Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Đăng nhập để thực hiện theo  
Mũn xinh

Nếu chỉ còn một ngày để sống.

Các bài được khuyến nghị

Nếu chỉ còn một ngày để sống, thì ngày đó bạn sẽ làm jì? 8->

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Lúc đó thì đã quá muộn để làm gì roài! :cheers:

Nhưng nếu còn một ngày để sống thì hãy sống vì mọi người đến hơi thở cuối cùng, chỉ sợ rằng... Chi bằng chúng ta hãy sống một cuộc sống trọn vẹn ngay từ bây giờ, để sự muộn màng đó sẽ không đến với ta.

ký tên: Ô cụ non. :cheers:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Nếu chỉ còn một ngày để sống, thì bạn hãy làm những việc có ích cho người thân, những người bên cạnh bạn. Cho dù việc đó là rất nhỏ bé mà bạn cảm thấy thỏa mái thư thái là tốt rùi.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Nếu chỉ còn một ngày để sống, thì bạn hãy làm những việc có ích cho người thân, những người bên cạnh bạn. Cho dù việc đó là rất nhỏ bé mà bạn cảm thấy thỏa mái thư thái là tốt rùi.

Nếu có vợ hãy viết đơn ly hôn để vợ có điều kiện đi bước nữa.

Nếu có người yêu hãy viết vài dòng chia ly nói thẳng là không còn gì để yêu nữa.

Nếu chưa có người yêu hãy viết lời tỏ tình với tất cả những bạn gái thân thiết kể cả không thân thiết cũng tốt chán.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Lúc đó thì đã quá muộn để làm gì roài! :cheers:

Nhưng nếu còn một ngày để sống thì hãy sống vì mọi người đến hơi thở cuối cùng, chỉ sợ rằng... Chi bằng chúng ta hãy sống một cuộc sống trọn vẹn ngay từ bây giờ, để sự muộn màng đó sẽ không đến với ta.

ký tên: Ô cụ non. :P

24h không nhiều nhưng cũng đủ để làm nhiều việc, thay đổi nhiều việc đó pác Hiệp B)

Pác giải thích cụm từ "sống vì mọi người" rõ hơn tý chút nữa đi ^^. Ví dụ cụ thể luôn pác sẽ làm những gì vv.. vv ... ^^

Dạ cũng xin pác Dương giải thích rõ hơn luôn hihi "những việc có ích cho người thân" là những gì ạ. Dám cá là pác sẽ cảm thấy "mãn nguyện" chứ không phải là "thư thái, thoãi mái" vào lúc đó đâu he he :P

Nếu có vợ hãy viết đơn ly hôn để vợ có điều kiện đi bước nữa.

Nếu có người yêu hãy viết vài dòng chia ly nói thẳng là không còn gì để yêu nữa.

Nếu chưa có người yêu hãy viết lời tỏ tình với tất cả những bạn gái thân thiết kể cả không thân thiết cũng tốt chán.

Nếu có vợ hãy viết đơn ly hôn để vợ có điều kiện đi bước nữa. => Dù pác có viết đơn ly dị hay không thì sau khi pác chết vợ pác cũng "danh chính ngôn thuận" có thể "tái giá" :s_big: . Điều đáng nói ở đây là pác đã viết đơn ly dị với mục đích tốt hóa ra không tốt chút nào he he sau khi pác chết tài sản bị chia đôi, vợ pác chỉ được một nữa, một nữa còn lại sẽ thuộc về con pác nếu pác có con, còn nếu không có thì thuộc về ai không biết chỉ biết là vợ pác sẽ vô cùng đau khổ khi vừa bị mất chồng vừa bị chia tài sản B)

Nếu có người yêu hãy viết vài dòng chia ly nói thẳng là không còn gì để yêu nữa. => Uhm viết vài dòng chia tay, để cô ấy có lý do mà yêu người khác, quá quân tử, quá tốt. Happy lại nghĩ ngược lại hoàn toàn. Người yêu của pác sẽ cảm thấy bị xúc phạm vì tình yêu của cô ấy bị xem thường. Người cảm thấy vui trong lúc này là pác chứ không phải cô ấy. Pác đã quẳng gánh nhẹ bước ra đi, còn cô ấy thì sống tiếp trong đau khổ và oán trách pác (trong khoản thời gian cũng không ngắn đâu he he ). => Không thể làm gì tốt hơn => không nên làm gì B)

Nếu chưa có người yêu hãy viết lời tỏ tình với tất cả những bạn gái thân thiết kể cả không thân thiết cũng tốt chán. => Sau khi pác chết các cô gái sẽ thi nhau chửi pác đểu. B)

Nếu chỉ còn một ngày nữa để sống thì chắc là Happy sẽ muốn làm nhiều việc lắm hihi làm thật nhiều việc, vận động thật nhiều để không nhớ ra mình sắp chết B)

Làm gì cho người khác? Làm gì cho đời? Happy ít kỷ lắm sẽ làm gì đó cho mình thoi he he

Happy sẽ đổ đầy bình xăng.

Lên xe và chạy... ^^

Chạy xe sẽ cho ta cảm giác đang giành giật thời gian và còn có thể đi du lịch nữa he he.

Chạy mãi cho tới khi nào mệt thì nghỉ ^^.... ròi chạy tiếp.

Chạy tới khi nào 24h hết thì... thoi

Chạy tới đâu hết 24h thì chết ở đó. :cheers:

Hết.

Một ngày ngồi xe, một đời thật nhẹ, chiều qua... :)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Một ngày ngồi xe, một đời thật nhẹ, chiều qua... :cheers:

Ối giời ôi,

Cái nhà bác này hết việc rồi hay sao mà ngồi nghĩ vẩn nghĩ vơ vậy nhỉ?

Các cụ bảo : Sinh hữu hạn , tử bất kỳ. Cái gì đến nó sẽ đến, việc chi mà phải nghĩ với ngợi cho nó thêm chóng chết.

Nếu có ai bảo tớ còn 24 giờ nữa sẽ ngoẻo thì tớ sẽ đấm cho nó một quả vào mõm và bảo nó rắng :"bố mày còn ham sống lâu hãy đợi đấy con ạ." Hê hê

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Nếu chưa có người yêu hãy viết lời tỏ tình với tất cả những bạn gái thân thiết kể cả không thân thiết cũng tốt chán. => Sau khi pác chết các cô gái sẽ thi nhau chửi pác đểu. :cheers:

Ối giời ôi,

Cái nhà bác này hết việc rồi hay sao mà ngồi nghĩ vẩn nghĩ vơ vậy nhỉ?

Các cụ bảo : Sinh hữu hạn , tử bất kỳ. Cái gì đến nó sẽ đến, việc chi mà phải nghĩ với ngợi cho nó thêm chóng chết.

Nếu có ai bảo tớ còn 24 giờ nữa sẽ ngoẻo thì tớ sẽ đấm cho nó một quả vào mõm và bảo nó rắng :"bố mày còn ham sống lâu hãy đợi đấy con ạ." Hê hê

Đây chỉ là tình huống giả định thôi có pải là thật đâu mờ cả hai bác cùng phản ứng dữ dội thế? Em xin hai bác tha cho em cái ...tội chết!

Thú thực không ai có thể nói rằng thì mà là trước khi chết một ngày người ta sẽ ra sao vì xưa nay có chuyện đó đâu như bác Bình nói sinh có hạn tử bất kỳ làm sao hiểu được và suy đoán được tâm trạng của người ta khi đó!

Bác Happyfeet nói:"Chạy xe sẽ cho ta cảm giác đang giành giật thời gian và còn có thể đi du lịch nữa he he.

Chạy mãi cho tới khi nào mệt thì nghỉ ^^.... ròi chạy tiếp.

Chạy tới khi nào 24h hết thì... thoi

Chạy tới đâu hết 24h thì chết ở đó."

Quả là bác là người lạc quan yêu đời cho đến phút chót. Nhưng giả dụ điều đó đến thật bác có đủ bình tĩnh và can đảm để làm việc đó ko?

Tất cả chỉ là giả định nếu có ai nói bác Bình chắc bác cũng sẽ sợ run như cầy sấy chứ không dám nói vậy đâu các bác nhể!

Cũng như rằng thì mà là ối người yêu nhau chẳng chịu cưới xin dì cả, bố mẹ bảo cưới không nghe, thầy bói bảo phải cưới cũng không nghe, chỉ có bác sĩ bảo phải cưới thì nghe liền!

và cũng không phải khi bác sĩ bảo cưới thì ai cũng nghe theo lời bác sĩ các bác nhẩy!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Thân tặng bác MŨN nhà PC!

Lời tác giả: “Đây là bài viết tôi tâm đắc, xin chia sẻ với tất cả mọi người thông điệp "Hãy yêu và chăm sóc chính bản thân mình vì nếu bạn không làm điều đó được, bạn sẽ không bao giờ yêu ai được cả, thời gian không bao giờ chờ đợi mình".

Sẽ là một ngày không như...mọi ngày.

Không đủ thời gian để nói lời cảm ơn.

Không đủ thời gian để nói lời xin lỗi.

Không đủ thời gian để nói lời chia tay.

Không đủ thời gian để làm những điều mình muốn.

Không đủ thời gian để yêu nhiều hơn.

Không đủ thời gian để bớt giận hờn.

Không đủ thời gian để tẩy xóa những day dứt, những chua cay.

Nếu bạn còn một ngày để sống bạn sẽ làm gì?

Từ hồi còn nhỏ, tôi thường hay tự hỏi, tại sao mình lại sinh ra trong đời này?

Mình sống để làm gì?

Ý nghĩa của cuộc sống là gì?

Sau này lớn lên một chút, chứng kiến cuộc đời có nhiều thù hận, lừa dối, cãi vã, đôi lúc tôi càng cảm thấy chán nản, tôi tự hỏi chẳng lẽ cuộc đời chỉ có thế? Vậy con người sống để làm gì?

Tóm lại, ý nghĩa lớn nhất của cuộc sống chính là: Có một ai đó để yêu, có một việc gì đó để làm, và có một điều gì đó để mà hy vọng.

Nếu bạn còn một ngày để sống?

Bạn sẽ nghĩ tới những ai?

Bạn sẽ muốn nói gì tới họ?

Bạn còn tâm nguyện gì chưa làm không?

Khi đọc tới đây, bạn đừng quên thăm hỏi những người bạn đang nghĩ tới, đừng quên bắt tay vào thực hiện những ước mơ của mình.

Bạn hãy sống như ngày mai phải chết, yêu như ngày mai phải cách xa, thực hiện ước mơ của bạn như thể nó là cơ hội cuối cùng trong cuộc đời bạn. Và cuối cùng, sống thanh thản, tự do, tự tại. Cuộc đời có bao nhiêu đâu mà bon chen, ganh đua, nghi kị lẫn nhau. Hãy dành những thời khắc ấy cho tình yêu, cho những điều tốt đẹp.

Nếu lỡ mình chỉ còn sống được một ngày thì sao nhỉ? Có nhiều điều mình phải làm. Hai mươi tư giờ mình sẽ chia thật đều: sáu giờ cho bạn bè, sáu giờ cho gia đình, sáu giờ cho người ấy và sáu giờ cho bản thân. Nhiều khi nghĩ bản thân mình nhận được gì từ mọi người và mình làm được gì cho mọi người hay chưa? Mình sẽ làm thật nhiều cho những người mình yêu thương. Dù điều đó không lớn, không quan trọng nhưng mình hi vọng những người mình yêu mến sẽ cảm thấy điều đó quý giá.

Nếu chỉ còn một ngày được sống, mình muốn ngày đó trời sẽ mưa. Vì mình thích trời mưa ! Mình nhớ có một người từng nói mình thế này: “Bạn bảo bạn yêu nắng, tại sao khi nắng lên bạn lại đội mũ? Bạn nói bạn yêu mưa, tại sao khi mưa trĩu hạt bạn lại bung dù để cho hạt mưa không chạm vào bạn?". Mình rất thích câu nói đó, một ngày để sống, mình sẽ sống trọn với cơn mưa, để cho mưa ôm lấy mình, ôm lấy đôi mắt mình, hôn lên đôi môi mình. Trời mưa khiến tim mình vui, mình thích tiếng mưa rơi, thích tiếng cười của những đứa trẻ thơ trong mưa, nó khiến mình yêu cuộc sống hơn.

Nếu chỉ còn một ngày để sống, mình sẽ không bên "ấy" đâu. Mình chỉ gặp "ấy" một lát thôi, mình sẽ đi ngay. Vì mình không muốn "ấy" chiếm hết cả một ngày cuối cùng của mình. Vì khi ở bên "ấy", mình không thể dứt ra được. "Ấy" cho mình một cảm giác ấm áp, một cảm giác được che chở, bên "ấy", mình thấy an toàn hơn bao giờ hết. Một ngày! Có lẽ không đủ cho một câu chuyện, không đủ cho một cái ôm, không đủ cho một nụ hôn và hơn hết không đủ cho một tình yêu "ấy" nhỉ! Nhưng mình nguyện yêu "ấy" cho dù chỉ một ngày thôi, mình thấy hạnh phúc lắm rồi. Đừng cố quên "ấy" ơi! Hãy giữ tình yêu của mình vào tim . Hãy cứ nhảy múa cho đến khi môi có thể mỉm cười khi nghĩ về tình yêu ấy. Một người kỉ nữ thực thụ có thể cười trong những lúc đau khổ nhất. Mình yêu "ấy" không bằng đôi mắt, không bằng đôi tai mà bằng trái tim.

Mình chỉ mong “ấy" đến bên mình, nắm tay mình, ôm mình vào lòng và yêu mình bằng cả trái tim. Để mai kia lỡ mình không còn bên "ấy" nữa lỡ tai mình không còn nghe được giọng của "ấy" , lỡ mắt mình không còn được nhìn thấy "ấy" và tim mình không còn được đập chung nhịp với "ấy" thì mình cũng không hối tiếc vì được bên "ấy" lần cuối. Một ngày! Chỉ đủ cho mình nhìn "ấy", đủ cho mình nói câu "I love you" với "ấy". Dù chỉ một ngày nhưng là một ngày ý nghĩa thì một ngày đó mình sống đâu có lãng phí phải không "ấy"? Mình ước giây phút này lặng mãi để tim được bình yên, mình được phép nhớ về "ấy". Mình thích cách "ấy" cười và nhìn mình nó khiến tim mình ấm áp. Mình không tìm thấy cảm giác đó ở những người xung quanh. Mình yêu "ấy" đơn giản vì "ấy” khiến mình hạnh phúc. Vui lên "ấy" nhé! Ấm áp và không còn u tối nữa.

Một ngày của mình phải kết thúc thôi, bao nhiêu đây đủ khiến mình cảm thấy cuộc sống có ý nghĩa. Dù còn một ngày để sống, mình rất vui vì những gì mình làm được. Mình không muốn một ngày cuối cùng của mình trôi qua vô ích. Mình muốn sống trọn vẹn về thời gian lẫn ý nghĩa như thế cuộc sống của mình mới có ích. Mình không thấy hối tiếc vì góp hơi thở, góp nhịp tim vào mặt đất này.

Con người ai cũng có tình thương cả, tại sao phải để đến ngày cuối cùng mới trao yêu thương?

Mở lòng mình đi nào!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Một ngày nằm nghĩ xem kiếp sau mình nên làm gì, hà hà hà

Chẳng biết kiếp sau mình sẽ làm gì nhưng kiếp này dù chỉ còn 0,000000000000000000000000000000000000000000000000000000000000000000000000000000

0000000000000000000001 giây cuối cùng mình sẽ giành cho người mình yêu!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hu hu nếu còn 1 ngày để sống em sẻ lục hết tất cả các bản vẻ cad + tài liệu mà em tích góp đuợc trong thời gian qua up lên cad việt hết để gìn giử những cái hay cho muôn đời sau để khi mình ko còn trên đời này nữa vẫn có người bấm "Thank" cho mình :cheers:

he he nói thế thôi chứ các bác đừng trù ẻo em chết thì tội nghiệp em , em chưa có người iu để mà cưng chiều, em chưa có vợ để mà sai bảo , em chưa có con để mà dạy dổ -----------------> em chưa muốn chết dù chỉ 1 ngày :cheers:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Hu hu nếu còn 1 ngày để sống em sẻ lục hết tất cả các bản vẻ cad + tài liệu mà em tích góp đuợc trong thời gian qua up lên cad việt hết để gìn giử những cái hay cho muôn đời sau để khi mình ko còn trên đời này nữa vẫn có người bấm "Thank" cho mình :cheers:

he he nói thế thôi chứ các bác đừng trù ẻo em chết thì tội nghiệp em , em chưa có người iu để mà cưng chiều, em chưa có vợ để mà sai bảo , em chưa có con để mà dạy dổ -----------------> em chưa muốn chết dù chỉ 1 ngày :cheers:

Úi trời ơi! Bác còn trần trừ gì nữa mà không úp hết cả lên cho mọi người học hỏi và tích lũy những kinh nghiệm do bác chia sẻ?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Úi trời ơi! Bác còn trần trừ gì nữa mà không úp hết cả lên cho mọi người học hỏi và tích lũy những kinh nghiệm do bác chia sẻ?

ko phải em keo kiệt nhưng ngứa chổ nào gải chổ đó thì mới thiết thực được bác mình đưa tràn lan có khi chỉ là nước đổ lá môn :cheers:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Tất cả chỉ là giả định nếu có ai nói bác Bình chắc bác cũng sẽ sợ run như cầy sấy chứ không dám nói vậy đâu các bác nhể!

và cũng không phải khi bác sĩ bảo cưới thì ai cũng nghe theo lời bác sĩ các bác nhẩy!

Úi giời ơi, cái nhà bác Haanh này chỉ được cái nói.......

Sợ thì là cái chắc rồi, vì quá sợ nên mới phải cho nó một quả vào mõm để nó khỏi sủa bậy, nhỡ thật thì chết à. Nhưng run như cầy sấy thì chắc là không bởi nếu run thì làm sao mà đấm nó được. Không khéo nó lại đấm mình ấy chứ.

Thế nên tớ định là như thế này, nếu nghe ai đó nói vậy, tớ sẽ trợn mắt lên, hét to một tiếng, đấm cho nó một quả rồi ..... lăn đùng ra ngoẻo.

Như vậy chắc là cái nhà bác Haanh này vui lắm.....

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Úi giời ơi! cái nhà bác BÌNH đanh đá chưa kìa! Bác nói :"'Như vậy chắc là cái nhà bác Haanh này vui lắm.....'"

Bác nói như thế oan cho em quá! oan hơn cả oan thị mầu bác ạ!

Xin đừng trách

Chợt tôi hỏi nếu chỉ còn ngày nữa

Thì tình kia em có gửi anh không

Em cúi mặt , lắt đầu

Em không biết

Bởi duyên xưa ... người ấy vẫn trong lòng !

Xin đừng trách

Anh ơi , xin đừng trách

Em lỡ yêu , nên lỡ hận mất rồi

Trước thềm xuân bên dòng người vui vẻ

Một vài hàng lệ đẫm cứ rơi rơi ...

Em nói dối

Ừ thì em nói dối

Khi người ta hỏi đến chuyện yêu đương

Anh biết không em giận mình quá đỗi

Sao ...

Tại sao... cứ lạc giữa mộng thường !

Nếu ngày mai trở thành ngày tận thế

Thì em mong người ấy cũng như anh

Biết yêu em không chỉ bằng lời nói

Mà bằng tim , bằng ánh mắt chân thành !

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Ối giời ôi,

Úi giời ơi, cái nhà bác Haanh này chỉ được cái nói.......

Sợ thì là cái chắc rồi, vì quá sợ nên mới phải cho nó một quả vào mõm để nó khỏi sủa bậy, nhỡ thật thì chết à. Nhưng run như cầy sấy thì chắc là không bởi nếu run thì làm sao mà đấm nó được. Không khéo nó lại đấm mình ấy chứ.

Thế nên tớ định là như thế này, nếu nghe ai đó nói vậy, tớ sẽ trợn mắt lên, hét to một tiếng, đấm cho nó một quả rồi ..... lăn đùng ra ngoẻo.

Như vậy chắc là cái nhà bác Haanh này vui lắm..... ===>>> :) (ko thể nhịn cười dc :cheers: )

:cheers: ^_^ B) :P :P :) :s_big: B)

Ôi bạn Bình "đanh đá" khiếp luôn, giờ thì Happy biết sao mà cơ bắp của bạn cuồn cuộn gòi B) , khiếp cái gì mà cứ đòi đấm vào mõm vào mồm vào mõ người ta ghê thía B) , nói nhẹ nhàng thui bạn nhé ^_^ , vd như : Có câm không thì bảo, không ông đây hốt cho 1 than bi giờ :P !

@ Haanh: Đừng sợ, ở ngoài bạn Bình rất xinh xắn và dễ thương, ko đanh đá, hun zữ như thế nì đâu :P

B)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Bác nói như thế oan cho em quá! oan hơn cả oan thị mầu bác ạ!

Nếu chỉ còn một ngày để sống

Cho tôi được ngắm sao trên trời

Nhìn ngân hà dệt vạn khúc ca

Cho tôi được cám ơn cuộc đời

Cám ơn mọi người

Cho tôi được sống trong tim người

Để mong rằng trái tim bao dung

Thứ tha lỗi lầm tôi ngày qua

Cho tôi xin bên mái gia đình

Để một lần được tròn chữ hiếu

Cho công ơn của cha mẹ tôi

Cho tôi xin một chút mơ mộng

Người tôi yêu yên ấm môi cười

Cho mai sau bước đời yên vui

Chợt nhận ra cuộc đời quá đẹp

Phải chăng ta có lúc vội vàng

Nên ra đi chưa được bình an

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Cho tôi được ngắm sao trên trời

Nhìn ngân hà dệt vạn khúc ca

Cho tôi được cám ơn cuộc đời

Cám ơn mọi người

Cho tôi được sống trong tim người

Để mong rằng trái tim bao dung

Thứ tha lỗi lầm tôi ngày qua

Cho tôi xin bên mái gia đình

Để một lần được tròn chữ hiếu

Cho công ơn của cha mẹ tôi

Cho tôi xin một chút mơ mộng

Người tôi yêu yên ấm môi cười

Cho mai sau bước đời yên vui

Chợt nhận ra cuộc đời quá đẹp

Phải chăng ta có lúc vội vàng

Nên ra đi chưa được bình an

Hà anh thân mến!

Mình đã đọc các bài bạn post lên và mình thấy rất hay, rất "hợp" với mình!

Mình xin cảm ơn bạn!

_ Hoa cô tử _

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Em là lính chưa một lần ra trận toàn tham gia công tác thủy nông, thủy lợi.Em phải chết nơi chiến trường mới được.he he. :cheers:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Em là lính chưa một lần ra trận toàn tham gia công tác thủy nông, thủy lợi.Em phải chết nơi chiến trường mới được.he he. :cheers:

Cả thế giới đều mong người với người là bạn sao bạn lại thích được chết ở chiến trường???

Nếu còn một ngày để sống bạn sẽ làm gì ?

Từ hồi còn nhỏ, tôi đã thường hay tự hỏi, tại sao mình lại sinh ra trong đời này ?

Mình sống để làm gì ?

Ý nghĩa của cuộc sống là gì ?

Sau này lớn lên một chút, chứng kiến cuộc đời có nhiều thù hận, lừa dối, cãi vã, đôi lúc tôi càng cảm thấy chán nản, tôi tự hỏi chẳng lẽ cuộc đời này chỉ có thế ?

Vậy thì con người sống để làm gì cơ chứ ?

Tôi mới xem một bộ Film viễn tưởng, bộ Film này có nội dung khá là đơn giản nhưng khá sâu sắc.

Bộ Film kể về một thế giới của những mâu thuẫn không thể hóa giải được.

Trong cái thế giới ấy con người bị tiền tài, danh vọng, ái tình làm mờ mắt.

Họ hãm hại lẫn nhau để đạt phần lợi về cho mình.

Thế rồi, vì cái sự tranh đoạt lẫn nhau như vậy cho nên họ để xảy ra một thảm họa làm trái đất có thể bị diệt vong.

Vào một đêm cuối cùng trước ngày trái đất tan thành tro bụi, họ ngồi lại với nhau và suy nghĩ lại ý nghĩa của cuộc sống.

Họ chợt phát hiện ra rằng, bấy lâu nay họ đã mờ mắt tranh giành lẫn nhau để rồi quên mất tận hưởng cái cuộc sống tươi đẹp đang diễn ra chung quanh mình.

Vì vậy cho nên họ quyết định sẽ đối xử với nhau thật lòng trong cái ngày cuối cùng ấy.

Mọi người đều nói ra nguyện vọng của mình và đều được những người khác giúp đỡ tận tình.

Và họ cảm thấy rất vui cái lo sợ bị diệt vong đã tan biến mất, nhường chỗ lại cho sự đoàn kết, vui vẻ.

Trong đó có một người ác nhất thì vẫn mặc cảm và thắc mắc, không hiểu tại sao sắp chết rồi mấy người kia còn vui như vậy ?

Anh ta băn khoăn lắm, lúc đang thắc mắc như vậy thì cô gái thầm thương trộm nhớ anh ta xuất hiện.

Cô ấy ngỏ lời xin anh một ước nguyện cuối cùng, và anh ta đồng ý, cô ấy dẫn anh ta về nhà mình, và nấu cơm mời anh ta ăn.

Anh ta hỏi, vậy cô muốn nhờ tôi giúp việc gì ?

Cô ấy nói, cả đời tôi không mong ước gì cao sang chỉ mong sao có được một mái ấm gia đình, nơi mà cô ấy có thể hàng ngày nấu cơm cho chồng của mình ăn.

Một ước mơ quá giản dị, giản dị tới mức mà anh ta không thể tưởng tượng ra nổi.

Nhưng với một cô gái mồ côi cha mẹ từ nhỏ, được mẹ nuôi, nuôi nấng và trưởng thành trong một thế giới đầy mâu thuẫn thì một mong ước bình dị ấy cũng đã là quá cao sang rồi.

Anh ta nói, tại sao anh ta ác thế mà cô vẫn thương ?

Cô ấy nói, cô ấy yêu anh ta, và không cần biết anh ta là ai.

Cô ta yêu cầu anh ta nhớ lại những khoảng khắc vui nhất trong cuộc đời mình.

Anh ta hồi tưởng lại và biết rằng, những khoảnh khắc anh ta hoàn toàn vui vẻ, không có tà niệm trong đầu là những khoảnh khắc tràn đầy hình bóng của cô gái.

Film cứ thế trôi qua và cuốn người xem vào những lý giải về ý nghĩa của cuộc sống.

Trong Film cũng đề cao cái tình yêu của nhân loại, sự đoàn kết, và cảm thông lẫn nhau.

Bởi vì cuối cùng tất cả những điều tưởng chừng như không hóa giải được thì đều được tình yêu xóa bỏ.

Tình yêu là gì nhỉ ?

Trong Film cũng có giải đáp.

Tình yêu là làm tất cả vì nhau miễn sao cho người mình yêu cảm thấy hạnh phúc.

Bộ Film cũng đề cao sự quyết tâm nghị lực cao.

Triết lý của nó là cho dù ta là ai, ở vị trí nào đi nữa, miễn là có ý chí vươn lên thì ta nhất định sẽ thành đạt.

Một bộ Film có quá nhiều triết lý sẽ làm người coi choáng váng, tuy nhiên bộ Film này đã thể hiện khá khéo léo.

Và nói tóm lại ý nghĩa lớn nhất của cuộc sông chính là, có một ai đó để yêu, có một việc gì đó để làm, và có một điều gì đó để mà hy vọng ?

Và cuối cùng, hãy sống thanh thản, tự do, tự tại.

Cuộc đời có bao nhiêu đâu mà bon chen, ganh đua, nghi kị lẫn nhau.

Hãy dành những thời khắc ấy để cho tình yêu, cho những điều tốt đẹp.

(Sưu tầm)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chẳng biết kiếp sau mình sẽ làm gì nhưng kiếp này dù chỉ còn 0,000000000000000000000000000000000000000000000000000000000000000000000000000000

0000000000000000000001 giây cuối cùng mình sẽ giành cho người mình yêu!

Ơ ! ít thế thì có làm được gì đâu :cheers:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Ơ ! ít thế thì có làm được gì đâu :cheers:

Một phút yếu đuối khiến tôi luôn phải ân hận...

Khi tôi kể câu chuyện này, mọi việc cũng dần qua đi, cuộc sống đang bình ổn lại. Nhưng cảm giác ân hận, dằn vặt trong tôi thì vẫn chất đầy... Tôi xin khẳng định, mình không phải một kẻ lăng nhăng hay là người giải trí bằng “tình một đêm” với các cô gái không quen biết.

Lần đó, tôi cãi vã kịch liệt với Quỳnh, người yêu tôi. Chưa bao giờ chúng tôi gay gắt như thế. Tôi như phát điên, tôi cần ai đó để trút với họ sự bực tức. Và thông thường, người tôi nghĩ tới bao giờ cũng là Vân, cô bạn thân từ thời trung học của tôi. Tôi gọi điện, chúng tôi gặp nhau ở một quán bar mà cả hội vẫn hay tới.

Chúng tôi uống rượu, tôi kể Vân nghe về chuyện của tôi, cô ấy nghe và cũng kể cho tôi những chuyện của cô ấy, cách cô ấy chia sẻ bao giờ cũng khiến tôi vui trở lại. Đêm khuya hơn, bar ồn ào và đông đúc. Chúng tôi đôi khi phải ghé tai nhau, hét nói lên mới nghe thấy tiếng. Trong cơn hứng khởi, tôi đùa: “Bọn mình mà yêu nhau thì có khi chẳng phải cãi nhau bao giờ, nhỉ?”. Vân cũng đùa theo, cười giòn tan. Cứ thế, chúng tôi dần dần quấn lấy nhau trong tiếng nhạc, tay tôi vòng qua ôm chặt eo Vân lúc nào không hay.

Đêm, tôi đưa cô ấy về, Vân cũng say, người nhũn xuống, nóng ran. Tôi đưa cô ấy lên căn hộ ở tầng 11. Cửa mở, chúng tôi vào trong, ánh đèn hành lang mờ mờ tự dưng khiến tôi bị kích thích cao độ. Tôi dìu Vân ngồi xuống giường và bất chợt hôn tới tấp lên môi cô ấy. Vân sững sờ, chống cự yếu ớt, nhưng rồi hình như cô ấy không cưỡng lại được.

Bây giờ mỗi khi nhớ lại, tôi biết chắc rằng tôi đã nghĩ mình đang hôn, đang ôm chặt thân thể Quỳnh - người yêu tôi. Vì dễ hiểu thôi, tôi đang giận cô ấy phát điên, nhưng nói chuyện với Vân xong thì tôi lại yêu Quỳnh hơn bao giờ hết. Nhưng rồi đêm đó, thay vì phải về nhà gọi điện cho Quỳnh, tôi đã ở lại với Vân.

Tỉnh cơn say, chúng tôi ngỡ ngàng. Cả 2 vừa mắc một sai lầm không dự báo trước. Không ai cố ý. Vân cũng vậy, Vân biết Quỳnh và hoàn toàn chỉ mong tốt cho chúng tôi. Chúng tôi gặp nhau ở một quán nhỏ, cả 2 chẳng nói được gì nhiều, chỉ đi đến một kết luận: chuyện đêm trước không ai muốn, chúng tôi sẽ không bao giờ nhắc đến nữa để cuộc sống của 2 đứa được yên ổn.

Mọi việc lại gần như trở về bình thường, chúng tôi vẫn cùng tụ tập với nhau trong những buổi hát hò, hội hè. Chỉ có điều hình như Vân cố tránh tôi. Bản thân tôi cũng thấy ngại. Còn Quỳnh thì đôi lần thắc mắc: “Anh này, cái Vân có chuyện gì buồn hả anh, thấy nó ít nói hẳn...”. Đầu tôi nặng trĩu, chao ôi, cô bạn thân thiết của tôi, chỉ vì một chút yếu mềm, vì một đêm đi trút giận mà tôi gần như đã đánh mất tình cảm thân thiết bao năm nay giữa chúng tôi.

Chuyện tưởng cứ thế qua đi, cho đến một hôm, người yêu tôi lo lắng kể: “Anh à, cái My (một cô bạn cùng nhóm của tụi tôi hay chơi với Vân) bảo em rằng nó mới đưa Vân đi khám. Vân căng thẳng lắm, hình như nó dính bầu rồi. Chết thật, không hiểu nó yêu ai nhỉ, sao lại vội vã thế...”. Tai tôi ù đặc, mặc kệ Quỳnh với mớ thắc mắc trong câu chuyện mà cô ấy vừa nghe, tôi bảo tôi mệt, rồi tìm cách ra về. Tôi lao đến nhà Vân. Không có nhà.Tôi gọi điện. Giọng Vân yếu ớt. Và chỉ sau câu hỏi của tôi: “Em nói thật đi, em có chuyện phải không?” thì Vân bật khóc. Cô ấy đã dính bầu hơn 1 tháng, và cái thai là của tôi. Điều này thì tôi biết cô bạn thân của tôi không nói dối. Chúng tôi ngồi lặng hàng giờ. Cuối cùng tôi chỉ có thể nói với Vân vài câu rỗng tuếch, là giữ sức khỏe, để tôi tìm cách giải quyết.

Khi tôi về đến cửa nhà, thì Quỳnh đã đứng đợi. Mắt cô ấy đỏ hoe. Tôi sững người, hình như Quỳnh đã biết tất cả. Phải rồi, tôi thật ngốc, Quỳnh của tôi thừa thông minh để ghép những chi tiết về việc thời gian gần đây, tôi và Vân cư xử rất lạ, rồi chuyện tôi gần như chết đứng trước thông tin mà cô ấy nói. Và rõ ràng Quỳnh đã đi theo tôi, và giờ đây chờ ở tôi một lời giải thích. Tôi quỳ sụp xuống chân Quỳnh. Tôi xin lỗi, tôi đã làm khổ cả Vân, cả Quỳnh. Giờ bảo Vân từ bỏ thai nhi, khi mà cô ấy mới 21 tuổi, và tôi là người đầu tiên đến với cô ấy thì tôi sợ mình có tội lớn. Còn ngược lại, tôi biết phải làm gì? Quỳnh gục vào vai tôi, khóc. Người yêu tôi có lẽ chưa bao giờ nghĩ tới một sự thật đau xót đến thế.

Cả ngày sau, tôi trốn ở nhà, trong đầu bao nhiêu suy nghĩ dồn nén. Đến tối hôm đó, Vân gọi điện. Cô ấy bảo Quỳnh đã đến gặp Vân, và đề nghị Vân hãy giữ cái thai lại, cô ấy sẵn sàng giúp đỡ và thậm chí có thể nhận nuôi đứa bé nếu Vân không muốn đó là gánh nặng cho mình (vì gia đình Vân sống ở Sài Gòn, cô ấy học xong năm cuối sẽ về đó làm việc). Tôi hoàn toàn bất ngờ. Rồi sau đó, tôi không liên lạc được với Vân. Hai tuần sau, tôi nhận được thư của cô ấy. Vân đã vào Nam sống cùng gia đình, sau khi bỏ thai. Vân nói, đó không phải là kết quả của tình yêu, chỉ là phút nhầm lẫn lẽ ra không nên có. Vân làm vậy là vì bảo vệ tình yêu của chúng tôi. Cô ấy cũng đã nói chuyện với Quỳnh, và mong Quỳnh tha thứ.

Đã là 6 tháng từ khi Vân ra đi, tôi may mắn vì vẫn có Quỳnh bên cạnh, nhưng trong lòng tôi vẫn day dứt. Tôi biết, mình đã sai, và điều quan trọng nhất là đánh mất đi tình bạn quá tuyệt vời từng có giữa chúng tôi. Tôi vẫn từng ngày đi qua con đường mà tôi đã dìu Vân về đêm hôm ấy, nhìn lên căn hộ của Vân. Nhưng có lẽ phải tới khi nào nhìn thấy Vân lập gia đình, ôm trên tay đứa con đầu lòng, tôi mới thực sự nhẹ nhõm. Còn lỗi lầm với người bạn gái ấy, có lẽ mãi mãi là nỗi ám ảnh cả đời tôi...

Theo Sinh Viên Việt Nam

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

khựa khựa! kinh nghiệm kụa em là ko bao jờ uốn diệu vs con gái :cheers:)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
khựa khựa! kinh nghiệm kụa em là ko bao jờ uốn diệu vs con gái :cheers:)

điêu chửa, thế hôm trc em ngồi uốn rượu với ma béo à :cheers:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Uốn kiểu đông người như vậy thì nói làm jề :-<

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay
Đăng nhập để thực hiện theo