Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
hau03k7

Tiếng Việt trong AutoCAD

Các bài được khuyến nghị

Các bro cho em hỏi Cad 2006 type tiếng việt bằng việtkey thế nào ạ.em tìm mọi cách mà không được(trừ font ventada)

-Xin cảm ơn

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Bạn gõ như bình thường.

Chỉ có sự khác biệt là bạn không nên sửa chữ bằng lệnh ddedit mà dùng lệnh properties (phím tắt Ctr+1), sửa nội dung text trong phần contents của bảng properties.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

làm cho anh 2 lệnh sau :

lệnh : dtexted đổi biến 0 thành 1

lệnh Mtexted đổi thành biến OLDEDITOR

bây giừo có thể dùng CAD06 như bình thường về textVN

• Vote tăng 6

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

làm cho anh 2 lệnh sau :

lệnh : dtexted đổi biến 0 thành 1

lệnh Mtexted đổi thành biến OLDEDITOR

bây giừo có thể dùng CAD06 như bình thường về textVN

Thank nhà ! hay waaaaa

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Em có một file người bạn gửi cho, nhưng font cad loằng ngoằng toàn dấu '/' không biết có cách nào chuyển được thành font TCVN không?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

1 là sử dụng bigfont cho font style đó.

2 là bảo người bạn kia gõ lại toàn bộ text bằng font TCVN.

3 là lập trình chuyển mã -> bó tay.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bạn nên nhờ bạn của bạn copy Font Cad trong máy của bạn banj rồi bạn cop Font đó vào trong hệ thống Font Cad của mình ... Đảm bảo sẽ nhận được trừ khi người đó viết font tiếng trung thì bạn phải làm cách khác

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

cadviet có 1 lisp có thể chuyển đổi được font xược của bạn thành TCVN-3:

Tải chuyển font Tại đây

Sau khi upload, sử dụng:

- hàm THTA để biến text có font xược thành TCVN.

- hàm THT để biến text có font TCVN thành xược.

- hàm THTH để biến text có font viết chữ hoa thành font xược.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

hình như có 1 cách khác để gõ tiếng việt trong R2k6 bằng vietkey mà ko phải sử dụng 2 lệnh chuyển editor như trên: đó là trong phần Input method của Viẹtkey có các engine: 1,2,3.... Trong 3 engine đó, có 1 engine ta có thể sử dụng để gõ tiếng việt tốt trong AutoCAD. Có điều, tớ không nhớ vì lâu nay quen dùng Unikey :lol:

Bà con thử đi rồi có gì thông báo kết quả anh em xài với. Nhỉ!!! :lol:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

nếu cậu hỏi về cad2005 thì cậu nên hỏi bằng 1 topic mới chứ không nên hỏi ở đây.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

/Chen: hay quá

/Admin:

Bạn cho mình hỏi font " xược" là cái gì thế . Có phải là cái font mà mấy bác kết cấu hay dùng không. Trước em có dùng mấy loại font kô cần bộ gõ.

VD : cOJng hoFa xaX hOJi sẽ thành CỘNG HÒA XÃ HỘI

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

font xược cũng là font không cần bộ gõ và bỏ dấu bằng ký tự xược. Ví dụ:

CO/M/JNG HOA/F XA/X HO/M/XI CHU/R NGHI/XA VIE/M/JT NAM = CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM

Co/m/jng hoa/f xa/x ho/m/ji chu/r nghi/xa Vie/m/jt Nam = Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam

nghĩa là:

huyền=/f

sắc=/s

hỏi=/r

ngã=/x

nặng/j

mũ=/m

mũ ngửa=/w

đ=/d

ư=/]

ơ=/[

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Font xược ra đời từ thời Cad 12 khi đó Cad 12 chạy trên môi trường MS-Dos lúc đó chưa có ABC, Vietkey hay Unikey để hỗ trợ gõ font tiếng Việt nên mới ra đời font xược. Những bản vẽ mà còn tồn tại font xược là do tình trạng copy, paste nối truyền qua nhiều thế hệ bản vẽ. nhất là các anh chàng kết cấu sư, điện nước sư :lol:

• Vote tăng 5

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Font xược có 2 ưu điểm quan trọng (có thể vì thế) nên nó vẫn còn tồn tại đến ngày nay:

1. Là font SHX: rất nhẹ khi nhiều text. Điều này rất dễ kiếm chứng bằng trò chơi sau: bạn viết 1 đoạn text, sau đó array làm khoảng 100 hoặc 1000 đối tượng. Tiếp đến block nó lại. Đối với font dạng SHX, máy của bạn vẫn bình thường, nhưng đối với font dạng TTF (true type font) bạn di chuyển chuột sẽ bị giật lắc lư.

2. Không phải bật bộ gõ. Nhiều người không hề thích những font theo TCVN bởi vì khi gõ họ lại phải nhấn phím chuyển đổi để gõ tiếng Việt, xong rồi lại phải tắt tiếng Việt đi nếu không các lệnh như ex, ucs, w,... hơi khó dùng.

Hiện nay, có 1 số font SHX tiếng việt theo bảng mã TCVN thông dụng mà nhiều người thường dùng để tận dụng thế mạnh của font SHX như chbg, vntime,... Nhưng bản chất gốc vẫn đúng như bemove nói, việc kế thừa các bản vẽ đã tạo nên sức sống cho font xược.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
hình như có 1 cách khác để gõ tiếng việt trong R2k6 bằng vietkey mà ko phải sử dụng 2 lệnh chuyển editor như trên: đó là trong phần Input method của Viẹtkey có các engine: 1,2,3.... Trong 3 engine đó, có 1 engine ta có thể sử dụng để gõ tiếng việt tốt trong AutoCAD. Có điều, tớ không nhớ vì lâu nay quen dùng Unikey

Bà con thử đi rồi có gì thông báo kết quả anh em xài với. Nhỉ!!!

Engine 2

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Có thêm một chú ý về tiếng việt:

Theo tôi thấy, hiện tại đa số anh em vào cadviệt là dân miền Bắc, hay sử dụng font shx (VD: vnsimli.shx hoặc vntime.shx...) với bảng mã TCVN3. Và Engine 2 của Việt key chỉ phù hợp với bảng mã nay.

Tôi làm việc trong SG, môi trường sử dụng bảng mã VNI sử dụng font vn_vni.shx. Các engine của vietkey không có tác dụng với bảng mã VNI dùng trong môi trường AutoCAD. Cách duy nhất gõ tốt bảng mã VNI là dùng lệnh DDTEXTED.

Chú ý với các font shx này: hoàn toàn có thể kết hợp với bigfont để gõ theo kiểu xươc. :lol: Thêm nữa, nếu mở 1 bản vẽ mà ko có mấy font xươc kia, dùng luôn font này thay cho font đó tất nhiên gắn bigfont nữa thế là bản vẽ lại đọc tôt.

Có vài chữ về AutoCAD 2007. Cad2k7 hỗ trợ hoàn toàn tiếng viêt. Bà con có thể gõ Unicode, TCVN3, VNI bằng bất kỳ loại font nào, ttf hay shx đều đươc. Do vậy, máy bà con đủ mạnh thì chơi luôn Cad2k7 cho đỡ bị phiền toái :lol:

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chú ý với các font shx này: hoàn toàn có thể kết hợp với bigfont để gõ theo kiểu xươc. :lol: Thêm nữa, nếu mở 1 bản vẽ mà ko có mấy font xươc kia, dùng luôn font này thay cho font đó tất nhiên gắn bigfont nữa thế là bản vẽ lại đọc tôt.

Có vài chữ về AutoCAD 2007. Cad2k7 hỗ trợ hoàn toàn tiếng viêt. Bà con có thể gõ Unicode, TCVN3, VNI bằng bất kỳ loại font nào, ttf hay shx đều đươc. Do vậy, máy bà con đủ mạnh thì chơi luôn Cad2k7 cho đỡ bị phiền toái :lol:

Bác nói rõ hơn được không?

- Không có font xược kia thì dùng font 'này' là font nào? bởi vì font xược là bigfont mà? Còn font không xược thì nó là Romans, Romand đều có trong CAD chuẩn.

- Theo em, Unicode trên Windows chỉ có các font cơ bản là dùng được (Arial, Tahoma, Time New Roman, Veranda) còn các font khác đâu có mã Unicode hả bác? với lại shx chuẩn (truyền thống), có font nào hỗ trợ mã unicode đâu?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Một ưu điểm của font kiểu xược mà bọn Kết Cấu Sư nhà em very khoái là nó có thể gõ được ký hiệu thép gai (fi 2 gạch) bằng %%G hoặc ký tự ` (bên trái phím số 1)

Font Unicode hoặc TCVN nhìn thì đẹp nhưng lại không có ký hiệu đó --> thật thiệt thòi!!!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

may quá có chủ đề này . hiện tại tui đang gặp vấn đề font trong CAD2006 . Tui cài rất nhiều loại font chữ mà chỉ dùng đc font Times New Roman gõ tiếng việt đc . Còn các font khác ko thể . Tui cài Vietkey và unikey .

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Đây là 1 file dwg để test tiếng Việt, bạn thử mở xem đọc được mấy font?

http://www.cadviet.com/upfiles/cvtestfont.zip

Nếu bạn chưa cài đủ các font, bạn có thể download nó trên CADViet, tại:

http://www.cadviet.com/upfiles/cvshx_font.zip : font CAD dạng shx

http://www.cadviet.com/upfiles/TCVN3.zip : font hệ thống dạng ttf

Nếu bạn đã cài đủ font, bạn thử xem lại mã font bạn gõ vào đúng chưa? ví dụ khi bạn sử dụng font .vnArialH, bạn phải chọn mã font là TCVN-3 tại chương trình bộ gõ (VietKey, Unikey).

• Vote tăng 3

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay