Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Đăng nhập để thực hiện theo  
oizdoi_oi

xuất file 3D cad sang 2D

Các bài được khuyến nghị

Chán nhờ, cả diễn đàn mà chẳng có ai có tài liệu hoàn chỉnh về cad 3d và hướng dẫn đầy đủ về layout nhỉ?

Anh nên đưa ra câu hỏi một cách rõ ràng rành mạch đừng có vội chán- tiên trách kỷ hậu chách anh, anh ạ!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
Thật ra có rất nhiều cách xuất từ 3d sang 2d ,chọn cách nào thì còn tuỳ thuộc vào mỗi người thôi.

- Xuất bằng máy in ảo tạo file DXB như ban oidzoi oi trình bày.

- Dùng lệnh flatshot trực tiếp từ góc nhìn 3d(xoay góc nhìn cần chụp) ,copy rồi chuyển qua 2d paste.(cad 2007--> sau)

- Dùng lệnh solprof (tương tự flatshot nhưng phải thực hiện chụp bên layout)(cad nào cũng có lệnh này).

- 1 số file 3d được dựng hình từ mesh và polygon (từ 3ds max xuất qua) thì có thể dùng lệnh flatten.

Tất cà đều có thể tinh chỉnh nét khuất .Mình biết 1 số cách đó,bác nào có cách khác thì post thêm cho phong phú:cheers:

bạn cho mình hỏi làm sao để tắt khung dây khi mình xuất file từ 3dsmax sang cad. ví dụ bên bản vẽ 3ds mặt bằng cái bàn là một mặt phẳng. nhưng khi xuất qua cad thì mặt bàn là những ô lưới. có cách nào để mình chỉ lấy đường viền của cái bàn ko?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
bạn cho mình hỏi làm sao để tắt khung dây khi mình xuất file từ 3dsmax sang cad. ví dụ bên bản vẽ 3ds mặt bằng cái bàn là một mặt phẳng. nhưng khi xuất qua cad thì mặt bàn là những ô lưới. có cách nào để mình chỉ lấy đường viền của cái bàn ko?

anh thử lấy thanh công cụ Visual Styles ra rồi lựa chọn các biểu tượng xem?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

không biết liệu mình có phải đào mộ không nữa nhưng hi vọng sau này nếu có ai vướng mắc thì có thể tham khảo theo cách dưới đây( cách của bác chủ pic cũng được nhưng các đường tròn và ngay cả đường thẳng cũng bị gãy vụn ra, lúc đầu mình có làm theo chủ pic nhưng cả một bản vẽ với nhiều chi tiết thì đuối quá nên quết tìm phương pháp khác nếu có, và sau đó mình đã tìm được cách này, vô cùng hiệu quả và ok trên cad 07 ) và bên dưới là file của mình đã chuyển đổi thô

xin lưu ý thêm là nếu các bạn có bản vẽ với nhiều chi tiết mà không muốn hiển thị các nét khuất thì ở trong hộp thoại của "flatshot" các bạn bỏ không chọn dòng "foreground lines" nhé. chúc các bạn thành công

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Các bạn chỉ giúp mình cách khắc phục tình hình là khi mình dùng máy in ảo DXB để xuất file từ 3D sang 2D khi insert và zoom to lên thì hầu hết xuất hiện đầu thừa(xuất hiện 1 đường ở góc) ở các góc

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Mình dùng CAD 2018,ngồi gõ 1 lisp khá thủ công như sau,bác nào có thể giúp ngon hơn thì e cảm ơn ạ.

Hiện tại thì nó xuất bản vẽ sang 2D khá chuẩn ạ.A e có thể dùng thử.

Lệnh CV

Creat View.lsp

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
19 giờ trước, lohado đã nói:

Mình dùng CAD 2018,ngồi gõ 1 lisp khá thủ công như sau,bác nào có thể giúp ngon hơn thì e cảm ơn ạ.

Hiện tại thì nó xuất bản vẽ sang 2D khá chuẩn ạ.A e có thể dùng thử.

Lệnh CV

Creat View.lsp

Cad 2018 không có lệnh viu bây (viewbase) hả bác?

2 lúa lúc trước xài 2017 thì thấy có, thay thế cho lệnh cv cực tốt. Nay xài 2007 rùi, nên không biết. Theo ngu ý của 2 lúa thì bác viết giúp 2 lúa 1 cái lisp cải tiến lệnh viu bây sao cho nó có thể cho phép trích view theo mặt của đối tượng. Khi đó, nếu làm bản vẽ tách thì chỉ cần chọn mặt để làm view, không phải xoay đối tượng nữa. Được không bác?

Nếu có 1 lisp tương tự chạy trên cad 2007 càng tốt. Bây giờ còn rất nhiều mem không thể cài cad đời cao được. 

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
3 phút trước, sgcq đã nói:

Cad 2018 không có lệnh viu bây (viewbase) hả bác?

2 lúa lúc trước xài 2017 thì thấy có, thay thế cho lệnh cv cực tốt. Nay xài 2007 rùi, nên không biết. Theo ngu ý của 2 lúa thì bác viết giúp 2 lúa 1 cái lisp cải tiến lệnh viu bây sao cho nó có thể cho phép trích view theo mặt của đối tượng. Khi đó, nếu làm bản vẽ tách thì chỉ cần chọn mặt để làm view, không phải xoay đối tượng nữa. Được không bác?

Nếu có 1 lisp tương tự chạy trên cad 2007 càng tốt. Bây giờ còn rất nhiều mem không thể cài cad đời cao được. 

Dear bác,

Cái lisp vặt này cũng chỉ là combo lệnh dựa trên viewbase thôi.Chỉ là nó 1 lúc chiếu ra 4 hình,chiếu tất cả các đối tượng được chọn cùng lúc xong rồi xuất ra 1 file riêng.

Không có gì đặc biệt ạ.Bác nào code ngon đc hơn thì cho e xin ạ,tại lisp này thấy hơi nông dân 1 tý ^_^

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Uhm, vậy 2 lúa không có cơ hội thử rồi. Để khi nào có máy chiến hơn thì thử.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay
Đăng nhập để thực hiện theo