Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
hhhhgggg

Lệnh vẽ Line vuông góc với đoạn thẳng xuất phát ???

Các bài được khuyến nghị

Để vẽ một đường thẳng vuông góc với đường thẳng đã có bạn có thể làm như sau: Đánh lệnh Line>chuột phải>chọn Perpendicular>chỉ vào đường thẳng đã có>vẽ

OK ! Cách của bác Hungbv khá hay và mang tính khả thi !!!!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
OK ! Cách của bác Hungbv khá hay và mang tính khả thi !!!!

Khá hay? Khả thi? Bạn là người lập ra topic này, bạn không đùa chứ?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Cảm ơn pak Tue_NV! Em thử cách của bác nhưng góc mình đặt là góc của đường thẳng mình sắp vẽ (AC) với trục OX của hệ toạ độ (60 độ) chứ không phải là góc của đường thẳng sắp vẽ (AC) với đường thẳn cho trước (AB). Còn Pak hungbv thử đọc lại đk xem. Em không vẽ được theo cách của bác mặc dù vẫn để là góc 90 độ. Mong các bác xem xét!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Em thấy có cách này có thể vẽ được! Ta chuyển hướng mặc đinh 0 độ trong cad là OX thì ta đặt lại hướng gốc là đường AB, rồi làm cách như bác Tue_nv.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Cảm ơn pak Tue_NV! Em thử cách của bác nhưng góc mình đặt là góc của đường thẳng mình sắp vẽ (AC) với trục OX của hệ toạ độ (60 độ) chứ không phải là góc của đường thẳng sắp vẽ (AC) với đường thẳn cho trước (AB). Còn Pak hungbv thử đọc lại đk xem. Em không vẽ được theo cách của bác mặc dù vẫn để là góc 90 độ. Mong các bác xem xét!

Bạn xem lại đi, có người làm được rồi mà. Bạn bảo để góc 90 là sao?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Bạn xem lại đi, có người làm được rồi mà. Bạn bảo để góc 90 là sao?

Xin lỗi bác hungbv nha,

Cách của bác không xài được, việc bác gì đó khen ẩu đã bị bác SSg mắng rồi đó, bác cũng nên kiểm tra lại thử coi vì có thể ý bác khác mà bác trình bày làm mọi người hiểu khác bác ạ.

Rất mong bác chú ý khi pót bài để tránh sự hiểu nhầm.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Có nhiều cách để đạt được mục đích trên như các bạn đã nêu. Chọn cách nào là tuỳ thói quen và đặc thù công việc của mỗi người. Ssg xin "góp vui" bằng một kiểu mà bản thân thường dùng:

Ssg cũng thường có nhu cầu vẽ các đường xiên so với hệ toạ độ world. Cả các đường song song với nhau nữa chứ không chỉ vuông góc như trường hợp các bạn đã nêu. Do thói quen thường dùng toolbars nên ssg lôi luôn cả 2 nút lệnh Object UCS (có hình trục toạ độ và hình chữ nhật màu nâu) và World UCS (hình trục toạ độ và quả địa cầu) cho thường trực trên màn hình. Khi cần:

1. Bấm vào Object UCS, click vào đường line (hoặc bất kỳ đối tượng nào, mà mình định vẽ song song hoặc thẳng góc với các yếu tố của nó) -> hệ toạ độ sẽ quay nghiêng như hình vẽ:

2. Vẽ... chán rồi bấm vào World UCS -> mọi việc trở lại như cũ.

Dùng cách này thì chẳng còn gì để nói nữa cả..quá nhanh và quá hay! Vậy mà xem ra vẫn còn nhiều cách khác "complex" hơn...hề hề!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Bạn hhhhgggg ơi,

Bạn có thể dùng lệnh vẽ theo tọa độ tương đối mà. Theo ví dụ của bạn thì làm như sau:

Line-> chọn diểm A làm First point -> @100<90 (chọn điểm second point theo tọa độ tương đối độc cực với first point A) -> Ok là xong

Chúc bạn thành công.

cơ bản nhưng rất hiệu quả

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
cơ bản nhưng rất hiệu quả

vì là cơ bản nên ai cũng phải bít chứ. chán mấy ngày rồi ko có câu hỏi hay. cách này trong quy hoạch hay xài mà.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tôi cũng dùng cách như bác Tue NV, tiện, nhanh, dùng thử 1 lần đi bạn.

Còn bạn có thể vẽ đoạn thẳng AB và dùng AR với tâm xoay tại A, Góc 90 hoặc -90 (tùy vào vị trí của AC cần vẽ)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Để vẽ một đường thẳng vuông góc với đường thẳng đã có bạn có thể làm như sau: Đánh lệnh Line>chuột phải>chọn Perpendicular>chỉ vào đường thẳng đã có>vẽ

Cách làm của anh Tuệ, anh ssg đúng . Nhưng áp dụng để vẽ đường thẳng vuông góc với đoạn thẳng xiên bất kỳ, sẽ không nhanh về mặt thời gian.

Cách làm của anh hungbv nhanh nhất: "Đánh lệnh Line>chuột phải>chọn Perpendicular>chỉ vào đường thẳng đã có>vẽ". Cách này không cho phép ta vẽ được vị trí chính xác trên đường xiên, phải gõ M để di chuyển vị trí cần vẽ.

Cách của em: L > Shift + chuột phải > Chọn đường xiên tại 1 điểm bất kỳ vẽ đường vuông góc > đánh M > di chuyển chân đường cao đến vị trí cần vẽ > xong.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Cái đó không có lệnh gì cả, bác bật Otrack on (nằm gần nút Osnap) nó sẽ xuất hiện đường chấm chấm có dấu vuông góc để bác vẽ line thứ 2 AC

bác nào có các lệnh tắt cơ bản của cad chỉ e với e mới học cad nếu có gửi vào :caotrang@gmail.com jùm e nha

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Thao tác rất đơn giản: Gõ lệnh L >>> bắt điểm cần vẽ >>> di chuột về bên phải theo phương ngang một đoạn nhỏ>>> di chuột lên trên, vòng lại gần sát đểm vẽ sẽ hiện ra ký hiệu vuông góc >>> nhập giá trị độ dài đoạn thẳng >> Enter kết thúc lệnh

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Mình có cách này không biết có giải quyết yêu cầu của chủ thớt không:  Nhắc lại ý của CT là Vẽ đoạn thẳng vuông góc với đoạn thẳng AB từ điểm A - và đoạn AB là bất kỳ nghĩa là không song song hay vuông góc với trục toa độ hiện tại.

Dùng lệnh Ro+copy

1/Chọn cạnh AB

2/gỏ RO -> Enter

3/ bắt điểm A

4/ gỏ C ( để chọn copy)->Enter

5/ nhập vào 90 hay 270 -> Enter (tùy theo hướng muốn vẽ đoạn vuông góc từ A)

Kết quả được đoạn AC vuông góc AB và có chiều dài AC=AB

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Cái đó không có lệnh gì cả, bác bật Otrack on (nằm gần nút Osnap) nó sẽ xuất hiện đường chấm chấm có dấu vuông góc để bác vẽ line thứ 2 AC

tuvanle nói đúng nhưng chưa đủ, để vẽ đường AC cần phải bật chế độ RELATIVE TO LAST SEGMENT trong hộp thoại Draftings Settings (lệnh DS) (ở thẻ Polar tracking trong hộp thoại này)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Có nhiều cách nữa

1- Dùng lệnh RO với tham số Copy

2 - Dùng lệnh MI

Xem bài viết:

http://www.cadviet.com/forum/index.php?sho...amp;#entry36537

Bác nói đúng lắm, dùng Ro> chọn đoạn AB > chọn điểm A > gõ C> gõ 90 hoặc 270 ( tùy theo vuông góc bên trái hay phải của đoạn AB) > enter.

(( vừa gõ bất kỳ lệnh nào đi nữa thì gõ xong rồi xem dòng command, ở đó có những lựa chọn khác nhau để ta sử dụng))

• Like 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tôi thường chọn 1 trong các cách sau, tùy hứng
* Đối với đối tượng mẫu là Line :
1 - Vẽ đoạn thẳng vuông góc với đoạn thẳng có trước -> Move
2 - Vẽ đoạn thẳng vớii chiều dài đã chọn, điểm bắt đầu từ điểm cần vẽ. Rotate thêm 90độ
3 - Đổi hệ trục
* Là cung khác (Spline, Arc)
1 - Lisp
2 - Xline với chế độ bắt điểm tạm Perpendicular

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

theo mình thì trước tiên offset cái đường thẳng đầu tiên ra để ra được 2 đường thẳng song song, sau đó vẽ đường line có điểm xuất phát nằm trên đường thẳng đầu tiên và bắt điểm vuông góc với đường thẳng đã offset, thế là được đường vuông góc, sau đó xóa cái đường đã offset kia đi

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Vào lúc 3/12/2008 tại 17:41, hhhhgggg đã nói:

Xin lỗi bác Meohoang bác đã hiểu nhầm câu hỏi của em rùi ? Ở đây là vuông góc ngay tại gốc Line chứ đâu phải Vuông góc tại ngọn, Các cách bắt điểm ở đây đều ko có tác dụng. Bác cứ thử mà xem. Cho trước đoạn AB, yêu cầu Vẽ đoạn AC dài 100cm chẳng hạn vuông góc với AB tại A. Chỉ dùng 1 lệnh, ko được dùng các bước trung gian. ok? bác đã hiểu câu hỏi rùi chứ ?

Gõ L > bắt điểm A >> Di chuột lung tung sao cho xuất hiện  chữ Perpendicular thì dừng lại >>> Nhập giá trị độ dài của AC sẽ được như ý!

(Chắc là anh chủ thớt  đã bỏ nghề vẽ đi buôn được mười năm rồi !

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay