Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
vubaotq

Add-ins giúp thao tác CHUYỂN ĐỔI Text từ Cad sang Excel và ngược lại

Các bài được khuyến nghị

Link phần mềm & hướng dẫn chi tiết, các bác dùng có vấn đề gì Y!M: vubaotq@gmai.com

Soft: http://adf.ly/OhXiN

Use: Mình thấy có nhiều bạn hỏi về vấn đề này nên hướng dẫn cho các bạn một số ứng dụng nhỏ Addin trong Excel

Món này của bọn Hàn Xẻng đấy

- Trước tiên download chương trình tại đây 
 http://adf.ly/OhXiN (chờ sau 5s rồi ấn SKIP AD) 

- Sau khi tải về bạn mở Excel lên >> Excel options >> Add - Ins>>Go>>Browse

Biểu tượng đầu tiên nhìn từ trái qua phải là Copy từ Excel sang Autocad, biểu tượng thứ 2 là Copy dữ liệu từ Autocad sang Excel, biểu tượng thứ 3 là vẽ Pline từ dữ liệu excel, biểu tượng thứ 4 là xuất tọa độ Pline từ Autocad sang excel....
Có lẽ trong các chức năng của tiện ích này thì chức năng copy dữ liệu từ Autocad sang excel là đáng chú ý nhất nên tôi hướng dẫn cách copy này còn các chức năng khác các bạn tự khám phá thêm.
Đầu tiên bạn đang đứng ở Excel (nhớ đang ở ô hiện hành cần copy) rồi bạn nhấp vào biểu tượng thứ 2 (Tex2Pline) sau đó bạn chuyển qua màn hình Autocad chọn một hàng hay một cột mà bạn muốn chép hoặc bạn chọn tùy ý nhưng không được chọn vừa hàng và vừa cột ---> Enter --> chuyển sang lại bên Excel lúc này có hiện lên một bảng bạn nhấp vào chữ OK là xong

Chúc các bạn thành công

(Các bác đã dùng qua xin cho ý kiến)

• Vote tăng 9
  • Vote giảm 3

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Rất hay! Tôi muốn click like cho bạn mà không biết click ở đâu.

Tôi thấy chương trình này đã mở ra một cách liên lạc giữa cad và các địa chỉ cell của excel. Nhưng cũng cần cải tiến hơn nữa để thực tế hơn.

Cụ thể tôi cũng hay phải sử dụng một list được lập ở excel, thông thường tôi nhìn một cách thủ công. Bây h nếu bạn có thể cải tiến để phần add in này có thể tham khảo ở bất kỳ địa chỉ cell nào của excel thì tôi sẽ không phải làm thủ công nữa và chương trình  của bạn mới cụ thể hơn. Đặc biệt nếu bằng command của cad thì càng tốt.

Hy vọng bạn có thể có những cải tiến hữu ích hơn. Tôi sẽ ủng hộ bạn.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Link phần mềm & hướng dẫn chi tiết, các bác dùng có vấn đề gì Y!M: vubaotq@gmai.com

Soft: http://adf.ly/OhXiN

Use: Mình thấy có nhiều bạn hỏi về vấn đề này nên hướng dẫn cho các bạn một số ứng dụng nhỏ Addin trong Excel

Món này của bọn Hàn Xẻng đấy

- Trước tiên download chương trình tại đây  http://adf.ly/OhXiN (chờ sau 5s rồi ấn SKIP AD) 

- Sau khi tải về bạn mở Excel lên >> Excel options >> Add - Ins>>Go>>Browse

Biểu tượng đầu tiên nhìn từ trái qua phải là Copy từ Excel sang Autocad, biểu tượng thứ 2 là Copy dữ liệu từ Autocad sang Excel, biểu tượng thứ 3 là vẽ Pline từ dữ liệu excel, biểu tượng thứ 4 là xuất tọa độ Pline từ Autocad sang excel....

Có lẽ trong các chức năng của tiện ích này thì chức năng copy dữ liệu từ Autocad sang excel là đáng chú ý nhất nên tôi hướng dẫn cách copy này còn các chức năng khác các bạn tự khám phá thêm.

Đầu tiên bạn đang đứng ở Excel (nhớ đang ở ô hiện hành cần copy) rồi bạn nhấp vào biểu tượng thứ 2 (Tex2Pline) sau đó bạn chuyển qua màn hình Autocad chọn một hàng hay một cột mà bạn muốn chép hoặc bạn chọn tùy ý nhưng không được chọn vừa hàng và vừa cột ---> Enter --> chuyển sang lại bên Excel lúc này có hiện lên một bảng bạn nhấp vào chữ OK là xong

Chúc các bạn thành công

(Các bác đã dùng qua xin cho ý kiến)

bạn ơi cho mình hỏi là mình dùng cad 2007 và exel 2010. mình có tải về và đã thấy xuất hiện phần mềm trên exel rồi. nhưng mình xuất text từ cad sang exel không được. vậy cho mình hỏi là bị sao? cảm ơn bạn trước !

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Có ai xài thử trên cad 2016 chưa nhỉ, mình thấy nó báo lỗi

Với chủ thớt cho hỏi là chỗ "chọn một hàng hay một cột mà bạn muốn chép hoặc bạn chọn tùy ý nhưng không được chọn vừa hàng và vừa cột", mình chưa hiểu câu này lắm

ý là bên cad mình có tạo ra hàng hay cột gì ko hay như thế nào?

Thanks

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Mình cũng xài cad 2008 và excel2010, chưa dám cài xài thử vì chưa thấy chủ thớt trả lời bác trên. Chủ thớt cho biết thêm thông tin về độ tương thích giữa các phiên bản cad và office nha.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Mới thử xài với cad2008-excel 2010. Cài đặt add-in ngon lành, chạy không có lỗi gì, chỉ chọn được đối tượng DText bên cad, Mtext thì thua.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay