from, anh biết còn cách khác ko chỉ nhoc với :D

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Anh Chiron ơi, cách của anh đc nhưng anh ấy nói còn 1 cách khác ko cần dùng chế độ bắt điểm from, anh biết còn cách khác ko chỉ nhoc với :D

Cách khác không cần dùng chế độ bắt điểm theo Hoằn là:

Gõ UCS > nhập : 3 >> gắn hệ trục tọa độ như hình vẽ >>> gõ L nhập: @10,5

Tuy nhiên Nhóc nên tập vẽ dùng chế độ bắt điểm from và theo chế độ Polar Tracking rất nhanh và hiệu quả, thí dụ hình dưới đây:

Cho tam giác đều có kích thước tùy ý. Hãy vẽ 3 hình tròn tiếp xúc nhau và tiếp xúc với 3 cạnh của tam giác???

(Dùng chế độ Polar Tracking để bắt điểm vẽ, không kẻ vẽ thêm đường, vì nếu kẻ vẽ thêm đường thì sẽ phải mất công xóa, Nhóc thử thư giãn xem sao???)

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Thanks chị Hoằn nhoc lại biết thêm 1 chiêu :D đã vẽ đc mà ko dùng line, ah còn câu đố của nhoc, nhoc đã mò ra cách khác 2 cách trên, nhưng cách chị Hoằn nhoc nghĩ có thể xem là dùng lệnh khác hỗ trợ "xoay trục tọa độ" :D, cách nhoc tìm ra là tham số tk trong lệnh line , bắt ngay góc kéo ra 10 > enter > kéo xuống 5 > enter >enter phát nữa >ok > chỉ dùng line kaka.

Ps:cách nhoc có bị xem là phạm luật ko nhỉ ^^ vì tk nằm trong lệnh line mừ :)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

tham số tk trong lệnh line , bắt ngay góc kéo ra 10 > enter > kéo xuống 5 > enter >enter phát nữa >ok > chỉ dùng line kaka.

tk là tracking, nó cũng là 1 phương thức truy bắt điểm. Có thể dùng với bất cứ lệnh nào.

còn 1 cách khác ko cần dùng chế độ bắt điểm from

Có thể thiết lập trước Snap (dsettings) rồi vẽ. ^ ^

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Với câu đố này, khái niệm "không dùng lệnh hỗ trợ" phải được hiểu là ngoại trừ osnap ra, chứ nếu không thì botay.com luôn.

Cách của Chiron tốt rồi. Cách của Hoằn phạm húy nhé!

Cũng đề nghị quý chư vị sang bên topic đố vui mà đố cho tập trung kẻo loãng mất cả 2 thứ.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay