Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Nguyen Hoanh

Biến hệ thống trong AutoCAD

Các bài được khuyến nghị

1). Hiepttr nói là "xóa luôn đối tượng được chọn" nhé!

2). -BLOCK khác BLOCK nên không có hiện dialog để tick để DEL. Hơn nữa nếu trong lệnh BLOCK có tick DEL thì sang -BLOCK cũng không ảnh hưởng gì, bởi bản chất của -BLOCK là luôn DEL các đối tượng được chọn.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

KO bác ah ! Mình đã kiểm tra thì ko tick (check) Delete trong mục Object trong lệnh Block mà rõ ràng là convert to block

Uh! Mình kiểm tra thì đúng như vậy. Chắc là do bản chất -BLOCK là luôn DEL các đối tượng được chọn như bác DVH nói

@ Tue_NV: em OOPS nó hiện lên cả mà bác :D :D :D

==> vậy là cứ OOPS các bác nhỉ

Thanks !

Ý mình là nó không trả ra được cái Block như cách Block qua hộp thoại (tick qua nút Convert to Block)

Mình rất ít khi tạo block qua cách này vì mình rất sợ trùng tên trên bản vẽ CAD dẫn đến code có thể bị lỗi

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

1. Ý mình là nó không trả ra được cái Block như cách Block qua hộp thoại (tick qua nút Convert to Block)

2. Mình rất ít khi tạo block qua cách này vì mình rất sợ trùng tên trên bản vẽ CAD dẫn đến code có thể bị lỗi

1. Đã thông

2. Tiện thể bác có thể cho lời khuyên về phương thức tạo Block bằng lisp ?!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

- Về cách tạo block (theo lệnh Block): CAD yêu cầu block được tạo mới không được trùng tên với các tên Block đã có sẵn trên bản vẽ CAD. Nếu tên block bị trùng thì CAD thì CAD hiện ra dòng thông báo Block đã có. Có định nghĩa lại block có sẵn đó hay không

Block "b" already exists. Redefine it? [Yes/No] <N>: 

Điều này làm phức tạp thêm cho code. Đương nhiên, bạn có thể kiểm tra tên Block đó có sẵn hay không rồi bạn đặt tên khác, điều này sẽ làm phát sinh nhiều tên Block khi bạn chạy chương trình nhiều lần, có khi gây ra lỗi

- Bạn có thể tạo Block không cần đặt tên thông qua lệnh Copybase và lệnh Pasteblock

+ Copybase là lệnh copy đối tượng có điểm chèn do User chọn

+ Pasteblock "dán" Block với điểm chèn đã chọn

Bạn nghiên cứu 2 lệnh này nhé!

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Cho em hỏi có cách nào thay đổi biến hệ thống Vsmin/Vsmax (read only) không? :(

System read only thì cũng tương tự như file read only vậy thôi. Can't edit. 

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

System read only thì cũng tương tự như file read only vậy thôi. Can't edit. 

Chỉ tương đối thôi.

Trong t/hợp này "Read only" chỉ có nghĩa là không thể sửa trực tiếp (từ dòng lệnh), nhưng vẫn còn cách đi vòng ...

Vd : biến hệ thống AREA (lưu giá trị diện tích) cũng có thuộc tính read-only, nhưng hầu hết các.Lisper khi tính diện tích Hatch đều "can thiệp" và thay đổi được giá trị này, dĩ nhiên là không dùng cách trực tiếp.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Mọi người ơi cho em hỏi bản vẽ này bị lỗi gì mà nó hiện như này ạ. bản vẽ này chỉ cad 2007 mới mở được các cad đời cao hơn k mở được ạ, cad 2007 mở đc nhưng lúc in ra chữ khung tên lại bị rất đậm ak mặc dù e đã đặt nét in rồi ạ.

Em cảm ơn mọi người nhiều ạ!

• Vote giảm 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

- các anh giúp nhoc với nhoc mò miết mà không biết biến nào bị thay đổi, khi nhoc kéo crosshair vô text nó ko hightlight text lên như lúc trước nữa, ed nhanh hết đc kick duoble vô text nó hiện ra box chọn rùi mới chọn text  ko vô trực tiếp đc, dò hết mấy biến pick với text mà ko ra @@, ah nó bị chung không phải riêng text với mọi đối tượng lun ^^

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

ek nhoc mò ra rùi do seclection prview, ah mà vụ edit text = double click vẫn ko đc :(, click đúp rùi nó cứ hiện box rùi mới chọn text edit đc 

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

không phải anh Ha ơi, mí biến đó nhoc mò hết rùi làm đúng như anh hết mà vẫn bị, nhoc up hình minh họa cho nó rõ

68787772313gggggggggggggggggggggg.gif[/url]

- lệnh copy cũng bị nhoc quet chọn xong copy nó cũng bắt quét chọn lại hix

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

hihi nhoc mò ra rùi, hen chi mò hết trong express ko có, do nhoc chạy cái lsp kia lỗi cái bị lỗi lun là do biến "QAFLAGS", anh Ha biết là biến gì không a, nhoc kím trong express tools ko thấy, command mới thấy set về 0 thì bình thường rùi :)

- nhoc xem trong help thì thấy nó đi chung với 2 thằng a post mà ko pit nó là sao 

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Biến đó thì anh biết Nhoc à. Cad có tầm hơn 10 biến not help, mà QAFLAGS là 1 trong số đó. Biến này có nhiều chức năng, VD như:

- Xác định lệnh EXPLODE sẽ nổ 1 đối tượng hay cả tập chọn.

- Xác định kết quả của hàm alert. VD: nhập >= 100 thì hàm alert sẽ in ra màn hình chứ không hiện trên dialog. Anh đã đố vui với lisp rồi.

- v.v...

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Khi ở chế độ "edit block", một vài lệnh lisp hay arx của mình bị treo. Vậy làm thế nào để biết (mình nghĩ biến hệ thống nào đó) đang trong trạng thái này để tránh. Bạn nào biết chỉ giúp. Xin cám ơn

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Khi ở chế độ "edit block", một vài lệnh lisp hay arx của mình bị treo. Vậy làm thế nào để biết (mình nghĩ biến hệ thống nào đó) đang trong trạng thái này để tránh. Bạn nào biết chỉ giúp. Xin cám ơn

Là Biến hệ thống "BLOCKEDITOR" bác ạ!

BLOCKEDITOR = 1 : Khi bác đang ở trong "Block editor"

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay