Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
ssg

Chia đất!!!

Các bài được khuyến nghị

Anh chưa hiểu hết ý của ssg, bảng Excel anh post không có các con số tương ứng với các đường hình trên bản vẽ! Nếu như ssg am hiểu chuyên môn đóng tàu như anh thì không cần anh post file *.xls làm gì. Cái ssg cần là: trong file *.xls có đủ và vừa đúng các số liệu để từ đó anh hình thành nên các đường nét bản vẽ trong file *.dwg. Trên cơ sở đó, ssg sẽ suy luận và hiểu ra được bản chất của vấn đề. Với quan điểm đó, các số liệu thừa sẽ chỉ có tác dụng "gây nhiễu", làm cho ssg khó nắm bắt vấn đề.

Tuy ssg có thể dò tìm và đã nhận ra mối quan hệ giữa cái "Bảng toạ độ" trong file *.dwg và các nét vẽ đường hình. Tuy nhiên, nếu bảng toạ độ ấy nằm trong file *.xls thì sẽ thuận lợi hơn cho lập trình rất nhiều.

Ssg có mấy đề nghị sau:

1. Ssg tuy bận tối ngày (hầu như không có khái niệm "khi nào rảnh..."), nhưng đã hứa giúp anh thì sẽ giữ lời. Anh có thể gặp ssg bất cứ lúc nào, nhưng có lẽ tốt hơn là gọi điện hẹn trước.

2. Vấn đề anh nêu đã vượt xa ra khỏi nội dung topic này. Anh nên chủ động lập topic mới (trong diễn đàn AutoLisp), tên gọi tuỳ anh đặt sao cho nêu bật được nội dung. Ví dụ: "Lisp thiết kế vỏ tàu", "Lisp vẽ đường hình vỏ tàu", v.v.... Nhiều nội dung khác nhau nằm chung 1 topic sẽ gây khó khăn cho nhiều người khác. Chẳng hạn, các bạn trong ngành trắc địa không quan tâm đến chuyện tàu bè của anh, khi họ vào topic này, họ sẽ bị "gây nhiễu" một cách không cần thiết. Ngược lại, dân tàu bè vào đây đọc các bài về "đất cát" có lẽ cũng không mặn mà gì.

3. Tất nhiên là khi gặp trực tiếp, ta sẽ trao đổi cụ thể hơn. Nhưng trước mắt, anh cứ làm như ssg gợi ý ở trên (lập topic mới), trong đó anh post lại:

- Bản vẽ *.dwg

- File *.xls tương ứng với nó

- Giải thích ngắn gọn tiến trình thực hiện bản vẽ *.dwg từ các số liệu cụ thể trong *.xls. Lưu ý rằng, các con số trong *.xls và các nét vẽ trong *.dwg phải khớp nhau thì ssg (và có thể nhiều người khác quan tâm đến chủ đề này) mới hiểu được. Các thông tin, các yếu tố thừa (không liên quan đến yêu cầu lập trình), anh chủ động bỏ bớt đi để khỏi "gây nhiễu".

Tôi ủng hộ cách gợi ý của ssg, mong tuannguyen lập topic mới để có thể trao đổi chuyên sâu autolisp hơn về một lĩnh vực nào đó, trước mắt là tàu thuyền (nước), sau đó là máy bay (hàng không)...

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
Tôi ủng hộ cách gợi ý của ssg, mong tuannguyen lập topic mới để có thể trao đổi chuyên sâu autolisp hơn về một lĩnh vực nào đó, trước mắt là tàu thuyền (nước), sau đó là máy bay (hàng không)...

Mình cũng suy nghĩ như vậy, vì mọi thứ đều có mối quan hệ với nhau, nhưng mỗi lĩnh vực tiếp cận cần phải có thời gian nghiên cứu mới thấu hiểu được. Chuyên môn mình là lĩnh vực tàu thuyền còn bác thì sao?. Đó là những lĩnh vực mà chúng ta cần cộng tác với nhau nếu có một vấn đề nào đó cần sự giúp đỡ hoặc cùng trao đổi để sáng tạo ra cái mới hơn. Thanks

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bạn cần phải sửa lại nó thôi. Nếu dùng ðýờng tròn thì thấy là khi chia ðôi (cái tỷ lệ là 0.5 ấy) thì ðýờng thẳng vạch ra ranh giới giữa quần và áo lại ko chịu ði vào tâm ðýờng tròn cho. Mong bạn sớm check, nếu ðúng thế hãy sửa nhanh cho anh em dùng với nha. Thank you rất nhiều!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Các bạn đừng "kênh" nhau nữa! Dĩ hoà vi quý!

Ssg đã hoàn thiện chương trình tổng hợp, hy vọng làm hài lòng tất cả các bạn:

http://www.cadviet.com/upfiles/ChiaDat.zip

Minh hoạ:

Các bạn dùng thử, phát hiện sai sót và phản hồi, ssg sẽ sửa.

@tuannguyen:

Anh diễn giải rõ ý hơn, ssg sẽ xem và lập trình giúp anh. Trước hết, anh post cho ssg cái bảng toạ độ bằng Excel (để khỏi phải gõ lại).

Sao mình thì dùng không được Ssg ới ời, nó như thế này...

Command: pl PLINE

Specify start point:

Current line-width is 0.0000

Specify next point or [Arc/Halfwidth/Length/Undo/Width]:

Specify next point or [Arc/Close/Halfwidth/Length/Undo/Width]:

Command: q LINE Specify first point:

Specify next point or [undo]:

Specify next point or [undo]:

Command: dl Unknown command "DL". Press F1 for help.

Command: dl Unknown command "DL". Press F1 for help.

Command: appload

ChiaDat.lsp successfully loaded.

Command: dl

Chon 1 pline kin:

Chon duong chia, cat pline it nhat tai 2 diem:

Pick 1 diem, ve phia can chia so voi duong chuan:; error: quit / exit abort

Command:

Trong khi các Lisp khác thì dùng được. Rất mong được chỉ giáo

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

http://www.cadviet.com/upfiles/ChiaDat.zip

Minh hoạ:

@tuannguyen:

Anh diễn giải rõ ý hơn, ssg sẽ xem và lập trình giúp anh. Trước hết, anh post cho ssg cái bảng toạ độ bằng Excel (để khỏi phải gõ lại).

Lisp này rất hay và thú vị anh SSG ạ

Nhưng em phát hiện ra một lỗi trong cai lisp này, rất mong được anh SSG xem và sửa lại một chút

- Cách chia của anh thì đúng rồi nhưng đi hơi ngược

Chia theo diện tích thì số diện tích nhập vào là số diện tích được chia xuất phát từ cạnh chuẩn và điểm chuẩn và phần diện tích được chia là phần được cắt từ diện tích tổng thể theo phía cạnh chuẩn và điểm chuẩn.

Tương tự chia theo tỷ lệ cũng vậy

- Phần Ghi diện tích in ra mà hình nó ngược với cách chia

Em có một mảnh đất như hình vẽ có tổng diện tích 87.4984m2

chia theo cạnh song song được mảnh A có DT 33.5600m2 ,

còn lại mảnh B 53.9384m2

Lisp của anh ghi DT lên màn hình thì đúng rồi

Nhưng thực tế khi kiểm tra lại DT thì mảnh A có DT 53.9384m2 còn mảnh B có DT 33.5600m2

Chia theo tỷ lệ cũng sảy ra trường hợp như vậy

Mong anh SSG xem lại sao cho cách chia theo cạnh chuẩn và tỷ lệ đúng như cách ghi DT của anh lên màn hình

Nếu có gì không phải, Rất mong anh thông cảm !

Rất cảm ơn món quà Lisp của anh!

Mong anh hồi âm sớm

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
không dùng được là sao?

chọn được Polyline, chọn được Line, nhưng khi ấn chọn sang một bên không ra bảng.

@imaceo2017: Bạn copy 2file chiadat.dcl và chiadat.lsp vào thư mục support của auotCad là được.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Lâu lắm không gặp ssg (Mai), có khỏe không? công việc thế nào? còn ở Nha trang không?. Mình bận việc nên lâu nay ít ghé thăm diễn đàn. See you agian

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Lisp này rất hay và thú vị anh SSG ạ Nhưng em phát hiện ra một lỗi trong cai lisp này, rất mong được anh SSG xem và sửa lại một chút - Cách chia của anh thì đúng rồi nhưng đi hơi ngược 1_6.jpg Chia theo diện tích thì số diện tích nhập vào là số diện tích được chia xuất phát từ cạnh chuẩn và điểm chuẩn và phần diện tích được chia là phần được cắt từ diện tích tổng thể theo phía cạnh chuẩn và điểm chuẩn. Tương tự chia theo tỷ lệ cũng vậy 2_6.jpg - Phần Ghi diện tích in ra mà hình nó ngược với cách chia Em có một mảnh đất như hình vẽ có tổng diện tích 87.4984m2 chia theo cạnh song song được mảnh A có DT 33.5600m2 , còn lại mảnh B 53.9384m2 Lisp của anh ghi DT lên màn hình thì đúng rồi Nhưng thực tế khi kiểm tra lại DT thì mảnh A có DT 53.9384m2 còn mảnh B có DT 33.5600m2 Chia theo tỷ lệ cũng sảy ra trường hợp như vậy Mong anh SSG xem lại sao cho cách chia theo cạnh chuẩn và tỷ lệ đúng như cách ghi DT của anh lên màn hình Nếu có gì không phải, Rất mong anh thông cảm ! Rất cảm ơn món quà Lisp của anh! Mong anh hồi âm sớm

Hề hề hề,

Hãy đọc kỹ hướng dẫn sử dụng trước khi dùng.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Mình đang bận việc ở Tp.HCM có lẽ tuần sau mình về Ninh Thuận và sau đó mình đến Nha trang Thành phố biển để gặp ssg. Cảm ơn ssg vì đã giúp mình được rất nhiều điều.

theo em nghĩ khi lisp yêu cầu chọn vùng khép kín a sửa thành pick vùng cần chia thì tiện hơn

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

theo em nghĩ a sửa lại chỗ chọn vùng cần chia thành pick vùng cần chia và thêm chỗ chọn hướng chia kết hợp với chọn đường sau khi chia xog tạo thành đường khép vùng theo hướng chọn

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

http://www.cadviet.c...les/ChiaDat.zip

Minh hoạ:

@tuannguyen:

anh có thể giúp e fix lỗi này trong lệnh dl của anh không. vì khi copy sang bản vẽ khác thì sử dụng được. nhưng đối với file này và hình trong bản vẽ thì báo lỗi ạ

http://www.mediafire.com/?l78vnjv766n4507

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

anh có thể giúp e fix lỗi này trong lệnh dl của anh không. vì khi copy sang bản vẽ khác thì sử dụng được. nhưng đối với file này và hình trong bản vẽ thì báo lỗi ạ

http://www.mediafire...l78vnjv766n4507

Hề hề hề,

Lỗi là do pline của bạn không khép kín. Hãy tự chỉnh sửa bản vẽ của bạn.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hề hề hề,

Lỗi là do pline của bạn không khép kín. Hãy tự chỉnh sửa bản vẽ của bạn.

Oan cho em quá. nếu mà đường pline của e không khép kín thì e thật đáng trách khi không tôn trọng các bác chưa tìm hiểu đã hỏi. Như mà trong file e gửi nếu anh copy sang file khác thì lại chia được ngon bằng lệnh DL. rất mong các a xem hộ

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Oan cho em quá. nếu mà đường pline của e không khép kín thì e thật đáng trách khi không tôn trọng các bác chưa tìm hiểu đã hỏi. Như mà trong file e gửi nếu anh copy sang file khác thì lại chia được ngon bằng lệnh DL. rất mong các a xem hộ

Hề hề hề,

bạn hãy tự kiểm tra bằng cách lấy mã DXF 70 của polyline sẽ rõ. Vì sao nó không kín thì chỉ có bạn mới biết. Hiện tại mã DXF 70 của bạn là 0 trong khi một polyline kín phải có mã DXF 70 là 1 bạn ạ.

Mình đã giữ nguyên bản vẽ dùng pedit để close polyline thì nó chạy với lisp DL ầm ầm, chả phải làm gì khác cả.

Hề hề hề,...

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Em đã thử trên Autocad2007 không được, em đoán AutoCAD của em có vấn đề gì đó, em không dám thử trên CAD2013.

Nếu lisp không dùng được hoàn toàn có thể chia đất được bằng Auto...TAY ngon lành khỏi cần phải dùng lisp và cũng không tốn nhiều thời gian lắm:

>>> Bo thửa đất cần chia >>> Thành Region >>> Tools >>> Inquiry >>> Region / Mass Propenties >>>Close >>>Nhấn F2 >>>gõ L vào dòng command > Nhập giá trị trọng tâm :Centroid: Centroid: X: 48.4656

Y: 25.7010

...Kẻ vẽ , chia chác thoải mái ....hiên!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hề hề hề,

bạn hãy tự kiểm tra bằng cách lấy mã DXF 70 của polyline sẽ rõ. Vì sao nó không kín thì chỉ có bạn mới biết. Hiện tại mã DXF 70 của bạn là 0 trong khi một polyline kín phải có mã DXF 70 là 1 bạn ạ.

Mình đã giữ nguyên bản vẽ dùng pedit để close polyline thì nó chạy với lisp DL ầm ầm, chả phải làm gì khác cả.

Hề hề hề,...

Thật sự thì e cũng rất thích học lisp, e đọc vba và lisp lâu rồi, nhưng mà thấy khó ít tài liệu nên e bỏ cuộc. e rất khâm phục các bác trên này. cũng muốn mình cũng được như vậy nhưng ước muốn ấy để dành từ từ thực hiện vì công việc bận quá. Cái lisp này rất hay, nhưng thi thoảng e không dùng được, ví dụ như file trên e gửi là một trong số đó. Các fix lỗi đơn giản của e là ctrl+shift+c sang một bản vẽ mới và dùng lại ok. E cũng không hiểu tại sao lên muốn hỏi. e nghĩ hình vẫn kín vì e vẫn tính diện tích được mà. nếu bác fix được lỗi này thì list này quả là tiện. tiện thể cho e hỏi e đăng ký học autolisp online liệu có hiệu quả không bác nhỉ. trương trình dậy liệu có khác các giáo trình nhiều không ạ. thank all các ban ạ

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Em Spam một cái: TỰ HỌC LÀ ĐI BỘ, ĐI HỌC ĐI TẦU HỎA CHẠY ĐIỆN TRÊN ĐỆM KHÔNG KHÍ VÀ HƠN THẾ NỮA LÀ ĐI BẰNG MÁY BAY SIÊU THANH!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Thật sự thì e cũng rất thích học lisp, e đọc vba và lisp lâu rồi, nhưng mà thấy khó ít tài liệu nên e bỏ cuộc. e rất khâm phục các bác trên này. cũng muốn mình cũng được như vậy nhưng ước muốn ấy để dành từ từ thực hiện vì công việc bận quá. Cái lisp này rất hay, nhưng thi thoảng e không dùng được, ví dụ như file trên e gửi là một trong số đó. Các fix lỗi đơn giản của e là ctrl+shift+c sang một bản vẽ mới và dùng lại ok. E cũng không hiểu tại sao lên muốn hỏi. e nghĩ hình vẫn kín vì e vẫn tính diện tích được mà. nếu bác fix được lỗi này thì list này quả là tiện. tiện thể cho e hỏi e đăng ký học autolisp online liệu có hiệu quả không bác nhỉ. trương trình dậy liệu có khác các giáo trình nhiều không ạ. thank all các ban ạ

Hề hề hề,

1/- Cơ sở để mình nói polyline không kín chính là mình kiểm tra mã DXF 70 của nó. Còn tại sao nó vẫn lấy diện tích được thì mình hổng biết. Việc chỉ copy hình sang bản vẽ khác là dùng được lisp thì mình cũng không rõ nguyên nhân. cách khắc phục của mình cũng đã nói ở bài trước.

2/- Do không hiểu nguyên nhân nên khó có thể nói là biết cách khắc phục.

3/- Việc học aotolisp không quá khó. Tài liệu cũng có khá nhiều trên diễn đàn này cũng như các diễn đàn tương tự khác. Tuy nhiên rất cần sự kiên trì và năng thực hành mới tiến bộ được. Lớp học autolisp online trên CADviet đang có và mình thấy là khá nghiêm túc. Kết quả của lớp học là đã xuất hiện khá nhiều cây lisp mới trên diễn đàn rồi đó. Chương trình theo mình nghĩ về cơ bản không có gì khác nhau nhiều, sự khác nhau nếu có chỉ là phương pháp dạy và phương pháp học thôi. Bạn nên đăng ký và học thử xem sao. Nếu thấy không hài lòng có thể nghỉ học bất kỳ lúc nào cơ mà....

4/- Đi bộ, đi tàu lửa, đi ô tô hay đi máy bay mà đến được nơi cần đến thì đều tốt cả. Chỉ cần có mục tiêu và quyết tâm thì sẽ làm được. Đi bộ tuy chậm một chút nhưng có nhẽ an toàn hơn là đi máy bay bởi máy bay mà gãy cánh thì khả năng chầu diêm vương là > 90%. Dục tốc không hẳn lúc nào cũng là tối ưu cho dù ai cũng khoái dục........

Hề hề hề,....

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Pline thì k cần kín, đều có thuộc tính area.

Khi vẽ Pline nếu sử dụng phương thức Closed thì mã 70 là 1, còn bắt điểm cuối trùng điểm đầu thì 70 = 0

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

<p>

Hề hề hề, 1/- Cơ sở để mình nói polyline không kín chính là mình kiểm tra mã DXF 70 của nó. Còn tại sao nó vẫn lấy diện tích được thì mình hổng biết. Việc chỉ copy hình sang bản vẽ khác là dùng được lisp thì mình cũng không rõ nguyên nhân. cách khắc phục của mình cũng đã nói ở bài trước. 2/- Do không hiểu nguyên nhân nên khó có thể nói là biết cách khắc phục. 3/- Việc học aotolisp không quá khó. Tài liệu cũng có khá nhiều trên diễn đàn này cũng như các diễn đàn tương tự khác. Tuy nhiên rất cần sự kiên trì và năng thực hành mới tiến bộ được. Lớp học autolisp online trên CADviet đang có và mình thấy là khá nghiêm túc. Kết quả của lớp học là đã xuất hiện khá nhiều cây lisp mới trên diễn đàn rồi đó. Chương trình theo mình nghĩ về cơ bản không có gì khác nhau nhiều, sự khác nhau nếu có chỉ là phương pháp dạy và phương pháp học thôi. Bạn nên đăng ký và học thử xem sao. Nếu thấy không hài lòng có thể nghỉ học bất kỳ lúc nào cơ mà.... 4/- Đi bộ, đi tàu lửa, đi ô tô hay đi máy bay mà đến được nơi cần đến thì đều tốt cả. Chỉ cần có mục tiêu và quyết tâm thì sẽ làm được. Đi bộ tuy chậm một chút nhưng có nhẽ an toàn hơn là đi máy bay bởi máy bay mà gãy cánh thì khả năng chầu diêm vương là > 90%. Dục tốc không hẳn lúc nào cũng là tối ưu cho dù ai cũng khoái dục........ Hề hề hề,....
thank you. mọi câu nói đều rất hay và có ý nghĩa. Có lẽ e sẽ tự làm ra nó và sửa nó trong thời gian tới. he he. không biết nhiệt huyết có giữ được đến lúc tạo ra thành quả không. dù sao cũng rất cám ơn bạn phamthanhbinh

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Chon 1 pline kin:

Chon duong chia, cat pline it nhat tai 2 diem:; error: no function definition:

VLAX-ENAME->VLA-OBJECT

Command:

lỗi này là sao thế ảnh ?

Mách "to" bạn !

Cad báo lỗi gì thì bạn search với từ khóa đó !!! :D :D :D

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay