Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Nguyen Hoanh

Biến hệ thống trong AutoCAD

Các bài được khuyến nghị

có bạn nào biết biến hệ thống nào làm cho 2 bản cad khác nhau như này không a:?

http://www.cadviet.com/upfiles/3/39242_2.dwg

bản cad 2: - để nhìn thấy nét đứt trong model và layout thì biến LTS đều bằng 1

- đối tượng wipeout được vẽ trong model nhưng sang bên layout không thể dim hay hiển thị các đối tượng trong vùng wipeout, vì sẽ bị đối tượng wipeout trong model che mất.

http://www.cadviet.com/upfiles/3/39242_1_1.dwg

bản cad 1: - muốn nhìn thấy nét đứt trong model và layout biến LTS khác nhau: model LTS=10, trong layout LTS=1

- đối tượng wipeout được vẽ trong model , sang bên layout các đối tượng được vẽ trên layout trong vùng wipeout vẫn nhìn thấy được

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Biến hệ thống trong AutoCAD dùng để lưu các thông số điều khiển cho các lệnh. Nhiều khi chúng ta dùng lệnh không được như ý cũng là do biến hệ thống đã bị thay đổi (chủ ý hay vô ý).

Xin đề cập một số biến hệ thống thông dụng.

- PICKFIRST: Nếu biến này là 0, khi bạn chọn đối tượng rồi mới gõ lệnh, lệnh sẽ bắt chọn lại đối tượng. Đối tượng cũ sẽ bị deselect.

- PICKADD: Nếu biến này là 0, bạn chỉ chọn được từng đối tượng 1, khi bạn chọn đối tượng mới đối tượng cũ sẽ bị deselect.

- PICKAUTO: Nếu biến này là 0, bạn không thể crossing hay window để chọn đối tượng một cách tự động (Bạn phải gõ C hay W khi dấu nhắc chọn).

- PICKDRAG:Nếu biến này là 1, khi bạn chọn crossing hay window bạn phải drag chuột (giống corel, word,...) thay vì pick 2 lần.

- QTEXT: nếu biến này là on, text của bạn sẽ trở thành 1 hình chữ nhật. Và hiển thị rất nhanh. Đặt on cho biến này khi bản vẽ có quá nhiều text, mà bạn không có nhu cầu phải xem chúng.

- MIRRTEXT: nếu biến này là 1, text sẽ bị ngược khi sử dụng lệnh mirror. Bằng 0 thì text vẫn như bình thường trong lệnh mirrtext. Lệnh này còn có tác dụng với Attribute trong block.

- CURSORSIZE: Kích thước con trỏ, 100 là đầy màn hình, 5 là mặc định ban đầu lúc cài ACAD.

- FILEDIA: nếu biến này bằng 0, tất cả các hộp thoại hỏi về file đều không xuất hiện. Ví dụ khi bạn dùng lệnh Open, thay vì hộp thoại quen thuộc, ACAD sẽ hỏi tên file của bạn tại dòng COMMAND.

Phải. Biến hệ thống cũng có rất nhiều. Và mình cũng rất thích sử dụng biến hệ thông trong bản vẽ.Mình có một đề nghị sao không tổng hợp biến hệ thống thành một bản danh sách và liệt kê các tác dụng và các lệnh liên quan của nó. Với bản danh sách này thông thường sẽ nghĩ đến việc liệt kê theo bảng chữ cái. Nhưng theo mình ở đây hay nhất là liệt kê theo nhóm lệnh. Ví dụ Nhóm lệnh Dim, nhóm lệnh Draw, nhóm lệnh View...trong mỗi nhóm lệnh sẽ liệt kê theo bảng chữ cái.

Mình vừa bấm like cho chủ topic đấy. Và đã tạo chủ đề đầu tiên sao chủ topic không khởi xướng và tập hợp các biến hệ thông mà anh em góp vào nhỉ.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Mình xin góp một vài biến như sau:

Hpname: là biến hệ thống điều khiển mẫu pattern của lệnh hatch. giá trị của biến sẽ cho ra một mẫu pattern khác nhau.

Hpscale: điều khiển khoảng cách đường trong mẫu hatch.

Delobj: biến hệ thống điều khiển việc xóa đối tượng liên quan đến một số lệnh ví dụ lệnh tao region, tạo pline, lệnh hatch, lện sweep.... sau khi tạo xong thì đối tượng cũ có bị xóa hay không là do giá trị của biến delobj

Pickbox: (chủ topic nói đến biến cursorsize mà không nói đến biến này nhỉ) Điều khiển kích thước của con chỏ. Chính là kích thướng của hình vuông con chỏ chuột trong cad.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

có anh nào hào phóng dịch hết đc phần giải thích sử dụng của tất cả các biến hệ thống của cad rùi tập hợp thành file pdf hay word , em cũng rất mún tìm hỉu mà lại ko giỏi tiếng anh ^^.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Biến hệ thống trong AutoCAD dùng để lưu các thông số điều khiển cho các lệnh. Nhiều khi chúng ta dùng lệnh không được như ý cũng là do biến hệ thống đã bị thay đổi (chủ ý hay vô ý).

Xin đề cập một số biến hệ thống thông dụng.

- PICKFIRST: Nếu biến này là 0, khi bạn chọn đối tượng rồi mới gõ lệnh, lệnh sẽ bắt chọn lại đối tượng. Đối tượng cũ sẽ bị deselect.

- PICKADD: Nếu biến này là 0, bạn chỉ chọn được từng đối tượng 1, khi bạn chọn đối tượng mới đối tượng cũ sẽ bị deselect.

- PICKAUTO: Nếu biến này là 0, bạn không thể crossing hay window để chọn đối tượng một cách tự động (Bạn phải gõ C hay W khi dấu nhắc chọn).

- PICKDRAG:Nếu biến này là 1, khi bạn chọn crossing hay window bạn phải drag chuột (giống corel, word,...) thay vì pick 2 lần.

- QTEXT: nếu biến này là on, text của bạn sẽ trở thành 1 hình chữ nhật. Và hiển thị rất nhanh. Đặt on cho biến này khi bản vẽ có quá nhiều text, mà bạn không có nhu cầu phải xem chúng.

- MIRRTEXT: nếu biến này là 1, text sẽ bị ngược khi sử dụng lệnh mirror. Bằng 0 thì text vẫn như bình thường trong lệnh mirrtext. Lệnh này còn có tác dụng với Attribute trong block.

- CURSORSIZE: Kích thước con trỏ, 100 là đầy màn hình, 5 là mặc định ban đầu lúc cài ACAD.

- FILEDIA: nếu biến này bằng 0, tất cả các hộp thoại hỏi về file đều không xuất hiện. Ví dụ khi bạn dùng lệnh Open, thay vì hộp thoại quen thuộc, ACAD sẽ hỏi tên file của bạn tại dòng COMMAND.

Bổ ích, bổ ích, tks bác Nguyen Hoanh

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

1- Em muốn hỏi khi dùng 2 lệnh Intersect, Subtract, Union.... có tùy biến gì không? Và em rất muốn biết các biến hệ thống khi vẽ 3D...

2-

Em chưa sử dụng các tùy chọn trên ảnh, bác nào sử dụng rồi chia sẻ cho em biết với! Em cám ơn nhiều!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tôi rất ít khi vẽ 3D nhưng nhìn cái hình dưới thì đó là những tùy chọn để delete các đối tượng profile và/hoặc path khi vẽ 3D thôi mà.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Khi vẽ một hình chữ nhật trên cad và đánh lệnh Z >>> O >>> chọn hcn đã vẽ

-Dùng ID & EXTMAX, EXTMIN

--->>> toạ độ góc trên bên phải của hcn lệnh so với EXTMAX 1 tí

tọa độ góc trái bên dưới có x,y bằng EXTMIN & z khác 1 tí

------>>> có biến hệ thống nào quy định cái "tí lệch" này không ???

Mong đc chỉ giáo !

Thanks !

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Mong đc chỉ giáo !

Thanks !

xin đc hỏi lại

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Mong đc chỉ giáo !

Thanks !

Hình như không có biến hệ thống qui định chuyện này.

Tham khảo hàm lấy tọa độ (min-max) màn hình của Thaistreetz.

;;; Copyright 2011 Thaistreetz from cadviet.com
(defun get-coordinate-screen (coner / Y1 X1)
  (cond ((= (strcase coner) "TL")
	 (polar(polar(getvar "viewctr")(* 0.5 pi) (setq Y1 (* 0.5 (getvar"viewsize")))) pi (/(* Y1 (car(setq X1 (getvar"screensize"))))(cadr X1))))
	((= (strcase coner) "BR")
	 (polar(polar(getvar "viewctr")(* -0.5 pi)(setq Y1 (* 0.5 (getvar"viewsize")))) 0 (/(* Y1 (car(setq X1 (getvar"screensize"))))(cadr X1))))))
  • Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

http://www.cadviet.com/upfiles/3/64018_1.dwgCho mình hỏi về đặc tính của Text (không phải Mtext). Bên mình làm mặt bằng nhiều, thường 1 điểm thể hiện bởi 3 cao độ: bên phải phía trên(thường dùng mặc định Left) là Cao độ thiết kế - trong ví dụ là 6.000; bên phải phía dưới (thường dùng mặc định Top Left) là Cao độ tự nhiên - trong ví dụ là 5.866; bên trái phía trên (thường dùng mặc định Right) là Chênh cao - trong ví dụ là 0.134.

Để thể hiện chính xác vị trí điểm, thường 3 điểm này để trùng đúng vào vị trí cao độ và chỉ để thay đổi Justify.

Tuy nhiên khi in ra thì phải Move các điểm này ra xa để nhìn được rõ.

Có cách nào để 3 text này vẫn ở cùng 1 điểm, nhưng lại hiển thị xa ra khỏi điểm đó để in được rõ ràng không?

Mình có hỏi một cậu hay tìm hiểu về Lisp trong CAD thì cậu ấy bảo phải thay đổi đặc tính của Text. Nếu ai biết xin chỉ bảo!

Xin cảm ơn!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Nếu được (tức là qui định bản vẽ của bạn cho phép) thì bạn đổi justify như sau:

1. Cái text 5.866 giữ nguyên.

2. Cái text 6.000 đổi thành Bottom Left.

3. Cái text 0.134 đổi thành Bottom Right và thêm 1 dấu cách cuối chữ ("0.134 ")

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bà con gần xa cho hỏi tí: có biến hệ thống hoặc lệnh nào thay đổi sự "điền đầy" của Region trong 3D không.

Như hình thì sau khi tạo Region nó sẽ điền đầy như hình bên trái, giờ muốn chuyển qua như hình bên phải (rỗng ruột như 2d)?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Explode hoặc

Vs -> 2d

Không biết bác Hà có những hình vẽ 3D ,lại muốn đưa về 2D khung dây nhể ??

Nếu căn cứ vào đoạn văn tả  cảnh của bác Hà -"Như hình thì sau khi tạo Region nó sẽ điền đầy như hình bên trái, giờ muốn chuyển qua như hình bên phải (rỗng ruột như 2d)?"- thì:

Sau khi Explode , Region sẽ trở về với cát bụi yên giấc ngàn thu :) :) :) để lại niềm thương tiếc vô hạn...

Nếu chơi lệnh VS chọn  2d,  sẽ hủy  diệt  môi trường vẽ 3D , anh Hantinhsaycad ạ!

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Vậy mà lại đúng ý của bác Hà mới đau cái đầu chứ ? , mình cũng không hiều mục đích cùa bác ấy ?

Xin phép bác Hà cho mình mờ thư riêng cùa anh em mình cho mỗi Haanh Cách cách xem qua chút :

http://www.cadviet.com/forum/index.php?app=members&module=messaging&section=view&do=showConversation&topicID=10665&st=0#msg13017

Hantinhsaycad :Chào bác Hà 

Bác đã tìm ra cách rồi , nhưng mình vẫn chưa hiểu hết câu hỏi 

Vậy bác đã sử dụng lệnh Vscurrent với tuỳ chọn X- Ray/.. hay 2Dwireframe

Và cách tô bóng trong nữa ?

Doan Van Ha :OK. Đã dùng vsfacestyle.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

.1-Bác Hà đã  dùng Vsfacestyle, chứ đâu có dùng các tùy chọn của của lệnh Vscurrent???

Từ Vscurrent dịch sang tiếng Việt là Chở củi về rừng,  anh Hantinhsaycad ạ!

Command: VSFACESTYLE
Enter new value for VSFACESTYLE <1>: 0

2-Người khác không thể xem được tin nhắn của anh, vào đường dẫn cho Haanh Cách cách , em nhận được thông báo sau: "Sorry, you don't have permission for that!"

3-Em cũng thích xem phim Trung Quốc như anh. Khi thấy anh đưa ra phương án dùng Explode để làm rỗng ruột Region, em lại liên tưởng tới việc Tể tướng Lưu Gù nấu món khoai sọ Lệ Phố đãi vua Càn Long ...

4- Theo cảm nhận của em,  bác Hà là một trong những người viết bài nghiêm túc, cẩn thận từng câu từng chữ, rất trực quan và dễ hiểu.

(Em thì lại hay đùa cợt và trêu trọc anh Hantinhsaycad và anh Sgcq, nếu có gì quá lời và không phải, mong anh hãy cười thả phanh  :) :) :) và đừng giận em, anh nhé!)

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

@ anh Hantinhsaycad: em mới sưu tầm được bài viết sau:

Muốn cho đường viền vòng tròn mịn hơn thì biến FACETRES= 10
Muốn thể hiện nét giao nhau giữa 2 vật thể 3D thì biến INTERSECTIONDISPLAY = ON
Muốn thể hiện các cạnh khuất của vật thể 3D thì biến OBSCUREDLTYPE= 2 -> nét Dashed (mặc định là 0 -> OFF: không thể hiện)
Muốn đổi qua màu đỏ các cạnh khuất của vật thể 3D thì biến OBSCUREDCOLOR = 1 (mặc định là 257->by Entity)

Nếu muốn tìm hiểu thêm các cách thể hiện thì vào Help của CAD và tra các biến hệ thống sau:
CACHEMAXFILES
CACHEMAXTOTALSIZE
CSHADOW
DRAGVS
FACETRES
HALOGAP
HIDEPRECISION
HIDETEXT
INTERSECTIONDISPLAY
LIGHTINGUNITS
OBSCUREDCOLOR
OBSCUREDLTYPE
SHADEDGE
SHADEDIF
SHADOWPLANELOCATION
VSEDGECOLOR
VSEDGEJITTER
VSEDGELEX
VSEDGEOVERHANG
VSEDGESMOOTH
VSEDGES
VSFACECOLORMODE
VSFACEHIGHLIGHT
VSFACEOPACITY
VSFACESTYLE
VSHALOGAP
VSINTERSECTIONCOLOR
VSINTERSECTIONEDGES
VSINTERSECTIONLTYPE
VSISOONTOP
VSLIGHTINGQUALITY
VSMATERIALMODE
VSMONOCOLOR
VSOBSCUREDCOLOR
VSOBSCUREDEDGES
VSOBSCUREDLTYPE
VSOCCLUDEDCOLOR
VSOCCLUDEDEDGES
VSOCCLUDEDLTYPE
VSSILHEDGES
VSSILHWIDTH

Thú thực là em cứ cài đặt AutoCAD lên rồi vẽ. Em chẳng quan tâm gì đến biến bủng :) :) :)

Dưới đây là hình ảnh em vẽ Region hình vuông bị đục lỗ trên AutoCAD2007, không biết nó liên quan đến biến bủng gì không???

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Khi mình tạo block bằng lệnh -BLOCK (có dấu "-" đằng trước)

Ở máy mình, nó mặc định xóa luôn đối tượng đc chọn

Thiết nghĩ có lẽ là do 1 biến hệ thống nào đó chi phối

==> các bác có thể giúp mình chỉ ra nó được không ?!

Cảm ơn nhiều !

p/s: trên diễn đàn, bài viết về biến hệ thống khá nhiều, mình lục miết vẫn chưa ra

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Chỉ có thể OOPS thôi.

Help: -BLOCK

The program defines a block using the objects selected, the insertion base point, and the name provided, and then erases the selected objects from the drawing. You can restore the deleted objects by entering the OOPS command immediately after BLOCK.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Chỉ có thể OOPS thôi.

Help: -BLOCK

The program defines a block using the objects selected, the insertion base point, and the name provided, and then erases the selected objects from the drawing. You can restore the deleted objects by entering the OOPS command immediately after BLOCK.

Chắc là không phải vì OOPS là lệnh trả lại từng đối tượng đã block (bi lenh Block xoa), chứ không phải trả lại Cái Block (đã dùng lệnh Block)

Máy của bạn hiepttr trong lệnh Block đã  pick trúng dấu tick Delete trong mục Object trong lệnh Block

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

KO bác ah ! Mình đã kiểm tra thì ko tick (check) Delete trong mục Object trong lệnh Block mà rõ ràng là convert to block

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay