Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Nguyen Hoanh

Kinh nghiệm sử dụng AutoCAD

Các bài được khuyến nghị

- Duplicate definition of block _ARCHTICK ignored: có nghĩa là trong bản vẽ hiện hành đã có block này (đây là dấu tích của đường dim ấy mà) nên block này ở phần copy sẽ bị bỏ qua (tức là sẽ lấy theo block đang có sẵn trong bản vẽ). Với 2 thông báo mà bạn vừa nêu thì không ảnh hưởng gì cả.

- đối tượng muốn dán ở ngoài giới hạn nhìn trên bản vẽ: là do ucs của file mà bạn Ctr+C khác ucs world. Bạn chỉ cần quay trở lại file đó, dùng lệnh UCS rồi nhập tham số W để chuyển ucs về world, sau đó mới nhấn Ctrl+C.

:undecided: Hãy chọn Tên miền

Hãy chọn Tên miền

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
Mình đang chập chững học auto card. Có bạn nào có kinh nghiệm hay bí quyết gì để giúp mình học Card nhanh và hiệu quả không?

Cảm ơn các bạn trước !

Hãy chịu khó thực hành và tham khảo trên diễn đàn này thôi bạn. lưu ý là nên làm bải bản,

:undecided:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Đối tác không có AutoCAD thì tốt nhất là chuyển qua PDF cho họ, cách này chuyên nghiệp nhất.

Các phiên bản AutoCAD2007, 2008 thì có máy in ảo PDF sẵn trong chương trình. Còn các phiên bản trước nữa, bạn phải cài thêm máy in ảo PDF riêng (vd: PDF995)

cách in thế nào vậy bạn.bạn chỉ giúp mình với.

thanks!!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
cách in thế nào vậy bạn.bạn chỉ giúp mình với.

thanks!!

Bạn đã biết qua về in ấn rồi chứ.Bạn cài chương trình do pdf này vào máy và chọn cái này làm máy in ảo mặc định và tiến hành in ấn như bình thường.Như chọn nét,chọn giấy,chọn máy in....và khi xuất ra sẽ được file pdf.Tuy trong cad đã có sắn máy in ảo pdf rồi nhưng chất lượng không được cao

http://www.cadviet.com/upfiles/2/dopdf7.rar

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Mọi người làm ơn chỉ em làm thế nào chuyển 1 line sang nét đứt nhỉ T___T em đang dùng cad09 :-<

Với cả em có 1 bản vẽ dùng mvsetup định tỉ lệ mất rồi. Giờ muốn in theo kiểu layout cho chuẩn thì chỉnh sửa file cad ra sao giờ ạ :-<

Giúp em nhé. Em mới tập làm cad mà :<

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

hix! các bác ơi e mới học cad....mà e có 1 văn bản các lệnh tắt e copy đc từ máy thèng bạn qa....nhưng khi ở máy e e lại ko đọc đc....văn bản đó rất tiện cho những ai mới làm qen vs cad....nhưng e ko đọc đc...:-(( e hỏi thèng bạn nó bảo bị lỗi vietkey hay zì zì đó....mà e cài lại rồi ko đc....khi mở văn bản đó ra e toàn thấy chữ zì zì ko à...như tiếng Hàn ý....vs cả các ô vuông nữa....có bác nào bit cái lỗi đó ko chỉ giùm e với....thanks các bác nhìu lắm...:-((

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Cho tôi hỏi cách vẽ đường thẳng theo góc. ví dụ vẽ 1 đường thẳng tạo 1 góc 12 độ 39 phút với đường khác thì thế nào:(

Chà chà, lâu lâu không vẽ góc, nay đụng câu này làm mình sực nhớ về cách vẽ cơ bản. Theo mình, nó như thế này...

\\\

Command: line

Specify first point:

Specify next point or [undo]: <12d39'

Angle Override: 13

Specify next point or [undo]:

Specify next point or [undo]:

\\\

Đồng thời, bạn phải thiết lập đơn vị hiển thị độ đo góc theo hình post theo:

Rất mong là đáp ứng được ý bạn.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
hix! các bác ơi e mới học cad....mà e có 1 văn bản các lệnh tắt e copy đc từ máy thèng bạn qa....nhưng khi ở máy e e lại ko đọc đc....văn bản đó rất tiện cho những ai mới làm qen vs cad....nhưng e ko đọc đc...:-(( e hỏi thèng bạn nó bảo bị lỗi vietkey hay zì zì đó....mà e cài lại rồi ko đc....khi mở văn bản đó ra e toàn thấy chữ zì zì ko à...như tiếng Hàn ý....vs cả các ô vuông nữa....có bác nào bit cái lỗi đó ko chỉ giùm e với....thanks các bác nhìu lắm...:-((

Theo mình biết thì file lệnh tắt này dùng dạng plain text (Văn bản trơn, không định dạng), thì sao lại có lỗi như bạn mô tả nhỉ! Bạn xem lại thử nhé.

Mình thích dùng lệnh tắt (Aliases) vì nhiều lý do, mình cũng có 1 vài lệnh thường dùng, chép lên đây, bạn copy về tham khảo xem, có dùng được không nhé!

;Lenh tat do Nguoi dung dinh nghia (Cad2004):

AC, *UCSICON

AZ, *OPTIONS

ART, *ALIGNTEXT

SCT, *SCALETEXT

EE, *EXTEND

ER, *ELLIPSE

ERT, *EXTRIM

FE, *OPEN

FR, *LIST

GR, *PLOT

Q, *LINE

SQ, *SPLINE

RQ, *RAY

QW, *LWEIGHT

QQ, *MLINE

ASD, *DIMALIGNED

DSA, *DIMLINEAR

DEA, *DIMANGULAR

DCC, *DIMBASELINE

DAN, *DIMANGULAR

DBA, *DIMBASELINE

DE, *DIMCENTER

DC, *DIMCONTINUE

DD, *DIMDIAMETER

DED, *DIMEDIT

DLI, *DIMLINEAR

DA, *DIMRADIUS

CV, *COPY

CC, *MOVE

CX, *MIRROR

RA, *LAYER

AR, *ALIGN

VA, *MATCHPROP

RT, *ROTATE

FF, *UNDO

ZZ, *ZOOMFACTOR

X, *EXPLODE

QS, *LTYPE

DBC, *DBCONNECT

DI, *DIST

DVV, *DIVIDE

HE, *HATCHEDIT

TC, *TCOUNT

; Aliases for commands discontinued in AutoCAD 2004:

Dòng dưới cùng là để bạn dễ định vị khi chép thêm vào File "acad.pgp", mình đang dùng cad2004 và 2009.

Khi chép thêm vào file "acac.pgp" bạn phải nhớ lọc những lệnh trùng sao cho lệnh tắt là duy nhất trong file (dùng tổ hợp phím 'Ctrl+F' để kiểm tra), vì Acad sẽ không hiểu bạn muốn dùng lệnh nào (Acad sẽ dùng lệnh xuất hiện trước).

Mình nghĩ, khi đã thông thuộc một số lệnh tắt cơ bản của Acad và vài lệnh như trên thì đối với 1 bản vẽ 2D, bạn không phải dời tay trái trên bàn phím nhiều (cầm chuột tay phải) và dành thời gian nhìn lên màn hình nhiều hơn => tốc độ vẽ sẽ cải thiện đáng kể.

Tuy nhiên kinh nghiệm bản thân cho thấy, khi vẽ (cơ bản hay triển khai chi tiết), điều quan trọng nhất không phải là công cụ mà là tư duy, và đó là thứ không ai có thể giúp bạn tốt hơn chính bạn.

Chúc bạn vẽ tốt hơn.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

các bác ơi. có bác nào thiết kế cánh của cống vùng nước mặn có bọc composite không. mình chưa rõ cách tính khối lượng composite. bác nào rõ thi nói cho mình biết với nha. cảm ơn các bác nhiều. nếu có bản vẽ thì cho mình xin làm mẫu nha. thank các bác trước nha.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

các bác ơi. có bác nào thiết kế cánh của cống vùng nước mặn có bọc composite không. mình chưa rõ cách tính khối lượng composite. bác nào rõ thi nói cho mình biết với nha. cảm ơn các bác nhiều. nếu có bản vẽ thì cho mình xin làm mẫu nha. thank các bác trước nha.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Cho tôi hỏi cách vẽ đường thẳng theo góc. ví dụ vẽ 1 đường thẳng tạo 1 góc 12 độ 39 phút với đường khác thì thế nào

Như vậy là chuyển sang trục X,Y mới rồi.vẽ xong để trở lại trục x,y ban đầu thì làm thế nào nhỉ?

bạn UCS-W là ok

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
- Duplicate definition of block _ARCHTICK ignored: có nghĩa là trong bản vẽ hiện hành đã có block này (đây là dấu tích của đường dim ấy mà) nên block này ở phần copy sẽ bị bỏ qua (tức là sẽ lấy theo block đang có sẵn trong bản vẽ). Với 2 thông báo mà bạn vừa nêu thì không ảnh hưởng gì cả.

- đối tượng muốn dán ở ngoài giới hạn nhìn trên bản vẽ: là do ucs của file mà bạn Ctr+C khác ucs world. Bạn chỉ cần quay trở lại file đó, dùng lệnh UCS rồi nhập tham số W để chuyển ucs về world, sau đó mới nhấn Ctrl+C.

Nói đến UCS em có vấn đề thắc mác wá muốn đc các anh giải đáp giùm.. khi em vào bản vẽ của một phai cad thì cái trục tọa độ nó bị xiên xéo, vậy muốn chỉnh nó cho ngay ngắn hay xiên xéo như vậy mình phải làm cách nào đc ạ?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Nói đến UCS em có vấn đề thắc mác wá muốn đc các anh giải đáp giùm.. khi em vào bản vẽ của một phai cad thì cái trục tọa độ nó bị xiên xéo, vậy muốn chỉnh nó cho ngay ngắn hay xiên xéo như vậy mình phải làm cách nào đc ạ?

Anh gõ plan rồi enter hai lần hoặc View> 3d views > top

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Cho tôi hỏi cách vẽ đường thẳng theo góc. ví dụ vẽ 1 đường thẳng tạo 1 góc 12 độ 39 phút với đường khác thì thế nào:(

Bạn muốn tạo một đường thẳng B hợp với đường thẳng A một góc 12độ 39 phút 30 giây cần làm như sau:

Bước 1:

Vẽ đường thẳng A bất kỳ

Bước 2:

Chọn Format ----> Unit ------> chọn như hình vẽ

Trên Drawing Unit --------> Direction... Xuất hiện hội thoại chọn như hình vẽ

Trên Direction Control bấm chuột vào Pick an Angle ----> Chọn điểm 1 sau đó chọn điểm 2 trên đường thẳng A ----> Ok ----> Ok

Bước 3:

Đánh lệnh: L ---> Enter -----> Pick chuột vào điểm 1

Tại dòng Specify next point or [undo]: @20<12d39'30" ----> Enter ----> Enter (20 là độ dài đoạn thẳng B )

Như vậy bạn đã có đoạn thẳng B có chiều dài bằng 20 và hợp với cạnh A một góc 12 độ 39 phút 30 giây

Chú thích :

Việc tạo một đường thẳng A hợp với đường thẳng B một góc bất kỳ theo chiều thuật hoặc ngược kim đồng hồ sẽ phụ thuộc vào việc chúng ta lựa chọn :

Nếu chọn theo chiều ngược kim đồng hồ thì :

Nếu chọn theo chiều kim đồng hồ thì :

Bạn cần đặt lại chế độ đo góc và kiểm tra nhé !

Bạn có thể sử dụng lệnh vẽ cung đường tròn nhưng nó chỉ tạo cho bạn được góc còn cạnh thì phải thêm một thao tác nữa

Chúc bạn thành công !

• Vote tăng 1
  • Vote giảm 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Em newbie mong các bác chỉ giáo.Nói thật e học hành chẳng ra đâu vào đâu,học bach khoa hà nội được gần 3 năm thì bỏ học,lang thang chơi bời.Giờ em tu chí đi theo ông cậu làm xây dựng,Mà lâu ngày không động đến sách vở,công việc thì liên quan quá nhiều đến autocad,em không muốn phải nuôi báo cô mãi :lol:.Mà học cái này khó quá :-ss.

Em mới down về,ngồi mày mò từ 10 giờ tối đến giờ,vẽ được 3 cái lăng nhăng :-ss.E vẽ được cái bao thuốc lá :lol:.Hút hết nửa bao thuốc mới vẽ được cái bao thuốc,nhìn mấy cái file người ta làm để thi công buồn quá.hix...

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Thưa bác Hoanh!

Tôi xin hỏi Bác chút , tôi đang dùng Autocad 2007 binh thường thì hôm nay 06-1-11, tôi không thể chọn đối tượng trước và sau đó ra lệnh đươc. Trước đó tôi vẫn dùng tốt

VD: chọn đối tượng xong chọn lênh copy, move ....., thì đều không được. Tôi mong bác và anh em Pro.. giúp tôi nhé. Vi cài lại hay PE lại thì lại mất hết các lip.., máy in, ..!

Cảm ơn diẽn đàn nhé!!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Thưa bác Hoanh!

Tôi xin hỏi Bác chút , tôi đang dùng Autocad 2007 binh thường thì hôm nay 06-1-11, tôi không thể chọn đối tượng trước và sau đó ra lệnh đươc. Trước đó tôi vẫn dùng tốt

VD: chọn đối tượng xong chọn lênh copy, move ....., thì đều không được. Tôi mong bác và anh em Pro.. giúp tôi nhé. Vi cài lại hay PE lại thì lại mất hết các lip.., máy in, ..!

Cảm ơn diẽn đàn nhé!!

Bạn gõ Pickfirst -> 1 xem sao

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

xin chào các bác trên DĐ!

tôi mới bắt đầu vẽ cad và đã vẽ được vài bản vẽ

nhưng vẫn chưa biết để vẽ được như thế này thì phải làm như thế nào

vì tôi nghĩ vẽ như vậy sẽ đẹp hơn

các KTS và các KS họ vẽ mặt bằng như thế hày bằng phần mềm nào

thank!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

xin chào các bác trên DĐ!

tôi mới bắt đầu vẽ cad và đã vẽ được vài bản vẽ

nhưng vẫn chưa biết để vẽ được như thế này thì phải làm như thế nào

vì tôi nghĩ vẽ như vậy sẽ đẹp hơn

các KTS và các KS họ vẽ mặt bằng như thế hày bằng phần mềm nào

thank!

Tui cũng có một ước mơ vẽ được như vậy đó. Mặc dầu tôi không học bat61 kỳ trường xây dựng hay đồ họa nào. Đó là một ước mơ.

- Mình cũng đang tìm tòi học hỏi qua sách qua mạng. Mình nghĩ nếu bạn muốn sẽ được như thế thì cần phải "từ từ" Với lại mấy kỹ sư vẽ bây giờ đi theo nhiều phần mềm hỗ trợ lắm. Mà chung quy cuãng là của hàng Autdék ah. Chúc vui

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

em mới học autocad 2d anh nào có video chi học cad cho em voi nhất là triển khai bản vẽ xây dựng.thanks

Video hoc cad . bạn down về xem

http://www.cadviet.com/forum/index.php?showtopic=33770

Còn bạn muốn thực hiện một bộ bản vẽ về kiến trúc thì bạn cứ kiếm 1 bộ làm mẫu đã hoàn thành .

Bạn xem danh mục bản vẽ là bạn sẽ hiểu bạn cần làm gì liền ah , sau đó bạn cứ theo từng bước và làm .

lúc đầu có thể hơi chậm nhưng bạn sẽ làm nhanh hơn dần dần

Trong lúc làm có vướng mắc bạn cứ lên diễn đàn và tìm kiếm . bí quá thì post lên hỏi .

Nhớ search trước khi post lên hen . trong diễn đàn có rất nhiều đấy

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay