Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Đăng nhập để thực hiện theo  
phamthanhhungks

Vấn đề lớn về Block và Xref!

Các bài được khuyến nghị

Vấn đề này đã được em đưa ra ở nhiều Topic rồi, Nhưng mà hướng giải quyết thì vẫn chưa có một phương pháp nào có vè khả thi hết. Buồn :D

Hiện tại bên cty em muốn xài khung tên BV bằng cách Xref block khung tên vào trong BV của mình.

Và kết quả quá tuyệt vời: Em đã Xref được block khung tên đó vào bản vẽ và có thể chỉnh xửa được các biến ATT trong block khung tên đó (các biến đó thường là tên người TK, tên BV, tên Công trình)

Hình 1: Thể hiện block khung tên sau khi xref vào bản vẽ vẫn có thể sử dụng được các biến ATT trong block Khung tên.

Hình 2: Là hiện tại đấy (không thể chỉnh xủa các biến ATT nữa rồi)

Còn đây là file khung tên và một file dùng để chứa Xref khung tên.

http://www.cadviet.com/upfiles/khung_ten.dwg

http://www.cadviet.com/upfiles/sau_khi_xref.dwg

..." Aem lưu ý dùm hiện tại em đang xài cad 2007 or 2008 nha".... Nhưng file thì đã Save xuống Cad 2000 rồi. Có jì mọi người xem rồi cho em một lời bình luận vì sao bản vẽ của em bị như vậy nha, bây giờ em tạo file mới cũng không để text thử cũng không được luôn, mang sang rất nhiều máy khác kết quả vẫn là con số 0. Pó tay rồi :D ^_^ :D :D khóc như mưa

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Đã xem qua bản vẽ xref của bạn

Do bản vẽ được xref vào có tên không đúng

Cách điều chỉnh:

Command: xref

Attach lại đúng tên và đường dẫn

.................

Vài điều bàn thêm

Khung tên dùng Block ATT là một cố gắng lớn cho việc chỉnh sửa

Dùng xref để chỉnh sửa hàng loạt nếu in bằng Layout

Nhưng Cách này chưa phải là tối ưu nhất

.............

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Cách điều chỉnh:

.................

Vài điều bàn thêm

.............

Nếu không quá "bí mật quốc gia" thì bác có thể chia sẻ với anh em cách tối ưu hơn được không?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Cách điều chỉnh:

.................

Vài điều bàn thêm

.............

Cảm ơn vì sự nhiệt tình góp ý của bác, nhưng mà em cũng giống như bác Nataca .... Nếu như đó không phải bí mật quân sự, hay bí kíp thần công bác có thể chia sẻ với anh em để anh em học hỏi thêm được không? Em thì trước nay vẫn cố đưa ATT vào trong Block Xref vì nghĩ nó hiệu quả nhất. Mong được học hỏi thêm. Thak

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bác Trinh ơi, kiểm tra dùm em koi, em đã xem đi xem lại rất kỹ rồi ^_^ file xref đúng đường dẫn mà :D Nhưng kết quả vẫn như vậy không khả thi hơn, hay là do cad trên cty em hỏng hết roài nhỉ... :D Nhưng dù sao khi em nghe được câu cách đó chưa khả thi nhất thì em vẫn muốn biết cách khả thi nhất là ji? bác có thể chỉ giáo thêm cho bọn em được không một cách khả thi nhất và hiệu quả nhất mà luôn luôn được coi là dễ sử dụng nhất. Bác thấy em yêu cầu có quá đáng lắm không? Mong bác sớm trả lời em.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Vấn đề này đã được em đưa ra ở nhiều Topic rồi, Nhưng mà hướng giải quyết thì vẫn chưa có một phương pháp nào có vè khả thi hết. Buồn ^_^

Hiện tại bên cty em muốn xài khung tên BV bằng cách Xref block khung tên vào trong BV của mình.

Và kết quả quá tuyệt vời: Em đã Xref được block khung tên đó vào bản vẽ và có thể chỉnh xửa được các biến ATT trong block khung tên đó (các biến đó thường là tên người TK, tên BV, tên Công trình)

Hình 1: Thể hiện block khung tên sau khi xref vào bản vẽ vẫn có thể sử dụng được các biến ATT trong block Khung tên.

Hình 2: Là hiện tại đấy (không thể chỉnh xủa các biến ATT nữa rồi)

Còn đây là file khung tên và một file dùng để chứa Xref khung tên.

http://www.cadviet.com/upfiles/khung_ten.dwg

http://www.cadviet.com/upfiles/sau_khi_xref.dwg

..." Aem lưu ý dùm hiện tại em đang xài cad 2007 or 2008 nha".... Nhưng file thì đã Save xuống Cad 2000 rồi. Có jì mọi người xem rồi cho em một lời bình luận vì sao bản vẽ của em bị như vậy nha, bây giờ em tạo file mới cũng không để text thử cũng không được luôn, mang sang rất nhiều máy khác kết quả vẫn là con số 0. Pó tay rồi :D :D :D :D khóc như mưa

Vấn đề đã được giải quết, bài toán khó đã có người làm ra... Mọi người biết vướng mắc của vấn đề này nằm ở đâu ko? đó là vì Ves của Cad, hic hic dù mình luôn xài cad đời cao từ 07, 08 nhưng chỉ cần để auto save là đời cad 04 thì buồn rồi, không xài được đâu. Dù sao cũng rất cảm ơn anh trình đã rất nhiệt tình hướng dẫn em giải quyết bài toán này. Chúc anh sắp tới có một năm mới vui vẻ và năm sau sẽ mang tin vui đến cho anh em cadviet ... ( Nói nhỏ nè, anh tính tích hợp bản dự toán xây dựng vào cad đấy ... anh em sau kêu anh hướng dẫn típ ... hjhj) Mọi người Nhớ đọc qua Topic của mình để lần sau có bị vướng vào vấn đề của mình thì còn biết đường mà giải quyết nha. :D :wub: :wub: :wub: :D ^_^ :D :D :D :D :D

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
em muốn hỏi bác về cách sử dụng lệnh ATT?THANK BÁC!

ATT là thuộc tính hay áp dụng cho các block có thuộc tính, ví dụ vòng tròn sử dụng đất (temp) của các bản quy hoạch, cách tạo block ATT trước tiên cần tạo 1 text ATT = lệnh _attdef, sau đó tạo block chứa ATT đó = lệnh block như bình thường

block ATT có thể BE như các block khác tuy nhiên fải dùng ` lệnh để cập nhật đó là lệnh _battman >>chọn tên block ATT cần cập nhật>>sync

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Vấn đề đã được giải quết, bài toán khó đã có người làm ra... Mọi người biết vướng mắc của vấn đề này nằm ở đâu ko? đó là vì Ves của Cad, hic hic dù mình luôn xài cad đời cao từ 07, 08 nhưng chỉ cần để auto save là đời cad 04 thì buồn rồi, không xài được đâu. Dù sao cũng rất cảm ơn anh trình đã rất nhiệt tình hướng dẫn em giải quyết bài toán này. Chúc anh sắp tới có một năm mới vui vẻ và năm sau sẽ mang tin vui đến cho anh em cadviet ... ( Nói nhỏ nè, anh tính tích hợp bản dự toán xây dựng vào cad đấy ... anh em sau kêu anh hướng dẫn típ ... hjhj) Mọi người Nhớ đọc qua Topic của mình để lần sau có bị vướng vào vấn đề của mình thì còn biết đường mà giải quyết nha. biggrin.gif :cheers: :cheers: :cheers: biggrin.gif :lol2: :lol2: wink.gif :lol2: :bigsmile: :bigsmile:

đã thấy giải quyết gì đâu? anh nói rõ hơn cho anh em đc k? hiện giờ em cũng đang quan tâm vđ này.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

dùng cad2012 không hiểu sao mấy bữa này lưu bản vẽ xong mở lại không còn những gì mình vừa lưu nữa.

giúp mình với, cảm ơn nhiều

http://www.cadviet.c...7883_l7895i.doc

Hề hề hề,

1/- Như thông báo bạn đã thấy trên màn hình, nhiều khả năng máy bạn đã nhiễm virus. Do vậy việc bạn cố mở nó là một sai lầm. hãy làm như máy đã gợi ý, đó là cancel quá trình mở file và dùng lệnh recover để cứu vãn những gì có thể.

Rất chia xẻ nỗi buồn không tên này của bạn, song đã vậy chả nên buồn thêm mà hãy tập trung khắc phục sự cố này càng sớm càng tốt.

2/- Cũng vì lý do có thể file của bạn đã nhiễm virus nên thú thực là rất ít người dám mở file để kiểm tra. Bạn hãy cố gắng tự khắc phục nhé.

3/- Cho dù bức xúc bạn cũng không nên post quá nhiều bài với cùng nội dung trên nhiều topic như vậy. Làm vậy là không đúng với quy định của diễn đàn. Rất mong bạn lưu tâm để không vi phạm nữa. Lần này mình đã xóa bớt những gì không cần thiết, nhưng lần sau sẽ không như vậy nữa mà có thể bạn sẽ bị xóa tất cả những bài có liên quan đấy.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay
Đăng nhập để thực hiện theo