Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
konig

Hỏi cách thêm kí tự bất kỳ vào text

Các bài được khuyến nghị

Mình cần một việc nghe khá đơn giản nhưng loay hoay mãi với find và filter nhưng không được. Bản vẽ có các text là số: "33", "34", "35", mình cần thay thế chúng bằng "S33", "S34", "S35" mà không làm được, dùng find với các kí tự chung như *,##,?? thay thế không thành công.

Mới học CAD lên chưa thạo lắm, mong các bạn chỉ giúp. Liệu có phải dùng autolisp không nhỉ

• Like 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
Mình cần một việc nghe khá đơn giản nhưng loay hoay mãi với find và filter nhưng không được. Bản vẽ có các text là số: "33", "34", "35", mình cần thay thế chúng bằng "S33", "S34", "S35" mà không làm được, dùng find với các kí tự chung như *,##,?? thay thế không thành công.

Mới học CAD lên chưa thạo lắm, mong các bạn chỉ giúp. Liệu có phải dùng autolisp không nhỉ

Bạn load file này lên:

http://www.cadviet.com/upfiles/themtext.lsp

Lệnh: themtext

Hỏi: nhập nội dung cần thêm phía trước. Nếu không thêm phía trước thì enter

Hỏi: nhập nội dung cần thêm phía sau. Nếu không thêm phía sau thì enter

Hỏi: chọn đối tượng, bạn ưng chỉnh tẽt nào thì chọn text đó nhiều cũng được. ok.

Chú ý khi nhập nội dung text nhận cả khoảng trắng muốn kết thúc phải nhấn enter.

• Like 1
  • Vote tăng 1
  • Vote giảm 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tiện thể cho mình hỏi luôn nếu muốn bỏ đi một chuỗi hay một ký tự bất kỳ ở đầu hay chuỗi được chọn thì có autolisp nào chưa nhỉ ?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Tiện thể cho mình hỏi luôn nếu muốn bỏ đi một chuỗi hay một ký tự bất kỳ ở đầu hay chuỗi được chọn thì có autolisp nào chưa nhỉ ?

Bỏ bớt đi ký tự ở đầu và cuối theo số lượng thì mình làm được còn theo nội dung thì mình thua.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Bỏ bớt đi ký tự ở đầu và cuối theo số lượng thì mình làm được còn theo nội dung thì mình thua.

Mình cũng chỉ cần bỏ đi số lượng kí tự trước hay sau một chuỗi thôi là được.

Cụ thể là mình muốn bỏ đi 1 kí tự phía trước chuỗi thôi, vậy bạn giúp mình nhé.

Thanks !

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Mình cũng chỉ cần bỏ đi số lượng kí tự trước hay sau một chuỗi thôi là được.

Cụ thể là mình muốn bỏ đi 1 kí tự phía trước chuỗi thôi, vậy bạn giúp mình nhé.

Thanks !

Mình cứ chăm chú vào lisp mà quên mất. Cái này cad làm được mà bạn, FIND cái chử bạn muốn bỏ bằng không gì cả là được.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Mình cứ chăm chú vào lisp mà quên mất. Cái này cad làm được mà bạn, FIND cái chử bạn muốn bỏ bằng không gì cả là được.

FIND không làm được bạn ơi. Yêu cầu công việc của mình như sau:

Có các dãy số -1,-3,-2,-3,-5,-6,......bản vẽ cần thay chúng thành N1,N3,N2,N5,N6,.....Dùng FIND có thể được nếu các số giống nhau mà thôi, khác nhau thì chịu.

Chịu khó giúp nhé !

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
FIND không làm được bạn ơi. Yêu cầu công việc của mình như sau:

Có các dãy số -1,-3,-2,-3,-5,-6,......bản vẽ cần thay chúng thành N1,N3,N2,N5,N6,.....Dùng FIND có thể được nếu các số giống nhau mà thôi, khác nhau thì chịu.

Chịu khó giúp nhé !

Bạn nêu yêu cầu lại xem nào!

Nếu chỉ như phần trên bạn nói thì FIND dấu "-" bằng chử "N" là được thôi bạn à.

Nếu muốn bỏ bớt số ký tự đầu chuổi thì bạn nêu cụ thể số ký tự sẽ bỏ hay là lisp hỏi bạn số lượng sẽ bỏ. Có nhu cầu bỏ kí tự phía sau không. Bạn nêu luôn 1 lần để khỏi sửa đi sữa lại nhé.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Bạn nêu yêu cầu lại xem nào!

Nếu chỉ như phần trên bạn nói thì FIND dấu "-" bằng chử "N" là được thôi bạn à.

Nếu muốn bỏ bớt số ký tự đầu chuổi thì bạn nêu cụ thể số ký tự sẽ bỏ hay là lisp hỏi bạn số lượng sẽ bỏ. Có nhu cầu bỏ kí tự phía sau không. Bạn nêu luôn 1 lần để khỏi sửa đi sữa lại nhé.

Vấn đề là trong bản vẽ có rất nhiều dấu trừ, nếu thay cả thì hỏng hết các text khác. Có chỗ thì cần thay bằng "S" cho nên phải bỏ ký tự trước, sau đó mới thêm vào "N" hoặc "S" vào được.

Mình thấy lisp thêm text khá hay, nếu bạn làm giống vậy thì sẽ tổng quát nhất. Lisp sẽ hỏi số lượng kí tự bỏ đằng trước và đằng sau, như vậy người sử dụng sẽ dễ làm việc.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Vấn đề là trong bản vẽ có rất nhiều dấu trừ, nếu thay cả thì hỏng hết các text khác. Có chỗ thì cần thay bằng "S" cho nên phải bỏ ký tự trước, sau đó mới thêm vào "N" hoặc "S" vào được.

Mình thấy lisp thêm text khá hay, nếu bạn làm giống vậy thì sẽ tổng quát nhất. Lisp sẽ hỏi số lượng kí tự bỏ đằng trước và đằng sau, như vậy người sử dụng sẽ dễ làm việc.

Được rồi mình sẽ viết lisp giúp bạn. Nhưng mỉnh vẫn ko hiểu bạn bị vướng lệnh FIND chổ nào vì cái text nào bạn chọn thì mới thay đổi chứ có phải thay tất cả bản vẽ đâu. FIND có chổ để lựa chọn đối tượng mà.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Được rồi mình sẽ viết lisp giúp bạn. Nhưng mỉnh vẫn ko hiểu bạn bị vướng lệnh FIND chổ nào vì cái text nào bạn chọn thì mới thay đổi chứ có phải thay tất cả bản vẽ đâu. FIND có chổ để lựa chọn đối tượng mà.

Mình hiểu ý bạn, cụ thể việc của mình thế này:

có các dãy -1,-2,-4,-5,-6,....cần thay thế thành N1,N2,S4,N5,S6 chẳng hạn. Mình dùng FIND thay cả thành N thì không đúng yêu cầu. Nếu chọn các text cần thay N trước cũng được nhưng nhiều lắm, chọn sẽ rất mất thời gian. Mình cần loại các dấu trừ đi trước, sau đó sẽ làm lần lượt, dù sao ngoài việc chỉnh text còn phải chỉnh nhiều thứ khác nữa quanh chỗ text đó. Mình sợ thay đồng loạt tất cả xong nhỡ có sai sót không kiểm soát hết được, sai N-S hay S-N là người ta làm khác ngay.

Vậy nhé, rất cảm ơn bạn quan tâm và nhiệt tình.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Mình hiểu ý bạn, cụ thể việc của mình thế này:

có các dãy -1,-2,-4,-5,-6,....cần thay thế thành N1,N2,S4,N5,S6 chẳng hạn. Mình dùng FIND thay cả thành N thì không đúng yêu cầu. Nếu chọn các text cần thay N trước cũng được nhưng nhiều lắm, chọn sẽ rất mất thời gian. Mình cần loại các dấu trừ đi trước, sau đó sẽ làm lần lượt, dù sao ngoài việc chỉnh text còn phải chỉnh nhiều thứ khác nữa quanh chỗ text đó. Mình sợ thay đồng loạt tất cả xong nhỡ có sai sót không kiểm soát hết được, sai N-S hay S-N là người ta làm khác ngay.

Vậy nhé, rất cảm ơn bạn quan tâm và nhiệt tình.

Đây là lisp của bạn!

http://www.cadviet.com/upfiles/bottext.lsp

-Nhập lệnh: BOTTEXT

+Nhập số ký tự muốn bỏ bớt phía trước. Không thì enter.

+Nhập số ký tự muốn bỏ bớt phía Sau. Không thì enter.

-Lưu ý khoảng trắng cũng tính là 1 ký tự.

-Nếu tổng số ký tự muốn bỏ bớt phía trước và phía sau nhiều hơn hoặc bằng số ký tự trong text thì text đó không thực hiện.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

chán wé,lấy được bằng autocad 2d,3d loại giỏi,giờ đanh thất nghiệp vì không co kinh nghiệm nè,chẳng lẽ autocad không có đất sống sao trời,có ai giúp đượ tui không,admin,mod ơi cứu với

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

chào các huynh cho em hỏi tạo mô hình khung dây hình hộp (vẽ line nhập tọa độ) mình có thể quan sát nó như các solid không( đã tạo như các lệnh box view/shape/ flat shaped)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
chào các huynh cho em hỏi tạo mô hình khung dây hình hộp (vẽ line nhập tọa độ) mình có thể quan sát nó như các solid không( đã tạo như các lệnh box view/shape/ flat shaped)

đã là line thì ko nhìn theo 3d được.nhưng bạn có thể dùng 3dface để tô mặt thí ok

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
chán wé,lấy được bằng autocad 2d,3d loại giỏi,giờ đanh thất nghiệp vì không co kinh nghiệm nè,chẳng lẽ autocad không có đất sống sao trời,có ai giúp đượ tui không,admin,mod ơi cứu với

tui đang cần tuyển người bít 2d,3d trên cad đây.sống ở đâu dậy.tui cũng dựng 3d trên cad

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Đây là lisp của bạn!

http://www.cadviet.com/upfiles/bottext.lsp

-Nhập lệnh: BOTTEXT

+Nhập số ký tự muốn bỏ bớt phía trước. Không thì enter.

+Nhập số ký tự muốn bỏ bớt phía Sau. Không thì enter.

-Lưu ý khoảng trắng cũng tính là 1 ký tự.

-Nếu tổng số ký tự muốn bỏ bớt phía trước và phía sau nhiều hơn hoặc bằng số ký tự trong text thì text đó không thực hiện.

Thế mình ko thể thêm ký tự vào được à bác ơi !

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Thế mình ko thể thêm ký tự vào được à bác ơi !

Bạn này!

Có thể bạn cho là mình khó tính nhưng thật sự mình không hiểu bạn luôn đó.

Mình chỉ bạn sang đây thì chắc chắn có.

lisp thêm text nó nằm phía trên cái lisp bớt text này đó bạn.

Bạn nên đọc kỹ trước khi đặt câu hỏi nhé!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Lệnh Find trong đó có chức năng Find and Replace sẽ giải đáp được thắc mắc của bác.Em nghĩ ko cần phải dùng đến Lisp :cheers:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Bạn này!

mình cũng không dùng được cả hai lệnh themtext và bottext.lúc nào dùng nó cũng báo lỗi là: no definition prin.bạn giải đáp giùm nhé.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Bạn này!

ok ! mình đã ko đọc kỹ. sorry bạn nhé !

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
mình cũng không dùng được cả hai lệnh themtext và bottext.lúc nào dùng nó cũng báo lỗi là: no definition prin.bạn giải đáp giùm nhé.

Đối tượng phải là dtext chứ không phải mtext!

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Đối tượng phải là dtext chứ không phải mtext!

Bác Duy ơi.

Xin lỗi làm phiền bác tí nữa, bác có thể viết lisp Thay text như bên dưới hay không.

Ví dụ text là {A x 1} , sau khi dùng lisp thì ra {B x 2} chẳng hạn.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay