Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
tnmtpc

Tổng hợp các file lisp thường dùng

Các bài được khuyến nghị

Qua thời gian sưu tập các lisp trên diễn đàn và một số trang web, mình tổng hợp lại và đóng gói, gửi tặng các bạn sử dụng đỡ tốn công tìm tòi. Chương trình gồm các lisp hỗ trợ các thao tác thường dùng,có cả một số trò chơi Cad cho đầu óc bớt căng thẳng. Cấu trúc menu có thể chưa hợp lý lắm các bạn có thể sửa lại file mnu cho hợp ý người dùng. Nếu có thời gian, mình tiếp tục tổng hợp và hoàn thiện. Hy vọng chương trình giúp ích cho các bạn, nhất là những ai ít biết về lisp như mình

http://www.cadviet.com/upfiles/mylisp10.rar

• Vote tăng 4

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
Qua thời gian sưu tập các lisp trên diễn đàn và một số trang web, mình tổng hợp lại và đóng gói, gửi tặng các bạn sử dụng đỡ tốn công tìm tòi. Chương trình gồm các lisp hỗ trợ các thao tác thường dùng,có cả một số trò chơi Cad cho đầu óc bớt căng thẳng. Cấu trúc menu có thể chưa hợp lý lắm các bạn có thể sửa lại file mnu cho hợp ý người dùng. Nếu có thời gian, mình tiếp tục tổng hợp và hoàn thiện. Hy vọng chương trình giúp ích cho các bạn, nhất là những ai ít biết về lisp như mình

nhưng mà ah tnmtpc ơi.cái này dùng thế nào vậy.heeeee chỉ cho e hộ cái. thank

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bạn ơi! bạn có thể nói rõ hơn là trong cái lip của bạn là gồm những lip gì hok, và những lip đó có tiện ích như thế nào. Bạn vui lòng nói rõ hơn nha. xin cảm ơn nhiều

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Là những tiện ích về line, polyline. block, text, layer, xuất nhập khẩu điểm vào cad vân vân...gồm vài trăm lệnh lisp. Bạn cài đặt bình thường, trong khi cài đặt có một vài hướng dẫn bằng tiếng việt, nói chung là Next->Next và Next là OK

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Là những tiện ích về line, polyline. block, text, layer, xuất nhập khẩu điểm vào cad vân vân...gồm vài trăm lệnh lisp. Bạn cài đặt bình thường, trong khi cài đặt có một vài hướng dẫn bằng tiếng việt, nói chung là Next->Next và Next là OK

Nhưng mà jờ e lại bị vụ này nữa : sau khi cài xong toàn bộ menu myutility ko hiện được tiếng viêt.chữ cứ lung tung cả lên.help me.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Nhưng mà jờ e lại bị vụ này nữa : sau khi cài xong toàn bộ menu myutility ko hiện được tiếng viêt.chữ cứ lung tung cả lên.help me.

Bạn nhắp phải trên màn hình Windows, chọn properties, chọn tab Appearance, nhắp nút advanced-> hộp thoại.Chọn font của các mục (item) là Ms sans serif . OK. Nếu vẫn không hiện tiếng việt thì bạn phải cài thêm 3 fonts hệ thống (mình có gửi kèm theo, hình như vậy). Chương trình mình đã test trên cad 2004, các phiên bản trước có thể có một số lệnh ko áp dụng được

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Cám ơn bạn; ngó dazỵ chứ làm cái vụ này mất cũng khá nhiều công sức chớ bộ chơi sao

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Cám ơn những con ng nhiệt tình như bác!

Hay!!!!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Cài xong rồi nhưng không biết sử dụng, coi như = 0.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Bạn nhắp phải trên màn hình Windows, chọn properties, chọn tab Appearance,

nhắp nút advanced-> hộp thoại.Chọn font của các mục (item) là Ms sans serif . OK. Nếu vẫn không hiện tiếng việt thì bạn phải cài thêm 3 fonts hệ thống

(mình có gửi kèm theo, hình như vậy). Chương trình mình đã test trên cad 2004, các phiên bản trước có thể có một số lệnh ko áp dụng được

Theo mình khi có ý định đưa ra dùng rộng rải thì bạn nên viết menu không dấu tốt hơn.

Nếu muốn viết có dấu nhìn cho ngầu thì nên dùng font chử thông dụng chút (máy nào cũng có sẳn) việc cài thêm font hệ thống làm mọi người ngại

nhất là khi làm để xem thử 1 chương trình có phù hợp không thì càng ngại.

-Mình đã từng làm công việc như của bạn và giải pháp cuối cùng là không dấu :leluoi:

thực chất mình vẩn có thể viết 2 menu song song 1 có dấu và 1 không trong đó có phần chuyễn đổi qua lại giử 2 menu này như vậy là ok nhất.

Đây là bài viết về menu bạn tham khảo xem. (nguồn từ tailieukythuat.com)

-Bạn còn có thể gọi 1 menu hình ảnh tại dòng lệnh bằng cách nhập
[color="#FF8C00"](menucmd "i=tlkt.THUVIEN")(menucmd "i=*")[/color]

-Hoặc lưu đoạn lisp như sau thì khi gỏ lệnh tv sẽ gọi menu  THUVIEN lên.
[color="#FF8C00"](Defun c:tv ( ) 
(menucmd "i=tlkt.THUVIEN")(menucmd "i=*")
(Princ)
)[/color]

-Cách điều chỉnh hiển thị của menu bằng dòng lệnh.
[color="#FF8C00"](menucmd "Gtlkt.pop1=-")[/color]    Tắt menu pop1 thuộc menu tlkt đi.
[color="#FF8C00"](menucmd "P15=+tlkt.pop1")[/color]   Làm xuất hiện menu pop1 thuộc menu tlkt tại vị trí thứ 15 của menu tính từ trái qua phải.

-Cách làm mờ 1 mục của menu: Ví dụ làm mờ dòng Noi dung dong 4 trong menu tlkt.
+Làm mờ ngay từ khi mới tải lên: Thêm dấu ~ trong dòng định nghĩa menu.
[color="#FF8C00"]ID_a4           [~Noi dung dong 4]^C^C_tenlenh-4[/color] 
+Làm mờ bằng dòng lệnh sau khi tải lên: dùng dòng lệnh sau.
[color="#FF8C00"](MENUCMD "Gtlkt. ID_a4=~")[/color]

-Đánh dấu 1 mục của menu: Ví dụ đánh dấu dòng Noi dung dong 4 trong menu tlkt trên.
+Đánh dấu ngay từ khi mới tải lên: Thêm dấu ! trong dòng định nghĩa menu.
[color="#FF8C00"]ID_a4           [!Noi dung dong 4]^C^C_tenlenh-4 [/color]
+Đánh dấu bằng dòng lệnh sau khi tải lên: dùng dòng lệnh sau.
[color="#FF8C00"](MENUCMD "Gtlkt. ID_a4=!")[/color]

-Vô hiệu hóa việc đánh dấu, làm mờ 1 mục của menu bằng dòng lệnh.
[color="#FF8C00"](MENUCMD "Gtlkt. ID_a4=")[/color]

*Bây giờ ứng dụng các kiến thức trên vào việc cụ thể nhé:
-Đặt vấn đề: khi viết 1 menu nếu là tiếng việt có dấu thì nhìn có vẻ ngon lành hơn nhưng
vấn đề mình muốn nhiều người dùng cái menu của mình mà việc hiển thị được tiếng việt có dấu 
trên thanh menu thì không phải ai cũng biết cách chỉnh nên nó mà hiển thị không đúng thì càng khó đọc hơn là không có dầu nửa.
-Giải pháp đưa ra là trong menu của mình viết 2 pop có chức năng y hết nhau 1 cái có dấu và 1 cái không dấu.
Trong đó có 1 mục giúp chuyễn qua lại giữa có dầu và không dấu. Ứng dụng dòng tắt và làm xuất hiện menu cho việc này. 
-Bây giờ mình sửa cái menu bài trước như sau: (mình bỏ đoạn menu hình ảnh đi nhé)

[color="#FF8C00"]***MENUGROUP=tlkt

***POP1
ID_1tieude      [TLKT]
ID_1a1           [Noi dung dong 1]^C^C_tenlenh-1 
ID_1a2           [Noi dung dong 2]^C^C_tenlenh-2 
ID_1a3           [Noi dung dong 3]^C^C_tenlenh-3 
ID_1a4           [Noi dung dong 4]^C^C_tenlenh-4 
              [--]
ID_1b1           [->Xep lop]
ID_1b2           [Noi dung lop 1]^C^C_tenlenh-5 
ID_1b3           [Noi dung lop 2]^C^C_tenlenh-6 
ID_1b4          [<-Noi dung lop 3]^C^C_tenlenh-7 
              [--]
ID_c1           [Goi co dau]^C^C(menucmd "Gtlkt.pop1=-") (menucmd "P15=+tlkt.pop2")

***POP2
ID_2tieude      [TLKT]
ID_2a1           [Nội dung dòng 1]^C^C_tenlenh-1 
ID_2a2           [Nội dung dòng 2]^C^C_tenlenh-2 
ID_2a3           [Nội dung dòng 3]^C^C_tenlenh-3 
ID_2a4           [Nội dung dòng 4]^C^C_tenlenh-4 
              [--]
ID_2b1           [->Xếp lớp]
ID_2b2           [Nội dung lớp 1]^C^C_tenlenh-5 
ID_2b3           [Nội dung lớp 2]^C^C_tenlenh-6 
ID_2b4          [<-Nội dung lớp 3]^C^C_tenlenh-7 
              [--]
ID_c1           [Gọi không dấu]^C^C(menucmd "Gtlkt.pop2=-") (menucmd "P15=+tlkt.pop1")[/color]

*Rồi bây giờ load menu tlkt lên cho cái pop1 hiển thị bạn sẽ thấy menu là tiếng việt không dấu. 
phía dưới cùng có mục Goi co dau khio bạn chọn nó sẽ tắt cáo pop1 đi và gọi cáo pop2 lên là tiếng việt có dấu. 
Lúc này dòng dưới cùng là Gọi không dấu. Bạn chọn vào nó lại chuyễn sang không dấu.
[img=http://img392.imageshack.us/img392/3759/menucodaumg0.jpg]
*Một ví dụ như vậy để bạn dể hình dung và linh hoạt trong sử dụng các kiến thức về menu mình nêu trên 
tùy trường hợp cụ thể bạn ứng dụng các cái còn lại nhé.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Cài xong rồi nhưng không biết sử dụng, coi như = 0.

Sao vậy bạn? Cài xong thì khởi động autocad, sẽ có menu Myutility xuất hiện trên thanh menu, sử dụng bình thường như những menu khác. Hay là có trục trặc gì bạn nói rõ để anh em họ giúp chớ?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Sao vậy bạn? Cài xong thì khởi động autocad, sẽ có menu Myutility xuất hiện trên thanh menu, sử dụng bình thường như những menu khác. Hay là có trục trặc gì bạn nói rõ để anh em họ giúp chớ?

Mình cài được rồi nhưng không đọc được (đã chuyển sang font Ms sans serif), chắc là thiếu 3 font hệ thống, nhờ các bạn gửi cho mình với.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Mình cài được rồi nhưng không đọc được (đã chuyển sang font Ms sans serif), chắc là thiếu 3 font hệ thống, nhờ các bạn gửi cho mình với.

Ba fonts đã có sẵn trong thư mục C:\mylisp. khởi động DOS để chép đè ba fonts này, OK

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Ba fonts đã có sẵn trong thư mục C:\mylisp. khởi động DOS để chép đè ba fonts này, OK

cám ơn bác

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tớ đã làm như chỉ dẫn rùi, đã cập nhật font, chuyển font hệ thống nhưng vẫn không đọc tiếng việt.

Xin chỉ giáo thêm. :cheers:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Cám ơn bạn; ngó dazỵ chứ làm cái vụ này mất cũng khá nhiều công sức chớ bộ chơi sao

chào bạn!

Mình đã cài my lisp của bạn tnmtpc rồi nhưng không đọc tiếng việt, mình đã thử đủ cách rồi nhưng vẫn không hiện thị được TV bạn có thể chỉ dùm mình duoc không mình cảm ơn bạn nhiều lắm

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

trước hết cảm ơn một người biết chia sẽ như bác...hic.

nhưng em gặp vấn đề lớn khi sử dụng mylisp của bác đó là các lệnh trong cad2004 của em đều sai bét ban đầu em ngỡ là do bản cad mình bị lỗi đánh lệnh vẽ đường tròn thì ra lệnh copy đánh lệnh copy thì ko hiện j cả... em remove đi cài lại cad nhưng rùi lại tai hại hơn ban đầu khi chưa cài mylisp của bác thì các lệnh vẫn ngon nhưng khi cài vào rùi thì tất các lệnh của cad đều nghẻo... làm sao có thể sử dụng được một mylip này đây,,,,, mong bác xem lại để chúng em được sử dụng mylisp này thật tốt... thanks

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
chào bạn!

Mình đã cài my lisp của bạn tnmtpc rồi nhưng không đọc tiếng việt, mình đã thử đủ cách rồi nhưng vẫn không hiện thị được TV bạn có thể chỉ dùm mình duoc không mình cảm ơn bạn nhiều lắm

ba fonts hệ thống phải được chép đè trên hệ điều hành DOS (khởi động máy trực tiếp vào DOS) thì mới được, sau khi chép đè xong, chỉnh font lại MS sans serif như đã nêu ở trên. Rút khinh nghiệm mình sẽ làm lại song song hai menu có dấu và ko dấu như bạn duy782006 đã mách, giải pháp khác là bạn cài viekey full đã tích hợp sẵn ba fonts hệ thống

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
trước hết cảm ơn một người biết chia sẽ như bác...hic.

nhưng em gặp vấn đề lớn khi sử dụng mylisp của bác đó là các lệnh trong cad2004 của em đều sai bét ban đầu em ngỡ là do bản cad mình bị lỗi đánh lệnh vẽ đường tròn thì ra lệnh copy đánh lệnh copy thì ko hiện j cả... em remove đi cài lại cad nhưng rùi lại tai hại hơn ban đầu khi chưa cài mylisp của bác thì các lệnh vẫn ngon nhưng khi cài vào rùi thì tất các lệnh của cad đều nghẻo... làm sao có thể sử dụng được một mylip này đây,,,,, mong bác xem lại để chúng em được sử dụng mylisp này thật tốt... thanks

Chưa thấy các bạn khác đề cập vấn đề này, chứng tỏ không ai gặp sự cố này (mình nghĩ vậy). Mình cũng xài CAD 2004, test rất kỹ trước khi gửi tặng các bạn. Tất cả các máy cơ quan mình đều sử dụng tốt. Bạn gỡ CAD và cài lại xem sao

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chưa thấy các bạn khác đề cập vấn đề này, chứng tỏ không ai gặp sự cố này (mình nghĩ vậy). Mình cũng xài CAD 2004, test rất kỹ trước khi gửi tặng các bạn. Tất cả các máy cơ quan mình đều sử dụng tốt. Bạn gỡ CAD và cài lại xem sao

bác ơi thật tội nghiệp..hic.

em đã gỡ và cài lại rất nhiều lần vì thấy phần mềm này thật hữu ich đỡ phải đi down lisp nhưng vẫn thế bác ah? hay nó có bị dị ứng với vấn đề j ko hả bác.... trước đây em cũng có cài một tác phẩm gần giống của bác nhưng nó vẫn bị như vậy.. có lẽ là do máy của em có vấn đề.. bác xem hộ em xem loại phần mềm này có bị dị ứng vấn đề gì ko? em nghĩ bị trục trặc j đó chắc ko phải do mylisp ( vì các bạn khác ko thấy phản ánh..) nhưng ko biết sao các lệnh của em đều nghẻo hoặc sai bét.. mong hồi âm?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

em đã gỡ và cài lại rất nhiều lần vì thấy phần mềm này thật hữu ich đỡ phải đi down lisp nhưng vẫn thế bác ah? hay nó có bị dị ứng với vấn đề j ko hả bác.... trước đây em cũng có cài một tác phẩm gần giống của bác nhưng nó vẫn bị như vậy.. có lẽ là do máy của em có vấn đề.. bác xem hộ em xem loại phần mềm này có bị dị ứng vấn đề gì ko? em nghĩ bị trục trặc j đó chắc ko phải do mylisp ( vì các bạn khác ko thấy phản ánh..) nhưng ko biết sao các lệnh của em đều nghẻo hoặc sai bét.. mong hồi âm?

Mình ko dnhám chắc nhưng có lẽ bác bị 1 malware . Vào google gõ hsb hay revo.exe để học cách diệt. Sau đó tải phần mềm CMC về cài để quét toàn bộ PC xem sao.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Nếu có thể mong bác viết lại chương trình này mà không bỏ dấu TV.

Mặc dù đã làm đủ kiểu mà vẫn không thể đọc được tiếng Việt.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Nếu có thể mong bác viết lại chương trình này mà không bỏ dấu TV.

Mặc dù đã làm đủ kiểu mà vẫn không thể đọc được tiếng Việt.

Để chữa cháy sự cố ko đọc được tiếng việt, mình bổ sung menu ko dấu. Bạn hãy unload menu cũ, thoát cad, chép đè menu mới này vào thư mục c:\mylisp, khởi động cad, OK

http://www.cadviet.com/upfiles/mymenu.mnu

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Để chữa cháy sự cố ko đọc được tiếng việt, mình bổ sung menu ko dấu. Bạn hãy unload menu cũ, thoát cad, chép đè menu mới này vào thư mục c:\mylisp, khởi động cad, OK

http://www.cadviet.com/upfiles/mymenu.mnu

Thành công rồi.

Cám ơn mấy bác nhiều lắm.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Thanks pác rất nhiều.Đây đúng là cái em cần,cám ơn pác đã up lên cho anh em mở rộng tầm mắt.Chúc pác thành công trong sự nghiệp của mình

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay