Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
bop1209

[Help] chuyển từ bản vẽ cad sang solidwork

Các bài được khuyến nghị

như tiêu đề mong được tất cả anh em trong diễn đàn giúp đỡ. đây là bài tập lớn môn CADD của em và nó là điều kiện để thi học kỳ :(. mọi người down file đính kèm về và kiểm tra giúp em nhé, tks

http://www.mediafire.com/download/s3az2l9tnxshwdf/701+-+Copy.dwg

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Hề hề hề,

như tiêu đề mong được tất cả anh em trong diễn đàn giúp đỡ. đây là bài tập lớn môn CADD của em và nó là điều kiện để thi học kỳ :(. mọi người down file đính kèm về và kiểm tra giúp em nhé, tks

http://www.mediafire.com/download/s3az2l9tnxshwdf/701+-+Copy.dwg

File thì down về rồi, xong chả biết cu em cần kiểm tra cái gì thì kiểm sao được.

Nếu cu em định chỉ dựa vào các thông tin có trên bản vẽ này mà cuyển sang SW để dựng hình thì quả là một sự can đảm hiếm thấy vậy.

Một bản vẽ (tạm gọi vậy) lắp chưa hoàn chỉnh, không một lời chú giải về nguyên lý hoạt động của cơ cấu (hay là có mà nó bằng cái thứ tiếng "oẳn tà roằn" nên khiến người ngu không đọc được). Chưa kể tới việc thể hiện trên bản vẽ có vẻ như chả giống ai. 

Thực tình cố ngồi đọc để suy luận thì cũng đoán mò ra chút chút về nguyên lý hoạt động của nó, có điều nếu theo nguyên lý hoạt động này thì kết cấu của bản vẽ lại sai be sai bét. 

Vậy mà cu em lại định dựa vào nó để dựng co cấu trên Sw thì chả hiểu cu em sẽ làm như thế nào ???

Nếu muốn hoàn thành công việc được giao, trước hết cu em phải hỏi lại người giao việc cho rõ về nguyên lý làm việc của cơ cấu, tác dụng của nó để từ đó hiệu chỉnh, bổ sung bản vẽ cho hoàn thiện đã. 

Trên cơ sở đó, cu em mới hiểu được kết cấu của cụm cơ cấu này , tách nó thành các chi tiết để dụng hình các chi tiết này trên SW và từ đó tạo ra một cụm lắp ráp của các chi tiết được,

Cũng có thể (nếu cu em đủ thông minh) cu em dựng toàn bộ cơ cấu trước rồi tách các chi tiết từ cơ cấu đó ra.

Cách làm nào cũng được, song cách nào cũng đòi hỏi cu em phải hiểu rõ về cơ cấu đó mới mần được. Đừng vội cho rằng cứ chép theo đúng hình là Ok bởi rất có thể nếu cu em không hiểu cơ cấu thì sau khi chép xong, cơ cấu chết queo chả hoạt động được đâu.

Nếu việc đoán mò của mình là đúng thì đây là cơ cấu dạng kẹp rút dùng để kẹp chi tiết  trong quá trình gia công. Tuy nhiên cu em cứ nên hỏi lại người giao việc cho chắc chắn kẻo mà bé cái..... bùm.

Hề hề hề,...

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

I. NỘI DUNG:

Cho bản vẽ lắp “…………….” Hãy:     

1.     Vẽ lại bản vẽ vào khổ giấy A3.

2.     Lập bản vẽ cho các chi tiết 

TT

TÊN BẢN VẼ

KHỔ GIẤY

SỐ LƯỢNG

1

Bản vẽ lắp

A3

01-03

2

Bản vẽ phân rã

A3

01-03

3

Các bản vẽ chi tiết số 1

A4

……

II.THUYẾT MINH:

1.     Mô tả cách tháo , lắp các chi tiết.

2.     Trình bày công dụng và nguyên lý làm việc của bộ phận lắp.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Cũng không khó. Tuy nhiên ông thầy cũng chưa kiểm tra hết. Khả năng có một số chi tiết chưa đầy đủ thông tin hình chiếu để tưởng tượng ra. Theo tôi cứ tách. Tách được chi tiết nào hay chi tiết ấy làm bài tập. Nếu thế thì cố gắng ngồi mà vẽ. Cũng không cần chuyển sang SW làm gì cho mệt. Vẽ luôn trên cad. Chịu khó làm đi đừn lười. Sau ra trường lại cad cũng không biết vẽ.

Chỉ cần có bản vẽ chi tiết của các chi tiết đó là điểm cao.

Học cơ khí mà ra trường đến cad cũng không biết vẽ thì không được đâu. Hehe.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Cũng không khó. Tuy nhiên ông thầy cũng chưa kiểm tra hết. Khả năng có một số chi tiết chưa đầy đủ thông tin hình chiếu để tưởng tượng ra. Theo tôi cứ tách. Tách được chi tiết nào hay chi tiết ấy làm bài tập. Nếu thế thì cố gắng ngồi mà vẽ. Cũng không cần chuyển sang SW làm gì cho mệt. Vẽ luôn trên cad. Chịu khó làm đi đừn lười. Sau ra trường lại cad cũng không biết vẽ.

Chỉ cần có bản vẽ chi tiết của các chi tiết đó là điểm cao.

Học cơ khí mà ra trường đến cad cũng không biết vẽ thì không được đâu. Hehe.

Hề hề hề,

Nghe lời bác Lượng nên vẽ chơi được cái ni. Chả biết chủ thớt có cần nữa không. Nếu còn thì mình sẽ gửi luôn cho cả cái animation để hình dung cho nó ....xinh ......động.

Nên nhớ đây là đồ vẽ chơi, chư hổng phải vẽ thiệt, bởi nó phải "tu bia" ối kích thước và hình dáng theo cái kiểu thày bói xem voi. Thiệt là:

Cuối năm công việc cũng xong rồi,

Ngồi chơi tức khí đành vẽ voi,

Vẽ voi nhưng mà như thày bói

Vẽ được bốn chân lại thiếu ...... òi.

Voi vẽ để xem để khoái chơi.

Chớ vội đem voi để lòe người.

Voi này chân có tai không có 

Đuôi có tí ti lại thiếu .... òi.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

bác up file lên cho em được không ạ :). cảm ơn bác nhiều lắm lắm ấy. e chỉ cần có biên dạng gần đúng là được thôi ạ, bài tập điều kiện ý

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hề hề hề,

Nghe lời bác Lượng nên vẽ chơi được cái ni. Chả biết chủ thớt có cần nữa không. Nếu còn thì mình sẽ gửi luôn cho cả cái animation để hình dung cho nó ....xinh ......động.

Nên nhớ đây là đồ vẽ chơi, chư hổng phải vẽ thiệt, bởi nó phải "tu bia" ối kích thước và hình dáng theo cái kiểu thày bói xem voi. Thiệt là:

Cuối năm công việc cũng xong rồi,

Ngồi chơi tức khí đành vẽ voi,

Vẽ voi nhưng mà như thày bói

Vẽ được bốn chân lại thiếu ...... òi.

Voi vẽ để xem để khoái chơi.

Chớ vội đem voi để lòe người.

Voi này chân có tai không có 

Đuôi có tí ti lại thiếu .... òi.

em vẫn rất rất cần ạ :). rất may mắn nếu em được sự giúp đỡ của bác :), nếu có thể bác up cho em file bản vẽ lên nhé

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

em vẫn rất rất cần ạ :). rất may mắn nếu em được sự giúp đỡ của bác :), nếu có thể bác up cho em file bản vẽ lên nhé

Hề hề hề,

Bạn cần thì phải tự làm thôi. Mình chỉ có thể giúp chứ không làm hộ bạn được. Thực tế mình đã phải "bịa" khá nhiều kích thước và hình dạng của các chi tiết để dựng lên cơ cấu này, dựa vào việc đoán mò từ cái bản vẽ lắp chưa hoàn chỉnh của bạn. Toàn bộ các chi tiết của cơ cấu mình đã bịa xong để ra được cái hình bạn thấy. Nhưng đó là bịa chứ không phải là cái bạn hay thầy bạn cần. Việc bịa này có cái hay là bạn có thể nhòm ngó được cái hoạt động của nó và từ đó nếu thấy nó đúng ý bạn hiểu về cơ cấu thì có thể dựa vào đó để tự bịa ra cơ cấu của bạn và trình thầy duyệt. Còn nếu thấy nó chưa đúng thì có thể tranh cãi để tìm ra cái nguyên lý làm việc đúng của cơ cấu rồi bịa ra các chi tiết cho nó đúng với nguyên lý này.

Bạn nhớ rằng con voi mà chả có cái ....òi thì sẽ chả thể là voi mà co khi nó là con cẩu mất. Vậy nên bạn cần tìm cho ra cái .... òi của nó mới được.

Hề hề hề.

Để bạn có thể quyết định về cái ... òi của con voi này hãy xem qua cái animation mình gửi ở đây nhé.

https://www.mediafire.com/?22d1xejyaut33hy

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hề hề hề,

Bạn cần thì phải tự làm thôi. Mình chỉ có thể giúp chứ không làm hộ bạn được. Thực tế mình đã phải "bịa" khá nhiều kích thước và hình dạng của các chi tiết để dựng lên cơ cấu này, dựa vào việc đoán mò từ cái bản vẽ lắp chưa hoàn chỉnh của bạn. Toàn bộ các chi tiết của cơ cấu mình đã bịa xong để ra được cái hình bạn thấy. Nhưng đó là bịa chứ không phải là cái bạn hay thầy bạn cần. Việc bịa này có cái hay là bạn có thể nhòm ngó được cái hoạt động của nó và từ đó nếu thấy nó đúng ý bạn hiểu về cơ cấu thì có thể dựa vào đó để tự bịa ra cơ cấu của bạn và trình thầy duyệt. Còn nếu thấy nó chưa đúng thì có thể tranh cãi để tìm ra cái nguyên lý làm việc đúng của cơ cấu rồi bịa ra các chi tiết cho nó đúng với nguyên lý này.

Bạn nhớ rằng con voi mà chả có cái ....òi thì sẽ chả thể là voi mà co khi nó là con cẩu mất. Vậy nên bạn cần tìm cho ra cái .... òi của nó mới được.

Hề hề hề.

Để bạn có thể quyết định về cái ... òi của con voi này hãy xem qua cái animation mình gửi ở đây nhé.

https://www.mediafire.com/?22d1xejyaut33hy

em giải nén ra  được 1 file video gần 2gb nhưng không xem được :). bác kiểm tra lại giúp em với

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

em giải nén ra  được 1 file video gần 2gb nhưng không xem được :). bác kiểm tra lại giúp em với

Hề hề hề,

Nó chính là file video mà. File có đuôi là .avi. Bạn phải xả nén rồi  bạn dùng các phần mềm xem video như Gom, Hi player....là xem được thôi mà.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hề hề hề,

Nó chính là file video mà. File có đuôi là .avi. Bạn phải xả nén rồi  bạn dùng các phần mềm xem video như Gom, Hi player....là xem được thôi mà.

file hơn 1gb mà có 14 giây bác ạ :). e sợ là lúc bác nén lại bị lỗi, còn máy e đủ các trình đọc video r ấy :)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hề hề hề,

bác gửi cho e xin file solid đươc không ạ :). thực ra đây không phải môn chuyên ngành nên em chỉ cần có bài tập để được đi thi thôi ạ. không nhất thiết phải chính xác hết kích thước :)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Mà bài tập lớn thầy giao cho bạn, chủ yếu tôi thấy quan trọng nhất là ở cái cách đọc, tach bản vẽ và tưởng tượng ra cách tháo lắp từng chi tiết và từng bộ phận là ok. Chứ kỹ năng vẽ cad không phải là lý do chính. Bạn có thể yên tâm. Cũng không cần vẽ đúng kích thước. Cố nịnh Phanthanhbinh cho bạn bản SW đó là OK.

Chúc thành công và chào thân ai!

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

bác gửi cho e xin file solid đươc không ạ :). thực ra đây không phải môn chuyên ngành nên em chỉ cần có bài tập để được đi thi thôi ạ. không nhất thiết phải chính xác hết kích thước :)

Hề hề hề,

Chuyện gửi file cho bạn đâu có khó khăn chi khi mình đã làm được tới đó. Tuy nhiên có một vài lý do khiến mình không thể gửi ngay cho bạn được.

1/- Đây là bài tập của bạn, bạn buộc phải động não để làm chứ không thể ngồi chờ sẵn được.

2/- Diễn đàn là nơi mọi người cùng nhau chia sẻ kiến thức để tự mỗi người học hỏi và tiến bộ, chứ không phải là nơi để mọi người ý lại và không chịu động não chút nào. Diễn đàn cũng không phải là nơi mà mọi người cứ việc lên mà lấy những gì có sẵn về dùng khi chưa hiểu chút gì về nó. Đó cũng là con dao hai lưỡi đó, nó có thể giúp bạn nhưng nó cũng có thể khiến bạn lụn bại không thể lớn được đâu.

3/- Mình dang sử dụng Sw2007, do vậy nếu bạn sử dụng sw đời thấp hơn thì có gửi cũng vô ích vì bạn cũng chả thể xem được. Còn nếu bạn dùng Sw đời cao hơn thì có thể mở ra để xem nhưng bạn cũng sẽ chả thu được ích lợi gì nếu như bạn không hiểi gì về cơ cấu và cũng không biết vì sao mình lại vẽ như vậy. Thậm chí nếu bạn không hiểu cơ cấu thì còn có khả năng bạn sẽ sửa cho nó chết queo ngay lập tức.

Vì thế để có được những bản vẽ mình đã làm, điều đầu tiên bạn cần là hãy xem các hình ảnh mình đã gửi và cố gắng hình dung ra cái cụm chi tiết trên bản vẽ lắp của bạn hoạt động ra sao đã. Chỉ khi bạn trả lời được những câu hỏi mà mình sẽ đưa ra sau khi bạn tìm hiểu xong về nguyên lý hoạt động của cơ cấu, khi đó mình sẽ cung cấp bản vẽ và hướng dẫn bạn thực hành vẽ các chi tiết đó, 

Nếu không đạt được những điều đó thì mong bạn hãy quên topic này đi nhé.

Chúc bạn học tốt những gì bạn cần học.

PS: File nén còn nằm trên máy mình và mình đã kiểm tra, nó hoàn toàn tốt, dung lượng sau khi xả ra là 2.075.269.120 bytes. Thời gian chạy của nó áng chừng 35-40 giây. Vì diễn đàn không cho gửi file có đu6oi avi nên bắt buộc mình phải nén lại. Nếu bạn vẫn không dùng được thì cho mình địa chỉ mail, mình sẽ gửi lại file gốc và file nén. Tất nhiên gửi file gốc sẽ khá lâu do dung lượng không nhỏ.

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hề hề hề,

Chuyện gửi file cho bạn đâu có khó khăn chi khi mình đã làm được tới đó. Tuy nhiên có một vài lý do khiến mình không thể gửi ngay cho bạn được.

1/- Đây là bài tập của bạn, bạn buộc phải động não để làm chứ không thể ngồi chờ sẵn được.

2/- Diễn đàn là nơi mọi người cùng nhau chia sẻ kiến thức để tự mỗi người học hỏi và tiến bộ, chứ không phải là nơi để mọi người ý lại và không chịu động não chút nào. Diễn đàn cũng không phải là nơi mà mọi người cứ việc lên mà lấy những gì có sẵn về dùng khi chưa hiểu chút gì về nó. Đó cũng là con dao hai lưỡi đó, nó có thể giúp bạn nhưng nó cũng có thể khiến bạn lụn bại không thể lớn được đâu.

3/- Mình dang sử dụng Sw2007, do vậy nếu bạn sử dụng sw đời thấp hơn thì có gửi cũng vô ích vì bạn cũng chả thể xem được. Còn nếu bạn dùng Sw đời cao hơn thì có thể mở ra để xem nhưng bạn cũng sẽ chả thu được ích lợi gì nếu như bạn không hiểi gì về cơ cấu và cũng không biết vì sao mình lại vẽ như vậy. Thậm chí nếu bạn không hiểu cơ cấu thì còn có khả năng bạn sẽ sửa cho nó chết queo ngay lập tức.

Vì thế để có được những bản vẽ mình đã làm, điều đầu tiên bạn cần là hãy xem các hình ảnh mình đã gửi và cố gắng hình dung ra cái cụm chi tiết trên bản vẽ lắp của bạn hoạt động ra sao đã. Chỉ khi bạn trả lời được những câu hỏi mà mình sẽ đưa ra sau khi bạn tìm hiểu xong về nguyên lý hoạt động của cơ cấu, khi đó mình sẽ cung cấp bản vẽ và hướng dẫn bạn thực hành vẽ các chi tiết đó, 

PS: File nén còn nằm trên máy mình và mình đã kiểm tra, nó hoàn toàn tốt, dung lượng sau khi xả ra là 2.075.269.120 bytes. Thời gian chạy của nó áng chừng 35-40 giây. Vì diễn đàn không cho gửi file có đu6oi avi nên bắt buộc mình phải nén lại. Nếu bạn vẫn không dùng được thì cho mình địa chỉ mail, mình sẽ gửi lại file gốc và file nén. Tất nhiên gửi file gốc sẽ khá lâu do dung lượng không nhỏ.

rất cảm ơn lý do thứ 2 của bác :).

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

rất cảm ơn lý do thứ 2 của bác :).

nhân tiện bác cho em biết tên chính xác của cơ cấu này được không? thầy giáo có cho bài tập và như bác thấy toàn tiếng hàn nên em hoàn toàn không hiểu gì hết

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hề hề hề,

Hình như ông này cũng thuộc cơ khí nhỉ?!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

nhân tiện bác cho em biết tên chính xác của cơ cấu này được không? thầy giáo có cho bài tập và như bác thấy toàn tiếng hàn nên em hoàn toàn không hiểu gì hết

Hề hề hề,

Tên chính xác của cơ cấu thì mình không biết. Song theo mình đoán thì đó là cơ cấu kẹp rút sử dụng cánh tay đòn, tức là cơ cấu kẹp chi tiết bằng phương pháp rút trục rút về phía sau. Đây là cơ cấu khá phổ biến trong ngành gia công cơ khí. Nó khác với cơ cấu kẹp rút sử dụng măng ranh kẹp đàn hồi thường sử dụng trong các máy công cụ để kẹp và tháo nhanh chi tiết với các đường kính xác định trước.

Để có thể có tên gọi chính xác của cơ cấu này, bạn cần phải hỏi ý kiến thầy giao đề bởi có thể mình đã hình dung sai cái đề của bạn. Tuy nhiên cái tên gọi thì chỉ là tên, Tí hay Tèo cũng tốt cả, cái cần nhất là bạn cần hiểu về nguyên lý hoạt động của cơ cấu. Có thế mới hình dung và vẽ ra được bạn ạ.

Bởi mình hình dung nó là cơ cấu kẹp rút (tạm gọi tên là vậy) theo cách hiểu của mình nên các chi tiết của nó được mình mô phỏng như trên hình đã gửi bạn.

Các chi tiết này mặc dầu có thể cho phép cơ cấu hoạt động suôn sẻ nhưng chưa chắc gì đã đúng với yêu cầu của thầy giáo bạn đâu bởi nó mới thỏa mãn được về nguyên lý làm việc. Còn các yêu cầu khác như tính mỹ thuật, tính công nghệ, tính khoa học , tính..... tình tang thì mình chửa quan tâm hết đâu.

Hề hề hề,

@KhuatDuyLuong: Hình như là thế.......

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay