Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Nguyen Hoanh

Kinh nghiệm sử dụng AutoCAD

Các bài được khuyến nghị

Mọi người hãy chia sẻ kinh nghiệm chinh phục AutoCAD của bản thân nhé!

Trên chặng đường chinh phục phần mềm ACAD, mỗi người trong chúng ta đều đi từ con số 0. Topic này là nơi mà những người đã thành thạo ACAD chia sẻ kinh nghiệm cùng những người mới bắt đầu.

• Vote tăng 11

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Các anh cho em hỏi:

Em copy dùng lệnh Ctr+C, rồi dán đối tượng thì dòng lệnh hiển thị trên màn hình là:

" _pasteclip Duplicate definition of block _ARCHTICK ignored.

Duplicate definition of block _OBLIQUE ignored.

Specify insertion point: "

Kết quả là: đối tượng em muốn dán ở ngoài giới hạn nhìn trên bản vẽ(đối tượng dán ở rất xa so với điểm chèn-insertion point). Em phải zoom all (họăc zoom e) thì mới thấy được. Cảm ơn các anh nhiều...

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

- Duplicate definition of block _ARCHTICK ignored: có nghĩa là trong bản vẽ hiện hành đã có block này (đây là dấu tích của đường dim ấy mà) nên block này ở phần copy sẽ bị bỏ qua (tức là sẽ lấy theo block đang có sẵn trong bản vẽ). Với 2 thông báo mà bạn vừa nêu thì không ảnh hưởng gì cả.

- đối tượng muốn dán ở ngoài giới hạn nhìn trên bản vẽ: là do ucs của file mà bạn Ctr+C khác ucs world. Bạn chỉ cần quay trở lại file đó, dùng lệnh UCS rồi nhập tham số W để chuyển ucs về world, sau đó mới nhấn Ctrl+C.

• Vote tăng 3

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

- "Đối tượng dán" và "đối tượng copy" ở cùng 1 file anh ạ. Liệu có thể, còn do nguyên nhân khấc nữa kô anh?

- Khi em tạo bản vẽ mới, em muốn sử dụng các thiết lập về: LAYER, TEXTSTLE, DIMSTLE của một bản vẽ cũ. Ngoài cách (e dùng) copy các đối tượng của bản vẽ cũ, rồi paste vào bản vẽ mới, thì còn cách nào khác kô anh?

Cảm ơn anh!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bạn có thể save as file bản vẽ cũ thành 1 file mẫu template. Khi new 1 file bạn chọn template này thì các LAYER, TEXTSTLE, DIMSTLE sẽ theo file cũ. Cách tạo và dùng template có thể xem thêm bài viết của DaiBang: http://www.cadviet.com/forum/index.php?showtopic=22

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Ctrl+C copy đối tượng theo basepoint mặc định của bản vẽ.

Ctrl+Shift+C copy đối tượng theo basepoint chọn bởi người dùng (nên dùng chức năng này).

• Vote tăng 2
  • Vote giảm 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Mọi người hãy chia sẻ kinh nghiệm chinh phục AutoCAD của bản thân nhé!

Trên chặng đường chinh phục phần mềm ACAD, mỗi người trong chúng ta đều đi từ con số 0. Topic này là nơi mà những người đã thành thạo ACAD chia sẻ kinh nghiệm cùng những người mới bắt đầu.

Tôi mới học autocad, không biết chỉnh thế nào cho các đường vẽ xiên được mịn, không bị răng cưa, các bro chỉ giúp nhé. Thanks

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Tôi mới học autocad, không biết chỉnh thế nào cho các đường vẽ xiên được mịn, không bị răng cưa, các bro chỉ giúp nhé. Thanks

Theo tôi biết thì không có cách nào cả.

Kinh nghiệm dùng CAD mấy năm của tôi cho thấy không cần khử răng cưa. Vì khi in ra không bị răng cưa, chỉ răng cưa lúc hiển thị không quan trọng vì mình hiểu cái mình đang vẽ.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Kinh nghiệm dùng CAD mấy năm của tôi cho thấy không cần khử răng cưa. Vì khi in ra không bị răng cưa, chỉ răng cưa lúc hiển thị không quan trọng vì mình hiểu cái mình đang vẽ.

Thanks bạn nhiều, nhưng mình in bằng máy ảo thì nó vẫn bị răng cưa, nhìn xấu quá.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Thanks bạn nhiều, nhưng mình in bằng máy ảo thì nó vẫn bị răng cưa, nhìn xấu quá.

bạn cứ in thật đi, không sao đâu!

bản in ảo bị do bạn chưa có kinh nghiệm nên mới răng cưa, nếu kinh nghiệm rồi in sẽ không bị đâu.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Theo tôi file này là bạn xuất từ file cad thành file ảnh, có nghĩa là bạn chuyển từ đồ họa vector sang dạng ảnh số. Mà ảnh số nét hay không nét (trong trường hợp này là răng cưa) phụ thuộc vào độ phân giải của ảnh (dpi). Ảnh của bạn có lẽ có độ phân giải thấp do trong quá trình xuất thành ảnh bạn để độ phân giải quá thấp, nên nhìn trông nó có răng cưa. Còn độ phân giải của máy in thông thường từ 600-1200 dpi và sẽ cho bản in thật không có răng cưa bạn ạ.

• Vote tăng 8

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Theo tôi file này là bạn xuất từ file cad thành file ảnh, có nghĩa là bạn chuyển từ đồ họa vector sang dạng ảnh số. Mà ảnh số nét hay không nét (trong trường hợp này là răng cưa) phụ thuộc vào độ phân giải của ảnh (dpi). Ảnh của bạn có lẽ có độ phân giải thấp do trong quá trình xuất thành ảnh bạn để độ phân giải quá thấp, nên nhìn trông nó có răng cưa. Còn độ phân giải của máy in thông thường từ 600-1200 dpi và sẽ cho bản in thật không có răng cưa bạn ạ.

Cám ơn bemove, đúng là như vậy, khi mở bằng Photoshop, chọn độ phân giải từ 600 trở lên thì đường răng cưa giảm thấy rõ, nhưng phải zoom lớn hình lên thì mỡi xem được. Vì lý do đối tác của mình không xem được file autocad nên mới phải chuyển sang jpeg để họ xem. Vậy thì có lẽ tốt nhất là in ra xong rồi scan ra file jpeg là OK nhất. Thanks các bạn.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Cám ơn bemove, đúng là như vậy, khi mở bằng Photoshop, chọn độ phân giải từ 600 trở lên thì đường răng cưa giảm thấy rõ, nhưng phải zoom lớn hình lên thì mỡi xem được. Vì lý do đối tác của mình không xem được file autocad nên mới phải chuyển sang jpeg để họ xem. Vậy thì có lẽ tốt nhất là in ra xong rồi scan ra file jpeg là OK nhất. Thanks các bạn.

Đối tác không có AutoCAD thì tốt nhất là chuyển qua PDF cho họ, cách này chuyên nghiệp nhất.

Các phiên bản AutoCAD2007, 2008 thì có máy in ảo PDF sẵn trong chương trình. Còn các phiên bản trước nữa, bạn phải cài thêm máy in ảo PDF riêng (vd: PDF995)

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Khi Ctrl+c và Ctrl+v thì đối tược mới tạo không phải là Block mà là các đối tượng rời

Xin các bác hướng dẩn cách khắc phục (muốn thành đối tượng Block)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Khi Ctrl+c và Ctrl+v thì đối tược mới tạo không phải là Block mà là các đối tượng rời

Xin các bác hướng dẩn cách khắc phục (muốn thành đối tượng Block)

Chắc bạn đang dùng phiên bản cad trước phiên bản 2004 thì mới như thế, còn từ cad2004 thì phải Ctrl+Shift+V mới là tạo thành block (Paste as Block)

• Vote tăng 5

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chắc bạn đang dùng phiên bản cad trước phiên bản 2004 thì mới như thế, còn từ cad2004 thì phải Ctrl+Shift+V mới là tạo thành block (Paste as Block)

Ồ hay quá cám ơn BEMOVE !

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Vấn đề những đường xiên bị răng cưa là do cad để mặc định số đỉnh nhỏ để bản vẽ bớt nặng, vì nó không ảnh hưởng gì đến bản in cho nên tốt nhất chúng ta không cần quan tâm tới nó làm gì mà tốt hơn hết là hiểu về nó để sử dụng một cách hiệu quả mà thôi.

Hình như tôi có đọc qua ở đó phần điều chỉnh lại tham số để làm các đường xiên mịn hơn(nhưng hiện tại không nhớ rõ, để về nhà xem lại lúc khác sẽ cho các bạn câu trả lời sau vậy). Hẹn các bạn lúc khác vậy nha.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Tôi có đọc qua phần điều chỉnh lại tham số để làm các đường xiên mịn hơn

Có cả cái này kia à??? :bigsmile:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Để hiển thị đường tròn mịn hơn có thể dùng lệnh: RE

Cái này không ảnh hưởng khi in nên acad hiển thị đường tròn như 1 đa giác, đường xiên thành răng cưa.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Cho tôi hỏi cách vẽ đường thẳng theo góc. ví dụ vẽ 1 đường thẳng tạo 1 góc 12 độ 39 phút với đường khác thì thế nào:(

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Cho tôi hỏi cách vẽ đường thẳng theo góc. ví dụ vẽ 1 đường thẳng tạo 1 góc 12 độ 39 phút với đường khác thì thế nào:(

Em nghĩ ở đây có thể dùng AutoLisp.Chẳng hạn :

Lisp này sẽ vẽ một đường thẳng, yêu cầu chỉ ra đoạn thẳng mà ta so góc lệch, sau đó chỉ ra 1 điểm của đoạn thẳng cần vẽ và độ dài của nó.

(defun c:Liag( / angold angadd  pro st end pt1 pt2 kc)
 (defun Laygoc()
   (setq pro (entget (car (entsel "Chi ra duong thang \n")))
  st (cdr (assoc 10 pro))
  end (cdr (assoc 11 pro))
angold (angle st end)
  )
   )
 (defun chiragoc()
   (setq angadd (getreal "Nhap vao gia tri cua goc lech \n"))
   )
 (defun ve()
   (setq angadd (+ angadd angold))
   (setq pt1 (getpoint "Chi ra mot diem cua doan thang can ve \n"))
   (setq kc (getreal "Chi ra do dai cua doan thang can ve \n"))
   (setq pt2 (polar pt1 angadd kc))
   (command "_LINE" pt1 pt2 "")
   )
 (Laygoc)
 (Chiragoc)
 (ve)
 (princ)
 )

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Không cần lisp.

Dùng lệnh UCS - OB; chọn đường thẳng cần làm chuẩn.

Từ đây có thể vẽ một đường line khác tạo một góc theo ý muốn so với trục X, hoặc Y mới.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
CẢM ƠN BÁC HOÀNH NHA

EM MỚI VÀO HỌC CAD CÒN LƠ MƠ LẮM

CÁC BÁC CHỈ EM VỚI

À CÁC BÁC CÓ MỘT SỐ BẢN VẼ VỀ XÂY DỰNG CÁC MẪU NHÀ DÂN DỤNG HOẶC CÔNG NGHỆP KHÔNG

CHO EM VỚI

CẢM ƠN NHIỀU :cheers:

Bác khôn thế ế ế ế.....

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Không cần lisp.

Dùng lệnh UCS - OB; chọn đường thẳng cần làm chuẩn.

Từ đây có thể vẽ một đường line khác tạo một góc theo ý muốn so với trục X, hoặc Y mới.

Còn một cách nữa: Rotate > Chọn đối tượng, chọn điểm xoay > nhập C > nhập góc xoay.

Bài viết tham khảo:

http://www.cadviet.com/forum/index.php?sho...amp;#entry12635

• Vote tăng 4

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

dùng lệnh vẽ (Line), bắt điểm đầu, đánh lệnh D<@(D: khoảng cách,@: góc)D thì bất kỳ cần bạn có thể extend

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay