Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
autosoft

Khóa file cad

Các bài được khuyến nghị

Tôi đang thử nghiệm một giải pháp chống sửa bản vẽ, tức là bản vẽ autocad bị mã hóa không cho phép người dùng thay đổi nội dung.

Các bạn download về, giải nén và sử dụng lện AP (APPLOAD) của Autocad để load chương trình.

Cách sử dụng đơn giản, bạn sử dụng lệnh LOCK và ấn chấp nhận để tiến hành mã hóa.

Chú ý:

+ Vì đây chỉ là giải pháp thử nghiệm nên chương trình giới hạn trong 100 đối tượng bản vẽ. Nghĩa là bản vẽ nào có > 100 đối tượng thì ko chạy đc.

+ Thực hiện lệnh trên vùng vẽ (Model )

+ Nên explode tất cả các đối tượng trước khi thực hiện lệnh

+ Vì là thử nghiệm nên chương trình chỉ hỗ trợ các đối tượng dạng đường. (vì vậy bạn cần explode )

+ Các bạn dùng thử, check xem có thể phá đc nó không? Nếu tốt ta sẽ tiến hành hoàn thiện nó để chia sẻ với mọi người.

+ Link download: LockDWG

+ Quên mất: sản phẩm chỉ chạy cad == 2k7

+ Mọi người cho ý kiến?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
Tôi đang thử nghiệm một giải pháp chống sửa bản vẽ, tức là bản vẽ autocad bị mã hóa không cho phép người dùng thay đổi nội dung.

Các bạn download về, giải nén và sử dụng lện AP (APPLOAD) của Autocad để load chương trình.

Cách sử dụng đơn giản, bạn sử dụng lệnh LOCK và ấn chấp nhận để tiến hành mã hóa.

Bạn thử lock 1 bản vẽ dwg rồi upload lên diễn đàn cho mọi người xem!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Bạn thử lock 1 bản vẽ dwg rồi upload lên diễn đàn cho mọi người xem!

Mọi người thử bản vẽ này Link

Xin lỗi vì bản vẽ hơi nặng và Save = cad 2007.

Mọi người thử xem có dễ phá không? Tôi nghĩ là cũng có cách, nhưng bản khóa đủ khó ở mức nào đó là ổn rồi. Ít nhất cũng chống đc mấy thằng Amater :leluoi:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Mọi người thử bản vẽ này Link

Xin lỗi vì bản vẽ hơi nặng và Save = cad 2007.

Mọi người thử xem có dễ phá không? Tôi nghĩ là cũng có cách, nhưng bản khóa đủ khó ở mức nào đó là ổn rồi. Ít nhất cũng chống đc mấy thằng Amater :leluoi:

Quá dễ để phá bạn ạ. Cách của bạn đã được bàn trên CADViet nhiều rồi.

Bạn sử dụng 2 thao tác:

1. Disable một số chức năng của CAD = macro, cái này thì không có tác dụng khi người sử dụng chọn disable macro.

2. Đặt thuộc tính Allow exploding của Block về No.

Cách phá block:

Đầu tiên Open file, chương trình hỏi enable hay disable macro, chọn disable.

Sau đó thì:

- Với máy mạnh thì dùng lệnh bedit, rồi nhấn Ctr+1 để hiện hộp thoại properties (nếu nó chưa hiện) rồi chọn Allow Exploding về Yes, Close bedit rồi dùng lệnh explode bình thường.

- Với máy yếu thì phải làm nhiều thao tác hơn: chọn block rồi dùng lệnh wblock ra 1 file mới. Sau đó insert file vừa wblock vào, cad sẽ hỏi có redefine block gốc không, chọn yes. Sau đó dùng lệnh explode bình thường.

Bạn xem có người đã từng làm giống bạn ở đây: Test file chống trộm

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

sao không dùng chương trình này thử xem "CADVault.ENU.msi" do minh load len không được nên bạn thử test thử xem trên google đấy!!!!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Đúng là hoàn toàn có thể phá đc mấy cái Block này, tất nhiên là chẳng cần mấy cái bước enable hay disable marco cả (vì có viết bằng macro đâu). Còn đoạn sau thì làm như bác Hoành là ok.

Nhưng vấn đề của em ko phải ở cái block mà ở những thứ sau:

+ Sau khi explode tất cả các đối tượng về cùng 1 layer và nhận mầu lung tung.

+ Một đối tượng lại được break ra thành rất nhiều đoạn nhỏ khác.

Tất nhiên em ko nói giải pháp này là triệt để. Theo lời góp ý của bác em đang tìm giải pháp khác.

Còn cái CadLock (CADVault) gì gì đó, tôi thấy hình như máy tính nào muốn xem được bản vẽ cũng phải cài thêm nó. Không biết có đúng không, nếu như thế thì cũng tệ quá.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Đúng là hoàn toàn có thể phá đc mấy cái Block này, tất nhiên là chẳng cần mấy cái bước enable hay disable marco cả (vì có viết bằng macro đâu). Còn đoạn sau thì làm như bác Hoành là ok.

Nhưng vấn đề của em ko phải ở cái block mà ở những thứ sau:

+ Sau khi explode tất cả các đối tượng về cùng 1 layer và nhận mầu lung tung.

+ Một đối tượng lại được break ra thành rất nhiều đoạn nhỏ khác.

Tất nhiên em ko nói giải pháp này là triệt để. Theo lời góp ý của bác em đang tìm giải pháp khác.

Còn cái CadLock (CADVault) gì gì đó, tôi thấy hình như máy tính nào muốn xem được bản vẽ cũng phải cài thêm nó. Không biết có đúng không, nếu như thế thì cũng tệ quá.

Nếu máy bạn không chủ ý viết macro thì bạn thử quét virus máy bạn đi, file bạn gửi có macro miễn phí đính kèm đấy.

+ Sau khi explode, các màu tôi thấy hoàn toàn bình thường như ban đầu, không hề lung tung.

+ Bản vẽ đường đồng mức bị vỡ thành các line ngắn là chuyện bình thường, chỉ cần dùng lisp trên diễn đàn nối lại được.

Tôi chưa thấy một giải pháp nào triệt để ngoài đặt password.

Cái cadlock của CADVault dựa theo nguyên tắc convert toàn bộ đối tượng thành proxy, nên không có chương trình của họ thì các đối tượng proxy đó chỉ là hình ảnh, mà có chương trình của họ thì họ kiểm soát được bản vẽ. Cái này rất bất tiện.

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
bác Hoành ơi!tôi thật ngương mộ nhiều cách giải quyết của bác,bác thử bài bày xem!http://www.cadviet.com/upfiles/3/99215_kc_be_nuoc.dwg

Bạn thử file này xem đã phá được chưa

http://www.mediafire.com/?4m3ak0v4iawimfo

Cách phá:

1. Disable macro

2. Hiện đối tượng ẩn (đưa mã DXF 60 về 0)

3. Phá block Minsert (cái này trên diễn đàn có nhiều rồi)

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay