Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
hau03k7

Tiếng Việt trong AutoCAD

Các bài được khuyến nghị

Mình dùng cad 2010 32 bit. Không biết cách nào gõ tiếng Việt bằng Dtext được. Đã tìm kiếm trên 4rum rồi mà chưa tìm ra. Có ai biết xin chỉ giúp.

Thanks

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

các bro giải cứu e vụ này vs hjx...e có 1 bản vẽ đang vẽ bình thường...hôm trc cài lại win xong e bật lên thì lỗi hết font chữ...e đã cài theem font và vietkey r ah nhưng vẫn k đc...mong các a tìm giúp e e thiếu font j để e load vào ạ....thanks các bro nhiều lắm :iluvyousmiley:

đây là file cad của e ạ http://www.cadviet.com/upfiles/3/nha_chu_quan.dwg

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

e dùng cad 2010 64bit. Nhưng ko tài nào gõ tiếng việt đc, mặc dù e chọn font là timesnew roman và unicode rùi.(e dùng unikey). Mong các a chỉ giúp e là nó tại làm sao với? hix

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
e dùng cad 2010 64bit. Nhưng ko tài nào gõ tiếng việt đc, mặc dù e chọn font là timesnew roman và unicode rùi.(e dùng unikey). Mong các a chỉ giúp e là nó tại làm sao với? hix

------------------------------------------

Cad 2008-2010 64bit không hiển thị tiếng việt khi dùng các bộ gõ Vietkey, Unikey thông thường. Bạn cài thêm bộ gõ DotNetKey sẽ gõ ra Tiếng Việt thôi. Chúc thành công.

Link tải: Tải Ởđây

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
các bro giải cứu e vụ này vs hjx...e có 1 bản vẽ đang vẽ bình thường...hôm trc cài lại win xong e bật lên thì lỗi hết font chữ...e đã cài theem font và vietkey r ah nhưng vẫn k đc...mong các a tìm giúp e e thiếu font j để e load vào ạ....thanks các bro nhiều lắm :)

đây là file cad của e ạ http://www.cadviet.com/upfiles/3/nha_chu_quan.dwg

Bạn vao menu format> text style

Vao o Styles bạn chọn lần lượt các styles bạn sẽ thấy các font cần cài vào máy ở ô font name.

Bạn tìm và bổ sung các font đó vào win hoac vào font trong acad

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

mợi người cho em hỏi

sao mấy ông công ty em toàn dùng kiểu font TCVN vậy

trong khi em thấy nó không hay bằng kiêu hỗ trợ Unicode. thành ra mình cũng toàn phải dùng font hỗ trợ TCVN :(

( không nói mấy font kĩ thuật)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Đây là 1 file dwg để test tiếng Việt, bạn thử mở xem đọc được mấy font?

http://www.cadviet.c.../cvtestfont.zip

Nếu bạn chưa cài đủ các font, bạn có thể download nó trên CADViet, tại:

http://www.cadviet.c.../cvshx_font.zip : font CAD dạng shx

http://www.cadviet.c...files/TCVN3.zip : font hệ thống dạng ttf

Nếu bạn đã cài đủ font, bạn thử xem lại mã font bạn gõ vào đúng chưa? ví dụ khi bạn sử dụng font .vnArialH, bạn phải chọn mã font là TCVN-3 tại chương trình bộ gõ (VietKey, Unikey).

Chào bạn.

Mình download http://www.cadviet.c.../cvshx_font.zip : font CAD dạng shx về nhưng password không đúng (www.cadviet.com). Bạn có password đúng cho mình xin để mình cài với

Email của mình: quang.pham911@gmail.com

Cám ơn nhiều

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Sao mình giải nén với pass họ cho ( www.cadviet.com)

mà vẫn wrong password nhỉ

Mong các đại ca chỉ giùm

Cám ơn

Hề hề hề,

Hãy kiểm tra lại bàn phím và mắt xem có bị lỗi không nhé. Nhớ đếm đủ 15 ký tự và không nhấn caplock.

Mình vừa down về và giải nén OK mà....

Nhân đây xin hỏi các bác cái vụ oái oăm như sau:

Trước đây mình xài Cad2004 trên nền Win XP thì xài gõ tiếng việt ngon lành với bộ Unikey.

Nay chuyển sang xài Win 7 và vẫn xài CAD2004 thì gõ tiếng việt với bộ Unikey lúc được lúc không. Mặc dầu vẫn cài đủ các font như cũ.

Thậm chí khi mở các bản vẽ đã có sẵn font Tiếng Việt, đọc chữ thì vẫn Ok ngon lành, nhưng khi dùng chính cái Style đã có của bản vẽ đó và gõ text tiếng Việt thì lại toi, gõ không ra, cho dù đổi đủ kiểu gõ rồi. Nên nhớ là vẫn đọc và hiển thị các text có sẵn bằng tiếng Việt ngon lành (tức là đã có font rùi và Style đó hổng có vấn đề chi về hiển thị cả) Chỉ tức có mỗi cái là gõ thêm text mới thì không sao ra được tiếng Việt mà toàn ra cái chữ loằng ngoằng chi đó chả giống Tây cũng chả giống mình.

Vậy, phải chăng thằng Win 7 nó chơi xỏ mình ở đâu ??? Hay là win7 bị thiếu font ???? hay là Cad bị virus????

Túm lại là mình mày mò mà chửa biết sửa lỗi cách chi.

Mọi người có ai bị tương tự và đã gỡ được xin chỉ bảo thêm với, chứ hiện tại mình đành chơi kiểu cùn là vẽ chữ vậy.

Hề hề hề,....

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Bạn gõ tiếng Việt ở một phần mềm 32 Bit bất kỳ trên máy bạn, ví dụ như là IE, Firefox, MS Word,..... sau đó copy sang ACAD

Vì hiện nay Việtkey hay unikey chưa hỗ trợ cho 64 bit nên bạn sẽ không thể gõ được tiếng Việt trong các chương trình WordPad, NotePad, AutoCAD,...

Ra là vậy, mò mãi mới ra nguyên nhân, thảo nào em đánh chữ "â" là chữ nó cứ biến mất. Bó tay. Cứ tưởng tại máy dính virus, hóa ra k phải. Thank for shared! :blush:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Chào các bạn,

Mình gặp một số vấn đề về gõ tiếng việt kiểu Telex với font shx:

1, Đã cài đặt font univn2 của bro Bowxman chọn romans.shx cho font name, font type là univn2. bật Unikey chế độ Unicode nhưng khi gõ lại bị nhảy font sang Arial

2, Dùng font romans1 của bro Cuongtk2 http://www.cadviet.c...MANS1.shx&w=419

nhưng lại chỉ gõ được chữ hoa mà không gõ được chữ thường

Bạn nào biết cách sửa giúp mình hoặc bộ font shx có thể gõ tốt được không. Thank all

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

xin nhờ giúp đỡ: nếu để tên file có dấu (tiếng Việt) thì không mở được với CAD 2004, nhưng đổi tên file không dấu thì mở được. thanks

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

xin nhờ giúp đỡ: nếu để tên file có dấu (tiếng Việt) thì không mở được với CAD 2004, nhưng đổi tên file không dấu thì mở được. thanks

Chuyện này bình thường,

xảy ra không chỉ với AutoCAD mà với các phần mềm khác nữa.

Khi đặt tên file ta không nên đặt tiếng Việt.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hề hề hề,

Hãy kiểm tra lại bàn phím và mắt xem có bị lỗi không nhé. Nhớ đếm đủ 15 ký tự và không nhấn caplock.

Mình vừa down về và giải nén OK mà....

Nhân đây xin hỏi các bác cái vụ oái oăm như sau:

Trước đây mình xài Cad2004 trên nền Win XP thì xài gõ tiếng việt ngon lành với bộ Unikey.

Nay chuyển sang xài Win 7 và vẫn xài CAD2004 thì gõ tiếng việt với bộ Unikey lúc được lúc không. Mặc dầu vẫn cài đủ các font như cũ.

Thậm chí khi mở các bản vẽ đã có sẵn font Tiếng Việt, đọc chữ thì vẫn Ok ngon lành, nhưng khi dùng chính cái Style đã có của bản vẽ đó và gõ text tiếng Việt thì lại toi, gõ không ra, cho dù đổi đủ kiểu gõ rồi. Nên nhớ là vẫn đọc và hiển thị các text có sẵn bằng tiếng Việt ngon lành (tức là đã có font rùi và Style đó hổng có vấn đề chi về hiển thị cả) Chỉ tức có mỗi cái là gõ thêm text mới thì không sao ra được tiếng Việt mà toàn ra cái chữ loằng ngoằng chi đó chả giống Tây cũng chả giống mình.

Vậy, phải chăng thằng Win 7 nó chơi xỏ mình ở đâu ??? Hay là win7 bị thiếu font ???? hay là Cad bị virus????

Túm lại là mình mày mò mà chửa biết sửa lỗi cách chi.

Mọi người có ai bị tương tự và đã gỡ được xin chỉ bảo thêm với, chứ hiện tại mình đành chơi kiểu cùn là vẽ chữ vậy.

Hề hề hề,....

Chào anh cho hỏi chút : Trường hợp mắt bị lỗi gồm những lỗi gì , cách kiểm tra , và  biện pháp xử lý ra sao anh Bình...  !!??

Trên Win7 mình đã dùng qua các phiên bản CAD : 07 ,08 ,10 , 12 ,13  chưa thấy bị lỗi khi gõ tiếng Việt ,anh đổ cho win7 là oan đấy . Ôi sao anh dùng CAD2004 mà không giữ cái winXP cho em nó đồng bộ ?

Nó không nhận ra (mở) là đúng , vì phụ thuộc ngôn ngữ của phần mềm , nếu đã Việt hoá giao diện thì mở được file có dấu tiếng việt 

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

các bác cho em hỏi là sao khi em viết chữ có dấu bằng font khác arian thì nó lại cứ nhảy về arian là sao vậy?

có bác chỉ cho em là ở bộ gõ nhưng em ko tìm được..mong các bác chỉ giúp..em đnag làm đồ án..hịhị

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

mấy anh ơi cho em hoi với e làm hết mấy cách trên rùi mà vẫn không ghi được tiếng việt trong autocad 2012 đã gỡ cài lại mà vẫn hk được,  a nào biết chỉ e với 

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay