Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Đăng nhập để thực hiện theo  
khuduba

Đây là block thuộc tính?

Các bài được khuyến nghị

Xin hỏi các Mem phần ghi kích thước trong file acad này (cadviet.gif) có fải là dùng block ? (Cứ ghi kích thước là con số là màu vàng, các bộ fận còn lại của kích thước có màu xánh lá mạ - không hề phụ thuộc màu hiện tại)

1- Làm sao để tạo ra như vậy?

2- Làm sao để bỏ nó?

Hỏi ngoài: Ngày trước có đọc được ở forum này về vấn đề ghi kích thước trong kiến trúc rằng khi ghi kích thước các đoạn thẳng thì fải để fần arrow là gạch xọc (/) nhưng khi ghi kích thước góc thì lại là arrow. Bây jờ tìm lại để đọc bài đó mà không thấy. Ai biết xin chỉ jùm link tới bài đó, hoặc nêu luôn cách làm ở đây !

Thanks.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
Xin hỏi các Mem phần ghi kích thước trong file acad này (cadviet.gif) có fải là dùng block ? (Cứ ghi kích thước là con số là màu vàng, các bộ fận còn lại của kích thước có màu xánh lá mạ - không hề phụ thuộc màu hiện tại)

2- Làm sao để bỏ nó?

Hỏi ngoài: Ngày trước có đọc được ở forum này về vấn đề ghi kích thước trong kiến trúc rằng khi ghi kích thước các đoạn thẳng thì fải để fần arrow là gạch xọc (/) nhưng khi ghi kích thước góc thì lại là arrow. Bây jờ tìm lại để đọc bài đó mà không thấy. Ai biết xin chỉ jùm link tới bài đó, hoặc nêu luôn cách làm ở đây !

Thanks.

xin trả lời bạn:

nó ko phải là block

1 -tạo ra nó bằng cách vào Dimension Style Manager -modify

2-biết cách tạo ra thì bỏ đi làm ngược lai (chọn by layer)

Hỏi ngoài : trong đó bạn có thể tạo được hết (gạch xọc, arrow)

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

2- Làm sao để bỏ nó?

Thanks.

Bạn đọc thêm bài viết này nhé : Các nguyên tắc ghi kích thước trên bản vẽ kỹ thuật, Đẹp, không thừa, không thiếu

Đầu tiên, để chỉnh sửa được kích thước, bạn phải biết được kích thước đó mang tên gì? (dimstyle)

Kích chuột trái vào kích thước muốn biết tên dimstyle, Bấm Ctrol+1 -> Cửa sổ Properties hiện lên, bạn thấy có chữ Misc kích vào menu xổ xuống ở bên phải chữ Misc đó có tên dimstyle của đường kích thước. (Hoặc bạn có thể xem tên dimstyle trực tiếp trên thanh công cụ Style của AutoCAD).

Sau khi biết được tên dimstyle của đường kích thước đó. Bạn đánh lệnh dimstyle -> Hộp thoại dimension style manager hiện lên -> Bạn chọn tên dimstyle vừa biết để -> Modify (hiệu chỉnh)

Để tạo ra kích thước có con số màu vàng, các bộ phận còn lại của kích thước có màu xanh lá mạ thì bạn khai báo trong hộp thoại Modify Dimension Style ở nhãn Lines and Arrow và nhãn text.

Ở đây màu của text là màu số 41 chứ không phải màu vàng như bạn nói.

Còn muốn gỡ bỏ 1 dimension style thì toàn bộ đối tượng kích thước thuộc dimstyle phải xoá bỏ trên toàn bộ bản vẽ.

Ở đây có 2 cách để gỡ bỏ 1 dimstyle :

Cách 1 : Trong hộp thoại dimension style manager, kích chuột phải vào tên dimstyle định xoá -> chọn delete.

Cách 2 : Dùng lệnh Purge (Tắt là PU). Trong hộp thoại PUrge ->chọn dimension styles và chọn tên dimstyle định gỡ bỏ ->Purge -> Close.

Mình giải thích hơi nhiều. Mong bạn hiểu.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Hỏi ngoài : trong đó bạn có thể tạo được hết (gạch xọc, arrow)

Phần hỏi ngoài bác trả lời nhầm ý em rồi.

Em hỏi là: ban đầu em chọn kiểu là gạch xọc cho dimension ===> tất cả kiểu ghi kích thước (cho đường thẳng, cho góc) đều là gạch xọc. Nhưng trong diễn đàn có bài viết rằng: tuy chọn như em đã chọn nhưng kích thước cho đoạn thẳng thì gạch xọc, nhưng cho góc lại là mũi tên.

Chỉ giáo !

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Phần hỏi ngoài bác trả lời nhầm ý em rồi.

Em hỏi là: ban đầu em chọn kiểu là gạch xọc cho dimension ===> tất cả kiểu ghi kích thước (cho đường thẳng, cho góc) đều là gạch xọc. Nhưng trong diễn đàn có bài viết rằng: tuy chọn như em đã chọn nhưng kích thước cho đoạn thẳng thì gạch xọc, nhưng cho góc lại là mũi tên.

Chỉ giáo !

tạo thêm một loại kích thước nữa( Dimension Style Manager =>new)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
tạo thêm một loại kích thước nữa( Dimension Style Manager =>new)

Cũng không phải luôn. Chỉ duy nhất một dimension style.

Em ví dụ thế này để nói ý của mình.

Em sẽ ghi kích thước liên tiếp cho hai đối tượng: một là đường thẳng, một là góc. Giữa hai lần ghi kích thước này không hề dùng thêm một thao tác nào khác. Kết quả kích thước ở đường thẳng thì có gạch xọc, ở góc thì mũi tên.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Cũng không phải luôn. Chỉ duy nhất một dimension style.

Em ví dụ thế này để nói ý của mình.

Em sẽ ghi kích thước liên tiếp cho hai đối tượng: một là đường thẳng, một là góc. Giữa hai lần ghi kích thước này không hề dùng thêm một thao tác nào khác. Kết quả kích thước ở đường thẳng thì có gạch xọc, ở góc thì mũi tên.

Khi tạo lập Dim mới ở ô use for bạn không chọn all dimensions mà chọn là linear dimensions.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Khi tạo lập Dim mới ở ô use for bạn không chọn all dimensions mà chọn là linear dimensions.

Hoàn toàn đồng ý với bạn gp14.

Hoặc bạn có thể Khi tạo lập Dim mới ở ô use for bạn không chọn all dimensions mà chọn là Angular dimensions.

Sau khi khai báo kích thước góc là mũi tên, bạn sẽ có kết quả như hình sau :

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay
Đăng nhập để thực hiện theo