Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
tnmtpc

Tổng hợp các file lisp thường dùng

Các bài được khuyến nghị

Mình đã cài được chương trình này, nhưng vấn đề là mình không biết dùng nó. Làm thế nào để dùng được hay biết được các câu lệnh của chương trình này. Mình chưa biết gì về lisp cả. Ai có thể bày được cho mình không? Thanks!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
Mình đã cài được chương trình này, nhưng vấn đề là mình không biết dùng nó. Làm thế nào để dùng được hay biết được các câu lệnh của chương trình này. Mình chưa biết gì về lisp cả. Ai có thể bày được cho mình không? Thanks!

Nếu bạn biết sử dụng Cad thì đương nhiên bạn sử dụng được nó, nếu bạn Ko biết tí gì về cad thì ...bó tay

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Đương nhiên mình biết sử dụng Cad rồi. Học Kiến Trúc năm thứ tư mà không biết sử dụng thì hơi phí. Mà cũng không lên lớp được. Nhưng thực sự chưa bao giờ dùng lisp. Có vẽ trắc dọc thì cũng vẽ bằng tay hoặc đợt làm đồ án thoát nước thì dùng hwase thôi. Chưa bao giờ dùng lisp nên rất muốn tác giả và mọi người bày cho. Thanks!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Sao vậy bạn? Cài xong thì khởi động autocad, sẽ có menu Myutility xuất hiện trên thanh menu, sử dụng bình thường như những menu khác. Hay là có trục trặc gì bạn nói rõ để anh em họ giúp chớ?

Ơ sao em cài như lời bác hướng dẫn thấy ngon lành lắm mà sao cài xong chả thấy có menu như bác nói xuất hiện nhỉ?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Đương nhiên mình biết sử dụng Cad rồi. Học Kiến Trúc năm thứ tư mà không biết sử dụng thì hơi phí. Mà cũng không lên lớp được. Nhưng thực sự chưa bao giờ dùng lisp. Có vẽ trắc dọc thì cũng vẽ bằng tay hoặc đợt làm đồ án thoát nước thì dùng hwase thôi. Chưa bao giờ dùng lisp nên rất muốn tác giả và mọi người bày cho. Thanks!

Khi bạn cài xong, trong Cad có thêm menu mới, bạn vào đó để chọn tiện ích nào mà bạn cần (ví dụ tiện ích về line: vẽ đường vuông góc...)nó cũng như lệnh cad, để ý trên command line để làm theo dòng nhắc như lệnh autocad chuẩn vậy, hoặc thao tác trên hộp thoại xuất hiện nếu có. hy vọng chương trình giúp ích cho bạn

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Ơ sao em cài như lời bác hướng dẫn thấy ngon lành lắm mà sao cài xong chả thấy có menu như bác nói xuất hiện nhỉ?

Vậy thì máy, hoặc Cad của bác có vấn đề rồi, Ko sao bạn vào menu Tools\menu...để load menu Myutility ở thư mục mà bạn cài đặt mylisp (file Mymenu.mnu). Những nội dung khác bạn làm theo những hướng dẫn trước đây

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bác tnmptc ơi! Bác đã giúp thì giúp nốt với! Em đã cài xong mà Cad nó vẫn y nguyên, chả thấy thêm cái gì mới cả. Vẫn các menu cũ. Vào Tool cũng chẳng thấy chữ menu nào. Bác chỉ em với! Em định up ảnh lên nhưng lâu quá nên thôi!

Mà em vào Tool, Option, File, trong support file search path, vẫn còn nguyên dòng C: my lisp mà. Không hiểu làm sao nữa.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Bác tnmptc ơi! Bác đã giúp thì giúp nốt với! Em đã cài xong mà Cad nó vẫn y nguyên, chả thấy thêm cái gì mới cả. Vẫn các menu cũ. Vào Tool cũng chẳng thấy chữ menu nào. Bác chỉ em với! Em định up ảnh lên nhưng lâu quá nên thôi!

Mà em vào Tool, Option, File, trong support file search path, vẫn còn nguyên dòng C: my lisp mà. Không hiểu làm sao nữa.

Vào Tools\customize\menus... -> trong hộp thoại , ở Tab menu groups, chọn nút Browse, chọn thư mục c:\Mylisp. chọn file mymenu.mnu để load, tới đây chắc bạn làm được

Nhớ là chép lại file mymenu mình đã bổ túc phần Ko dấu chép đè file mymenu gốc lúc cài đặt. Cái này bạn đọc lại các phần trên

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Vào Tools\customize\menus... -> trong hộp thoại , ở Tab menu groups, chọn nút Browse, chọn thư mục c:\Mylisp. chọn file mymenu.mnu để load, tới đây chắc bạn làm được

Nhớ là chép lại file mymenu mình đã bổ túc phần Ko dấu chép đè file mymenu gốc lúc cài đặt. Cái này bạn đọc lại các phần trên

Em đã vào như bác nói mà làm gì thấy có cái menus đâu!Vào đó em thấy có mấy lựa chọn là Interface,tool palettes,....Bác vui lòng chỉ rõ đường dẫn được ko?Em đã vào thử mấy cái thấy có cái chỗ Interface có cái menus như của bác nói nhưng chả thấy chỗ nào để browse cả!Hic hic

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Em đã vào như bác nói mà làm gì thấy có cái menus đâu!Vào đó em thấy có mấy lựa chọn là Interface,tool palettes,....Bác vui lòng chỉ rõ đường dẫn được ko?Em đã vào thử mấy cái thấy có cái chỗ Interface có cái menus như của bác nói nhưng chả thấy chỗ nào để browse cả!Hic hic

Bác đoản thế, đây này

http://www.cadviet.com/upfiles/loadmenu.doc

Nhớ là khi cài chương trình mylisp, đừng thay đổi thư mục cài đặt mặc định của nó (C:\Mylisp)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
A! Đấy, em cũng y như bác cuong49x5 đấy, cùng dùng cad2007. Bác tnmtpc ơi, với cad 2007 thì phải thế nào hả bác!

Thế à!, mình ko dùng cad2007 nên...sory!Bạn gõ lệnh menuload nhé!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Thế à!, mình ko dùng cad2007 nên...sory!Bạn gõ lệnh menuload nhé!

Thank bác! Ngày nào cũng hỏi bác thế này thì ngại lắm! Nhưng em vẫn gặp rắc rối! Em đã copy code về, đặt tên là mymenu.mnu, rồi chép đè vào cái folder mylisp trong ổ C… Khi em gõ menuload, có hiện ra bảng thông báo. Em dẫn đến folder mylisp trong ổ C. Nhưng khi mở ra chẳng thấy mymenu.mnu đâu cả. Chỉ thấy một folder uninstall (trống) và 1 file mymenu.cui. Trong khi đó em mở lại folder mylisp trong ổ C vẫn có mymenu.mnu và linh tinh các file khác.

Thế là em đã load file mymenu.cui, chọn CUSTOM thử xem và kết quả thật tuyệt vời menu My Utility đã xuất hiện nhưng vẫn bị lỗi font. Em có đọc lại về khởi động DOS để chép đè font gì đó của bác. Nhưng em không biết làm. Sau đó em thử copy code về không đặt tên file là mymenu.mnu mà đặt là mymenu.cui rồi thử load như cũ nhưng vẫn không được. Giờ em đã load lại, đã có My Utility nhưng bị lỗi font. Bác có thể chỉ em cái cách khởi động Dos rồi chép đè font được không?

Thanks bác nhiều!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Em thì lại không bị lỗi font!Nhưng mà tưỏng là xuất hiện cái menu đó rồi thì dùng như bình thường ai ngờ vào chọn lệnh nó báo là không biết lệnh này!Có một điều đạc biệt là trong cad 2007 mình không thấy có cái menubar.Khi mình làm các thao tác như bạn chủ topic nói thì thực hiện đến chỗ load thì thay vì nó hiện ra cảnh báo là yes or no thì nó báo là tên này đã tồn tại rồi.Sau đấy mình chả biết làm thế nào nữa nên đành ấn close.Bác nào biết vui lòng chỉ cho mình với!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Qua thời gian sưu tập các lisp trên diễn đàn và một số trang web, mình tổng hợp lại và đóng gói, gửi tặng các bạn sử dụng đỡ tốn công tìm tòi. Chương trình gồm các lisp hỗ trợ các thao tác thường dùng,có cả một số trò chơi Cad cho đầu óc bớt căng thẳng. Cấu trúc menu có thể chưa hợp lý lắm các bạn có thể sửa lại file mnu cho hợp ý người dùng. Nếu có thời gian, mình tiếp tục tổng hợp và hoàn thiện. Hy vọng chương trình giúp ích cho các bạn, nhất là những ai ít biết về lisp như mình

http://www.cadviet.com/upfiles/mylisp10.rar

bác ơi lần đầu em down no hiện ra:"Concurrent download limit exceeded.

lần sau được cái file:mnu nhưng nó chạy note em chả hiểu nó cài như thế nào cả

Bác hướng dẫn ty tỷ 1 chút được ko???

thank'S!!!!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Thank bác! Ngày nào cũng hỏi bác thế này thì ngại lắm! Nhưng em vẫn gặp rắc rối! Em đã copy code về, đặt tên là mymenu.mnu, rồi chép đè vào cái folder mylisp trong ổ C… Khi em gõ menuload, có hiện ra bảng thông báo. Em dẫn đến folder mylisp trong ổ C. Nhưng khi mở ra chẳng thấy mymenu.mnu đâu cả. Chỉ thấy một folder uninstall (trống) và 1 file mymenu.cui. Trong khi đó em mở lại folder mylisp trong ổ C vẫn có mymenu.mnu và linh tinh các file khác.

Thế là em đã load file mymenu.cui, chọn CUSTOM thử xem và kết quả thật tuyệt vời menu My Utility đã xuất hiện nhưng vẫn bị lỗi font. Em có đọc lại về khởi động DOS để chép đè font gì đó của bác. Nhưng em không biết làm. Sau đó em thử copy code về không đặt tên file là mymenu.mnu mà đặt là mymenu.cui rồi thử load như cũ nhưng vẫn không được. Giờ em đã load lại, đã có My Utility nhưng bị lỗi font. Bác có thể chỉ em cái cách khởi động Dos rồi chép đè font được không?

Thanks bác nhiều!

Chà bạn nêu nhiều vấn đề quá mình ko nghĩ ra. đầu tiên tải mylisp về cài đặt bình thường, sau đó tải cái mymenu.mnu mà mình bổ túc sau chép đè vào thư mục c:\mylisp là xong. để chuyển qua menu ko dấu, bạn chỉ việc vào dòng cuối của cái menu có dòng "chuyen menu khong dau", kích vào đó là xong

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Em thì lại không bị lỗi font!Nhưng mà tưỏng là xuất hiện cái menu đó rồi thì dùng như bình thường ai ngờ vào chọn lệnh nó báo là không biết lệnh này!Có một điều đạc biệt là trong cad 2007 mình không thấy có cái menubar.Khi mình làm các thao tác như bạn chủ topic nói thì thực hiện đến chỗ load thì thay vì nó hiện ra cảnh báo là yes or no thì nó báo là tên này đã tồn tại rồi.Sau đấy mình chả biết làm thế nào nữa nên đành ấn close.Bác nào biết vui lòng chỉ cho mình với!

Nếu đã có cái menu ấy rồi thì bạn load làm gì nữa. Còn nó ko nhận biết lệnh là do bạn chưa khai báo đường dẫn cho nó, bạn vào toolsoptions...khai báo đường dẫn c:\mylisp trong Support file search path , khởi động lại cad là nó hiểu liền, hè hè

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
bác ơi lần đầu em down no hiện ra:"Concurrent download limit exceeded.

lần sau được cái file:mnu nhưng nó chạy note em chả hiểu nó cài như thế nào cả

Bác hướng dẫn ty tỷ 1 chút được ko???

thank'S!!!!

Bạn tải mylisp1.0.rar về , giải nén rồi cài đặt , tải mymenu.mnu chép đè lên cái thư mục vừa cài (c:\mylisp), thế là xong, còn lại bạn chịu khó đọc lại topic này tí

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bác ơi cái menu “My Utility” của em dòng cuối cùng của nó chẳng có dòng “chuyen menu khong dau”. Chỉ có “Huynh Van Truc thanh vien cadviet suu tam”. Đấy là em tự dịch thế chứ nó bị lỗi font mà. Phía trên thì có “Các tiện ích về text” rồi line, polyline, hatch, point, block, dim…, các tiện ích khác và giải trí. Chẳng có dòng nào là “chuyen menu khong dau”.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Bác ơi cái menu “My Utility” của em dòng cuối cùng của nó chẳng có dòng “chuyen menu khong dau”. Chỉ có “Huynh Van Truc thanh vien cadviet suu tam”. Đấy là em tự dịch thế chứ nó bị lỗi font mà. Phía trên thì có “Các tiện ích về text” rồi line, polyline, hatch, point, block, dim…, các tiện ích khác và giải trí. Chẳng có dòng nào là “chuyen menu khong dau”.

Vất vả cho bạn thế. Này nhé bạn tải cái mymemu.mnu mình bổ túc để chữa cháy đó, chép vào c:\mylisp xong. Trong Cad bạn phải unload cái mymenu cũ đi rồi load lại, ok liền

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Cad của em vẫn không được. Nhưng thôi thế này là tốt lắm rồi. Vô cùng cảm ơn bác! Em xử lý font chữ sau vậy. Cảm ơn bác và diễn đàn Cadviet nhiều nhiều! Chúc mọi người ngày càng có nhiều đóng góp và học tập được nhiều điều bổ ích từ diễn đàn!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Qua thời gian sưu tập các lisp trên diễn đàn và một số trang web, mình tổng hợp lại và đóng gói, gửi tặng các bạn sử dụng đỡ tốn công tìm tòi. Chương trình gồm các lisp hỗ trợ các thao tác thường dùng,có cả một số trò chơi Cad cho đầu óc bớt căng thẳng. Cấu trúc menu có thể chưa hợp lý lắm các bạn có thể sửa lại file mnu cho hợp ý người dùng. Nếu có thời gian, mình tiếp tục tổng hợp và hoàn thiện. Hy vọng chương trình giúp ích cho các bạn, nhất là những ai ít biết về lisp như mình

http://www.cadviet.com/upfiles/mylisp10.rar

xin bác tnmtpc giúp đỡ!!!!!!!!!!!!!!!

em xài autocad 2009 thì làm sao sử dụng được mylisp hả bác?

cứ tìm hoài cả đêm qua không biết làm sao mà mở lên được

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
xin bác tnmtpc giúp đỡ!!!!!!!!!!!!!!!

em xài autocad 2009 thì làm sao sử dụng được mylisp hả bác?

cứ tìm hoài cả đêm qua không biết làm sao mà mở lên được

Bạn đọc kỹ topic này tí, sẽ biết cách sử dụng thôi!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Là những tiện ích về line, polyline. block, text, layer, xuất nhập khẩu điểm vào cad vân vân...gồm vài trăm lệnh lisp. Bạn cài đặt bình thường, trong khi cài đặt có một vài hướng dẫn bằng tiếng việt, nói chung là Next->Next và Next là OK

Chào bạn, mình là dân mới vào nghề dowload được cái mylist của bạn mình mừng lắm, theo hướng dẫn và cài đặt vào autocad 2004-2008 tất cả điều ok tuy nhiên khi sử dụng thì mình lại có vấn đề như sau :

- Mở một bản vẽ cad đã có thì tất cả các lệnh trong menu mylist không sử dụng được báo lỗi ví dụ " cdlop Unknown command "CDLOP". Press F1 for help".

- Thiết lập bản cad vẽ mới thì một số lệnh dùng được, một số lệnh không sử dụng được ví dụ" cdlop Unknown command "CDLOP".

Bạn cho mình hỏi những lỗi trên là do đâu ? Cách khắc phục. Cảm ơn bạn nhiều . Chúc luôn khoẻ nhé

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay