Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Đăng nhập để thực hiện theo  
nguyenhieuck7

Cần giúp vấn đề hình chiếu chi tiết

Các bài được khuyến nghị

@ anh Tâm: đó là lỗi sai nhỏ, thường gặp, không ảnh hưởng gì đến độ chính xác gia công!

Hoằn gửi bản vẽ trên để anh Nguyenhieuck7 tham khảo, và hiểu là không phải là kích thước nào cũng phải ghi dung sai, như anh đã ghi tùy tiện trên bản vẽ tách chi tiết thân gá!

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

mình đã sửa lại cho đúng kích thước ban đâu.mong các bạn xem tiếp và góp ý hộ mìnhhttp://www.cadviet.com/upfiles/3/119258_108174_doan.dwg

Hề hề hề,

Cái bản vẽ bạn vừa mới sửa, xem ra còn tệ hơn cả cái chưa sửa.

Xem ra vấn đề của bạn là chưa thực sự hiểu được cái việcmình phải làm. Muốn sửa hay chữa cái chi thì trước hết cần hiểu nó hư chỗ nào và vì sao nó hư, Muốn chỗ ấy đúng lại thì phải sửa cái gì, sửa thế nào. Chứ chẳng phải cứ thấy hư là sửa mà chẳng biết phải sửa thế nào, chẳng cần hiểu nó hư vì sao. 

Bạn cần phải có tư duy của một người làm việc kỹ thuật, tức là nếu không hiểu thì đếch thèm làm, chỉ làm khi mình đã hiểu và nắm bắt được tới trên 90% sự thành công. Thế nên cũng đừng có sốt ruột vì cái sự chưa hiểu mà hãy đọc kỹ, tham khảo nhiều nguồn để có cái hiểu tốt nhất về việc mình phải làm. Sau khi hiểu kỹ rồi, biết chắc hễ sửa là phải được tới trên 90% thì khi đó hẵng bắt tay vào mà sửa. Lúc này chỉ cần không quá 15 phút bạn sẽ hoàn thành cái bản vẽ chả có chi rối rắm này của bạn.

Còn nếu cứ nhắm mắt sửa bừa thì lợn lành thành lợn toi cũng chả có chi lạ cả. Không những mất thời gian công sức của chính bạn mà còn mất thời gian của nhiều người khác nữa. Đừng bao giờ cho rằng cứ làm bừa đi , sai thì mọi người sẽ giúp mà phải suy nghĩ rằng, mình đã cố làm hết sức mà không biết còn chỗ nào sai không, khi đó hãy post cái kết quả ấy lên mọi người sẽ giúp bạn nhiệt tình hơn.

vài lời góp ý, mong bạn cẩn trọng và thành công trong sự nghiệp.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

mình đã sửa lại cho đúng kích thước ban đâu.mong các bạn xem tiếp và góp ý hộ mìnhhttp://www.cadviet.com/upfiles/3/119258_108174_doan.dwg

1- Anh mới chỉ scale hình cho ra kích thước thật, hình bằng sửa được 2 nét, hình đứng sửa được 1 nét, hình cạnh sửa được 1 nét  mà vẫn bị sai,  có thể coi là chưa sửa.

2- Việc  vẽ đúng hình vẽ của người khác trong bản vẽ lắp, chỉ cần kiến thức vẽ kỹ thuật, chưa cần kiến thức chuyên ngành. Vì bài thi vẽ kỹ thuật thường là cho bản vẽ lắp,  vẽ tách một chi tiết trong bản lắp và dựng hình chiếu trục đo (thước).

Rất tiếc phần này dễ nhất anh lại vẽ sai nhiều, chứng tỏ anh ít làm bài tập vẽ kỹ thuật và chưa đọc kỹ các bài viết  số #36, #38 và #40 ở trang 2.

3- Để ghi kích thước, độ nhẵn đúng cần phải xem lại môn dung sai và công nghệ chế tạo máy

4- Để vẽ R lượn cần xem lại tính công nghệ của chi tiết đúc

5- Để vẽ đúng kết cấu của vấu tỳ tự lựa xem phần các chi tiết kết cấu của đồ gá

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Haiz! bây giờ vấn đề ghi kích thước và dung sai hãy để tính sau, trước tiên hãy vẽ cho đúng hình trước đã.
Sau nhiều lần góp ý bạn vẽ vẫn chưa đúng vì chưa nắm được kiến thức cơ bản về vẽ kỹ thuật.
Bản vẽ kỹ thuật cơ khí cần phải có những nét cơ bản: Nét liền đậm, nét liền mãnh, nét đứt, nét chấm gạch. Công dụng của từng loại mình đã viết ở bài trước bạn vui lòng xem lại. (Chú ý độ dày đường nét)

Các lỗ ren vẽ vẫn chưa đúng, chú ý đường nào là nét liền đậm đường nào là liền mãnh chứ không phải giống nhau cả đâu bạn ạ (tài liệu cũng đã gửi kèm lần trước)

Các đường tâm chỉnh sửa lại coi cho nó đã con mắt một tí, chỗ mấy lỗ tròn xóa các Block đường tâm đó đi vẽ lại bằng nét center coi cho đẹp, vẽ nó cũng không mất nhiều thời gian tại sao phải insert block làm gì trong khi cái block cũng chưa đúng. nói chung là chưa ổn và mình sẽ chỉ ra cụ thể trong file cad gửi kèm.

Cách ký hiệu hình cắt cũng chưa ổn (đã sửa trong file gửi kèm)

http://www.cadviet.com/upfiles/3/108174_doan1_1.dwg

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

thứ 7 này thầy mới bắt đầu lên thông.mình cũng chỉ có thể hiểu đc thế này thôi.còn về phần dung sai vơi độ nhám bề mặt mong mọi người giúp đỡhttp://www.cadviet.com/upfiles/3/119258_tách.dwg

Hề hề hề,

1/- Về bản vẽ tách chi tiết đế:

Có tiến bộ một chút so với bản vẽ trước, song còn nhiều chỗ rất sai. Chứng tỏ bạn vẫn không hình dung được đúng cái vật bạn cần vẽ. Thậm chí có thể nói là bạn không hiểu ban đang vẽ cái gì. Nếu mình được quyền ngồi hội đồng bảo vệ của bạn thì bạn rớt chắc.

a/- Trên hình cắt đứng B_B:

Quy ước gạch mặt cắt qua lỗ ren thế nào??? Lý do gì bạn gạch mặt cắt như vậy???

Phần mặt cắt qua hai lỗ là lỗ 14 và lỗ ren M10 sai trầm trọng chứng tỏ bạn chả hiểu gì về kết cấu cái lỗ này.

Trên mặt cắt này lấy đâu ra cái lỗ ren M4 mà bạn vẽ vào đấy. Nếu muốn vẽ thì nó phải là nét khuất thể hiện cái lỗ ren lắp vít dẫn hướng này nằm phía sau mặt cắt

Can cớ chi mà cái nét giới hạn bề mặt rãnh lắp đai ốc kẹp xuống bàn máy lại phải là nét đứt như vầy.

b/- Về hình chiếu bằng:

Tại sao lại có cái mũ vít vào đây nhỉ?? Cho nó đẹp đội hình ư???

Cái rãnh phay để gia công lỗ ren vít dẫn hướng vẽ như vậy là sai tóe loe đấy.Bạn có hiểu tại sao phải có rãnh này và yêu cầu kỹ thuật đối với rãnh này ra sao không mà vẽ như vậy. vẽ mà không hiểu chi bằng không vẽ cho rồi....

c/- Về hình chiếu cạnh:

Các lỗ đặt chót tỳ định vị sâu đến đâu, có cần thiết phải xuyên qua lỗ tru cam tỳ như vậy hay không???

Các nét khuất thể hiện cái chi và cái cần thể thiện có đúng như vậy không??? Hãy kiểm tra và so sánh với các hình chiếu tương ứng của nó. Không thể vẽ bừa cho vui mắt như vậy được...

Phần mặt cắt riêng phần qua vị trí lắp vít dẫn hướng vẽ sai hoàn toàn, phải sửa ngay.

Thiếu đường tâm của một lỗ bắt vít dẫn hướng cho chốt tỳ định vị phía bên trán hình chiếu này.

Nét hình chiếu của giao tuyến trụ và mặt vát tại sao lại là nét đứt như vậy???

Mình chưa đề cập tới việc ghi khích thước và dung sai bởi cái cần đầu tiên là vẽ đúng và đủ, hiều đúng và đủ về chi tiết đã. Khi đó hẵng nói chuyện gia công.

Mong bạn sớm hiểu, tiếp thu, và sửa chữa những chỗ sai sót.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

thứ 7 này thầy mới bắt đầu lên thông.mình cũng chỉ có thể hiểu đc thế này thôi.còn về phần dung sai vơi độ nhám bề mặt mong mọi người giúp đỡhttp://www.cadviet.com/upfiles/3/119258_tách.dwg

Những lỗi sai cơ bản về vẽ kỹ thuật em và anh Tâm đã kê đơn và khoanh tròn vào file hình vẽ  có cả hình minh họa ở bài viết trên trang 2 anh vẫn chưa sửa!

- Anh đã sửa kết cấu đúc chỗ bắt bu lông trên bàn máy,  cái này có ưu điểm là dễ làm khuôn đúc, nhược điểm là tốn vật liệu, tạm chấp nhận được.

Sao anh không bỏ kết cấu vít  khống chế hành trình lên xuống của chốt tỳ như em đã góp ý???

Sao hành trình làm việc của chốt tỳ anh khống chế đến 8mm lận??? Sự nghiêng lệch của chi tiết chỉ tối đa là 0,5mm. Đồ gá này không cần phải có  vít khống chế hành trình >>> cho vào là thừa, làm tăng chi phí gia công,  không cần thiết.

Hoằn có thể khẳng định như đinh đóng ...thịt là: người thiết kế đồ án đã máy móc  và rất ngô nghê khi cho thêm cái vít khống chế hành trình kiểu râu ông nọ cắm vào mũi bài kia!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

hôm trước là m up bản vẽ thầy giáo đã thông và cho qua rùi đấy.mình thấy không ổn nên up lên.nhưng h chắc chịu thui để thầy thông qua xem thế nào đã,cảm ơn a e đã đóng ghóp ý kiên.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

hôm trước là m up bản vẽ thầy giáo đã thông và cho qua rùi đấy.mình thấy không ổn nên up lên.nhưng h chắc chịu thui để thầy thông qua xem thế nào đã,cảm ơn a e đã đóng ghóp ý kiên.

Bạn có thể cho biết ông thầy hướng dẫn bạn tên gì được không? Tôi sẽ gặp ông để bái làm sư phụ. Kiến thức ông ấy thâm hậu đến vậy sao? Làm hư cả một thế hệ đấy. Mình nhớ không lầm là bạn đang học trường SPKT TPHCM đúng không?

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bạn có thể cho biết ông thầy hướng dẫn bạn tên gì được không? Tôi sẽ gặp ông để bái làm sư phụ. Kiến thức ông ấy thâm hậu đến vậy sao? Làm hư cả một thế hệ đấy. Mình nhớ không lầm là bạn đang học trường SPKT TPHCM đúng không?

Thật đáng buồn vì có một ông thầy như thế! :unsure:  :wacko:  <_< -_-  ;)  :o  ^_^  :huh:  :unsure:  :wacko:  :(  :mellow:  :blink:  B) 

Bản lắp thầy đưa ra cho học sinh để vẽ tách chi tiết, có nhiều lỗi sai cơ bản về vẽ kỹ thuật. Kết cấu sản phẩm đồ gá thì ngô nghê, ngớ ngẩn, chắp vá kiểu râu anh nọ cắm vào ...mũi... bà kia.

Chỉ khổ cha mẹ học sinh thôi, bao nhiêu công lao làm lụng, chắt bóp, ăn tiêu dè sẻn để dành tiền cho con ăn  học cho bằng chị bằng em , vậy mà ...gặp những ông "tiến sĩ ...giấy", kiến thức lý thuyết suông cũng chưa sạch nước ...cản, nói gì đến việc đưa bản vẽ đi gia công!!!(???)

cái chi tiết anh chụp đấy chỉ là đề thầy cho thui mà.thầy bắt tách chi tiết số 1 rùi gia công.e chỉ đang nhờ xem e tách chi tiết đã được chưa thôi.dù sao thì cũng rất càm ơn lời đóng góp của a.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Thật đáng buồn vì có một ông thầy như thế! :unsure:  :wacko:  <_< -_-  ;)  :o  ^_^  :huh:  :unsure:  :wacko:  :(  :mellow:  :blink:  B)

Bản lắp thầy đưa ra cho học sinh để vẽ tách chi tiết, có nhiều lỗi sai cơ bản về vẽ kỹ thuật. Kết cấu sản phẩm đồ gá thì ngô nghê, ngớ ngẩn, chắp vá kiểu râu anh nọ cắm vào ...mũi... bà kia.

Chỉ khổ cha mẹ học sinh thôi, bao nhiêu công lao làm lụng, chắt bóp, ăn tiêu dè sẻn để dành tiền cho con ăn  học cho bằng chị bằng em , vậy mà ...gặp những ông "tiến sĩ ...giấy", kiến thức lý thuyết suông cũng chưa sạch nước ...cản, nói gì đến việc đưa bản vẽ đi gia công!!!(???)

Hề hề hề,

Chớ có vội kết luận về những người thầy hay người cô như vậy. Cũng như chớ có vội đổ lỗi cho họ.

Một người đã mang danh là sinh viên với tầm cỡ đai học như vậy phải hiểu rằng: việc học tập phải là do chính mình tự học là chính. Thầy hay cô nào chăng nữa cũng chỉ là người hướng dẫn để mình có thể đứng vững trên đôi chân kiến thức và kinh nghiệm của bản thân mà thôi. Vậy nên cho dù có thể thầy này hay cô nọ chưa thực sự làm hết trách nhiệm của họ đối với sinh viên thì người sinh viên vẫn phải có ý thức, có trách nhiệm và có nghĩa vụ hoàn thành tốt công việc học tập của mình.

Thầy hay cô cũng chỉ là những con người hết sức cụ thể với đầy đủ các mặt xấu và tốt của nó. Vì thế người sinh viên phải biết vận dụng các kiến thức của mình để tận dụng được tối đa những điều thuận lợi từ thầy cô và giảm thiểu những điều không thuận lợi từ thầy cô.

Người sinh viên không bao giờ được phép đổ lỗi về kiến thức cho thầy cô bởi vì việc học là của chính sinh viên chứ không phải của thầy hay cô. Cùng một thầy hay một cô nhưng tại sao vẫn có sinh viên giỏi và sinh viên chưa giỏi??? Cũng như cùng một đề bài nhưng mỗi sinh viên lại có một giải pháp kỹ thuật khác nhau ???

Cho dù thầy có thể chưa hoàn toàn đúng cũng như cô có thể còn có chỗ sai, song người sinh viên phải biết tự mình đánh giá và chịu trách nhiệm về công việc của mình chứ không thể chỉ ỷ lại vào sự góp ý hay chi dẫn của thầy hay cô. Việc đánh giá thầy hay cô không phải là trách nhiệm hay nghĩa vụ của người sinh viên mà ngược lại. Vì thế người sinh viên phải biết cách vượt qua những trở ngại từ thầy hay cô để hoàn thành công việc của mình, đồng thời tự hoàn thiện bản thân mình.

Sau khi ra trường, đi làm việc không nhẽ cứ mỗi lần nhận nhiệm vụ lại chạy về hỏi thầy cô hay sao? Thực ra công việc của một cán bộ kỹ thuật sau này có rất nhiều điểm giống với qua trình làm đồ án của sinh viên. Không phải ở đâu , mối trường nào cũng toàn là những điều kiện thuạn lợi cho công việc của một cán bộ kỹ thuật cả. Có rất nhiếu áp lực, từ sự cần thiết của công việc, từ môi trường làm việc, từ sự cạnh tranh trong công việc ..... nếu như người cán bộ kỹ thuật không dám tự quyết và chiụu trách nhiệm về công việc của mình thì sẽ rất khó để hoàn thành công việc và cũng rất khó để vươn lên trong nghề nghiệp.

Vì tất cả những điều đó, cá nhân tui nghĩ rằng, chủ thớt cần phải dũng cảm, lắng nghe mọi sự góp ý để tự chọn, để quyết định cho mình một phương án thiết kế chi tiết này dựa trên bản vẽ kết cấu lắp ráp đã có. Cố gắng để hiểu đây đủ về công dụng của từng chi tiết trên đồ gá và từ đó có được một chi tiết đế gá hoàn chỉnh. Sau khi đã có được bản vẽ chi tiết này theo ý hiểu của bạn (kể cả trường hợp bạn còn có chỗ hiểu chưa chính xác), hãy bàn tới công nghệ gia công chi tiết đó.

Rất mong chủ thớt sớm hoàn thành bản vẽ chi tiết của đế gá này.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

@ bác Bình: Căn cứ vào đề bài là đồ gá thầy giao cho chủ thớt và căn kết vào kết quả bài làm của chủ thớt , xét đến thực trạng cuối cùng mà chủ thớt đã đưa ra:

Em và anh Nguyễn Minh Tâm đã có những ý kiến không ngoa ngoắt chút nào:

Bác đã viết: "Người sinh viên không bao giờ được phép đổ lỗi về kiến thức cho thầy cô bởi vì việc học là của chính sinh viên chứ không phải của thầy hay cô. Cùng một thầy hay một cô nhưng tại sao vẫn có sinh viên giỏi và sinh viên chưa giỏi??? Cũng như cùng một đề bài nhưng mỗi sinh viên lại có một giải pháp kỹ thuật khác nhau ???"

Câu viết của bác,chỉ đúng với  trường hợp tổng quát, còn trong trường hợp này  là cá biệt, hiếm gặp, bác ạ! Những lỗi sai dễ thấy đã được chỉ đích danh trong file bản vẽ, đính kèm thêm cả cách sửa minh họa bằng hình ảnh vậy mà chủ thớt vẫn lúng túng không biết đâu mà lần,  và lạ lùng nhất là khi trò đi ...thông, thầy vẫn cho ...qua???

Thầy là ai, Thầy là gì?????

Không biết tự bao giờ thầy cô được người đời ví là người lái đò rước khách qua sông?

Người lái đò thường thông thuộc những con nước  ròng, luôn gắn bó với bến sông con đò, vừa mưu sinh cuộc sống, vừa làm phúc với người cần qua sông.

Dớ phải ông thầy là "tiến sĩ ...giấy" -  lái đò ít  kinh nghiệm,

khi gặp  phải sóng cả  mà  không biết ..."ngã" tay chèo

thì  ...ò ...í ...e cả thầy lẫn trò là chắc rồi!

Ông trời có mắt  cũng không đỡ được!

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

các bác lại tranh luận đâu đâu rùi.cái bản đấy là ng khác thông không phải e á.hôm nay e mới đi thông mà bản hôm nay e đi thông đây.thầy xem qua thui nhưng không cả xem bản vẽ chi tiết.chi xem tách thui.thầy bảo thiếu kíck thước với độ nhám thôihttp://www.cadviet.com/upfiles/3/119258_tách_hiu.dwg

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

các bác lại tranh luận đâu đâu rùi.cái bản đấy là ng khác thông không phải e á.hôm nay e mới đi thông mà bản hôm nay e đi thông đây.thầy xem qua thui nhưng không cả xem bản vẽ chi tiết.chi xem tách thui.thầy bảo thiếu kíck thước với độ nhám thôihttp://www.cadviet.com/upfiles/3/119258_tách_hiu.dwg

01- Chỗ này phải có góc R lượn

02- Thiếu lỗ ren bắt then dẫn hướng cho đồ gá phay

03-Lỗ ren để sâu quá sát lỗ khoan >> phải để giãn khoảng cách ra ít nhất là 3mm cho dễ ta rô ren.

04-Ban đầu anh chỉ phay hạ bậc mặt phẳng để gia công lỗ, em đã góp ý là anh nên thay bằng khoét lỗ bậc < nếu đã khoét lỗ bậc thì không cần phải phay mặt bậc và ngược lại . Để ghi được kích thước chiều dài lỗ lắp chốt và chiều dài lỗ  phải cắt trích ở một trong hai hình chiếu bằng hoặc cạnh , vì nguyên tắc là không được ghi kích thước vào nét khuất. (Anh nên nhớ là chỉ cần thể hiện lỗ ở trên hai hình chiếu là đủ, vẽ cả ba hình chiếu là thừa chỉ làm rối thêm hình)

05- Đây là lỗ khoét bậc trên mặt nghiêng + lỗ ren thể hiện hình cắt như vầy là sai. Không cần thể hiện nó trên hình cạnh, chỉ cần thể hiện trên hình bằng + hình cắt B-B (Xem và vẽ đúng như trong file bản vẽ thầy giao)

06- Chỗ này là nét khuất vẽ vào đây là thừa, vì nó được thể hiện rõ ở 2 hình đứng và cạnh rồi .

07- Vẽ sai qui ước vẽ kỹ thuật, thiếu lỗ ren nút bịt >>Xem hình ảnh ví dụ vẽ giao tuyến của hai lỗ giao nhau em gửi trong bài viết số #40 trang 2.

08- Chi tiết cần phay kích thước là 74 >  Mặt nghiêng phải rộng 76 để dao phay không ăn vào thân gá

09- Thiếu R lượn giữa mặt nghiêng và hai mặt phẳng thẳng đứng, cách thể hiện hình chiếu xem ảnh mẫu chi tiết em gửi lên ở bài viết số #52 trang 3.

P/s :

Những lỗi sai em đã nói hết ở các bài viết trước rồi. Hôm nay em tạm  nhắc lại 09 chỗ, anh sửa lại rồi gửi file lên đây mọi người sẽ góp ý tiếp!

Thông thường nét đậm người ta để layer mầu trắng, không nên vẽ mầu vàng…

Chúc anh gặp nhiều may mắn trong cuộc sống và cố gắng học tốt!

Hơi buồn là thầy giáo của anh chỉ thích ...cưỡi ngựa ...xem hoa !!!(???)

Tình hình vẫn rất tình hình

Dòm vào  hình vẽ  rối linh tinh xòe

Nét xanh nét đỏ lập lòe

Khi thò lúc thụt chéo ngoe cẳng... cà

Thôi đành góp ý gần xa

Cầu mong chủ thớt hiểu ra  vấn đề 

Dông dài cóp nhặt lời quê

Mong sao  ai cũng … hề ...hề …cười vui!

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

1, thầy nói đây lầ chi tiết thân đồ gá khoan ?????????????

2, mình chỉ đc học hai lỗ cắt nhau như thế này thôi ở bên cái hình chiếu cạnh đó.119258_aaaaaaa_1.png

3,cũng muốn vẽ trên solid nhưng solid thì máy e không cài nổi rùi.trước cài solid 2010 đc rùi nhưng 1 time bị die.giờ cài lại không lên đc.máy e chỉ cài đc win7 64bit.

4,còn 1 số chỗ thắc mắc mình khoanh ở trong bản vẽ.còn 1 số chỗ còn lại thực sự không hiểu mong bạn hoằn giúp đơc thêm.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

1, thầy nói đây lầ chi tiết thân đồ gá khoan ?????????????

1-Sao anh không hỏi thầy: cái mặt vát nghiêng và cái rãnh chạy dọc thân gá

có tác dụng gì trong ĐỒ GÁ KHOAN PHÁ ...BÊ TÔNG của thầy???

:mellow: :( :unsure: :wacko: <_< -_- ^_^ ;)

- Giảng viên đến trường với hai tai băng bó. Ông hiệu trưởng ngạc nhiên hỏi:

- Chuyện gì đã xảy ra với cậu vậy?

- Hôm qua, vợ đi vắng nên tôi phải ủi đồ. Khi cô ấy gọi điện thoại về, tôi đã sơ ý nhấc bàn ủi lên nghe.

- Vô lý! Tại sao tai kia của anh cũng bị băng bó?

- Thưa, tôi lại nhầm lần nữa vì vội gọi bác sĩ.

2- Muốn vẽ chính xác giao tuyến của 2 lỗ giao nhau, anh phải kẻ đường gióng từ hình nọ sang hình kia.

Hình chiếu giao tuyến của hai khối trụ:

3- Vẽ solid chi tiết thân gá ấy chỉ cần mấy lệnh cơ bản của  AutoCAD2004, không cần phải dùng đến AutoCAD2010

4- Anh đọc lại tất cả những góp ý trong topic này , tự mình sửa lại bản vẽ,  rồi gửi lên xem sao???

.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

hoằn ơi!bạn có thế đọc nguyên lý hoạt động của đồ gá khoan này đc k?

Hề hề hề,

Cái việc này tới giờ bạn vẫn chưa thủng ư???

Nếu nói là đồ gá khoan thì bạn phải biết nó dùng để khoan cái lỗ nào đã chứ???

Theo như bản vẽ chi tiết gia công mà bạn đã tách ra (không phải là bản vẽ đế gá đâu nhé) thì cái chi tiết ấy có một lỗ duy nhất là lỗ đường kính 12. Lỗ này đã được sử dụng để gá chi tiết vào đồ gá này. Vậy thì bạn khoan cái gì??? Khoan lỗ nào vậy?? Hay là khoan bậy cho nó ..... vui.???

Còn theo như bản vẽ lắp của đồ gá thì hầu hết các bề mặt của chi tiết đã được che đậy khá kỹ rồi, đặc biệt là theo phương từ trên xuống dưới. Vậy nếu có khoan cái chi thì ắt là phải khoan ngang (phương của mũi khoan phải nằm ngang) vuông góc với phương kệp chặt đồ gá xuống bàn máy cũng như phương kẹp chặt chi tiết vào đồ gá. Vậy thì có ổn không nhỉ???

Theo thiển ý của mình thì đây là đồ gá cho nguyên công phay hai mặt phẳng mà khoảng cách giữa chúng là 74 như bác Hoan2182 nói mới đúng. Vì thế việc bạn yêu cầu nói nguyên lý hoạt động của đồ gá "khoan" này thì thật là ...... khó. Có nhẽ là bạn định nói tới việc khoan (hay xơi) cái đồ gá này chăng???

Nếu bạn lại vẫn chưa thủng về cấch hoạt động của cái đồ gá phay này thì hãy từ từ, chớ có vội nói chuyện tách hay bóc cái chi bởi nếu thế thì nó có sai cũng chả biết đâu mà lần vì có hiểu chi về nó đâu.....

Rất mong bạn cãi lại thầy hay cô hướng dẫn để hiểu rõ về cái việc bạn cần làm đã bạn ạ....

Hề hề hề,...

Nên nhớ rằng Cãi cũng là một kỹ năng cần có của người làm kỹ thuật đấy bạn ạ. Vấn đề là cãi sao cho nó có lý và có hiểu biết về mặt kỹ thuật chứ đừng cãi cùn mà thôi.

Còn nếu như thầy bảo sao nghe vậy,hay đẽo cày giữa đường thì nên kiếm việc khác mà làm có khi ngon ăn hơn là làm kỹ thuật đấy.

Hề hề hề,... Mong rằng bạn vẫn còn ý chí để có thể trở thành một cán bộ kỹ thuật ra trò.....

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

hoằn ơi!bạn có thế đọc nguyên lý hoạt động của đồ gá khoan này đc k?

(Hoằn  dùng hình vẽ sơ  bộ  bác Bình vẽ để chú thích . Hình chi tiết của anh vẽ không có lỗ nào cần khoan cả!)

Đồ gá fay được lắp lên bàn máy bằng hai then dẫn  hướng và được kẹp chặt bằng hai bu lông bàn máy.

• Chi tiết gia công 02 được định vị trên đồ gá bằng chốt định 04 (Nhét phôi vào chốt rồi xoay một góc 90 độ)
  • Chốt tỳ 01  vừa có tác dụng định vị   vị trí làm việc của phôi 02 với dao phay 08 vừa có tác dụng làm tăng độ cứng vững của phôi trong quá trình fay
  • Đòn kẹp quay 05 được lắp vào  trụ đỡ 06. Trên đòn kẹp được lắp đệm tháo nhanh (chưa có trong hình vẽ)
  • Vít kẹp 07 được bắt lên thân gá và cố định bằng đai ốc hãm
  • 08 dao phay, chỗ khuất sau dao phay là cữ so dao

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

sr mình viết nhầm!ông thầy bảo là đồ gá khoan.mình chỉ muốn hỏi nguyên lý hoạt động và tên của từng chi tiết thôi @@

Tên chi tiết anh cứ đặt theo công dụng của nó, sao cho ngắn gọn đỡ tốn mực là được

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

sr mình viết nhầm!ông thầy bảo là đồ gá khoan.mình chỉ muốn hỏi nguyên lý hoạt động và tên của từng chi tiết thôi @@

Hề hề hề.

Như vậy là bạn đã công nhận đây là đồ gá để phay hai mặt phẳng của càng gạt (tên chi tiết). Về nguyên lý hoạt động của nó bạn cần tìm hiểu kỹ hơn về cơ cấu chốt tỳ tự lựa chung. các chi tiết của cơ cấu này mình mới chỉ vẽ đại và chưa đầy dủ đâu, ví dụ như các vít dẫn hướng cho chốt tỳ, cho trục cam, các vít điều chỉnh chốt tỳ, .....

Bạn cũng nên tìm hiểu thêm về kết cấu của cữ so dao bởi mình chưa vẽ các chi tiết thuộc kết cấu lắp cữ so dao này.

Những điều này rất dễ bị hội đồng quay cho chóng mặt nếu như bạn không hiểu về chức năng và kết cấu của nó.

Các chi tiết kẹp chặt cũng như định vị trụ đỡ mình cũng chưa vẽ nên bạn cũng cần lưu ý. Bởi nếu cái trụ này bị xoay đi một góc nào đó thì có thể bạn sẽ không kẹp nổi chi tiết đâu và thế thì chả thể nói chuyện phay hay phá chi cả....

Về tên gọi của các chi tiết thì bạn cứ tùy hứng mà gọi, Tí hay Tèo, Mơ hay Mận đều được cả, miễn là bạn hiểu đúng được anh cu Tí hay Tèo, hiểu đúng được cô Mơ hay Mận đó có vai trò gì trong cái đồ chơi của bạn mà thôi.

Hề hề hề, chúc bạn thành công với cả các anh cu Tí hay Tèo cũng như cô Mơ hay Mận này.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Ở   bài viết #36 trang 2,Hoằn sửa lại kết cấu của vấu tỳ tự hãm chung:

Nguyên lý làm việc là khi đưa phôi vào vị trí, chỉ có một trong hai chốt tỳ chạm vào chi tiết, khi kẹp chặt chốt tỳ chạm vào chi tiết sẽ bị đẩy xuống. Thông qua 2 chốt ngang cắt vát, chốt tỳ  ban đầu không chạm vào chi tiết sẽ trồi lên cao để tiếp xúc vào chi tiết >>> sau khi kẹp cả hai chốt đều tỳ vào chi tiết với mức độ cao thấp khác nhau, tùy theo độ nghiêng lệch của phôi)

Mấy cái chi viết vít khống chế hành trình lên xuống của chốt tỳ trên đồ gá để 8mm thực tế hành trình của nó không vượt quá 0.5 >>>Hoằn bỏ đi không cần thiết phải cho thêm vào đồ gá cho tốn ... tiền, để hành trình làm việc của nó là 2mm là ngon!

.

Chốt tỳ được lắp với thân gá theo kiểu lắp H8^f9 đây là mối ghép có độ hở với độ chính xác không cao . Vì vậy, Hoằn đã bổ xung thêm đệm cao su, ngăn không cho bụi bẩn trong không khí và phoi vụn  rơi vào khe hở, làm tăng hệ số ma sát >>> Chốt tự lựa  chỉ   làm việc được một thời gian ngắn sẽ biết thành … chốt ...cứng .

Đệm cao su rất dễ kiếm, nếu bí quá có thể ra Kho bạc Nhà nước Việt Nam, xin một ít dây chun quấn quấn thay đệm cao su cũng được!

Chi tiết chốt đỡ đòn kẹp gá vào thân gá rồi cố định bằng vít chí, cũng không thể làm việc được,Hoằn sẽ sửa lại sau...

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Chi tiết trụ đỡ đòn kẹp quay, cố định bằng  vít chí, Hoằn đề xuất phương án sửa lại như hình ảnh trên

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay
Đăng nhập để thực hiện theo