Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Nguyen Hoanh

Kinh nghiệm sử dụng AutoCAD

Các bài được khuyến nghị

mình đang bắt đầu học cad,nhưng tự học,bemove có thể giúp em làm sao tiếp cận cad nhanh nhất không ạ,thanks!

Ko có cách nào là cách nhanh nhất đâu bạn. Bạn chỉ có thể làm nhiều thì thao tác sẽ nhanh hơn, hiểu biết nhiều hơn thôi. Trăm hay ko bằng tay quen mà. Có những thứ chỉ có bắt tay vào làm mới phát hiện ra nhiều vấn đề. Chúc bạn thành công

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
Tôi đã nhiều năm cầm chuột mà đến hôm qua mới biết 1 mẹo rất nhỏ, mà hay!

-Kích vào đối tượng, kích thêm 1 cái sao cho dâu vuông ĐỎ xuất hiện, để chuột vào đó, ta có thể move đối tượng, spase cái nữa sẽ là quay, spase phát nữa là copy............

đỡ phải dùng lệnh.

Các bạn chắc biết cái này rồi! ôi! Tôi Gà quá!

gà con chỉ có thể thành gà già chứ không thành sói được đâu. nên đều là gà cả :bigsmile:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Cho em hỏi là làm thế nào để khi gõ lệnh hoặc tọa độ khi vẽ line thì sẽ có một cửa sổ Tolltip hiện ra ngay tại vị trí cón trỏ trên màn hình. Trươc đây em dùng cad thì có nhưng từ lúc em cài lại win + cad thì không còn nữa.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Cho em hỏi là làm thế nào để khi gõ lệnh hoặc tọa độ khi vẽ line thì sẽ có một cửa sổ Tolltip hiện ra ngay tại vị trí cón trỏ trên màn hình. Trươc đây em dùng cad thì có nhưng từ lúc em cài lại win + cad thì không còn nữa.

Bạn bấm phím F12

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

em là thành viên mới và cũng mới tập vẽ cad.Em đang rất cần tài liệu cad căn bản đã tóm tắt, mong anh chị giúp đỡ em nha :bigsmile: mail của em la thanhloi_bmt@yahoo.com em xin cảm ơn và hậu tạ :bigsmile: Chúc diễn đàn luôn zui zẻ, sức khoẻ tràn đầy nha.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Cho tôi hỏi cách vẽ đường thẳng theo góc. ví dụ vẽ 1 đường thẳng tạo 1 góc 12 độ 39 phút với đường khác thì thế nào

Không cần lisp.

Dùng lệnh UCS - OB; chọn đường thẳng cần làm chuẩn.

Từ đây có thể vẽ một đường line khác tạo một góc theo ý muốn so với trục X, hoặc Y mới.

Như vậy là chuyển sang trục X,Y mới rồi.vẽ xong để trở lại trục x,y ban đầu thì làm thế nào nhỉ?

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Mọi người hãy chia sẻ kinh nghiệm chinh phục AutoCAD của bản thân nhé!

Trên chặng đường chinh phục phần mềm ACAD, mỗi người trong chúng ta đều đi từ con số 0. Topic này là nơi mà những người đã thành thạo ACAD chia sẻ kinh nghiệm cùng những người mới bắt đầu.

[/quoa

am mới bắt dầu học cad thôi nên cho em hỏi chut nhé:hihi

em vừa cài cad 2007 nhưng không biết làm sao chuyển về bản 2d dược ai biết thi chỉ hộ em cái nhé.thanks

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
ọăc, cái này phải dùng hệ toạ độ tương đối, chứ rotate thì nói làm gì..

Sao lại bảo Ro thi nói làm gì hả Bác.Ro với chế độ copy được mà.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Khi bạn đang gõ 1 lệnh nào đó ví dụ lệnh line, khi bạn nhấn L rồi nhấn Tab thì cad sẽ hiển thị xoay vòng các lệnh bắt đầu bằng chữ L.

cảm ơn pác!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chào bác

em dùng cad 2007

Khi click vào đối tượng line, circle,...click tiếp vào ô màu xanh hiện lên, ấn space lần 1 sẽ ra lệnh move, space lần 2 sẽ cho lệnh rotate, lần 3 sẽ cho lệnh scale với tâm là điểm mà ta chọn, chỉ có 3 lệnh đó và ấn tiếp nó sẽ xoay vòng ngược lại 3 lệng đó, ko có lệnh coppy ko bít bác dùng cad bao nhiêu?

Đặc biệt nếu click lần 2 mà vào ô vuông màu xanh là tâm của đối tượng thì nó cho ra lệnh move luôn

nếu click lần 2 vào ô vuông màu xanh khác thì đối với line thì nó sẽ là lệnh extend với điểm ta click là điểm cuối và các loại đường khác cũng gần tương tự

Cả 2 pác đều nói là chọn đối tượng nhưng bác sau nói chọn đối tượng cụ thể nhưng thiếu 1 lệnh đó là mirror!

Còn pác ph168xd thì nói là chọn đối tượng nhưng không nói rõ cụ thể, theo em hiểu đối tượng mà pác nói chính là text phải không nè!

Em nghĩ là nó chỉ có đến 5 lệnh lận đó!

1. stretch

2. move

3. rotate

4. scale

5. mirror

sau đó mới lặp lại!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Help!

Tôi chèn ảnh vào bản vẽ che mất line bên dưới. Làm thế nào để hiện nó lên

Pác gởi kèm theo file cho anh em tham khảo mới biết được !

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Pác gõ lệnh ds rồi sang thẻ dynamic input check vào tất cả các ô trong đó!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Cái bạn nói là: Options-> Display -> Display Resolution -> điều chỉnh các thông số smoothness để đường line, arc, circle cho nó mịn hơn

cái arc, circle smoothness thì thông số max là 20000

Bạn dùng lệnh sau:

Command: viewres___enter

Do you want fast zooms? [Yes/No] :enter

Enter circle zoom percent (1-20000) <100>: 20000 enter

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Help!

Tôi chèn ảnh vào bản vẽ che mất line bên dưới. Làm thế nào để hiện nó lên

Command entry: draworder

Select objects: Chọn ảnh

Enter object ordering option [Above objects/Under objects/Front/Back] : B ENTER

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Theo tôi biết thì không có cách nào cả.

Kinh nghiệm dùng CAD mấy năm của tôi cho thấy không cần khử răng cưa. Vì khi in ra không bị răng cưa, chỉ răng cưa lúc hiển thị không quan trọng vì mình hiểu cái mình đang vẽ.

bạn thử vào phần option của cad có chỗ display ý,rồi vào display resolution điều chỉnh thử xem sao.chúc thành công!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
bạn thử vào phần option của cad có chỗ display ý,rồi vào display resolution điều chỉnh thử xem sao.chúc thành công!

Mình cũng từng điều chỉnh số trị mặc định là 1000 thành 2000 trong Arc and Circle Smoothness để nhìn đường tròn mịn hơn, nhưng người ta khuyến cao ko nên điều chỉnh vì nếu có nhiều hình tròn thì dung lượng sẽ tăng lên

Đối với các đường thẳng có răng cưa muốn cho nó mịn làm thế nào, bạn nói rõ cách điều chỉnh theo con số cụ thể, có hình minh họa càng tốt?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Không cần lisp.

Dùng lệnh UCS - OB; chọn đường thẳng cần làm chuẩn.

Từ đây có thể vẽ một đường line khác tạo một góc theo ý muốn so với trục X, hoặc Y mới.

Bác nói đúng. Ngoài ra em còn một cách rất đơn giản. Nhưng không biết trong các ver khác thì thế nào chứ em dùng 207 thì chỉ cần bấm phím tab là nó tự chuyển đến các phần độ, phút, giây. Công việc của chúng ta là nhập số thui. Em mới học việc có gì sai sót các bác bỏ qua nhá...

em nhờ các bác một tý... Bác nào có Block nội thất nhà dân dụng cho em xin với..!

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Tôi mới học autocad, không biết chỉnh thế nào cho các đường vẽ xiên được mịn, không bị răng cưa, các bro chỉ giúp nhé. Thanks

theo mình bạn dùng lênh facetres rồi chọn đối tưọng sau đó nhấn enter và cuối cùng nhập số vào

số lớn nhất là 10 bạn ạ.Mặc định cho máy là 0.5

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Mình đang chập chững học auto card. Có bạn nào có kinh nghiệm hay bí quyết gì để giúp mình học Card nhanh và hiệu quả không?

Cảm ơn các bạn trước !

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay