Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Đăng nhập để thực hiện theo  
nguyenhieuck7

Cần giúp vấn đề hình chiếu chi tiết

Các bài được khuyến nghị

:D các bác xem hộ e cái.

Về hình vẽ đồ gá đồ gá, còn có nhiều cái cần phải bàn.

Về chi chỗ  Ø20 không có lỗ, kể ra cũng hơi vô lý, (có thể là chi tiết không có lỗ )

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

mếu theo hình chiếu đứng e tách chi tiết số 1 thế này có phải không?nhưng nếu tách thế phải thì sang cái hình chiếu cạnh lại bất hợp lý.chỗ e vẽ vòng trònhttp://www.cadviet.com/upfiles/3/119258_hieu2_1.dwg

Hình vẽ có rất nhiều chỗ vẽ chưa đúng, chưa chính xác và chưa đủ, cần phải sửa lại. Anh cứ mạnh dạn vẽ đầy đủ các hình vẽ thể hiện chi tiết số 1, rồi gửi hình vẽ lên đây mọi người sẽ có ý kiến đóng góp...chỉ ra chỗ sai

Chỗ khoanh tròn người ta vẽ chưa chính xác, anh xem hình đứng từ hình đứng  kẻ đường gióng sang sẽ thấy

Mirror lại hình cho đúng qui ước vẽ kỹ thuật.

Chốt lại bản vẽ người ta đã vẽ thể hiện không rõ ràng, mình tự lần mò vẽ lại sẽ được!

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

http://www.cadviet.com/upfiles/3/119258_hieu3.dwgthực ra cách đọc bản vẽ của e còn kém lắm.nên nhìn hình cũng chưa được chuẩn.mai e sẽ tách mong bác chỉ giáo tiếp.thank.cái đường máu xanh gạch ngang ở trên có trùng với điểm nào bên chiếu bằng đâu bạn

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Theo mình nghĩ đây chỉ là đồ gá do sinh viên thực hiện, do đó sai xót là khó tránh khỏi, giáo viên cũng không có đủ thời gian để kiểm tra xem vẽ đúng sai chổ nào, chủ yếu là kết cấu đồ gá cũng như nguyên lý hoạt động của nó.

Về phần công việc của bạn, mình nghĩ bạn cần chỉnh sửa  lại chi tiết số 1 cho khớp các hình chiếu (ví dụ chổ bạn thắc mắc bên hình chiếu cạnh, chỉ cần kéo đầu nó xuống thì khớp ngay ấy mà ), ngoài 3 hình chiếu cơ bản trên thì bạn cần vẽ thêm hình chiếu phụ, hình trích để thấy rõ và hiểu đúng chi tiết, chú ý các lỗ ren vẽ cho đúng tiêu chuẩn, mấy cái ren trong bản vẽ này trật lất mất rồi.

Nhưng nói gì thì nói bạn cứ trình bày chi tiết hoàn chỉnh theo bạn hiểu đi rồi đưa lên đây mọi người cùng chém gió tiếp.

Vài lời góp ý cá nhân cùng bạn.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bản vẽ thể hiện không rõ ràng thật khó mà biết được đồ gá gia công mặt nào???

Nếu phay kích thước 74 thì ăn dao kiểu gì???

1)- Em vội, chưa xem kỹ được, xem lướt qua thấy trên hình chiếu bằng anh vẽ còn thiếu nhiều nét và bổ xung  thêm những chỗ anh Nguyễn Minh Tâm đã góp ý!

2)- Chỗ anh Nguyễn Minh Tâm ghi trên bản vẽ:  "that su chua hieu cho nay lam"... bản vẽ thể hiện không đầy đủ...nó giống   một dạng vấu tỳ tự hãm chung:

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

thank mấy bác!cái chỗ đấy e cũng không hiểu thé nên không dựa vào hình chiếu bằng e tự vẽ hình chiếu bằng qua 2 hình chiếu đứng và bằng.nhiều chỗ bất hợp lý quá.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

có bác nào biết hình này là gì không ạ.bác nào biết cho e nó cái tên với ạ

Hề hề hề,

Các chi tiết bạn tách có nhiều điểm bất hợp lý. Bạn hãy kiểm tả lại. Xin gửi bạn chi tiết đế mà mình tách và đoán từ các hình bạn post để bạn tham khảo. Chí tiết được dụng trên SW2007 và không hoàn toàn đúng với kích thước mà bạn đã vẽ trên bản vẽ bạn gửi do mình dựa theo kích thước bạn đã vẽ để đoán kích thước đúng của nó.(các kích thước bạn đã vẽ thực tình hơi bất hợp lý cho quá trình gia công và kiểm tra.)5194__g%C3%A1.jpg

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

thank mấy bác!cái chỗ đấy e cũng không hiểu thé nên không dựa vào hình chiếu bằng e tự vẽ hình chiếu bằng qua 2 hình chiếu đứng và bằng.nhiều chỗ bất hợp lý quá.

Anh chỉ than vãn nhiều chỗ bất hợp lý, sao không không mạnh dạn vẽ theo cách anh cho là hợp lý???

Bác Bình đã đưa ra hình minh họa, anh thử vẽ xem sao???

Lưu ý là khi vẽ phải quan tâm đến tính công nghệ của chi tiết đúc, không thể vẽ bán kính góc lượn chuyển tiếp giữa các bề mặt một các tùy tiện.

Ở bài viết số #11 em đã đưa ra câu hỏi: Nếu phay kích thước 74 thì ăn dao kiểu gì??? Anh thử nghĩ cách trả lời xem sao???

Nếu không trả lời được câu hỏi ấy thì  chắc chắn là anh không thể vẽ đúng được! (Đây chính là gợi ý để anh có thể vẽ đúng kích thước cần vẽ để đồ gá có thể làm việc được )

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

(Hình trên người ta chỉ vẽ sơ đồ nguyên lý phải vẽ lại kết cấu chốt mới tự lựa được.)

Hình anh đã vẽ rất sơ sài thiếu rất nhiều! Để phay kích thước 74 phải lắp hai con dao phay ba mặt đầu. Tra theo tiêu chuẩn dao có đường kính Ø80, lỗ lắp vào trục dao là Ø27 (vị trí dao vẽ mầu tím) .Để ăn hết bề mặt Ø20 dao phay đã chạm vào bề mặt vát của thân đồ gá, thợ fay sẽ phải căng mắt ra quan sát, sơ xẩy một tí dao sẽ ăn vào thân gá....> Do vậy phải tịnh tiến mặt vát nghiêng sang bên trái khoảng 3- 4 mm để người thợ dễ phay.

Còn kết cấu của lỗ chốt tỳ nữa anh chưa vẽ

Gia công trên máy nào phải đo rãnh trên bàn máy đó để ghi kích thước cho cho rãnh then trên thân máy...

Để vẽ được chi tiết còn nhiều cái phải bàn lắm không đơn giản như anh nghĩ đâu, vì là phôi đúc nên phải thiết kế chi tiết theo tính công nghệ của chi tiết đúc để dễ làm khuôn, rút mẫu...

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

cái chi tiết anh chụp đấy chỉ là đề thầy cho thui mà.thầy bắt tách chi tiết số 1 rùi gia công.e chỉ đang nhờ xem e tách chi tiết đã được chưa thôi.dù sao thì cũng rất càm ơn lời đóng góp của a.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

cái chi tiết anh chụp đấy chỉ là đề thầy cho thui mà.thầy bắt tách chi tiết số 1 rùi gia công.e chỉ đang nhờ xem e tách chi tiết đã được chưa thôi.dù sao thì cũng rất càm ơn lời đóng góp của a.

Khi sếp giao bản vẽ của người khác đang làm dang dở..., nhiệm vụ của anh là kiểm tra, xem khả năng làm việc của nó thấy có gì không đúng phải trao đổi với sếp ngay. Nếu cứ  lọ mọ vẽ chi tiết theo bản vẽ  đưa đi gia công hậu quả sẽ khó lường....và không không thể cãi được sếp đâu anh ạ!

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

anh hoằn ơi!đây là bài tập lớn thầy giao a ạ.em toàn thấy chi tiết của bên hàn quốc chứ không phải bên việt mình.chứ nếu của sếp giao làm sao e giám làm thế này đc.vẫn là sinh viên nên đã có kinh nghiệm gì đâu ạ.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

anh hoằn ơi!đây là bài tập lớn thầy giao a ạ.em toàn thấy chi tiết của bên hàn quốc chứ không phải bên việt mình.chứ nếu của sếp giao làm sao e giám làm thế này đc.vẫn là sinh viên nên đã có kinh nghiệm gì đâu ạ.

Hề hề hề,

Kinh nghiệm do đâu mà có nhỉ???

Nó có được từ cái sự biết lắng nghe ý kiến của người khác. Suy nghĩ về cách hiểu của họ và cố gắng chuyển hoá suy nghĩ của mình theo hướng đó để so sánh và rút ra kết luận.Cứ làm nhiều lần như vậy thì sẽ có được nhiều kinh nghiệm về cách nhìn nhận và đánh giá một vấn đề bạn ạ.

Kinh nghiệm sẽ không bao giờ có nếu như chỉ ỷ lại vào suy nghĩ của bản thân, luôn cho rằng mình là đúng nhất, (mặc dù mình đã nghĩ khá kỹ khi đưa ra phương án của mình). Bởi vì như vậy là minh vẫn chỉ dựa vào cái kinh nghiệm của bản thân chứ chả tiếp thu hay có thêm được kinh nghiệm mới mẻ gì...... Nếu cứ vậy thì cái kho kinh nghiệm của mình chừng nào mới đầy được.

Là sinh viên hay là người kỹ sư thì điều này cũng rất cần phải được tích luỹ và bồi bổ. Chớ ỷ vào việc mình là sinh viên mà cái gì cũng giơ thầy hay giơ sách ra đỡ. Bởi kể cả thầy cũng như sách đều cần có các ý kiến phản biện để trở nên hoàn thiện hơn. Chả phải cái thầy nói và cái trong sách là đáp án duy nhất đúng cho mọi vấn đề đâu. Cho dù chúng là rất tốt để mình tham khảo và quyết định.

Hề hề hề,

Vài lời loạn ngôn, mong rằng bạn và các bác khác bớt giận và đừng chửi đổng nếu như nó làm phật ý mọi người.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

không có gì bạn ạ!t biết là kinh nghiệm cũng phải tích lũy dần đàn mà,ở đây không phải mình lôi thầy giáo ra làm bia nhưng quả thực thầy cho đề như vậy m thấy bất hợp lý nên nói vậy.chứ nếu đã đi làm rùi sếp cho bản vẽ như vậy bảo thiết kế chắc cũng phải xem lại chứ.cảm ơn mọi người đã đóng góp ý kiến.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bản vẽ thể hiện không rõ ràng thật khó mà biết được đồ gá gia công mặt nào???

Nếu phay kích thước 74 thì ăn dao kiểu gì???

1)- Em vội, chưa xem kỹ được, xem lướt qua thấy trên hình chiếu bằng anh vẽ còn thiếu nhiều nét và bổ xung  thêm những chỗ anh Nguyễn Minh Tâm đã góp ý!

2)- Chỗ anh Nguyễn Minh Tâm ghi trên bản vẽ:  "that su chua hieu cho nay lam"... bản vẽ thể hiện không đầy đủ...nó giống   một dạng vấu tỳ tự hãm chung:

Hề hề hề,

Bác Hoan2182 có thể cho xin tài liệu nói về kết cấu và cách sử dụng của Các vấu tỳ tự lựa hãm chung này được khôing ạ.

Cứ theo hình vẽ mà tưởng tượng thì có nhẽ nó hơi loằng ngoằng, sử dụng trục cam trượt để điều chỉnh chăng. Như vậy thì việc chế tạo xem ra không dễ dàng gì.

Theo mình biết thì có kết cấu hệ chốt tỳ tự lựa điều chỉnh bằng thủy lực. Song kết cấu của nó không phù hợp với bản vẽ của chủ thớt.

Nếu không hiểu rõ về cơ chế làm việc của hai vấu tỳ tự lựa này thì khó có thể hoàn chỉnh bản vẽ cho chủ thớt được. Đoán mò xem ra không dễ chút nào.

Hề hề hề. Rất mong bác bật mí giúp mình và chủ thớt.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay
Đăng nhập để thực hiện theo