Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
hau03k7

Tiếng Việt trong AutoCAD

Các bài được khuyến nghị

Như vậy là máy bạn đã cài font hệ thống, thiếu font CAD. bạn chỉ cần download 1 file: http://www.cadviet.com/upfiles/cvshx_font.zip thôi. Sau đó bung nén vào file thư mục font của AutoCAD là được (thư mục này nằm cùng với thư mục chứa acad.exe thường là: C:\Program Files\AutoCAD nnnn\Fonts).

Tuỳ theo font của style mà bạn chọn mã khi gõ là được. Như trường hợp máy bạn hiện nay thì đã có đủ 2 mã font của hệ thống là UNICODE (Arial, Time New Roman, Tahoma, Veranda) và TCVN-3 (.vnArial, .vnAvant, .vnTime,...).

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
hình như có 1 cách khác để gõ tiếng việt trong R2k6 bằng vietkey mà ko phải sử dụng 2 lệnh chuyển editor như trên: đó là trong phần Input method của Viẹtkey có các engine: 1,2,3.... Trong 3 engine đó, có 1 engine ta có thể sử dụng để gõ tiếng việt tốt trong AutoCAD. Có điều, tớ không nhớ vì lâu nay quen dùng Unikey :unsure:

Bà con thử đi rồi có gì thông báo kết quả anh em xài với. Nhỉ!!! :unsure:

Mình thử hết các engine này (từ 01 --> 04) nhưng đều ko được.

Giúp đỡ dùm.

Thanks

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
làm cho anh 2 lệnh sau :

lệnh : dtexted đổi biến 0 thành 1

lệnh Mtexted đổi thành biến OLDEDITOR

bây giừo có thể dùng CAD06 như bình thường về textVN

sao em làm rồi mà khi đánh nó ko đúng quy tắc j cả ,nỏa kí hiệu lung tung cả anh ah . :rolleyes : :rolleyes :

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
cadviet có 1 lisp có thể chuyển đổi được font xược của bạn thành TCVN-3:

Tải chuyển font Tại đây

Sau khi upload, sử dụng:

- hàm THTA để biến text có font xược thành TCVN.

- hàm THT để biến text có font TCVN thành xược.

- hàm THTH để biến text có font viết chữ hoa thành font xược.

Sao nó vàotrangnào ấy amin à?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Hic... pác ơi giúp thì giúp cho trót, đã cho bọn em link download font thì cho em xin cả cái password đi pác. Hic...em lấy về mà ko giải nén đc vì thiếu cái pass :unsure:

pass mặc định của các file up lên cadviet là: www.cadviet.com

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Đây là 1 file dwg để test tiếng Việt, bạn thử mở xem đọc được mấy font?

http://www.cadviet.com/upfiles/cvtestfont.zip

Nếu bạn chưa cài đủ các font, bạn có thể download nó trên CADViet, tại:

http://www.cadviet.com/upfiles/cvshx_font.zip: font CAD dạng shx

http://www.cadviet.com/upfiles/TCVN3.zip: font hệ thống dạng ttf

Nếu bạn đã cài đủ font, bạn thử xem lại mã font bạn gõ vào đúng chưa? ví dụ khi bạn sử dụng font .vnArialH, bạn phải chọn mã font là TCVN-3 tại chương trình bộ gõ (VietKey, Unikey).

Các Bác Test tiếp xem có thiếu style7 kg???

http://www.cadviet.com/upfiles/cvtestfont1.dwg

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Như vậy là máy bạn đã cài font hệ thống, thiếu font CAD. bạn chỉ cần download 1 file: http://www.cadviet.com/upfiles/cvshx_font.zip thôi. Sau đó bung nén vào file thư mục font của AutoCAD là được (thư mục này nằm cùng với thư mục chứa acad.exe thường là: C:\Program Files\AutoCAD nnnn\Fonts).

Tuỳ theo font của style mà bạn chọn mã khi gõ là được. Như trường hợp máy bạn hiện nay thì đã có đủ 2 mã font của hệ thống là UNICODE (Arial, Time New Roman, Tahoma, Veranda) và TCVN-3 (.vnArial, .vnAvant, .vnTime,...).

Vẫn thiếu thằng UNIVN.SHX (kg có trong cvshx_font.zip)

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

đúng rồi...thằng việt ki nó còn bắt đăng ký mới vớ vẩn chứ. có cái chương trình con con mà cũng bán ^(-..-)^ đúng là...

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Thưa các Quý Anh trên diễn dàn,

Tôi đã đọc hầu hết những gì các quý anh chỉ dạy mà ngu quá vẫn không viết được tiếng Việt trong các bản vẽ AutoCad 2004. Tôi nghe có bậc cao thủ Autocad từ thủa Acad 12 nói rằng phải sử dụng Autolisp để cải tiến một file font của Autocad( chẳng hạn txt.shx) rồi nạp vào thư mục fonts của autocad mới dùng được. Nghe vậy mà chả biết có phải vậy không. Nếu phải cũng chả biết làm thế nào vì tôi chưa biết gì về cái ngôn ngữ Autolisp này cả. Vậy trong các quý Anh có ai tài về cái món này chỉ dạy dùm, ít ra cũng cố cho tôi biết được cái đường đi nào ngắn nhất để tôi mò mẫm thử xem. Giá như có ai chịu nhận làm sư phụ thì phúc cho cái thằng tôi lắm lắm.

Thành thật kính cáo. :bigsmile:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Ới các quý Anh ơi,

Cái font xược là font như thế nào ạ. Tôi đọc trên diễn đàn thì hiểu là nó sử dụng kèm ký tự "/". Song mà nó được giấu ở đâu, tên cúng cơm của nó trong AutoCad là gì? Làm thế nào để có được nó mà sử dụng? Mấy anh Kết cấu sư gì đó có thể chỉ bảo giùm tí.

Cứ theo những điều tôi đọc được trên diễn đàn thì cái font xược này tuy có hơi líck kích một tẹo trong việc sử dụng nhưng méo mó có hơn không mà, mong các quý Anh bớt chút bực mình chỉ dạy nhé.

Thành thật cám ơn các quý Anh trước (à mà quên có khi có cả mấy quý Chị thì cũng đừng giận nhau nhé)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Ới các quý Anh ơi,

Cái font xược là font như thế nào ạ. Tôi đọc trên diễn đàn thì hiểu là nó sử dụng kèm ký tự "/". Song mà nó được giấu ở đâu, tên cúng cơm của nó trong AutoCad là gì? Làm thế nào để có được nó mà sử dụng? Mấy anh Kết cấu sư gì đó có thể chỉ bảo giùm tí.

Cứ theo những điều tôi đọc được trên diễn đàn thì cái font xược này tuy có hơi líck kích một tẹo trong việc sử dụng nhưng méo mó có hơn không mà, mong các quý Anh bớt chút bực mình chỉ dạy nhé.

Thành thật cám ơn các quý Anh trước (à mà quên có khi có cả mấy quý Chị thì cũng đừng giận nhau nhé)

font xược hiện tại còn sử dụng chỉ vì ký tự "phi gai".

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Thưa các Quý Anh trên diễn đàn,

Tôi lọ mọ mót được cái củ khoai giun thế này:

Để dùng được font tiếng Việt trong AutoCad 2004, chỉ phải làm có mỗi một việc là khi định gõ text ta phải chọn kiểu nhập text là multiline text và dùng các font thông dụng như arial, time new roman, ...

Tôi cũng chả hiểu tại sao lại vậy. (Hễ dùng cùng các font như vậy mà chon5 kiểu nhập text là single line text là nó lại nhảy loạn cào cào, chả biết đâu mà lần).

Về cái củ khoai giun này, có sư phụ nào biết rõ thì giải thích giùm với, nếu không nó cứ như vớ phải củ khoai hà vậy, tức anh ách, vứt đi thì tiếc, mà ăn vô thì lại muốn ói .

(Hí hí, mong các Quý Anh thông cảm nhé vì cái giống đi mót này nó tham lắm)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Font xược có 2 ưu điểm quan trọng (có thể vì thế) nên nó vẫn còn tồn tại đến ngày nay:

1. Là font SHX: rất nhẹ khi nhiều text. Điều này rất dễ kiếm chứng bằng trò chơi sau: bạn viết 1 đoạn text, sau đó array làm khoảng 100 hoặc 1000 đối tượng. Tiếp đến block nó lại. Đối với font dạng SHX, máy của bạn vẫn bình thường, nhưng đối với font dạng TTF (true type font) bạn di chuyển chuột sẽ bị giật lắc lư.

2. Không phải bật bộ gõ. Nhiều người không hề thích những font theo TCVN bởi vì khi gõ họ lại phải nhấn phím chuyển đổi để gõ tiếng Việt, xong rồi lại phải tắt tiếng Việt đi nếu không các lệnh như ex, ucs, w,... hơi khó dùng.

Hiện nay, có 1 số font SHX tiếng việt theo bảng mã TCVN thông dụng mà nhiều người thường dùng để tận dụng thế mạnh của font SHX như chbg, vntime,... Nhưng bản chất gốc vẫn đúng như bemove nói, việc kế thừa các bản vẽ đã tạo nên sức sống cho font xược.

Bác Hoanh cho e hỏi 1 tí.Lúc e copy mấy cái font .shx vao trong fan font cua cad2008 no cu bao loi. Nó bảo là ko thể install dc font này. E chẳng bít làm thế nào. :) Bác júp e với.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Các bác cho e hỏi 1 tí.Lúc e copy mấy cái font .shx vao trong fan font cua cad2008 no cu bao loi. Nó bảo là ko thể install dc font này. E chẳng bít làm thế nào. :) Bác júp e với.

Nguyên văn nó báo gì bạn?

Bạn có thể chụp màn hình rồi upload lên được không?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Nguyên văn nó báo gì bạn?

Bạn có thể chụp màn hình rồi upload lên được không?

mình đã cop font romans1 vào folder font của Cad2008 nhưng khi mở 1 bản vẽ dùng font này chữ vẫn bị vỡ như này:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
mình đã cop font romans1 vào folder font của Cad2008 nhưng khi mở 1 bản vẽ dùng font này chữ vẫn bị vỡ như này:

'mình đã cop font romans1 vào folder font của Cad2008' và 'khi mở 1 bản vẽ dùng font này chữ vẫn bị vỡ như này' chẳng liên quan gì đến nhau cả. Bạn ngứa ở bụng mà gãi ở chân thì làm sao hết ngứa được.

Để khắc phục điều này, đầu tiên bạn phải xem thiếu font gì, sau đó mới copy. Nếu không tìm được font đúng, bạn cần kiểm tra mã font của text là mã gì. Sau đó sửa font của text style của đối tượng text về font tương tự.

Trông những lỗi font từ dấu (?), tôi ngờ rằng font này là mã VNI. Bạn thử dùng lệnh style, sau đó sửa font của style chứa chữ trên về một font nào đó có tên bắt đầu là VNI- xem sao.

Nếu không khắc phục được, bạn có thể wblock đoạn text trên rồi upload lên diễn đàn được không?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
trước tiên, xin cảm ơn bạn đã trả lời mình cực nhanh mà mình không ngờ

Sau đó, xin trình bày kỹ: mình dùng properties thì thấy rằng đoạn text đó là dùng romans1, mình lên mạng tải romans1 về vân vân và vân vân...

làm ơn chỉ giáo tận tình...

đây là đoạn text đó:

http://download.yousendit.com/3BCE350218D509A7

Làm ơn tải từ đây, bỗng nhiên mình không up ở cadviet được

Đúng là font của bạn được viết trên romans1.shx.

Bạn hãy copy file romans1.shx vào thư mục Fonts của AutoCAD.

Nếu xảy ra lỗi, hãy cho mình biết đầy đủ thông báo.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Bạn hãy copy file romans1.shx vào thư mục Fonts của AutoCAD.

Nếu xảy ra lỗi, hãy cho mình biết đầy đủ thông báo.

bác Nguyen Hoanh:

Sau khi tôi tải được đúng bộ fontsCad không bị lỗi để paste vào thư mục font của Cad2nn8, các fileCAD có những đoạn chữ viết bằng các font này đã đọc được, không bị vỡ nữa.

Tuy nhiên, việc edit những đoạn text này lại gặp vấn đề lớn mà chắc là do tôi chưa biết cách type, xin bác và các cao thủ khác chỉ giáo giúp:

Đơn cử, nếu gõ bằng font romans1 thì ngữ pháp của đoạn type đó như thế nào? cần cài gì khác không?

BRs!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

mình cần đọc sơ đồ địa chính mà cài autocad 2007 khi mở file lêm chữ lăng ngoằng không hiện dc t việt ,mình không học cad lên không biết ,,xin hỏi làm cách nào để hiển thị chữ việt dc nhỉ (chú thích :file sơ đồ đia chính tận 20 mb không up lên đậy dc hơn nữa khổng thể do file dc vì file dc thiết kế bởi một sở đia chính )

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
mình cần đọc sơ đồ địa chính mà cài autocad 2007 khi mở file lêm chữ lăng ngoằng không hiện dc t việt ,mình không học cad lên không biết ,,xin hỏi làm cách nào để hiển thị chữ việt dc nhỉ (chú thích :file sơ đồ đia chính tận 20 mb không up lên đậy dc hơn nữa khổng thể do file dc vì file dc thiết kế bởi một sở đia chính )

Bạn có thể wblock một vài đối tượng lỗi rồi upload lên diễn đàn được không?

Như bạn mô tả thì không ai có thể giúp bạn được.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Có thêm một chú ý về tiếng việt:

Theo tôi thấy, hiện tại đa số anh em vào cadviệt là dân miền Bắc, hay sử dụng font shx (VD: vnsimli.shx hoặc vntime.shx...) với bảng mã TCVN3. Và Engine 2 của Việt key chỉ phù hợp với bảng mã nay.

Tôi làm việc trong SG, môi trường sử dụng bảng mã VNI sử dụng font vn_vni.shx. Các engine của vietkey không có tác dụng với bảng mã VNI dùng trong môi trường AutoCAD. Cách duy nhất gõ tốt bảng mã VNI là dùng lệnh DDTEXTED.

Chú ý với các font shx này: hoàn toàn có thể kết hợp với bigfont để gõ theo kiểu xươc. :) Thêm nữa, nếu mở 1 bản vẽ mà ko có mấy font xươc kia, dùng luôn font này thay cho font đó tất nhiên gắn bigfont nữa thế là bản vẽ lại đọc tôt.

Có vài chữ về AutoCAD 2007. Cad2k7 hỗ trợ hoàn toàn tiếng viêt. Bà con có thể gõ Unicode, TCVN3, VNI bằng bất kỳ loại font nào, ttf hay shx đều đươc. Do vậy, máy bà con đủ mạnh thì chơi luôn Cad2k7 cho đỡ bị phiền toái :)

tui có 1 bản về dùng font xýợc, bác có thể chỉ giúp tui chuyển nó về tiếng việt ðýợc kô

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
tui có 1 bản về dùng font xýợc, bác có thể chỉ giúp tui chuyển nó về tiếng việt ðýợc kô

bạn lười đọc bài trên diễn đàn thế. câu hỏi của bạn và cả câu trả lời của nó đã xưa rồi diễm ơi :)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay