Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Đăng nhập để thực hiện theo  
duongsatdn

Chúc mừng ngày 20/10

Các bài được khuyến nghị

Nhân ngày 20/10, xin gửi đến toàn thể các mem nữ của CADViet lời chúc tốt đẹp nhất! Chúc chị em luôn khỏe mạnh, tươi tắn và hạnh phúc!

cảm ơn các bác nhé. Thay mặt cho 1nủẩ cảm ơn các bác nam trong cadviet một lần nữa nhé.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
cảm ơn các bác nhé. Thay mặt cho 1nủẩ cảm ơn các bác nam trong cadviet một lần nữa nhé.

Xin chào rất hân hạnh khi có thêm 1 mem nữ tham gia diễn đàn

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
không thấy Huyền Trân giới thiệu gì về mình cạ!

Thì cứ để tự nhiên đi. Mọi người đang lục tung CADVIET lên mà, phải tự khai quật mới thú vị chứ. Nói trước và tự quảng cáo có khi sai sự thật thì sao. hihi

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Nhân ngày 20/10, xin gửi đến toàn thể các mem nữ của CADViet lời chúc tốt đẹp nhất! Chúc chị em luôn khỏe mạnh, tươi tắn và hạnh phúc!

Bông hoa đẹp quá. Tue_NV xin mượn những bông hoa này để tặng cùng với lời chúc toàn thể các mem nữ CADVIET tràn đầy sức khoẻ, xinh đẹp và luôn hạnh phúc.

Chúc cho chị em 20-10 hôm nay nhận được thật nhiều hoa, nhiều quà và thật nhiều lời chúc :lol: :lol:

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Những kỷ lục phụ nữ Việt Nam

Nữ vương đầu tiên trong lịch sử

Danh hiệu này dành cho 2 chị em Trưng Trắc, Trưng Nhị. Mùa xuân năm 40, Hai Bà Trưng lãnh đạo nhân dân khởi nghĩa, đánh đuổi Thái Thú Tô Định, lật nhào ách đô hộ của nhà Đông Hán và xưng vương, nắm quyền được 3 năm.

Nữ hoàng duy nhất và trẻ nhất trong lịch sử

Lý Chiêu Hoàng (còn gọi là Phật Kim hay Chiêu Thánh) trở thành nữ hoàng duy nhất và trẻ nhất trong lịch sử Việt Nam. Tháng 11 năm 1224, bà được vua cha Lý Huệ Tông truyền ngôi, lúc này bà mới lên 6 tuổi. Bà lên cầm quyền với niên hiệu Thiên Chương hữu đạo, đến tháng 1 năm 1226 thì nhường lại ngôi cho chồng là Trần Cảnh, lập ra nhà Trần.

Nữ chiến sĩ cộng sản Việt Nam đầu tiên

Nguyễn Thị Minh Khai là nữ chiến sĩ tiền bối của phong trào cộng sản Việt Nam. Chị sinh năm 1910 tại Vinh (Nghệ An), năm 1927 gia nhập Tân Việt cách mạng Đảng. Năm 1929 thoát ly gia đình đi hoạt động cách mạng ở Trung Quố. Năm 1935 vào học trường Đại học Phương Đông tại Liên Xô cũ, cùng với Lê Hồng Phong là đại biểu chính thức của Đảng Cộng sản Đông Dương tham dự Đại hội VII Quốc tế cộng sản. Năm 1937 về nước hoạt động, bị giặc Pháp bắt năm 1940 và bị kết án tử hình tháng 5/1941.

Nữ anh hùng đầu tiên của quân đội nhân dân Việt Nam

Nguyễn Thị Chiên sinh năm 1930. Trong kháng chiến chống Pháp, bà đã xây dựng và chỉ huy đội nữ du kích Tán Thuật (Thái Bình). Hoạt động hiệu quả, táo baọ dũng cảm, nổi tiếng với chiến tích “tay không bắt giặc”, bà được tặng thưởng nhiều Huân chương, Huy chương chiến công và năm 1952 được phong là nữ Anh hùng đầu tiên của quân đội nhân dân Việt Nam.

Nữ sĩ quan tình báo giỏi nhất

Danh hiệu trên được dành cho đại tá, Anh hùng lực lượng vũ trang Đinh Thị Vân, người tổ chức và điều hành mạng lưới tình báo tại Sài Gòn trong kháng chiến chống Mỹ. Năm 1954 bà được Bộ quốc phòng đặc phái vào miền Nam hoạt động. Thông minh, nhanh nhẹn, kiên trung, xây dựng được mạng lưới tình báo vững chắc, bà đã cung cấp kịp thời cho TW Đảng nhiều tin tức về các cuộc càn quét của Mỹ - nguỵ vào đầu não kháng chiến của ta ở miền Đông Nam bộ. Hệ thống tình báo của bà phục vụ đắc lực cho các kế hoạch tấn công của quân đội ta từ Tết Mậu Thân 1968 đến khi miền Nam được hoàn toàn giải phóng năm 1975.

Nữ Anh hùng lực lượng vũ trang trẻ nhất

Chị Võ Thị Sáu (1933-1952) xứng đáng với danh hiệu này. Ngay từ năm 15 tuổi, chị đã hăng hái tham gia cách mạng, lập nhiều chiến công vang dội. Tháng 5.1950, bị giặc Pháp bắt, tra tấn dã man nhưng chị vẫn giữ vững khí tiết của người chiến sĩ cách mạng. Năm 1952, giặc đày chị ra Côn Đảo và hành quyết. Năm 1993, Nhà nước cộng hoà xã hội chủ nghĩa Việt Nam đã trân trọng truy tặng chị Huân chương chiến công hạng Nhất và danh hiệu Anh hùng lực lượng vũ trang.

Chủ tịch Hội Liên hiệp Phụ nữ Việt Nam đầu tiên:

Bà Lê Thị Xuyến, sinh năm 1909 tại xã Đại Hòa, Đại Lộc, Quảng Nam là Chủ tịch Hội LHPN Việt Nam từ 1946-1956.

Nữ tướng duy nhất của Việt Nam ở thế kỷ 20:

Bà Nguyễn Thị Định, sinh năm 1920 tại xã Lương Hòa, Rồng Trôm, Bến Tre. Năm 1974 là Thiếu tướng, Phó tổng tư lệnh các lực lượng vũ trang giải phóng miền Nam Việt Nam. Sau ngày đất nước thống nhất, bà là nữ Phó chủ tịch Hội đồng Nhà nước (nay là Phó chủ tịch nước) đầu tiên của Việt Nam, Chủ tịch Hội Liên hiệp Phụ nữ Việt Nam.

Người phụ nữ làm Chủ tịch Hội Liên hiệp phụ nữ Việt Nam lâu nhất:

Bà Nguyễn Thị Thập, sinh năm 1908 tại Long Hưng, Châu Thành, Bến Tre. Có 18 năm là Chủ tịch Hội Liên hiệp Phụ nữ Việt Nam (1956-1974). Bà cũng là nữ đại biểu Quốc hội nhiều khóa nhất (khóa 1-khóa 6) 36 năm làm đại biểu Quốc hội, nữ Phó chủ tịch Quốc hội đầu tiên của Việt Nam.

Người phụ nữ có nụ cười nổi tiếng nhất:

Chị Võ Thị Thắng, sinh năm 1945 tại Tiền Bửu, Bến Lức, Long An. Năm 1968 bị giặc bắt, tuyên án 20 năm tù khổ sai. Trước bản án, chị cười và nói "Tôi sợ chính quyền các ông không đủ thời gian tồn tại để thi hành bản án của tôi". Thực tế đã chứng minh lời nói của chị. Năm 1973 hiệp định hòa bình về Việt Nam được ký kết tại Pa-ri, chị được trao trả. Trước đây, từng là Tổng cục trưởng Tổng cục Du lịch Việt Nam.

Người nữ Bộ trưởng Ngoại giao đầu tiên của Việt Nam:

Bà Nguyễn Thị Bình (Nguyễn Châu Sa), sinh năm 1927 tại xã Điện Quang, Điện Bàn, Quảng Nam. Bộ trưởng Bộ Ngoại giao Chính phủ lâm thời Cộng hòa miền Nam Việt Nam, người đại diện cho Chính phủ lâm thời Cộng hòa miền Nam Việt Nam ký hiệp định hòa bình về Việt Nam tại Pa-ri năm 1973.

Người mẹ có nhiều con hy sinh nhất:

Mẹ Việt Nam anh hùng Nguyễn Thị Thứ, sinh năm 1904 tại xã Điện Thắng, Điện Bàn, Quảng Nam. Mẹ có 10 con (9 con trai, 1 con rể) và 2 cháu nội hy sinh trong chiến tranh.

(sưu tầm)

• Vote tăng 3

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Nhân ngày 20/10 em có một nhành hoa nhỏ trên đỉnh núi Phan xi Păng, các bác chịu khó leo lên hái một bông hoa về tặng mẹ, các bác nhé!

MẸ ƠI!

Trầm Thi

Bao lần con dạt dào ngòi bút

nắn nót vần thơ xao xuyến: Mẹ ơi!

Thấy mênh mông và dịu ngọt ngàn lời

Sao viết mãi vẫn ý lời ngượng nghịu

Chẳng đủ bao điều... mà người đã tặng con.

Những vần thơ cứ gấp khúc nửa chừng

Ôi chín chữ ấy thôi * (Chín chữ: Cửu tự cù lao)

mà vô cùng diệu vợi

tựa biển vô cùng

hơn cát trắng mênh mông

nhỏ nhoi quá

tay con

cô lẻ quá

thơ con

thi - từ hạn hẹp

mà tình người...

mẹ ơi!

thẳm thẳm bao la;

Trước biển hôm nay nhìn mây bay con nhớ

Nhớ đến người con thử viết vần thơ

Vẫn như cũ - ngòi bút con ơ hờ chẳng đủ

Chỉ nhấc lên rồi hạ xuống với hai từ muôn thuở lớn:

Mẹ ơi!...

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Lời mời có giá trị đến 24h ngày 20/10/2010:

Mem nữ nào ở Quảng Ngãi (hoặc đâu tùy ý) có khả năng và muốn xuất hiện bên cạnh duy782006 sẽ nhận được 1 chuyến chiêu đãi bét nhè :lol: . Lời mời có kèm theo 1 suất mà phải là nữ lun đó nha :lol:

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Mừng ngày chị em, anh em chúng ta đi nhậu chúc mừng chị em nào \:lol:/

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Chúc mừng ngày phụ nữ Việt Nam!!!

Chúc các chị em trong diễn đàn Cadviet sức khoẻ dồi dào, hạnh phúc và thành công trong sự nghiệp!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Những kỷ lục phụ nữ Việt Nam

Nữ vương đầu tiên trong lịch sử

Danh hiệu này dành cho 2 chị em Trưng Trắc, Trưng Nhị. Mùa xuân năm 40, Hai Bà Trưng lãnh đạo nhân dân khởi nghĩa, đánh đuổi Thái Thú Tô Định, lật nhào ách đô hộ của nhà Đông Hán và xưng vương, nắm quyền được 3 năm.

Nữ hoàng duy nhất và trẻ nhất trong lịch sử

Lý Chiêu Hoàng (còn gọi là Phật Kim hay Chiêu Thánh) trở thành nữ hoàng duy nhất và trẻ nhất trong lịch sử Việt Nam. Tháng 11 năm 1224, bà được vua cha Lý Huệ Tông truyền ngôi, lúc này bà mới lên 6 tuổi. Bà lên cầm quyền với niên hiệu Thiên Chương hữu đạo, đến tháng 1 năm 1226 thì nhường lại ngôi cho chồng là Trần Cảnh, lập ra nhà Trần.

Nữ chiến sĩ cộng sản Việt Nam đầu tiên

Nguyễn Thị Minh Khai là nữ chiến sĩ tiền bối của phong trào cộng sản Việt Nam. Chị sinh năm 1910 tại Vinh (Nghệ An), năm 1927 gia nhập Tân Việt cách mạng Đảng. Năm 1929 thoát ly gia đình đi hoạt động cách mạng ở Trung Quố. Năm 1935 vào học trường Đại học Phương Đông tại Liên Xô cũ, cùng với Lê Hồng Phong là đại biểu chính thức của Đảng Cộng sản Đông Dương tham dự Đại hội VII Quốc tế cộng sản. Năm 1937 về nước hoạt động, bị giặc Pháp bắt năm 1940 và bị kết án tử hình tháng 5/1941.

Nữ anh hùng đầu tiên của quân đội nhân dân Việt Nam

Nguyễn Thị Chiên sinh năm 1930. Trong kháng chiến chống Pháp, bà đã xây dựng và chỉ huy đội nữ du kích Tán Thuật (Thái Bình). Hoạt động hiệu quả, táo baọ dũng cảm, nổi tiếng với chiến tích “tay không bắt giặc”, bà được tặng thưởng nhiều Huân chương, Huy chương chiến công và năm 1952 được phong là nữ Anh hùng đầu tiên của quân đội nhân dân Việt Nam.

Nữ sĩ quan tình báo giỏi nhất

Danh hiệu trên được dành cho đại tá, Anh hùng lực lượng vũ trang Đinh Thị Vân, người tổ chức và điều hành mạng lưới tình báo tại Sài Gòn trong kháng chiến chống Mỹ. Năm 1954 bà được Bộ quốc phòng đặc phái vào miền Nam hoạt động. Thông minh, nhanh nhẹn, kiên trung, xây dựng được mạng lưới tình báo vững chắc, bà đã cung cấp kịp thời cho TW Đảng nhiều tin tức về các cuộc càn quét của Mỹ - nguỵ vào đầu não kháng chiến của ta ở miền Đông Nam bộ. Hệ thống tình báo của bà phục vụ đắc lực cho các kế hoạch tấn công của quân đội ta từ Tết Mậu Thân 1968 đến khi miền Nam được hoàn toàn giải phóng năm 1975.

Nữ Anh hùng lực lượng vũ trang trẻ nhất

Chị Võ Thị Sáu (1933-1952) xứng đáng với danh hiệu này. Ngay từ năm 15 tuổi, chị đã hăng hái tham gia cách mạng, lập nhiều chiến công vang dội. Tháng 5.1950, bị giặc Pháp bắt, tra tấn dã man nhưng chị vẫn giữ vững khí tiết của người chiến sĩ cách mạng. Năm 1952, giặc đày chị ra Côn Đảo và hành quyết. Năm 1993, Nhà nước cộng hoà xã hội chủ nghĩa Việt Nam đã trân trọng truy tặng chị Huân chương chiến công hạng Nhất và danh hiệu Anh hùng lực lượng vũ trang.

Chủ tịch Hội Liên hiệp Phụ nữ Việt Nam đầu tiên:

Bà Lê Thị Xuyến, sinh năm 1909 tại xã Đại Hòa, Đại Lộc, Quảng Nam là Chủ tịch Hội LHPN Việt Nam từ 1946-1956.

Nữ tướng duy nhất của Việt Nam ở thế kỷ 20:

Bà Nguyễn Thị Định, sinh năm 1920 tại xã Lương Hòa, Rồng Trôm, Bến Tre. Năm 1974 là Thiếu tướng, Phó tổng tư lệnh các lực lượng vũ trang giải phóng miền Nam Việt Nam. Sau ngày đất nước thống nhất, bà là nữ Phó chủ tịch Hội đồng Nhà nước (nay là Phó chủ tịch nước) đầu tiên của Việt Nam, Chủ tịch Hội Liên hiệp Phụ nữ Việt Nam.

Người phụ nữ làm Chủ tịch Hội Liên hiệp phụ nữ Việt Nam lâu nhất:

Bà Nguyễn Thị Thập, sinh năm 1908 tại Long Hưng, Châu Thành, Bến Tre. Có 18 năm là Chủ tịch Hội Liên hiệp Phụ nữ Việt Nam (1956-1974). Bà cũng là nữ đại biểu Quốc hội nhiều khóa nhất (khóa 1-khóa 6) 36 năm làm đại biểu Quốc hội, nữ Phó chủ tịch Quốc hội đầu tiên của Việt Nam.

Người phụ nữ có nụ cười nổi tiếng nhất:

Chị Võ Thị Thắng, sinh năm 1945 tại Tiền Bửu, Bến Lức, Long An. Năm 1968 bị giặc bắt, tuyên án 20 năm tù khổ sai. Trước bản án, chị cười và nói "Tôi sợ chính quyền các ông không đủ thời gian tồn tại để thi hành bản án của tôi". Thực tế đã chứng minh lời nói của chị. Năm 1973 hiệp định hòa bình về Việt Nam được ký kết tại Pa-ri, chị được trao trả. Trước đây, từng là Tổng cục trưởng Tổng cục Du lịch Việt Nam.

Người nữ Bộ trưởng Ngoại giao đầu tiên của Việt Nam:

Bà Nguyễn Thị Bình (Nguyễn Châu Sa), sinh năm 1927 tại xã Điện Quang, Điện Bàn, Quảng Nam. Bộ trưởng Bộ Ngoại giao Chính phủ lâm thời Cộng hòa miền Nam Việt Nam, người đại diện cho Chính phủ lâm thời Cộng hòa miền Nam Việt Nam ký hiệp định hòa bình về Việt Nam tại Pa-ri năm 1973.

Người mẹ có nhiều con hy sinh nhất:

Mẹ Việt Nam anh hùng Nguyễn Thị Thứ, sinh năm 1904 tại xã Điện Thắng, Điện Bàn, Quảng Nam. Mẹ có 10 con (9 con trai, 1 con rể) và 2 cháu nội hy sinh trong chiến tranh.

(sưu tầm)

Hề hề hề,

Cái nhà bác này chịu khó sưu tầm tư liệu về chị em quá nhể?????? Nghi lắm???????

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Nhân ngày 20/10 em có một nhành hoa nhỏ trên đỉnh núi Phan xi Păng, các bác chịu khó leo lên hái một bông hoa về tặng mẹ, các bác nhé!

MẸ ƠI!

Trầm Thi

Bao lần con dạt dào ngòi bút

nắn nót vần thơ xao xuyến: Mẹ ơi!

Thấy mênh mông và dịu ngọt ngàn lời

Sao viết mãi vẫn ý lời ngượng nghịu

Chẳng đủ bao điều... mà người đã tặng con.

Những vần thơ cứ gấp khúc nửa chừng

Ôi chín chữ ấy thôi * (Chín chữ: Cửu tự cù lao)

mà vô cùng diệu vợi

tựa biển vô cùng

hơn cát trắng mênh mông

nhỏ nhoi quá

tay con

cô lẻ quá

thơ con

thi - từ hạn hẹp

mà tình người...

mẹ ơi!

thẳm thẳm bao la;

Trước biển hôm nay nhìn mây bay con nhớ

Nhớ đến người con thử viết vần thơ

Vẫn như cũ - ngòi bút con ơ hờ chẳng đủ

Chỉ nhấc lên rồi hạ xuống với hai từ muôn thuở lớn:

Mẹ ơi!...

Hề hề hề,

Coi chừng kẻo trở thành " Hoa tặc " bác hương 259 ới.......

Hoa dù đẹp, dù quý, dù cao sang, dù ...... nhưng làm sao sánh với hai chữ MẸ ƠI hử bác. Hãy cố làm người con như mẹ hằng ước mong là quá đủ với mẹ rồi, phải không bác.

Cám ơn bác về bài thơ ........

Chúc tất cả các bà mẹ và những người sẽ là mẹ trên đất nước Việt nam mãi mãi tươi vui và khỏe mạnh để những đứa con như tôi được cậy nhờ.....

Hề hề hề....

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Lời mời có giá trị đến 24h ngày 20/10/2010:

Mem nữ nào ở Quảng Ngãi (hoặc đâu tùy ý) có khả năng và muốn xuất hiện bên cạnh duy782006 sẽ nhận được 1 chuyến chiêu đãi bét nhè :lol: . Lời mời có kèm theo 1 suất mà phải là nữ lun đó nha :lol:

Hề hề hề,

Cái nhà bác này lấp lửng quá, Khả năng gì chớ nhể??? Có mem nữ nào lại chả có khả năng về một vài vấn đề gì đó???? Bác nói vậy có mà duyệt cả ngày chả hết danh sách bác ợ????????

Mà chiêu đãi cái gì chứ??? Thit cầy hay thịt sáo sậu hử bác????

Bét nhè???? Hề hề hề, chắc lại thịt voi rồi????

Vậy chứ không muốn kèm (ấy là muốn riêng tư ý mà) thí bác ừ hay ứ????

Hề hề hề,....

Xem ra lại phải chờ đây........

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Hề hề hề,

Coi chừng kẻo trở thành " Hoa tặc " bác hương 259 ới.......

Hoa dù đẹp, dù quý, dù cao sang, dù ...... nhưng làm sao sánh với hai chữ MẸ ƠI hử bác. Hãy cố làm người con như mẹ hằng ước mong là quá đủ với mẹ rồi, phải không bác.

Cám ơn bác về bài thơ ........

Chúc tất cả các bà mẹ và những người sẽ là mẹ trên đất nước Việt nam mãi mãi tươi vui và khỏe mạnh để những đứa con như tôi được cậy nhờ.....

Hề hề hề....

Công cha như núi Thái Sơn

Nghĩa mẹ như nước trong nguồn chảy ra.

Bác Bình ạ! em chưa biết núi Thái Sơn ở đâu và cao chừng nào, nhưng em biết và đã từng một lần được theo chân bố em đặt chân tới đỉnh núi Phan Xi Păng, Fansipan, hay Phan Si Phăng là ngọn núi cao nhất Việt Nam, cũng là cao nhất trong ba nước Đông Dương nên được mệnh danh là "Nóc nhà Đông Dương" (3.143 m) thuộc dãy núi Hoàng Liên Sơn, cách thị trấn Sa Pa khoảng 9 km về phía tây nam, nằm giáp hai tỉnh Lào Cai và Lai Châu thuộc vùng Tây bắc Việt Nam. Theo tiếng địa phương, núi tên là "Hủa Xi Pan" và có nghĩa là phiến đá khổng lồ chênh vênh.

Bác đừng hiểu nhầm em tội nghiệp em lắm ứ, em không có ý đã bôi các bác bằng hình ảnh cây hoa đỏ tươi trên vách đá treo neo đâu nhé. Trong tâm em thì hình ảnh đó là biểu tượng cao cả và cao đẹp của công cha nghĩa mẹ bác ạ!

Em biết có thể có người có thừa sức khoẻ và đủ can đảm để leo lên vách đá hái một bông hoa tặng mẹ! Và em tin rằng chẳng có bà mẹ nào trên thế gian này lại vui vẻ và hạnh phúc đón khi đón nhận bông hoa mà đứa con thảo hiền đã mạo hiểm cất công leo lên vách đá cheo leo để hái hoa tặng mẹ. Và em cũng tin rằng nếu bác tặng mẹ bác bông hoa lấy từ vách núi, mẹ bác sẽ lấy roi vụt cho bác để bác chừa cái tội leo trèo, già rồi còn bé bỏng gì nữa mà vẫn ham hố leo này! với cả chèo này!… hê hê hê…

Nước mắt chảy xuôi, mẹ là người luôn lo lắng, luôn thương nhớ đến những đứa con mà mình đã dứt ruột đẻ ra, nhất là những đứa con đi xa, chỉ đăm đắm một điều mong mỏi cho con, cho cháu được hạnh phúc.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Công cha như núi Thái Sơn

Nghĩa mẹ như nước trong nguồn chảy ra.

Bác Bình ạ! em chưa biết núi Thái Sơn ở đâu và cao chừng nào, nhưng em biết và đã từng một lần được theo chân bố em đặt chân tới đỉnh núi Phan Xi Păng, Fansipan, hay Phan Si Phăng là ngọn núi cao nhất Việt Nam, cũng là cao nhất trong ba nước Đông Dương nên được mệnh danh là "Nóc nhà Đông Dương" (3.143 m) thuộc dãy núi Hoàng Liên Sơn, cách thị trấn Sa Pa khoảng 9 km về phía tây nam, nằm giáp hai tỉnh Lào Cai và Lai Châu thuộc vùng Tây bắc Việt Nam. Theo tiếng địa phương, núi tên là "Hủa Xi Pan" và có nghĩa là phiến đá khổng lồ chênh vênh.

Bác đừng hiểu nhầm em tội nghiệp em lắm ứ, em không có ý đã bôi các bác bằng hình ảnh cây hoa đỏ tươi trên vách đá treo neo đâu nhé. Trong tâm em thì hình ảnh đó là biểu tượng cao cả và cao đẹp của công cha nghĩa mẹ bác ạ!

Em biết có thể có người có thừa sức khoẻ và đủ can đảm để leo lên vách đá hái một bông hoa tặng mẹ! Và em tin rằng chẳng có bà mẹ nào trên thế gian này lại vui vẻ và hạnh phúc đón khi đón nhận bông hoa mà đứa con thảo hiền đã mạo hiểm cất công leo lên vách đá cheo leo để hái hoa tặng mẹ. Và em cũng tin rằng nếu bác tặng mẹ bác bông hoa lấy từ vách núi, mẹ bác sẽ lấy roi vụt cho bác để bác chừa cái tội leo trèo, già rồi còn bé bỏng gì nữa mà vẫn ham hố leo này! với cả chèo này!… hê hê hê…

Nước mắt chảy xuôi, mẹ là người luôn lo lắng, luôn thương nhớ đến những đứa con mà mình đã dứt ruột đẻ ra, nhất là những đứa con đi xa, chỉ đăm đắm một điều mong mỏi cho con, cho cháu được hạnh phúc.

Hề hề hề,

Ới ông đèn giời ơi,

Oan cho tui lắm mà.....

Tại bác xúi mọi người leo lên núi phan xi păng bẻ hết cả hoa về tặng mẹ thì còn gì là hoa nữa, mà núi thì cũng đành trơ thổ địa ra mất thôi. Vậy thì có phải là "hoa tặc" không chớ.....

Hoa chỉ đẹp khi đương còn cheo leo trên đỉnh núi đó thôi bác à. Chứ còn vặt nó về, cho dù có cố công tỉa tót cách mấy thì nó cũng mất đi cái vẻ đẹp nguyên sơ của nó rồi bác ạ. Các loại hoa cảnh thì chả nói chứ hoa rừng thì chả nên bứt nó về trưng đâu bác ạ. Tội cho Hoa và tội cho cả người chơi.

Mình vốn dân đồng rừng, nên chả thích rừng bị trụi lủi vì những ham thích ngớ ngẩn của người đời bác ạ. Yêu hoa, thưởng hoa đâu cứ phải bứt nó về nhà. Nghe sao nó ích kỷ thế nào ây bác ạ. Cứ như bác chụp cái ảnh hoa đẹp đem về cho mọi người thưởng lãm thì có phải là tốt bằng vạn lần vặt nó về chơi riêng cho mình không nào.....

Ấy cái chữ Hoa tặc của mình nó ý như vậy chứ nào có phải ý tại ngôn ngoại chi đâu. Hề hề hề, mong bác giơ cao đánh sẽ cho, nhất là chớ có mách với u mình kẻo bị đòn oan tội lắm.

Hề hề hề,.....

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Hề hề hề,

Cái nhà bác này lấp lửng quá, Khả năng gì chớ nhể??? Có mem nữ nào lại chả có khả năng về một vài vấn đề gì đó???? Bác nói vậy có mà duyệt cả ngày chả hết danh sách bác ợ????????

Mà chiêu đãi cái gì chứ??? Thit cầy hay thịt sáo sậu hử bác????

Bét nhè???? Hề hề hề, chắc lại thịt voi rồi????

Vậy chứ không muốn kèm (ấy là muốn riêng tư ý mà) thí bác ừ hay ứ????

Hề hề hề,....

Xem ra lại phải chờ đây........

*Hớ hớ hiểu như bác thì oó chị em ném cho em vỡ mẹt :lol: .

-Khả năng ở đây là khả năng xuất hiện trước mẹt Duy trong ngày này (dịch na ná là ờ gần chổ Duy ở í mà)

-Cái đoạn bét nhè thì thử rồi sẽ biết.

-Mời có kèm theo thì ko kèm càng tốt :lol:

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

VẪN CÒN ĐÓ NỤ CƯỜI CHIẾN THẮNG

“Nụ cười chiến thắng”, ảnh do phóng viên người Nhật chụp năm 1968.

Chị Võ Thị Thắng (bìa phải hàng thứ hai) và đồng đội (1974).

Một sự kiện xảy ra 2-8-1968, trước Tòa án quân sự mặt trận vùng 3 chiến thuật của chính quyền Sài Gòn, sau khi nghe chúng kết án, chị Võ Thị Thắng đã bình tĩnh, tự tin, nở nụ cười, dõng dạc tuyên bố: “Liệu chính quyền của các ông có tồn tại đến 20 năm để bỏ tù tôi không?”.

Bức ảnh “Nụ cười chiến thắng” với câu nói ngắn gọn, đanh thép của cô gái miền Nam, nữ sinh Sài Gòn Võ Thị Thắng đã làm rung động lòng người, tác động tích cực đến tinh thần chiến đấu của chiến sĩ, là nguồn cảm hứng cho nhiều sáng của văn nghệ sĩ trong nước và ngoài nước vào thời bấy giờ. Tên của chị đã được đặt tên cho một số trường học của Cu-ba. Từ Hội nghị Paris về Việt Nam, Bộ trưởng Xuân Thủy đã xúc động làm bốn câu thơ đề tặng trên tấm hình chị:

“Kể chi hai chục năm tù

Ngày xuân phơi phới hẹn hò núi sông

Mặt em như tỏa ánh hồng

Miệng em như tận đáy lòng nở hoa”

Trong 6 năm ròng rã, chị Võ Thị Thắng đã bị kẻ thù đày đọa, giam cầm, tra tấn hết nhà lao này đến nhà lao khác: Thủ Đức, Chí Hòa, Tân Hiệp, Hố Nai, Côn Đảo. Cuối cùng, theo Hiệp định Paris, địch đã phải trao trả chị và nhiều chiến sĩ cách mạnh khác cho Chính phủ Cách mạng lâm thời Cộng hòa miền Nam Việt Nam tại sân bay Lộc Ninh ngày 7-3-1974. Có thể nói, thời gian tù đày đằng đẵng đó là một trường học lớn đối với Võ Thị Thắng cũng như nhiều người tù chính trị khác để rèn luyện ý chí, lòng trung kiên và bản lĩnh người chiến sĩ cách mạng.

Quê hương chị ở xã Tân Bửu, huyện Bến Lức, tỉnh Long An “Trung dũng, kiên cường, toàn dân đánh giặc” mà cả xã, huyện, tỉnh đều được phong tặng Anh hùng lực lượng vũ trang nhân dân. Chị sinh ra trong gia đình cách mạng đông con nên ba má chị rất vất vả lo kiếm ăn và nuôi dạy cho 9 đứa con (chị Thắng là út) khôn lớn nên người. Điều may mắn là tuy cực khổ, nhưng tất cả anh chị em đều theo chí hướng của ba má, trưởng thành trên cùng một chiến tuyến cách mạng. Tuổi thơ của chị vất vả, nhọc nhằn và đầy ắp những kỷ niệm gắn với quê hương.

(Sưu tầm)

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay
Đăng nhập để thực hiện theo